หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ถ้าส่วนตัว เดาว่า คนอาจจะนิยมเหรียญหรือรุ่นอื่นๆกว่านะครับ ต้องรอฟัง ท่านจอมยุทธท่านอื่นๆอีกที

2. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบ วันหยุด ... ปิยมหาราช
    ต้องขอบคุณเหล่าจอมยุทธ์ทั้งหลายที่นำข้อมูลมาเผยแพร่ แหม๋ศิษย์พี่บอยนี่แิบตามอ่านอยู่นี่เองนึงว่าไปแอบซุ่มโปร่งอยู่ที่ไหน อิอิ @พี่ติงนังครับรุ่นสมเด็จฐานที่เหมือนเสือบิน ยังเห็นอยู่นะครับแต่ราคาทำบุญประมาณสองใบเทา อย่างพี่ตี๋ว่าครับราคาอาจไม่ใช่ตัวชี้วัดความศรัทธาแต่คงอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ โดยส่วนตัวขอให้แท้และทันดีทุกรุ่นครับแล้วแต่ใจปรารถนา... ครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณน้องชัย มากๆ ว่าแต่ รุ่นนี้ สองใบเทาเลยเหรอครับ พี่นึกว่า หลักร้อยซะอีกแน๊ะ ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่า คนที่มองว่า สองใบเทา อาจจะไปมองเหรียญกันซะมากกว่านะครับ แค่เดานะ เพราะถ้าเป็นพี่ งบ สองพันนี่ อยากได้เหรียญสวยๆ ดีกว่านะ

4. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    สองใบเทา อุแม่เจ้า แต่ก็มีหลายแห่งนะครับ ของในวัดแพงกว่านอกวัด

ส่วนตัวชอบรุ่นนี้ตรงที่เป็นเนื้อผง ผมกำลังติดผงอยู่ครับ มีสาริกาคู่ และยันต์ตะกร้อครบทั้งบู๊และบุ๋นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2013
  5. MirageCity

เหรียญหลวงพ่อก็สวยครับ แต่แพ้ใจพวกปลอมพระหลวงพ่อจริงๆ

อย่างเหรียญวัดรวก ตำหนิที่ว่าขอบหลังเหรียญวงเดือน ผมดูตำหนิตรงนี้ว่าถ้าพวกนี้อยากทำก็คงไม่ยากเท่าไรเลยนะครับ

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=9vcISuBJJxE]ตัวแทน-ภูสมิง หน่อสวรรค์ - YouTube[/ame]

เพลงวัยรุ่นๆซักเพลงครับ

7. MirageCity

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมยังเด็กอยู่ครับท่าน อายุอยู่ในวัยที่เขาเรียกว่าปี 2000 ครับ

โ้น้นเลยครับยุคคลาสสิคต้องท่านอาวุโสเปิดโลกครับ ......ท่านนั้นอยู่ในยุคทอง

ไม่ใช้วัยทอง ยุคที่เหล่าจอมยุทธในยุทธภพกำลังแย่งชิงบัวหิมะทองคำแห่งเทือก

เขาเหลียงซานและคัมภีร์กระปี่ปราบมารและจ้าวยุทธภพ

.......ส่วนผมยุคนั้นยังเป็นกระบี่ไร้ใจไร้ฝีมือ(ไม่ไร้น้ำยา555)ท่องเที่ยวไปใน

ยุทธจักรแห่งรัก.........ไม่จับกระบี่แต่ถือไม้ตะขอเพื่อไปสอยมัคนารีผลในป่าหิน

มพานต์โ้น้นครับ.........

สำนักงอไป้นั้นหนาที่ผมปราถนาจะได้ครอบครอง.........

9. MirageCity

โห ท่าน สำนักชีนะท่าน

ว่าแต่เล็งเจ้าสำนักหรือเปล่าครับ วิทยายุทธน่าจะสูสี (รวมถึงอายุด้วย) อย่าไปรังแกศิยษ์สาวๆท่านล่ะครับ

ป.ล. อีกอย่างถ้าไปสอยมัคนารี ให้เอาไม้เต๊กกอไปดีกว่านะท่าน ไม้ตะพดสอยไม่ถึงนะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2013
  10. Jumbo A

ผมมีความตั้งใจที่จะจับฝึกเพลงกระบี่ชีช้ำกระหล่ำปีทั้งสำนักเลยครับ..........

เจ้าสำนักท่านเดิมผมจะดันไปให้เป็นท่านผู้เฒ่าในสุสาน........

เมื่อผมได้รับตำแหน่งจะคัดเอาแต่จอมยุทธไม่เกิน23เข้าสำนักครับ........เกิน

กว่านั้นผมจะไล่ให้ไปครองต่างสาขา.........ให้หมดครับ จะไปเขายายเที่ยง

เขาบ้านอีเหลอ เขาอีแร้ง.........

ผมจะปฎิรูปหุบเขาให้เป็นฮาเร็ม.............

11. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

จนบัดนี้ผมก็ยังเดาอายุของ จอมยุทธแห่งหุบเขาเร้นรัก ไม่ได้สักที เพราะพี่เขาเอาแต่เพลงรุ่นเก่าๆมาลง

แต่เวลาสาวๆนี่เอาแต่เด็กๆมาลงตล๊อดดด 555

พระเครื่องของหลวงพ่อสุดนี่ หรือหลวงพ่ออื่นๆก็ตาม ถ้าเรามีของแท้อยู่ในมือสักเหรียญ
    หมั่นส่องดู หาเหรียญหรือหารูปมาเปรียญเทียบ ก็จะชำนาญขึ้น

ทีนี้ถ้าจะถามว่าแล้วเหรียญแท้ๆเหรียญแรกผมจะไปหาจากไหน?

จริงๆในกระท่อมนี้ก็ มีให้ปรึกษา(ไม่ใช่ผมนะ) ดีกว่าไปหาที่อื่น

ผมเองก็ใช้วิธีนี้ หาของจริงมาศึกษาก่อน ทีนี้ เราก็จะได้โดนของปลอมได้ถนัดๆ 555

ปล. พี่จัมโบ้ดูรอยจารหลวงพ่อคูณได้ไหมครับ แล้วพี่เคยเจอเหรียญตลาดไทรเก่าแบบมีจารไหมครับ

12. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    หรือว่าผมจำผิดหว่า ฮ่าๆๆ เริ่มสับสน แต่เป็นราคาที่คนออกให้ทำบุญที่วัดน่ะครับ มีหลายรุ่นที่คนมาออกให้ทำบุญกับทางวัด ถ้าข้าน้อยจำผิดขออภัยแต่จำได้ว่าเห็นอยู่มุมล่างๆๆนี่แหล่ะ พอดีตั้งใจทำบุญรุ่นไตรมาสอย่างเดียว น่ะครับ โอ้เจ้าสำนักพี่จัมโบ้มาร่ายรำเสียงเพลงอีกแล้ว คงไม่ต้องถามเรื่องวิทยายุทธ์ ว่ายุคไหน อิอิ...

13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ร่ายรำ? เหรอครับน้องชัย ร่ายรำเสียงเพลง คุณกล้าใช้คำนี้เลยรึครับ มันช่าง....

...ร่ายรำ เริงระบำ เริงรัก แหวกว่าย ในสายธารา โอว์ๆๆๆ...

คำเหล่านี้มันช่างเหมาะกับพี่จัมโบ้จริงๆ 555

14. Jumbo A

ตลาดไทรเก่านี้ผมไม่เคยเห็นรอยจาร.........ในเหรียญรุ่นนี้เลยแต่ไม่ใช้หมาย

ความว่าไม่มีนะครับ แต่แค่ผมไม่เคยเห็น.......ถ้าเห็นผมจะบุก........

แบบว่าถึงสูงเสียดฟ้าข้าก็จะยึด......ชื่อเหมือนหนังสงครามที่วัยรุ่นยุคเกาหลีดู

กันครับ.............ผมศึกษารุ่นนี้อยุ่เหมือนกันแต่ยังไม่จบครับ

รอยจารลายมือหลวงพ่อคูณดูที่ท่านอาวุโสเปิดโลกลงไว้ครับในกระทู้ผมมีท่าน

ที่ให้หลวงพ่อจารลงเหรียญไว้ไปศึกษาได้เลยครับ แยกให้ออกกับลายมือ

อาจารย์ทอง ....

วัตถุมงคลหลวงปู่บอกตรงๆผมไม่อยากเสี่ยง.....

ของหลวงปู่แพงมาก แพงมานานแล้ว.........มาซาๆลงไปเมื่อช่วงของเก๊

ระบาดหนักผมว่าคนคงโดนกันมาก โดนมากๆก็เบื่อไม่ค่อยกล้าเช่า

ผมคนนึงที่เว้นช่วงไปเลย เสียดายเงินเช่ามาก็โดนเก๊........ผมว่าของหลวงปู่

ปราบเซียนได้เยอะนะครับทั้งของย่อยของหลักอย่าลืมว่าสมัยก่อนการสื่อสาร

ไม่ง่ายเหมือนเดี่ยวนี้กว่าจะรุ้ว่าของฝีมือมาแล้วก้โดนกันไประนาว.....จากส่วน

กลางสู่ภูธร จากภูธรเข้าส่วนกลาง

เอาของฝีมือจัดๆไปอัดเซียนถ้าเซียนเป๊เมื่อไหร่ก็เอาไปกระทุ้งคนอื่นได้

15. Jumbo A

สำนวนนี้มันสำนวนคุณอากังฟู..............ไอดอลของเหล่าจอมยุทธในยุค 80

-90 ยุคที่ผมนั้นปราถนาอยากจะเข้าไปเป็นเด็กรับใช้รินน้ำชาที่สำนักไทยเพล

บอยอย่างมาก ที่นั้นนับว่าเป็นตักกะศิลาที่น่าค้นหาที่สุดของที่สุดของพี่แจ้เลยก็ว่า

ได้..........

ตอนนั้นจอมยุทธหลายท่านไปเรียนวืชาหมัดนกกระเรียน........

ท่านอาวุโสเปิดโลกไปเรียนหมัดนกกระยาง แต่สำหรับผมในมุมมืดเล็กๆตาม

ซอกของหุบเขา ผมฝึกวิชาหมัดนกเขาขันกรูอยู่ครับ........

เพราะผมมีความคิดที่ว่าหมัดอะไรก็ไร้ค่าถ้าหมัดนกเขาไม่ขัน..........

เดี๋ยวจะเลยเถิด..........รอท่านอาวุโสเปิดโลกในยามวิกาลดีกว่าครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=wO430z4GzAs"]?????????????? 80-90 - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2013
  16. MirageCity

ดูหนังชีวิตของคุณดอกรักแล้ว น้ำตาลเรียกพี่เลย แต่ชอบครับ

17. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เอาเรื่องสงครามอายุก่อนครับ ผมขอประกาศณ.ตรงนี้เลยนะครับ ผมอายุ26จากนี้ไปอีกกี่ปี ผมก็จะอายุ26อยู่นั่นเอง5555 เรื่องฝึกวิทยายุทธตามสำนักต่างๆ เสียดายผมอยู่สำนักท่าพระจันทร์อยู่ดีๆ สมัยพระวัดปากน้ำรุ่น3องค์ละ700 กริ่งชินบัญชรองค์ละ5000 เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อพรหมองค์ละ400 ไปหลงเดินทางเข้าสู่ยุทธจักรวังวนแห่งกิเลสความสิ้นเปลือง กลับมาอีกทีกริ่งชินบัญชรองค์ละ2ล้าน อุย!..มึนนน

.....พระสมเด็จกาหลงคู่ฐานหน้าเสือ สร้างพร้อมกับพิมพ์พระสังขจาย ทางศาลาพระเครื่องมาขออนุญาตจัดสร้าง ได้ยินว่ามวลสารหนักไปทางเมตตามหาเสน่ห์ ทั้งว่านกาหลง ว่านสาวหลง ว่านเถาวัลย์หลง และอื่นๆอีกมากมาย(ฟังทางผู้จัดสร้างบอกนะครับ) เรื่องราคาเช่าบูชาก็ว่ากันตามความพอใจ บางคนไปเจอประสบการณ์มาสู้ทุกราคา อย่างเหรียญรุ่นแรกปี06แบบสวยๆ ราคาเช่าหาก็น่าจะประมาณหนึ่งแสนบาท แต่บางคนด้วยเครดิตชื่อเสียง ด้วยช่องทางเหลี่ยมมุมชัดๆ เค้าขายได้แสนกว่าแก่ๆ ขอย้อนกลับมาพูดถึงพระสมเด็จ ขออนุญาตแนะนำครับ เช่าหาพระสมเด็จรุ่น2ที่ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่น่าจะดีกว่านะครับ ราคาน่าจะอยู่หลักพันกลาง เป็นทางวัดสร้างเองจากดำริของหลวงปู่ เนื้อหามวลสารจากท่านรวบรวมเองและจากครูบาอาจารย์ของท่าน เรียกได้เต็มปากว่าดีทั้งนอกดีทั้งใน

.....เรื่องรอยจารลายมือหลวงพ่อคูณ ผมนำภาพมาให้ดูครับ เหรียญที่ชัดเจนที่สุดคือเหรียญรุ่นพัดยศ เพราะเหรียญนี้ได้มาจากลูกศิษย์ใกล้ชิดคนหนึ่ง เค้าให้หลวงพ่อคูณจารกับมือเองเลย(เชื่อถือได้จากหลายสาเหตุ) ตามด้วยเหรียญปี17พิมพ์บล็อคนวะหูขีด และเหรียญคณะผ้าป่านนทบุรี ความจริงอยากนำเหรียญที่ออกวัดสิงหารามมาให้ดูด้วย แต่ยังไม่ได้ถ่ายภาพ ด้านหลังจารเพียบ

.....มีความสุขร่ำรวยกันมากๆนะครับ

18. นาย สมพล

นาย สมพล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ พี่เปิดโลก

อนุมาณสฐานะของพี่จากราคาพระเครื่องที่พี่พูดให้ฟังนะครับ

19. MirageCity

แบบในรูปด้านล่างนี้มั้ยครับ พี่เปิดโลก สมเด็จรุ่นสองที่พี่แนะนำ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2013
  20. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุญาตนำภาพสมเด็จรุ่นแรกและรุ่นสองมาให้ชมกันอีกครั้งครับ ขนาดของพระสมเด็จรุ่นแรกจะใหญ่แต่บางกว่ารุ่นสอง พระสมเด็จรุ่นสองด้านข้างจะออกหนากว่านะครับ เมื่อประมาณปี21ยังพอมีให้บูชาในตู้ สมัยนั้นราคาบูชา109บาท แต่ถ้าคิดถึงมวลสารต่างๆที่นำมาสร้าง อีกทั้งเป็นดำริของหลวงปู่เองให้จัดสร้าง(มีไม่กี่รุ่นเองที่หลวงปู่ดำริให้จัดสร้าง) ราคาความจริงแล้วประมาณค่าไม่ได้หรอกครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ