หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีพี่น้องชาวกระท่อมทุกคนคร๊าบบบ
    ...เสียดายวันนี้พี่ตี๋ไม่ได้ไปที่วัดไม่งั๊นคงได้เจอกัน อิอิ วันนี้มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ ผมคงไม่ได้คิดไปเอง พอดีวันนี้ผมว่างอยู่ที่บ้านเพื่อนผมคนนึงอยากไปกราบหลวงปู่ที่วัดกาหลงมาก เพราะผมมักจะเล่าให้ฟังบ่อยๆ เลยบอกให้มาที่บ้านแล้วขับรถที่บ้านผมไปเพราะผมขับรถไม่เป็นประมาณว่าเอ้าถ้าอยากไปก็มาบ้านกรูแล้วขับรถไปกัน แต่รถที่บ้านผมยังไม่ได้ต่อทะเบียนน่ะครับเพราะไม่ค่อยมีคนใช้ไม่มึใครว่างไปต่อเพราะเพิรงหมดเมื่อเดือนที่แล้ว ใจเราก็กลัวๆโดนตำรวจเรียก พอไปถึงที่วัดก็พาเพื่อนไปกราบหลวงปู่แนะนำให้เช่าชุดกระถางธูปเพื่อนผมทำบุญซ่ะชุดใหญ่ร่วมสองพันกว่าบาท ผมทำบุญมาแค่สององค์ เสืออ้วน กะไตรมาส ผ้ายันต์สองผืนจากวัดนี่แหล่ะครับ ผมก็เลยไปกราบขอพรหลวงปู่ว่าขอให้แคล้วคลาดเรื่องตำรวจเพราะทะเบียนขาด พอไหว้ขอพรเสร็จก็กลับกัน สนุกตอนที่ออก่แหล่ะครับพอดีเพื่อนผมยังไม่อยากกลับกำลังจะยูเทินใต้สะพานเราเลยบอกว่าไปไหว้หลวงพ่อโตที่ชายทะเลกาหลงมั๊ยเลยเลี้ยวเข้าทางดินก่อนถึงยูเทินตามทางรถไฟไปเพราะผมคิดว่าน่าจะทะลุไปทางวัดชายทะเลกาหลงได้ ฮ่าๆๆ คราวนี้แหล่ะครับมีรถตำรวจวิ่งกระจายนำ้บานตามเข้ามาเลยพร้อมปืนเอสเคประจำกายลอกให้เราหยุดรถเพราะมีด่านตั้งอยู่ใต้ยูเทินคิดว่าเราขับหนีด่าน ค้นรถเราซ่ะน่าตกใจทั่วทั้งคัน ผมบอกว่าจะไปไหว้พระเพราะคิดว่าทะลุได้ ตกใจเหมือนกัน แต่กะไม่ยักดูทะเบียนที่ขาดพี่ตำรวจก็เลยบอกอย่ามาทางนี้เราก็เลยขับรถตามรถตำรวจออกมาเห็นด่านตั้งอยู่ใต้ยูเทินเลยถึงบาง อ้อ มีตำรวจประจำอยู่ 6-7 นาย เราโดนค้นรถแล้วเค้าเลยให้เราผ่านด่านไปเลยไม่งั๊นคงโดนเรื่องทะเบียนขาดแน่ๆ ไม่รู้ว่าเป็นเรื่องบังเอิญหรือป่าวแจ่ผมก็คิดว่าแคล้วคลาดอย่างที่ขอพรหลวงปู่ไว้จริงๆ ส่วนเพื่อนผมที่ไปด้วยกำลังมีปัญหาชีวิตขอพรหลวงปู่แดง กับ หลวงปู่ของเรา ให้คนที่คิดไม่ดีได้หลุดพ้นออกไปเชื่อมั๊ยครับระหว่างทางกลับบ้านสิ่งที่คิดว่าเป็นปัญหากลับคลี่คลายไปได้ วันนี้ผมถึงกับขนลุกกับสิ่งที่เกิดขึ้นจริงๆ ครับ

2. MirageCity

MirageCity เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    สวัสดีเพื่อนในกระทู้ทุกท่าน ขอร่วมวงกระทู้ด้วยคนนะครับ

3. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เสียดายจังหวะโอกาสที่ฟงและหวินไม่ได้พบกัน(น้องตี๋กับน้องชัย) ไม่เป็นไรเอาไว้วันหน้าก็เห็นถ้าจะดีด้วย ฉวยจังหวะนั้นไปกราบหลวงพ่อเจียนก่อน แล้วบ่ายค่อยกลับมากราบหลวงปู่สุดของพวกเรา เรื่องแคล้วคลาดตำรวจเนี่ย ก็ขนาดจอมโจรจอมใจสมัยก่อนยังหลบพ้นไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง หลวงปู่สุดเราธรรมดาที่ไหนล่ะครับ

.....ปริศนาพระที่มาเป่าหัวเพื่อนผมที่ผ่าตัดสมองและกำลังแย่ตอนนั้น คือหลวงพ่อสมชายวัดปริวาสครับ ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อวงศ์และอาจารย์เทพ และที่ว่าเกี่ยวข้องกับหลวงปู่ทิมวัดพระขาว เพราะได้ยินลูกศิษย์ที่วัดเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อสมชายและหลวงปู่ทิมสนิทกันมาก มีการไปมาหาสู่กันเสมอ วันนี้ก็มีโอกาสจะได้เข้าพบท่าน แต่เดินเตร่ไปเตร่มาเที่ยวงานวัด(เพราะตอนนั้นยังไม่รู้ว่าคือหลวงพ่อสมชาย) พอนึกอยากเข้าไปกราบท่าน ท่านก็เข้าพักผ่อนซะแล้ว ยังไม่มีวาสนาล่ะมั้งครับ แต่ก็ได้ยินเรื่องประสบการณ์ของท่านก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน มีการปลุกเสกเสือจนกระโดดออกจากบาตรได้ วันนี้ก็เลยบูชาเสือองค์เล็กกับองค์ใหญ่มาคู่นึง

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับครับ คุณติงนัง มีอะไรก็พูดคุยกันได้ครับ กระท่อมนี้ยินดีต้อนรับครับ

หวัดดีครับ เฮีย หวัดดีครับ น้องชัย เสนารัก(เธอ) คุณsk8 แอบส่องกระทู้กันอยู่นะ

โพสมาเล๊ย555

เฮียแอบไปเที่ยววัดมา ได้เสือมาด้วย ไม่ย๊อมๆๆๆ เค้าจะเอามั่งๆๆๆ

5. MirageCity

ได้สมเด็จสาริกาคู่ หลังยันต์ห้า่ ปี 26 และปิดตาใบโพธิหลังยันต์ตะกร้อของหลวงปู่สุดมาครับ อยากฟังประสบการณ์จากเพื่อนๆด้วยนะครับ

6. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสุดครับ
    ต้นเดือนหน้าได้งานใหม่แล้วครับ ทำอยู่ชิโน อยู่ กทม สงสัย รถติดแน่ๆ ครับ
    เฮียได้ของดีอะไรเพิ่มบ้างเปล่าครับ

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เอ้าท่านใดมีเรื่องเล่ามีข้อมูล .........บรรยายนด้วยครับ...........

มีสมาชิกใหม่มาแล้ว

8. เปิดโลก

.....ยินดีต้อนรับนะครับ สมเด็จสาริกาคู่เห็นในวงการเค้าเรียกรุ่นไตรมาศ ปิดตาหลังยันต์ตระกร้อเป็นทางหนังสือพระเครื่องฉบับหนึ่งมาขออนุญาตจัดสร้าง เจตนาการสร้างดีมาก ประสบการณ์ทั้ง2รุ่นเด่นทางด้านค้าขายโชคลาภครับ ยินดีด้วยครับ

9. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม

แหม เสียดาย ไม่ได้เจอกันนะครับน้องชัยณรงค์ ยินดีด้วยที่แคล้วคลาดเรื่องตำรวจด้วยครับ เป็นเพราะบารมีหลวงปู่ท่านแน่ๆครับ

เฮียเปิดโลก รู้ใจผมจริงๆ ว่าผมชอบ ฟงอวิ้น อะ และขอบคุณสำหรับข่าวเรื่องหลวงพ่อสมชาย ผมเคยอ่านประวัติท่าน ๆ ก็ไม่ธรรมดานะครับ ใจอยากไปกราบท่านและอยากได้เสือท่านเช่นกันครับ

ดีใจที่เริ่มมีสมาชิก เริ่ิมเข้ามาโพสต์ มาอ่านกันอีกนะครับ

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระปิดตาที่องค์ใหญ่ๆหน่อpปิดบนปิดล่างนี้ท้นหลวงปู่ไหมครับท่านอาวุโส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2013
  11. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่น้องชาวกระท่อมทุกคนคร๊าบบ... พี่สกอล์ พี่นายก พี่จัมโบ้ พี่ตี๋ เฮียเปิดโลก พี่ติงนัง และพี่ๆที่แฝงตัวซุ่มอยู่แต่มิอาจเปิดเผย ฮ่าๆๆๆ...
    ... เสียดายเหมือนกันพี่ตี๋ อิอิ พอดีกระทันหันน่ะครับ อ้าวเฮียแอบไปที่วัดด้วยหร๋อครับ ผมน่าจะอยู่ถึงช่วงบ่าย 2 นั่งเล่นอยู่บนศาลานั้นแหล่ะครับ ชวนให้เพื่อนผมดูโน้นดูนี่อยู่เพราะเค้าพึ่งมาครั้งแรกตั้งแต่ ประมาณเที่ยงๆ น่ะครับ ถ้าเห็นอาตี๋ตัวอ้วนๆ กับ หนุ่มน้อยหน้ามน นั้นแหล่ะครับผม เอง ฮ่าๆๆ รู้งี้แอบขอเบอร์เฮ๊ยไว้หลังไมล์ดีกว่าเผื่อ จะได้พาเลี้ยงหอยทอด อิอิ กลับลงมาทำบุญผ้าป่า กับ ซื้อ ลอตเตอร์รี่ มาคนล่ะใบกับเพื่อน คุณลุงที่ขายล็อตเตอร์รี่พี่ๆทุกคนน่าจะรู้จักดี ใจดีเลยบอกว่าจะให้ดูของสวย ให้หยิบดูพระจากสร้อยของคุณลุง พระเจ้าเสือเผ่นดำกริ๊บ ปี 17 กับ ที่แหนบเป็น จีวร กับ เส้นเกศา หลวงปู่ บอกว่าได้สมัยที่บวชกับท่าน แค่เห็นผมก็ปลื้มแล้วครับ ... อิอิ
    ...สวัสดีครับพี่ติงนัง ยินดีที่ได้รู้จักครับ จัดมาเลยครับจะได้มีเรื่องแลกเปลี่ยนกัน ครับ รุ่นสมเด็จที่มีนกสาริกา รุ่นไตรมาส ผมว่าน่าจะเน้นไปทางเมตตาน่ะครับ ลงส่ิองดูดีดีนะ ผมว่ารุ่นนี้น่าจะมีเส้นเกศาหลวงปู่อยู่ด้วยน่ะครับเพราะผมพึ่งไปทำบุญที่วัดมาครับ ใครแวะไปเชิญร่วมทำบุญกันนะครับ ยังมีอยู่ที่วัด ครับ แล้วมีประสบการณ์เราจะได้มาแบ่งปันกันนน...
    ... พี่จัมโบ้รุ่นที่ใหญ่ๆ เนื้อสีดำๆ หลังยันต์ตะกร้อ หรือป่าวครับพี่จัมโบ้ แบบปิดตามหาอุต ถ้าใช่น่าจะไม่ทันแต่มวลสารผงเถ้าอังคารหลวงนะครับ เอ้อลืมบอกไปมวลสารที่ผสมผงเถ้าอังคารหลวงปู่ผมพึ่งเห็นมีพิมพ์แบบสมเด็จหลังปั๊มด้วยนะครับ ยังไงก็ไปทำบุญกันได้ที่วัดครับ ... เมื่อวานก็แอบไปเล็งๆ 4 ยอดอยู่ อิอิ แต่คงเกินเอื้อมไปหน่อย เพราะ กลัวว่าถ้าทำบุญมาคนสนิทรู้จะลองของ โดย การตีหัวแตกเป็นแน่แท้ 5555+....

ปล.กราบขอบพระคุณพี่ที่เฝ้าประจำตู้ด้วยครับ คุยตอนรับดีมากครับ ให้สติกเกอร์์ ผมกับเพื่อนมาคนละ 1 แผ่น แต่ไม่กล้าติด เก็บไว้เป็นที่ระลึกดีกว่า ....

ไฟล์ที่แนบมา:

12. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ วันหยุดยาว ๆ ไปเที่ยวที่ไหนกันมาบ้าง นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

พี่ mrchainarong ครับ ประสบการณ์แคล้วคลาดมากมายเลยน่ะครับ เพราะในสังคมตอนนี้ยาเสพติดระบาดมาก ๆ ทาง จนท. เขาคงว่าเรามียาฯ แล้วพอเจอด่านก็เลยคิดหนี มันคงเป็นแบบนั้นน่ะครับ เขาเลยติดอาวุธมาตรวจค้นรถของพี่ เสียว ๆ เหมือนกันน่ะครับ

พี่ดอกรักครับ ผมมีโครงการทำบุญที่วัดอ่างทองอีกแล้ว ยังไงก็อาจจะรบกวนเหมือนเดิมน่ะครับ

ช่วงนี้ที่ทำงานเน้นไปทางช่วยเหลือคนโดนน้ำท่วม ไม่ค่อยเข้ามาพูดคุยด้วย ต้องออกนอกพื้นที่ตลอดครับ เอาไว้น้ำลดคงได้เฮฮากันเหมือนเดิมครับ

รวยแน่น ๆ กันทุก ๆ ท่านครับ

13. Jumbo A

เป็นองค์สีขาวแต่เห็นมีสีเขียวเข้มๆออกดำๆด้วยคล้ายผงใบลานที่เขาเรียกกัน

14. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

วันหลังผมว่าต้องลงรูปถ่ายตัวจริงกันบ้างแล้วละครับ เผื่อเจอกันที่ใหน จะได้ทักถูก อิๆ

สติกเกอร์แบบนี้ ผมเองก็ได้มาเช่นกันนะครับ ลืมบอกไป ว่าจะถามอยู่เหมือนกันว่าเป็นรูปหลวงพ่ออะไรนะครับ

15. tee_tores

อนุโมทนาบุญกันท่านเด่นชัยด้วยนะครับ ช่วยคนได้บุญเหมือนกันครับ ขอให้รวยๆ เช่นกัน

16. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

-ยินดีเป็นธุระให้ครับคุณเด่นชัย ออเปาะ สำหรับงานบุญวัดอ่างทอง ...

-สวัสดีครับสกอร์ ไปทำอยู่ชิโน หรือ ที่นี่มีรุ่นพี่อยู่หลายคนเหมือนกันนะ

ขอให้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานนะครับ แล้วคงจะได้ไปทริปทัวร์วัดกันอีก

-สวัสดีครับคุณ ติงนัง คุณตี๋ พี่จัมโบ้จอมยุทธไม่หยุดรัก

17. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เอาด้วยดิครับ เสืออ่ะ อิอิ

18. MirageCity

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เจตนาบูชาก็เพื่อการทำงานนี่แหละครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2013
  19. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-สกอร์ครับ ตอนนี้เฮียยังไม่ค่อยมีอะไรใหม่ครับ แต่ก็ว่าจะออกของเก่าแทนล่ะครับ5555 ให้เจริญทั้งทางธรรมและทางโลกนะครับ

-ท่านจัมโบ้ครับ พระปิดตาที่พิมพ์คล้ายมหาอุตแบบนี้ ไม่ว่าจะเนื้ออะไรผมว่าน่าจะไม่ทันหลวงปู่ทั้งหมดครับ ว่าจะถ่ายภาพเหรียญหลวงพ่อคูณออกวัดสิงหาราม ไปโชว์ในคอนโดคุณจัมโบ้ ยังไม่ได้ถ่ายภาพเลย เหรียญดีมีจารเต็มหลังเหรียญ แต่ราคาไม่แพง งงจริงๆครับ

-น้องชัยฯครับ เฮียไม่ได้ไปที่วัดกาหลงจ๊ะ เฮียไปงานเผาศพเพื่อนที่วัดปริวาส เห็นเค้าสร้างเหรียญพรหมและเสือรุ่นใหม่ ดูสวยดีพิธีขลัง กำลังศึกษาเกี่ยวกับหลวงพ่อสมชายอยู่ ท่านน่าจะไม่ธรรมดาเหมือนกัน อายุท่านก็ยังไม่มากเท่าไหร่

-ท่านดอกรัก เอ!..ร้องอยากได้เป็นเด็ก แบบนี้เหมือนกำลังติดเด็กแน่ๆเลย โอ๋โอ๋!..เดี๋ยวหาออเปาะพม่าให้ครับ5555

-คุณสต๊อค ก็ไม่ค่อยว่างหรือครับ ไม่ค่อยเห็นเข้ามา อย่าไปตามท่านดอกรักมากนะครับ ท่านดอกรักเนี่ย แถวบ้านเรียกเสือผู้หญิงนะครับ อืมม!...

-โมทนาด้วยนะครับน้องเด่นชัย หน้าตาก็ดีน้ำใจก็งาม ช่วยคนตกทุกข์ได้ยากแบบนี้อานิสงค์แรง ขอปรบมือให้ดังๆเลยครับ

-น้องตี๋ตอเรส อีกหน่อยคงเป็นเสาหลักของกระท่อมล่ะครับ ดูความศรัทธาแล้ว นับถือ นับถือครับ

-คุณติงนังครับ ยินดีครับ กระท่อมนี้เข้ามาพูดคุยกันได้ทุกเรื่องครับ

.....ขออนุญาตฝากรูปเหรียญเจริญพรหลวงปู่ทิมให้น้องโอ๊ตหน่อยนะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับทุกท่าน

20. Jumbo A

เหรียญวัดสิงหารามมีทั้งจารและไม่จารยืนยันนั่งยันนอนยัน ........สายตรงว่ายังไหงไม่รู้แต่มี

ไม่จารแน่นอนครับ ยังหลักร้อยถึงพันต้น เกินกว่านั้นปล่อยเลยไปครับ

เหรียญหลวงปู่ทิมดูแล้วโค๊ตไม่มีหรือครับหรือเหรียญหลุดโค๊ต.....ท่านอาวุโส

วัดปริวาสช่วงหลังไปบ่อย ไปให้อาหารปลา อาหารแมว อาหารนก ไปไถ่ชีวิตคาราบาว

ไปกินส้มตำท่าน้ำ เกี่ยวเตี๋วแถวหน้าวัด ไม่เคยเจอหลวงพ่อสมชายสักครั้ง วัตถุมงคลไม่เคย

บูชามาเลย............