หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวยมากครับ เฮีย เอ่.....ส่วนเรื่องพม่าเนี่ย ไม่ยักรู้ เฮียชอบของ อิมพอรท อิอิ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เอ่อ!อืมม..!เรื่องที่ผมจะชวนคุณนุไปนั่งกินไอติมดูพม่าเนี่ย คิดอะไรกันถึงไหนล่ะคร๊าบบบ.. ไม่ใช่นั่งดูสาวพม่านะครับ เพียงแต่เห็นคนพม่าเยอะจริงๆ แต่ว่าไปแล้วผมชื่นชมอุปนิสัยของคนพม่าหลายอย่างเหมือนกัน ผมเห็นคนพม่าไม่เคยหยิบโยนเงินเลย ผมเห็นพวกเค้าให้ความนอบน้อมเหมือนเคารพเงิน เวลาหยิบจะจ่ายหรือรับเงิน พวกเค้าจะนอบน้อมให้ความเคารพมาก หรืออย่างเวลาไปงานบุญก็จะรวมตัวกัน แต่งตัวสุภาพด้วยชุดพื้นเมืองของพวกเค้า ไม่มีสายเดี่ยวหรือกางเกงขาสั้น เห็นแล้วขอชื่นชมปรบมือให้ครับ

.....เดือนหน้าก็สงกรานต์แล้ว ปีที่แล้วก็วางแผนเตรียมผ้าจีวรไปถวายหลวงพ่อเจียนกับหลวงพ่อสุนทรและขอสรงน้ำท่าน ปีนี้ยังไม่ได้เตรียมอะไรเลย รู้สึกปีนี้ติดๆขัดๆไม่ค่อยคล่องตัว หรืออาจเป็นเพราะปีนี้อายุมากขึ้น เพราะปีนี้ก็ย่างเข้า25เบญเพสแล้ว5555 ยังไงก็ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขสมหวังกันมากๆนะครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ................อาวุโส..........จริงๆครับ..........

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน สวัสดีครับพี่เปิดโลก

ช่วงนี้งานผมยุ่งมากครับ ไม่ค่อยได้โพส แต่ก็มาอ่านทุกวันนะครับ ทุกๆท่าน

และอีกอย่างตอนนี้ผมกำลังฝึกการใช้กล้องส่องพระอยู่ครับ

ปล. กรุณาอย่าcopy ตัดต่อ ปู้ยี่ปู้ยำ กับรูปนี้เด็ดขาดนะครับ

อ้อ...เฮียเปิดโลกครับ น้องคนนี้ผมไม่ได้ไปก็อปรูปมาจากไหนนะครับ เพื่อนใหม่ผมเอง ทีนี้อยากเล่นเฟสบุ๊คยังครับ ฮิฮิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2013
  5. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

25 ต้องกลับเลขไหมครับ เผือจะถูกครับ อิๆ

รูปพี่ดอกรักเด็ดอีกแล้ว ขอยืมมาส่องที่บ้านผมได้ไหมครับ

6. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - พี่เปิดโลกครับ ผมคิดว่า ผมเองนั่นแหละที่จะต้องขอความรู้จากพี่ครับ ผมเพิ่งสะสมวัตถุมงคลของหลวงปู่ไม่นานนี้เอง

- สาวพม่า ถ้าจำไม่ผิด สาวมัณฑะเลย์ ยะไข่ นี่งามนะครับพี่ ผิวขาว แล้วกิริยาก็น่ารัก แต่ถ้าติดมาทางสายอินเดียมาจะคล้ำ ๆ แต่ว่ากันว่ากินอยู่ไม่ค่อยสะอาด

7. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เพื่อนคนนี้ของท่านนายยกนี้ไม่ทราบแว้ จะแนะนำให้ผมรู้จักได้บ้างมั้ยครับ อยากเป็นที่ปรึกษาน้องเค้าบ้าง555555
    ส่วนเรื่องชาวพม่าต้องยอมรับเค้าครับโดญเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับศาสนาพวกเค้ามีความแคร่งคลัดมากและเคารพในพระศาสนามาก ผมคิดว่ามากกว่าคนไทยที่ประกาศป่าวๆกันอยู่ พวกเค้ายอมทำงานหนักเก็บเงินมาทำบุญกันเลยที่เดียวไม่เครียดครับไม่เครียด ว่าแต่ท่านยายกอย่าลือน่ะครับ
    ปูลู ต้องขอขอบคุณท่านนายยกเป็นอย่างสูงสำหรับน้ำใจที่มอบให้ครับ กำลังหาอะไรงามๆตอบแทนอยู่ เฮียไม่ต้องน้อยใจน่ะครับของเฮียผมก็เล็งๆไว้แล้ว

8. Cherry boy

หึ หึ หึ

9. schorlanz

รบกวนขอแผนที่วัดศรีสินมา หลวงพ่อดำหน่อยครับ

10. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....น้องสกอร์สงสัยมีแผนออกหาของขลังอีกแล้ว คนดีมีบารมีจริงๆ.....คุณจัมโบ้เอก็ชอบถ่ายโอนความอาวุโสให้ผมซะเรื่อยซิน่า โธ่!ผมน่ะเตะถัง200ลิตรยังกระเด็นอยู่นา5555.....ท่านดอกรักจะมาใช้แผน"สาวงาม"หลอกล่อผมหรือครับ ยากครับยาก ถ้าไม่มาแบบตัวเป็นๆ5555.....คุณนุครับ อืมม!นอกจากชำนาญเรื่องพระเครื่องแล้ว ยังทรงภูมิรู้ทางด้านสาวพม่าอีกหรือครับเนี่ย เอ!น่าสงสัยนะครับ???.....น้องโอ๊ตช่วงนี้ก็หัวเป็นน๊อตเลย สู้ครับสู้ เป้าหมายมีไว้แลนตำ.....คุณสต๊อคจะเตรียมอะไรให้ผมน้า ไม่ต้องมีอะไรหรอกครับ เป็นน้ำใจแทนน้ำใจครั้งก่อนครับ.....น้องบอยตอนนี้เห็นว่าควบคุมการค้าทั้งหมดไว้ได้แล้ว อีกไม่นานคงเข้าตลาดหุ้น นับถือ นับถือ

.....เรื่องพระปลอมพระเสริมเนี่ย เป็นปัญหามานานมากๆ มองอีกด้านหนึ่งก็เป็นสีสันของกลไกตลาดพระ เป็นการคัดสรรผู้มีความรู้ความรอบคอบ แต่อีกด้านหนึ่งก็สร้างความผิดหวังความเสียหายกับผู้ไม่รู้ พระที่เล่นหากันอยู่ในวงการ บางรุ่นอาจเป็นรุ่นที่เซียนรุ่นเก่าไม่เล่นกัน แต่เซียนรุ่นใหม่กลับนำมาเล่น ซะงั้น!... มีความสุขกันมากๆครับ

11. stocknavy

เฮียครับเฮียมีเหรียญเสือกลับวัดรวกมั้ยครับเอาที่แบบชัวร์ๆว่าเฮียเช่ามาจากวัดเลยถ้ามีผมขอรูปหน่อยครับ หรือว่าถ้าใครมีผมรบกวนหน่อยครับ แล้วจะเหลาที่หลังครับ ไม่ต้องแล้วครับเฮียไปค้นเจอมาแล้ว แต่อยากถามเฮียว่าพอรู้มั้ยครับว่ามีกี่บล๊อค

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  12. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - เคยอ่านหนังสือมานะครับ จริง ๆ พม่าเกิดจากการรวมชนเผ่าหลาย ๆ ชนเผ่ามาเป็นพม่าจนถึงทุกวันนี้ ในอดีตก็เคยมีชนชาติมอญ ที่โดนพม่ากลืนชาติ จนมอญส่วนหนึ่งอพยพมาฝั่งไทย,ซึ่งยะำไข่ก็เป็นแคว้นส่วนหนึ่งในพม่าครับ

- เรื่องพระปลอมมันก็เกิดมาจากความโลภของคนครับ ในสมัยก่อนข่าวสารไม่แพร่หลาย พระที่สร้างออกมาก็มีจำนวนน้อย จะมีแค่ชาวบ้านแถวนั้นที่บูชา
    แต่พอมาถึงสมัยนี้ ข่าวสารแพร่หลาย คนที่อยากครอบครอง อยากบูชามีจำนวนมากขึ้น แต่พระที่สร้างก็ยังคงมีจำนวนเท่าเดิม จึงเกิดการเสนอราคาบูชาแลกเปลี่ยนสูงขึ้นเรื่อย ๆ เพื่อจูงใจให้เกิดการเปลี่ยนมือ

- จากข้างต้นขบวนการทำพระปลอมก็เลยเกิดขึ้น ในเมื่อมีคนต้องการมาก เหรียญแท้ไม่พอกับความต้องการ เขาจึงสร้างพระมาเพิ่มตอบสนองความต้องการให้กับ 1) ผู้ไม่รู้ ดูไม่เป็น 2)ผู้รู้ ดูเป็น แต่จะซื้อไปเก็บไว้ชนกับเหรียญอื่นคนอื่น 3) ผู้รู้ ดูเป็น แต่ไม่สามารถบูชาเหรียญแท้ได้ เนื่องจากราคาแพงเกิน บางคนก็เลยขอเช่าเหรียญปลอมไปแทนแล้วกัน แล้วขอคุณพระคุ้มครองเอา (ผมเคยเจอเคสนี้ครับ)

- เอ่อ หัวข้อนี้ขอนอกเรื่องนะครับ มีพี่จะเล่นหุ้นด้วยเหรอครับ ? พอดีผมก็เล่นหุ้นอยู่เหมือนกันครับ ลงทุนไปน้อย ๆ ก่อน ยังไม่ชำนาญ

- แนบแผนที่มาให้แล้วนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      218.1 KB
      เปิดดู:
      225
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  13. stocknavy

ก็ไม่มีอะไรมากครับเรื่องเหรียญเสือกลับอยางที่ผมเคยบอกไว่ว่ามีบล๊อคใหม่พอดีผมได้มาเหรียญ ลองดูๆแล้วบล๊อนนี้ก็เป็นอีกบล๊อคหนึ่งที่มีการปลอมกันมานานแล้ว บางท่านอาจจะเคยเห็นแล้ว เป็นบล๊อคที่ใก้ลเคียงบล๊อคหนึ่งที่เดียวแต่ก็ยังมีความแตกต่างอยู่พอสมควร
    ลองพิจารณกันดูเอาเองครับ ที่ผมไม่เอาเหรียญของเฮียมาเปลียบเทียบเลย เพราะว่ารูปของเฮียเล็กไปครับ ถือว่าผมลงไว้ให้ใครที่สนใจรุ่นนี้และยังไม่มีเอาไว่เป็นครูครับ

14. ARTVOY

ARTVOY Active Member

แนะนำด้วยครับ

พอดีไปปิดเหรียญนี้มา บอกตรงตรงแทบไม่มีความรู้เรื่องเหรียญปีนี้เลยครับแต่เห็นแล้วชอบเลยปิดซะ รบกวนพี่พี่ช่วยพิจราณาด้วยครับสภาพใช้มาหนักเลยทีเดียว แต่ได้มาไม่แพง หวังผึ่งพุทธคุณอย่างเดียวเลยครับ เลยไม่ค่อยสนใจสภาพ ชี้แนะเต็มที่เลยครับ เจ้าของเก่าเค้ารับผิดชอบทุกกรณี

15. Cherry boy

สวัสดี ครับ เฮีย และทุกคน สบายกันดีไหมครับ กับ อากาศที่ร้อนอบอ้าวสะเหลือเกิน.....ผมได้ ข่าวมาว่า คุณดอกรัก ร้อนถึงขนาดต้องไปอาบน้ำอุ่น นอกบ้านทุกวัน....
    ส่วน จารย์โอ๊ต ผม ก็ เงียบไปจริงๆๆ คง กำลังมันส์ กับเกม แน่แท้

16. Cherry boy

ดู ยันต์ ดี ครับบบ

17. schorlanz

ขอบคุณครับคุณ LordNU พอดีเห็นว่าวันที่30 มีนา มีพิธีเททองครับ

พี่เปิดโลก พี่ดอกรัก พี่โอ๊ต ไม่มีโปรแกรมไปไหนหรอครับ

18. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    แททองที่ไหนครับพี่ schorlanz

19. schorlanz

พิธีเททองหล่อท้าวเวสสุวรรณปางประทับบุษบก 30 มีนา เวลา 16.39
    วัดศรีสินมา ครับ

20. เปิดโลก

.....เหรียญเสือกลับเป็นเหรียญดีมีประสบการณ์มากอีกรุ่นหนึ่งเลย ถ้าได้เช่าจากวัดกาหลงโดยตรงแขวนบูชาได้อย่างสบายใจเลยครับ ทั้งหลวงปู่เราเสกให้ก่อน แล้วยังเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่วัดรวกอีกมีหลวงปู่โต๊ะมาเป็นประธานปลุกเสก เท่าที่รู้มีบล็อคเดียวครับ แต่เคยได้ยินคนขายพระบางคนบอกว่ามี2บล็อค ซึ่งไม่น่าจะใช่ จากภาพที่คุณสต๊อคนำมาลง ให้ถือพิมพ์องค์กลางเป็นมาตรฐาน ถ้าไม่เหมือนให้ออกห่างๆดีกว่าครับ