หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

พูดได้กินใจมากครับ

2. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    พูดได้ซาบซึ้ง มากครับ คุณดอกรัก.....ผม คิดมานานแล้วไม่ว่าจะเฮีย หรือคุณดอกรัก หรือ อาจารย์โอ๊ต ผม รวมถึงทุกคนในนี้ มีน้ำจิตน้ำใจไมตรี ดีเหลือเกิน เป็น กะท่อมน้อย ที่เอาไว้คอย ก่อม๊อบ เอ้ยย....คอย ปรึกษาชี้ชัดกันมีความรู้มากๆๆๆ ส่วนฉายาเฮีย เนี่ยผม ว่า...เอ่อออ ฟัง ดู ทะแม่งๆๆ อิอิ :cool::cool::cool:

ส่วน เรื่อง เหรียญเสือหมอบ กะไหล่ บล๊อคเก็ จุดข้อมือ ในทุ่สุด ก็ รู้ตัวแร้วละคับว่า ใคร ทำ มันขึ้นมา แล้วมีจำนวนเท่าใด.....มันก็ มาจากความโลภ ของพ่อค้าพระใน สมุทรสาคร คนหนึ่งนี่ละคับ เอาเหรียญแท้ไป ถอดแบบจาก กทม..ราวๆๆ 100 เหรียญโดยประมาณ:mad::mad:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2013
  3. Cherry boy

อิอิอิ จารยโอ๊ต หายไป นานเลยยย

4. Sk8erboiz

Sk8erboiz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2013
    รูปจากกล้องมือถือไม่ชัดเท่าไร รบกวนทุกๆท่านชี้แนะด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      249.7 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      219.1 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      135.1 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      86.4 KB
      เปิดดู:
      49
  5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ส่วนตัวชอบครับ พิมพ์Cเข่าแตกบล็อควัด สภาพสวยมาก ยินดีด้วยครับ แต่ถ้าจะให้แน่นอน รอความเห็นจากคนอื่นด้วยนะครับ

6. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....หลังจากพยายามโหลดภาพ พระสมเด็จไตรมงคลทวีลาภ ในที่สุดก็โหลดได้ครับแต่เป็นภาพเล็ก5555 ชอบพระชุดนี้ตรงชื่อรุ่นด้วย ทั้งเป็นมงคลทั้งมีลาภเพิ่มขึ้น แต่ทั้งหมดที่น่าสนใจที่สุดที่ไม่เหมือนใคร ก็ตรงเม็ดพระธาตุของหลวงปู่สุดนี่แหละครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

7. เปิดโลก

.....เมื่อวานไปโต๋เต๋แถวแผงพระบริเวณศาลเจ้าพ่อหลักเมือง เจอเหรียญเสือหมอบปลอมพิมพ์มีลูกบอล ที่น้องบอยนำมาเป็นตัวอย่าง อืมม..ถ้าไม่รู้ก่อนก็อาจโดนได้เหมือนกัน เพราะเคยเห็นแต่พิมพ์ปลอมรุ่นเดิมๆ ตอนนี้เล่นปลอมถอดพิมพ์แล้ว แต่ถ้าเคยเห็นของแท้บ่อยๆหรือมีเปรียบเทียบ ก็น่าจะปลอดภัยกว่านะครับ ยังแยกแยะออกได้ไม่น่ากลัวนัก ส่วนเหรียญเสือเผ่นปลอม ก็เห็นมีวางขายอยู่เหมือนกัน ดูแต่พิมพ์ก็เหมือนดี แต่ลายเส้นยังไม่เหมือนนัก ต้องมีของแท้ดูเปรียบเทียบจะดีที่สุด

.....สรุปเมื่อวานที่แผงบริเวณนี้ ไม่เจอเหรียญแท้เลย5555(เฉพาะเหรียญหลวงปู่) ได้ยินว่าเริ่มหายากสำหรับเหรียญแท้ สำหรับผู้ที่ยังไม่แม่นพิมพ์(อย่างตัวผมเองเนี่ย) คงต้องอาจเช่าหากับแผงใหญ่ที่เชื่อถือได้ดีกว่า แต่อาจต้องจ่ายแพงกว่าซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดา ที่ซื้อความแน่นอนหรือเกิดผิดพลาดก็ยังคืนได้ มีความสุขกันมากๆนะครับ

8. Sk8erboiz

ขอบพระคุณพี่เปิดโลกที่ชี้แนะครับ

9. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - ไปมาเหมือนกันครับพี่ ไม่เจออะไรเลย ก่อนหน้านั้นผมไปแวะที่ตลาดข้างการไฟฟ้า (ซอยวัดป้อม) เจอเสือหมอบเก๊เหมือนกัน แต่ก็เจอแท้คือ เสือหมอบ จีวรไม่แล่บ แต่ดันไปทำกะไหล่ทองมาใหม่ เลยไม่ได้บูชามาครับ

- แต่ที่ได้กลับมาคือเหรียญหลวงพ่อศรีธรรมราช วัดบางยาง 2505 เนื้ออัลปาก้าครับ บ้านผมอยู่แถววัดบางยาง ตอนเด็ก ๆ แขวนพระองค์แรกก็หลวงพ่อศรีนี่แหละครับ เพราะแถวบ้านนับถือหลวงพ่อศรีกันมาก เคยได้ยินว่ามีเด็กโดนหมากัดแล้วไม่เข้า เมื่อก่อนแถวบ้านมีเหรียญนี้แทบทุกบ้าน จึงชอบแขวนให้ลูก ๆ หลาน ๆ คุ้มครองเด็ก ๆ ดีครับ (มีเก๊ทำเทียมแล้วนะครับ แต่ของเก๊ที่ผมเจอถอดมาจากองค์ที่ปั๊มด้านหลังเขยื้อน ขอบจะคม ๆ มาก)

- และก็ต้องลากันไปด้วยรูป เหรียญหลวงพ่อศรีธรรมราช วัดบางยาง 2505 เท่าที่พบสร้างมา 2 เนื้อครับ เนื้อทองแดง และเนื้ออัลปาก้า แต่เนื้ออัลปาก้าบางองค์เป็นกะไหล่เงิน บางองค์ก็ไม่ได้ทำกะไหล่นะครับ ทองแดงและอัลปาก้าจะเป็นคนละบล๊อกกันนะครับ สำหรับองค์นี้เป็นเนื้ออัลปาก้ากะไหล่เงิน สภาพมีคราบพอสมควร แต่พระไม่ได้ใช้ กะไหล่เดิมครับ

ปล. เจตนาไม่ได้มาปั่นกระแสนะครับ เพราะพระหลวงพ่อศรี จะรู้จักกันเฉพาะคนท้องที่จริง ๆ (โซน ๆ บางยาง-ท่ากระบือ-คลองตัน-หนองนกไข่-สวนส้ม) ราคาไม่รุนแรงนะครับ(หลักร้อย ไม่ถึงครึ่งพันด้วยซ้ำ) เพราะแถวบางยาง-ท่ากระบือหาได้ง่าย ที่นำมาแนะนำกัน เพราะผมก็เรียนโรงเรียนวัดบางยาง บวชก็บวชที่วัดบางยางครับ

ขนาดไฟล์:
      174.1 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      167.1 KB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2013
  10. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    นั่งพิจารณาอย่างละเอียดลองเปลียบเทียบดูกับหลายๆเหรียญ
    ลองเปลียบเทียบดูครับ รูปยืมเค้ามาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2013
  11. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

คนแถวบ้านนำกันนี่เอง หลวงพ่อศรีนี่ จำได้ไปกราบตอนเด็กๆจะมี กระดูกจรเข้วางอยู่หน้าวิหารหลวงพ่อ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ไปนานแล้ว ไปครั้งสุดท้ายคือไปเททองหล่อพระประธานโบสถ์ใหม่ ก็เกือบปีแล้วมั้ง ไม่แน่อาจจะเจอคุณ Lord Nu ก็เป็นได้ 555

12. LordNU

- กระดูกจรเข้ กระดองเต่า ตอนนี้ไม่รู้ไปไว้ไหนแล้วครับ ตอนเด็ก ๆ ไปเล่นที่นั่นประจำ ศาลาหน้าหลวงพ่อศรีลมเย็นมากครับ
    - ตอนหล่อพระประธาน วัดบางยาง ไม่ทราบพี่ดอกรักได้จองพระหลวงพ่อเหลือ (ว่ากันว่า เป็นโลหะที่หลอมเหลือจากการหล่อพระประธาน เอามาเทหล่อเป็นประประธานสามเหลี่ยมองค์เล็ก ๆ ชาวบ้านแถวนี้เลยเรียกว่า "หลวงพ่อเหลือ" ) ไว้บ้างหรือเปล่าครับ ที่บ้านได้มาแค่องค์เดียวเอง ได้ข่าวว่าบางคนบูชาไปเป็นช่อเลย ตอนนี้ผมก็ตามหาอยู่นะครับ แต่ไม่เคยเจอเลย

13. Sk8erboiz

ขอบพระคุณ ท่านเสธ. ที่ชี้แนะครับ

14. Cherry boy

สวัสดี ทุกๆๆคนครับ ช่วงนี้ได้ข่าวพระหลวงปู่เรา หายากแถมราคาสูงขึ้นไปทุกๆๆที ผมเลย ได้โอกาสแว่บ ไป หาพระนอกสาย มาแบ่งปันกันชม บ้างนะครับ เพิ่งได้ นะครับ ติ ชมกันได้นะครับ

15. เปิดโลก

.....อืมม!ไม่รู้เดินสวนกับคุณนุบ้างหรือเปล่าเนี่ย ซ้ำยังอยู่ใกล้กับท่านดอกรัก ถ้าเห็นใครหน้าตาเหมือนหมากปริญหรือณเดชน์ นั่นแหละครับ ไม่ใช่ผม2คนแน่นอน5555 คุณนุไม่เก็บเหรียญเสือหมอบกะหลั่ยใหม่ อ้าว!ผมกลับเอามา เห็นแล้วสวยดีของแท้เอาไว้ก่อน โธ่!เค้าอุตส่าห์ไปเสียค่ากะหลั่ยมาให้อีกตั้งร้อยนึง ผมมองเป็นกำไรล่ะครับ5555ซะงั้น

.....วันก่อนเล่าเรื่องพระสมเด็จไตรมงคลทวีลาภ วันนี้มีคนมาบอกว่าเค้าปรับราคาขึ้นแล้ว แต่ได้ยินมาว่าของมีน้อย ส่วนตัวผมว่าราคาบูชาเท่านี้ แค่ได้เม็ดพระธาตุของหลวงปู่อย่างเดียวก็คุ้มแล้วล่ะครับ พระเครื่องที่สมบูรณ์ทั้งมวลสารและเจตนาการสร้างแบบนี้ อีกหน่อยพอคนเริ่มรู้จักมากขึ้น ก็หาไม่ได้แล้ว

.....ช่วงนี้ไม่เห็นสมาชิกเก่าๆเลย ทั้งคุณอัสนี คุณน้องตี๋ใหญ่ คุณบุญโมบาย และอีกหลายๆท่าน นึกจนถึงคุณน้องเด่นชัย กลับจากต่างประเทศหรือยังครับเนี่ย จะได้รวมแก็งค์บุกวัดทำบุญกันอีก5555 มีความสุขกันมากๆนะครับ

16. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปกราบหลวงปู่มหาเจียน อีกครับเฮีย

17. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ครับ แย่งใบจองไม่ไหว คนแน่นเกิ๊น เสียดายมากๆ

-เฮียครับ สกอร์เค้ายังไม่เข็ดครับ สงสัยต้องจัดหนัก

18. LordNU

- เรื่องประวัติจัดสร้าง ผมเองก็ยังไม่ศึกษาอย่างจริงจังครับ เหมือนกับเป็นของใกล้ตัว แขวนมาตั้งแต่เด็กก็เลยไม่ได้สนใจอะไร เคยถามคนเก่าแก่ เขาก็จำกันไม่ได้ คงต้องไปศึกษาให้มากขึ้น

- ผมไปทำงาน กลับมาบ้านถึงรู้ว่ามีการเททองหล่อพระหลวงพ่อเหลือด้วย (นึกว่าเททองหล่อพระประธานอย่างเดียว) อดเหมือนกันครับ

- เมื่อก่อนไปบ่อยครับ ข้างศาล-วัดป้อม แต่หลัง ๆ ไม่ค่อยได้ไป ติดทำงานซะส่วนใหญ่

- ถ้ากะไหล่ใหม่เก็บไว้เอง นานเข้าก็เก่าครับ แต่ที่ไม่บูชามาเพราะงานไม่เรียบร้อยครับ เหมือนกะไหล่ใหม่ลงทับกะไหล่เก่า พื้นไม่เรียบ

- ผมตั้งใจจะเก็บเหมือนกันพระสมเด็จไตรมงคลทวีลาภ เพื่อนผมบูชามาจากเว็บประมูลพระแห่งหนึ่งที่โทรนอกรอบได้ บูชามาประมาณพันสองเอง ตอนนี้ทราบว่ามากกว่านั้นแล้วครับ

- วัตถุมงคลของหลวงพ่อ ตอนนี้ต้องเช็คราคาดีๆ นะครับ รู้สึกว่าผมเดินหาพระบ่อย ๆ ยังตามราคาไม่ค่อยจะทันเลย จนเริ่มงงแล้วว่า ราคานี้โดนชาร์จหรือเป็นราคาที่เช่าบูชาตามปกติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2013
  19. เปิดโลก

.....มีผู้สอบถามถึงเรื่องเหรียญเสือเผ่นมา เลยขออนุญาตนำเหรียญพิมพ์Bมาให้ชมอีกครั้งพร้อมรอยตัดขอบ คงต้องจำรอยตัดจนติดตาเลย เอ!..เค้าปลอมรอยตัดกันได้หรือยังเนี่ย พูดถึงพิมพ์ต่างๆเมื่อก่อนเค้าแยกแค่เข่าแตกกับเข่าไม่แตกเท่านั้น มาตอนนี้ผมก็ยังสงสัยว่าทำไมบางคนอยากได้พิมพ์Cเข่าแตก แล้วมองข้ามพิมพ์Bกันไปซะงั้น

.....เรื่องราคาเหรียญหลวงปู่ ผมก็งงคล้ายๆกับคุณนุ เห็นทั้งในตลาดทั้งในเว็บเปิดราคาสูงขึ้นกันทั้งนั้น ถามพวกเซียนที่ซื้อขายพระ บางคนบอกตอนนี้หยุดซื้อก่อน เพราะราคากำลังเคลื่อนไหว รอให้ปรับราคานิ่งๆก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ บางคนก็ยอมซื้อราคาใหม่เพราะหาของไม่ได้เลย ก็ว่ากันไปล่ะครับตามอัธยาศัย ถ้ามีเวลาว่าจะขอเชิญคุณนุมานั่งกินสเวนเซ่นตรงน้ำพุ เพื่อขอความรู้ซะหน่อยครับ กินไปดูพม่าไปเพลินไปอีกแบบ5555

20. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    เหรียญสวยครับเฮีย
    เอางั้นเลยเหรอครับเฮียกินไปดูพม่าไป อย่างว่าละครับตอนนี้มหาชัยจะเป็นเมืองพม่าไปแล้ว