หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ..............กราบหลวงปู่ครับ. สวัสดีครับทุกๆท่าน ช่วงนี้เหนื่อยๆครับภารกิจเยอะเกิน อิอิ

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=CKDwsFbq1_c]ขอใจเธอแลกเบอร์โทร - หญิงลี [Official MV] - YouTube[/ame]

เงียบก็ฟังเพลงครับ ..ผมให้ฝังเพลงหนะครับพี่ๆ ถ้าจะดู ดูลายดนตรี หมอลำประยุกต์

ท่อนsoloกีตาร์ ทำนองดั่งเดิม จังหวะสนุกๆ แบบไทยๆ.........

กลองและลายกีตาร์.............บรรยายซะเยอะ ผมให้ดูการเล่นดนตรีหนะพี่ๆ

3. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....บรรยากาศหลังวันหวยออกมันเงียบเชียบซึมเซาดีจริงๆ หลายคนก็รู้ตัวและทำใจไว้ก่อนแล้ว ว่าเหตุการณ์เช่นนี้ต้องเกิดขึ้นในหมู่บ้านเรา แต่ทำไมไม่เปลี่ยนแปลงมีเหตุการณ์ตื่นเต้นเร้าใจกับเค้าซักที5555 ซะงั้น!

.....เมื่อสมัยประมาณปี24-25ผมได้ถ่ายภาพหลวงปู่ของเรา ตอนท่านนั่งพักผ่อนไม่มีแขกมา(เหตุการณ์เช่นนี้มีน้อยครั้งมาก) ท่านนั่งตรงที่รับแขกกุฏิเก่าหน้ากุฏิท่าน และจะมีสุนัข(หมานั่นแหละครับ5555)อยู่2-3ตัว วันนั้นมีอยู่ตัวหนึ่งติดในภาพมาด้วย ผมก็ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร น่าจะเรียกกันว่า"หมาไส้กรอก"ล่ะมั๊งครับ ลักษณะตัวเตี้ยๆลำตัวยาวๆสีดำ มันมานอนอยู่ข้างๆหลวงปู่ เลยได้ภาพคุณเค้ามาด้วย แต่ยังหาไม่เจอครับ ไม่รู้ไปเก็บไว้ที่ไหน อยากจะนำมาลงให้ชมกัน เห็นอริยาบถหลวงปู่ยามสบายๆ เจอเมื่อไหร่จะนำมาให้ชมกันนะครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

4. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    ถ้าเจอขอมา ก๊อปปี้ไว้ใส่กรอบบ้างนะครับรูป อ่ะเฮีย....แต่มี คนเคยบอกผมว่า เฮียไม่กล้ารื้อของ เพราะกลัวไปเจอ หนังสืออะไรเข้ารึปร่าวคับ อิอิ

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG]

ติดค้างท่านเปิดโลกมานาน........มาก

เหรียญเจ้าคุณนรที่ผมมีครับ ได้มาจากค่ายหนังสือมหาโพธิ์ยุคโน้น........

ตอนนั้นท่านเปิดโลกคงจะจำราคาบูชาได้......เหรียญนี้

ตอนนั้นเงินเดือนผมประมาณ 1120 บาทครับ...........

ได้มาเหรียญสวยมากๆครับ ผมใส่กรอบแสตนเลสแขวน แขวนมาหลายปีผ่านเหงื่อแลกเงิน

นานๆเข้าเหรียญมีสนิมเขียวเกาะ..........ไม่มีพระธาตุเสด็จมาแบบเขา......จะมีก็แต่เหงื่อ

และขี้เกลือ ที่มันมาเกาะไปเที่ยวมันทุกสถานที่ทั้งที่ๆเขาเรียกกันว่าอโคจรแต่สำหรับผมยุค

นั้นเป็นที่ีที่น่าเข้าไปโคจรมากๆ ............นำออกมาล้างเมื่อหลายเดือนก่อน..........

ก็ยังไม่สะอาดดี........ท่านใดมีพระคู่กายแขวนควรเลี่ยมพลาสติคกันน้ำดีๆครับ

รักษาสภาพผิวพระและองค์พระ

6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- พี่จัมโบ้เอครับ สวยสุดยอดไปเลยครับ เห็นแล้วตาร้อนผ่าว ๆ เลย 555++

7. stocknavy

.........สวยแบบคลาสสิคครับพี่ ชอบๆ. เรื่องรูปของเฮียรีบๆคันเลยครับ ส่วนหนังสือที่ท่านบอยเอยถึงถ้าเจอก็ส่งไปให้พี่นายกไว้ศึกษาก็ได้ครับ

8. เปิดโลก

.....ขอขอบคุณท่านจัมโบ้เอมากครับ องค์ท่านเจ้าคุณนรรัตน์เป็นพระอริยะสงฆ์ศีลบริสุทธิ์วัตรปฏิบัติงามอย่างแท้จริง คนนับถือเคารพศรัทธาทั่วบ้านทั่วเมืองอย่างที่รู้กันอยู่แล้ว ตอนเวลาแขวนพระของท่าน ไม่กล้าไปสถานที่อโคจรครับ เคยต้องกลับบ้านไปก่อนถอดพระของท่านออก เปลี่ยนเป็นคาดตระกรุดแล้วค่อยออกไปใหม่5555 เวลาจะทำเรื่องที่ไม่สมควร เห็นองค์พระของท่านแขวนคออยู่ รู้สึกกระดากเลยไม่ทำเลย อยู่ต่อหน้าท่าน คิดว่าท่านเห็นแน่นอน

.....แต่ก็แปลกที่ราคาเช่าหาบูชาพระเครื่องของท่านไม่ขยับเหมือนพระบางวัด อย่างเหรียญหลังเต่ากับเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่สุด ในยุคหลังคดีเครื่องราชฯจากเดิมเหรียญหลังเต่าราคาเช่าเหยียบหมื่น ตกลงมาเหลือ4-5พันสำหรับพิมพ์ยันต์ไม่เคลื่อนแบบธรรมดา พิมพ์ยันต์ไม่เคลื่อนแบบนิยมผมเช่ามาจากเซียนใหญ่บางพลัด8500บาท ส่วนพิมพ์ยันต์เคลื่อนตอนนั้นไม่พบเลย เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่สุดสวยๆประมาณ2000บาทเอง

.....ต่อมาในราวปี30พระเครื่องท่านเจ้าคุณนรฯกลับมานิยมกันมาก เหรียญหลังเต่าเข้าหลักหมื่นกลางทำท่าจะเข้าหลักแสน เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่สุดอยู่แค่หลัก7-8พัน แต่ตอนนี้เหรียญหลวงปู่สุดเข้าหลักแสน เหรียญหลังเต่าอยู่แค่3-4หมื่น บางศูนย์บอกราคานี้ต้องพิมพ์ยันต์เคลื่อนด้วย ถ้าเป็นพิมพ์ยันต์ไม่เคลื่อนเปิดราคาแค่7-8พัน ถ้าจริงนะครับผมรับเช่าเลย ถูกกว่าสมัยผมเช่ามาซะอีก

.....อยากให้มีการนำเรื่องประสบการณ์หรือวัตรปฏิบัติและคำสอนของท่าน อีกทั้งวัตถุมงคลของท่านมาเผยแพร่ ท่านเป็นพระบริสุทธิ์ควรแก่กราบไหว้ สมัยที่ผมบวชอยู่วัดโสมนัสฯ มีพระรูปหนึ่งบอกผมว่า ท่านเจ้าคุณนรฯเป็นสหธรรมิกกับสมเด็จฯเจ้าอาวาสยุคก่อน(จำชื่อท่านไม่ได้ เป็นอาจารย์ของอาจารย์ผม) พระเล่าว่าท่านเจ้าคุณนรฯเคยพูดชวนสมเด็จว่า "เราไปสุขาวดีกันนะ"

.....ขอน้อมก้มกราบครูบาอาจารย์ พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

9. Jumbo A

มีเหตุการณ์หลายๆอย่างที่คาดว่าทำให้วงการวัตถุมงคลท่านสั่นไหว ทรุดลงไปอย่างน่าใจ

หาย .........สมเด็จหลังอุ สมัยก่อนหมื่นปลายๆ ถึงแสน ที่เขาว่าๆกัน ปรกเจ็ดชั้น

ปรกกฐินยะลา หลังเต่านี้ก็แรงจริงๆ โภคทรัพย์ สรงน้ำ 2495 หรือปีไหนไม่รู้ผมจำไม่ค่อย

ได้ ตอนนั้นวัตถุมงคลท่านเจ้าคุณนรนั้นบูชาสูงกว่าหลวงปู่ทิมหลายเท่า หลวงพ่อพรหมด้วย

แต่ปัจจุบันหลวงปู่ทิม หลวงพ่อพรหม เหรียญที่เคยหลักร้อยปลายๆถึงพันต้นๆ

กลายเป็นหมื่นกลางๆ ..........ถ้ามองในแง่เรื่องราคานี้ สะเทือนใจเลย ......เหมือนหนังคน

ละม้วนเลย............เสมาแปดรอบ ห่วงเชื่อม ลป.ทิม สช สรงน้ำ ลพ.พรหม

กับกนกข้าง สังฆาติ ต.หางยาว หางสั้น ณ.เวลานี้ ต่างกันมากๆครับ ......

ท่านเปิดโลกเก็บของหลวงพ่อพรหม ไว้มั้งไหม ขอผมชมเป็นบุญตาด้วยครับ.............

10. denchai_l

เซียน (ผู้) ใหญ่ คุยกัน เซียนหลักสิบอย่างผมต้องแอบตามดูอยู่ห่าง ๆ 555++

11. Jumbo A

อย่าไปคิดแบบนั้น ..........ผมไม่ได้มีเงินบูชาพระแพงๆมากมายอะไรเพียงแต่ว่า

ผมอาจจะเก็บมาก่อนช่วงที่เขายังไม่บูชากันสูงๆ......และพอมีพรรคพวก

ขอแบ่งเขาได้มั้ง.............

อย่างบางเหรียญบางรุ่นผมบูชาจากวัด เหรียญละ 50 บาท ตอนนี้ 4-5พันบาท

ผมก็ยังเก็บไม่กี่เหรียญมาตามเอาตอนแพงๆ2500ผมก็ยังเอาเพราะผมศรัทธรา

ด้วยความโลภหรืออะไรก็แล้วแต่

คนอย่างผมมีพระที่มีมูลค่าสูงๆแขวนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดว่าผมมีเงินเช่าพระแพงๆมา

แขวนได้.......ตรรกกะแบบนี้อาจจะใช้ได้กับท่านอื่นๆแต่สำหรับผมใช้ตรรกะนี้ไม่

ได้...............

หรือบางวัดที่ผมไปผมศรัทธราส่วนตัวและช่วงพอมีเงินสิ้นเดือนเงินออกผมก็เช่า

บูชาทีเป็นกล่อง แต่ว่าก็บูชาองค์ละ 50 บาท100บาทหรือบางวัดผมรับกฐินมา

แจก คนไม่ค่อยอยากทำเห็นซองกฐินแล้วเบ้หน้าหนี หรือ ไม่อยากคุยด้วย ผมก็

ไม่อยากแจก ผมรับไว้เอง กองหนึ่งทำบุญเท่า พ.ศ. ไม่มีใครทำด้วยหรือทำแค่

คนสองคนผมก็รับไว้เอง.........

วันเวลาผ่านไป ของที่แจกพร้อมกฐินเขาเล่นหาของหลักสิบหลักร้อยมีคนต้องการ

สูง ก็ขยับไปตามกลไกของโลกวัตถุนิยม............

12. denchai_l

ผมเชื่อว่าพี่จัมโบ้เอต้องเก็บวัตถุมงคลดี ๆ ไว้มากมาย เพราะอาจจะด้วยใจรักและปัจจัยค่าเช่าบูชาตอนนั้นถูกมาก ๆ เสียดายที่ผมเกิดช้าไปหน่อย มาเริ่มเก็บสะสมก็ต่อเมื่อวัตถุมงคลรุ่นเก่า ๆ มีราคาสูงแล้ว เห็นราคาจึงรีบถอยหลังออกมา 555++

เพื่อนของผมหลาย ๆ คนก็ชอบสะสมของที่แตกต่างกันไป บางคนชอบสะสมทองคำ มอเตอร์ไซค์ มีดดาบ ซึ่งบางครั้งเราหรือเขาก็มองมุมต่างกัน ผมถามว่าทำไมเก็บไว้มากมายเช่นนี้ เพื่อนผมบอกว่า เก็บไว้เพื่ออนาคต แรก ๆ ผมก็ไม่ทราบความหมาย หลัง ๆ มานี่ถึงบางอ้อ ทองคำราคาขึ้น ๆ ลง ๆ รถมอไซค์โบราณตอนนี้เล่นกันเป็นกลุ่ม ๆ ราคาสูงอยู่เหมือนกัน

ก่อนผมจะมาสะสมพระเครื่อง ราว ๆ ปี 2549-2552 นี่ผมหมดเงินไปเกือบ ๆ 2 ล้านเพื่อสะสมของไร้สาระ ผมสะสมปืนครับ มีทุกขนาดที่นายทะเบียนอนุญาต ตั้งแต่ .22 Short , LR , แม็กนั่ม .25 .32 .38 .380 .357 9มม. .44 .45 ลูกซอง 12 เกจ .410 ไรเฟิล .223 .308 30-06 มีทุกขนาดจริง ๆ บางขนาดมี 2-3 กระบอก รวม ๆ นับใบ ป.4 แล้วผมมีปืน 34 กระบอก ผมว่ายังน้อยกว่าบางท่านที่รู้จักกันในวงการปืน บางท่านมี 50+ กระบอก ในตอนนั้นผมคลั่งใคล้จริง ๆ ครับ ส-อา. วันหยุดต้องไปขลุกอยู่ที่สนามยิงปืนทั้งวัน เอาปืนไปซ้อมยิงทีนึงอย่างกับไปออกรบ มันเป็นความสุขอีกแบบ

พอหลัง ๆ มามันเหมือนถึงจุดอิ่มตัว เลิกบ้าปืน ไม่ค่อยได้ไปสนามฯ เหมือนก่อน กลับมาทำบุญไหว้พระ สะสมวัตถุมงคล เริ่มจากพระราคาถูก ๆ ไปก่อน พระแพง ๆ เอาไว้ที่หลังครับ เผื่อเจอโอกาสดี ๆ มีคนมาให้ 555++

13. Jumbo A

ขอซื้อต่อสัก 1 กระบอกครับ............แต่ขอแบบรสชาติทางอีสานหนะ

ถ้าได้หนองมนก็เอา......หรือเอากระบอกที่อยู่เส้นขอนแก่น อุดร แซ่บดี

14. denchai_l

555++

แต่ผมว่าทางนครนายก คลอง 15 ก็อร่อยน่ะครับ

ข้าวเหนียวรสชาติดี มีผสมใบเตยด้วย

15. Jumbo A

ผมรอท่านผู้อาวุโสเปิดโลกโชว์ไม่ไหว..........อย่างนั้นผมผู้น้อยขอโชว์ก่อน ตามแบบฉบับ

คำของทหารม้าที่ว่า ..มีดีต้องโชว์ซิว่ะ..

[​IMG] [​IMG]

16. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน jumboaยังมีทีเด็ดอยู่อีกเยอะ นี่เพียงเล็กๆน้อยๆ อยากชมกรุหลวงพ่อกวยของท่าน ผมถามถึงหลายปีแล้ว ไปหาดูโพสต์เก่าๆได้

17. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณสต๊อคครับ เรื่องภาพหลวงปู่ถ้าสะดวกแล้วจะรีบค้นหาเลยครับ แต่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องหนังสือที่น้องบอยอ้างถึง สงสัยน้องบอยไปเอาข่าวมาจากกระทุ่มแบน สายนี้เผลอไม่ได้ใส่ไข่ใส่กุ้งแห้งทุกที5555

-ท่านจัมโบ้เอครับ เหรียญหลวงพ่อพรหมผมไม่ได้เก็บไว้เลย นึกแล้วก็เสียดายน่าจะประมาณปี20ล่ะมั๊งครับ ตอนนั้นหนังสือพระเพิ่งลงเรื่องท่านใหม่ๆ ศูนย์พระเครื่องร้านทองแถวราชวัตรเปิดวัตถุมงคลของท่านมาให้บูชา เหรียญรุ่นแรก400บาทเอง แต่ละรุ่นแต่ละพิมพ์ไม่เกินพัน พอดีตอนนั้นนับถือเจ้าคุณนรฯกับหลวงปู่สุด เลยไม่ได้มองพระวัดอื่นมากนัก หลวงปู่ทิมก็ไม่มีวาสนาได้ครอบครอง ทั้งๆที่ตอนนั้นในกลุ่มเพื่อนๆเก็บสะสมกันมาก พระกริ่งชินบัญชรก้นทองแดงเพื่อนเช่ามาตอนนั้น5000บาท แล้วยังพระวัดปากน้ำรุ่น3อีก ตอนนั้นองค์ละ700บาท ถ้าย้อนกลับไปได้ล่ะก็ ไม่มีเงินเช่าอยู่ดีล่ะครับ5555.....ผมนับถือน้ำใจของท่านจัมโบ้เอจริงๆ เรื่องซองกฐิน-ผ้าป่าเนี่ย ไม่อยากรบกวนใครยอมรับไปเอง ความจริงเป็นการบอกบุญ เราศรัทธาหรือมีกำลังแค่ไหนก็ทำไปตามนั้น ไม่เห็นจะต้องทำหน้าเหมือนโดนเบียดเบียนอะไรมากนัก ขออนุโมทนากับจิตที่มีเมตตากรุณาของท่านจัมโบ้ครับ

-คุณน้องเด่นชัยครับ เฮียสนใจเรื่องยิงปืนครับ โธ่!ครูฝึกอยู่ใกล้ตัวแค่นี้ ไม่รู้มาก่อนนะเนี่ย ไม่งั้นช่วงเดินสายป่วนวัด ต้องมีแวะไปลองยิงบ้าง ต้องขอรบกวนด้วยนะครับ

.....ขอนำวาจาอมตะคำสอนของท่านเจ้าคุณนรรัตน์มาเตือนใจกันอีกครั้งนะครับ "ทำดี ดีกว่าขอพร"

18. Jumbo A

จ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หลวงพ่อกวยผมมีไม่มากครับพี่ ที่มีก็แบบที่ๆเขาไม่สากลนิยม

ผมเห็นพี่ๆเขาลงกันแล้วก็เริ่มหมดหวังลงไปทุกทีๆ เพราะบางท่านเก็บเข้ารังกัน

หมดเข้าไม่ออกปลาซิวปลาสร้อยแบบผมก็เลยได้แต่หาฟอลซิลตะไคร้น้ำเล็มกิน

ไปเรื่อยๆครับ.........ตอนนี้เก็บได้แค่นี้ครับตามสถานภาพ

19. stocknavy

......กลายเป็นชมรมคนรักปืนซ่ะแล้ว5555555. ว่าแต่ท่านเด่นพอจะมีเบ่งซักกระบอกมั้ยครับแฮ่ๆ ผมชอบประเภท ซองแฝดตัดลำกล้องเปลี่ยนด้าม ผมหามานานและยังไม่เจอเลย อ้าวเอากับเค้าด้วยเรา55555. ปูลู เหรียญงามอีกแล้วครับพี่จัมโบ้:cool:

20. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- พี่จัมโบ้เอ เหรียญหลวงพ่อเดิม สวยงดงามจริง ๆ โอววววววว.... ผมมีรุ่นแจกแม่ครัว รูปไข่เล็ก สภาพสึกมากกว่านี้ เสียดายที่ถ่ายรูปไม่สวย ไม่งั้นมีส่งเข้าประกวดด้วยครับ ผมอยากถ่ายรูปได้แบบนี้บ้าง ลองศึกษาเองจากตามเวปดูแล้ว ยังออกมาไม่สวย ไม่รู้เป็นที่กล้องหรือเป็นที่คนกันแน่ 555++

- เฮียเปิดโลกครับ ต้องการไปสอนให้ ผมยินดีครับ ไม่เอาเงินค่าจ้างด้วย 555++ เจ้าของตลาด ทะเลไทย เขาก็คุ้นกับผมอยู่ เคยพบปะกันในงานมิตติ้งกลุ่มคนรักปืนน่ะครับ ชมรม S.S.C. (สมุทรสาครชูตติ้งคลับ) ก็คุ้นเคยกันอยู่หลายคนครับ เคยไปแข่งขันล่าถ้วยรางวัลร่วมกันบ่อย ๆ แต่ส่วนมากผมจะได้ ถ้วยน้ำพริก กลับบ้านน่ะครับ 555++

- พี่ stocknavy ครับ หากสนใจข้อมูลหรือหาความรู้เรื่องอาวุธปืน ผมแนะนำเวป Gun.in.th - For Gun Lovers In Thailand ครับ สมัยก่อนที่ผมบ้าปืน ผมออนเวปทั้งวัน เข้าไปหาความรู้ เข้าไปโม้ ติดตามข่าวสารการขอทำใบอนุญาต ป.3 ป.4 เรื่องการจัดอบรม การแข่ง การ.....ฯลฯ หากสนใจลองเข้าไปศึกษาดูครับ

ผมว่าลูกผู้ชายมีอะไรที่คล้าย ๆ กัน ปืน อาวุธ รถ พระ เครื่องเสียง และผู้หญิง ผมชอบหมด และก็หมดตัวไปกับเรื่องพวกนี้มากมาย มาคิด ๆ ดูแล้วผมก็ผลาญเงินพ่อแม่ไปมาก ยังไม่พอ.....ยังผลาญเงินเมียหลวง เงินเมียน้อย เงินกิ๊ก ไปก็หลายตังค์อยู่ 555++ หากกรรมเวรมีจริง ไม่รู้จะต้องไปใช้หนี้คืนเขาอีก 10 ชาติจะหมดหรือเปล่าหนอ