หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่สวยๆทั้งนั้นๆ

2. schorlanz

หลวงพ่อเกลื่อน คุตธมฺโม หรือ พระครูนิพัธธรรมรัต อายุ ๘๗ ปี พรรษาที่ ๖๓ เจ้าอาวาสวัดรางฉนวน ต.วังน้ำเย็น อ.แสวงหา จ.อ่างทอง ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์มีเมตตาธรรม เรียนวิชาด้านไสยเวทย์มีศีลบริสุทธิ์ ผ่องแผ้วทั้งทางโลกและทางธรรมปฏิปทาน่าเลื่อมใส ถือมักน้อยสันโดษและเคร่งครัดในพระธรรมวินัย มีเมตตาเอื้ออาทรปฏิบัติต่อพุทธศาสนิกชน ที่มานมัสการอย่างเสมอกัน ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง เป็นที่ศรัทธาเลื่อมใสของพุทธศาสนิกชนหลายจังหวัด เช่น อ่างทอง สิงห์บุรี ลพบุรี พระนครศรีอยุธยา สุพรรณบุรี นครปฐม กาญจนบุรี และราชบุรี เป็นพระสุปฏิปัณโณรูปหนึ่งซึ่งกราบได้อย่างสนิทใจ ด้านไสยเวทย์พุทธาคมได้รับการถ่ายทอดและสืบสายจากหลวงพ่อบัว วัดแสวงหา จ.อ่างทอง ,หลวงพ่อชั้น วัดบางละแก อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี , หลวงพ่อคำ วัดหน่อพุทธางกูร จ.สุพรรณบุรี , หลวงพ่อแต้ม วัดพระลอย จ.สุพรรณบุรี ล้วนเป็นเกจิอาจารย์ทีี่่มีวิชาอาคมและมีชื่อเสียงด้านวัตถุมงคลได้รับความนิยมสูง เนื่องจากบรรดาศิษยานุศิษย์ศรัทธามาก

ชาติภูมิ : หลวงพ่อเกลื่อน มีนามเดิม ว่า เกลื่อน ประสารทรัพย์ ถือกำเนิดเมื่อวันจันทร์ที่ 17 มีนาคม พ.ศ.2467 (ปีกุน) เป็นบุตรคนโตในจำนวนทั้งหมด 2 คน คือ1.หลวงพ่อเกลื่อน 2.นางบุญมา ของโยมพ่อกลั่น โยมแม่ง้อ ณ บ้านรางฉนวน ต.วังน้ำเย็น อ.แสวงหา จ.อ่างทอง การศึกษาจบชั้นป.4 ที่โรงเรียนวัดข่อย อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง เมื่อจบแล้วได้มาช่วยบิดามารดาประกอบอาชีพในด้านเกษตรกรรม

อุปสมบท : หลวงพ่อเกลื่อน เมื่ออายุถึงวัยที่ต้องอุปสมบท ท่านจึงได้อุปสมบท ณ พัทธสีมาวัดแสวงหา เมื่อปี พ.ศ.2491 โดยมีพระครูปัญญาสารคณี (หลวงพ่อบัว) เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้รับฉายาว่า "คุตธมฺโม" ศึกษาพุทธาคม เมื่ออุปสมบทแล้วได้อยู่รับใช้หลวงพ่อบัวอยู่ 2 พรรษา ก็ได้ลาท่านมาจำพรรษาอยู่วัดรางฉนวน ได้เรียนนักธรรมสอบได้นักธรรมเอก ในพรรษาที่ 5 หลวงพ่อเกลื่อนได้เริ่มเดินทางไปกลับวัดแสวงหา ได้ไปศึกษาวิชาไสยเวทย์วิปัสสนากรรมฐาน ทำสมาธิ บรรจุพลังอาคมการหนุนธาตุจากหลวงพ่อบัว ตามตำราวิชาสายหลวงปู่ศรี วัดพระปรางค์ อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี ซึ่งท่านเป็นสุดยอดปรมาจารย์ที่เข้มขลังที่สุดและโด่งดังมากในยุคนั้น ตะกรุดของท่านมีสนนราคาสูงมาก ได้ชื่อว่าเทพเจ้าไสยเวทย์แห่งลุ่มแม่น้ำน้อย หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี ก็ได้รับการถ่ายทอดวิชาจากหลวงปู่ศรี เช่นกัน ที่จริงแล้วหลวงพ่อบัว ท่านเป็นหลานแท้ัๆของหลวงปู่ศรี ได้รับการถ่ายทอดวิชามาครบถ้วน ภายหลังหลวงพ่อบัว ถูกนิมนต์มาเป็นเจ้าอาวาสวัดแสวงหา จ.อ่างทอง หลวงพ่อบัว ก็ได้ถ่ายทอดวิชาให้หลวงพ่อเกลื่อนทั้งหมดเช่นกัน

3. schorlanz

แอด facebook ผมมานะครับคุณโอ๊ต เด๋วจะเล่าให้ฟัง
    NIckz SriCholcharatit คุยผ่าน facebook chat ก็ได้ครับ

คุยในนี้จะไม่สะดวกเท่าไหร่ครับ หลวงพ่อสมท่านก็เก่ง เมตตาดี น้ำมนต์ท่านศักดิ์สิทธิ์
    อ่างทองที่ผมไปกราบบ่อยๆตอนนี้ หลวงพ่อเกลื่อน หลวงพ่อมี หลวงพ่อทองหยิบ ครับ

4. schorlanz

ผมได้นำรูปหลวงพ่อคำ วัดหน่อฯ ไปให้ท่านดู ลองชมภาพดูนะครับ ท่านรีบเอารูปมาแปะบนหัวแล้วยกมือไหว้อยู่อย่างงี้ 8-9 ครั้ง ท่านเคารพครูบาอาจารย์ท่านอยากมาก
    ผมขอยืมรูปของคุณโก้1 รูปนะครับ
    วัดท่านไปไม่ยาก ถ้าวิ่งเส้น 340 บางบัวทอง-สุพรรณ เลย อ.ศรีประจันต์ไป2กิโล จะเจอแยกไปแสวงหา หลังจากนั้น ผมได้ทำป้าย ถวายวัด สามป้าย จนถึงวัดท่าน วัดม่วงคัน(ลป มี) จะอยู่ใกล้ๆกัน

ถ้าวิ่งจากสายเอเชียเข้าอ่างทอง แล้วไปทางอ.แสวงหา เลี้ยวซ้าย สิบโล ก็จะถึงวัดท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2013
  5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....หมดทุนแล้วครับ ไม่รู้จะเอาอะไรมาโม้เลยครับวันนี้5555 แต่ละคนนำข้อมูลและภาพสวยๆมาบอกเล่าให้กัน น่าสนใจทุกเรื่องเลย ไม่เว้นแม้แต่คำตัดพ้อของท่านฯดอกรัก5555 บ่อยครั้งที่ท่านฯดอกรัก โดนหอกนั้นคืนสนอง(ศรีปราชญ์บอกดาบ) คงเป็นเพราะท่านฯดอกรักทำบาปไม่ขึ้นล่ะครับ5555 ใช่มั๊ย"ขุนแผนคนดีศรีกระทุ่มแบน"

.....วันก่อนได้ยินน้องโอ๊ตเล่าให้ฟังถึงเรื่องประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้ยินมา เป็นเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับลูกศิษย์ของหลวงปู่สุด แต่น้องโอ๊ตยังไม่อยากเปิดเผย ก็เอาเป็นว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับความคงกระพันแบบจะจะเลย เหนียวสุดจะเหนียว หลวงปู่เราสุดยอดอยู่แล้ว

.....มีความสุขกันมากๆครับ

6. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012

อ่านเรื่องราวมาถึงตรงนี้ครับ เหรียญพ่อปู่วัดกระซ้าขาว และเศษจีวร ที่ผมได้รับ จากพี่เปิดโลกน้ำใจงาม ทุกวันนี้คล้องติดตัว เสมอครับ เข้าชุดแขวนได้อย่างมั่นใจ อุ่นใจ คับ ถ้าได้รับจากพี่เปิดโลก ศิษย์สายตรงของหลวงปู่สุด ขอบคุณจากใจมา ณ ที่ ตรงนี้อีกครั้งครับ :cool::cool::cool:

7. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    อริยาบทสบายๆของท่าน นั่งสูบบุหรี่ไปคุยไปไอเราก็ได้แต่หลวงพ่อสูบอีกแล้วเหรอ ปากกาเมจิกท่านหมดหรือยัง เวลาผมเข้าไปจะก็จะซื้อติดไม้ติดมือเข้าไปถวายท่านครับ ผมเองไม่ได้เข้าไปวัดรางฉนวน เดือนกว่าๆแล้วคิดถึงหลวงพ่อเกลื่อนครับ :cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2013
  8. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีทักทายพี่น้อง ที่น่ารัก ในหมู่บ้านที่อบอุ่นแห่งนี้ครับ.....เข้ามาติดตามความรู้อัปเดต ข่าวเรื่องราวใหม่เสมอครับ.......ความรู้แน่นปึ้กเหมือนเดิม ^_________^

9. แคล แมก โปร

แคล แมก โปร Active Member

เซงอ่ะกระทู้ผมโดนลบอีกแล้ว 3 วันติด
    นี่ก็ไม่รู้กระทู้นี้จะโดนด้วยหรือเปล่า ถึงเรื่องเหรียญหลวงปู่ฯ คือ 1200 ผมไม่เสียดายหลอกแต่ประเด็นคือพระยังมาไม่ถึงผมสักองค์เลยนี่สิ T^T
    2 . คือ ที่ผมอยากถามคือ ถ้าไปสมุทรสาคร แล้วอยากไปเดินตลาดพระพอจะแนะนำผมได้ไหมคับ ควรไปที่ไหน อยากลองไปเดินดูเองแต่ไม่รู้จะไปที่ไหน

10. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอหมายเลขจัดส่งจากคนขายเลยครับ แล้วเอาไปเช็คสถานะของ
    ปกติแล้วของควรจะมาถึงใน3-4วันนะครับ หลังจากโอนเงิน

แผงพระในสมุทรสาครนี่ อืม นั่นสินะ มีที่ไหนมั่งนะ
    ผมเคยไปเดินที่สวนสาธารณะท่าฉลอม (ข้างศาลหลักเมือง)
    ช่วงครึ่งวันเช้า เสา-อา น่าจะยังมีอยู่ แต่น่ากลัวครับ ถ้าไม่แม่น
    เดินเล่นพอได้

ส่วนที่อื่นคงต้องลองรอพี่เปิดโลก

11. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012

สุดยอดครับ สาธุ ครับคุณโอ๊ต ที่มาเล่าสู่กันฟัง

12. เปิดโลก

.....เรื่องความคงกระพันของหลวงปู่สุดเรา เป็นที่แน่นอนมีหลักฐานแบบเจอกับตัวเอง หรือคนใกล้ตัวมานักต่อนักแล้ว บางคนมีประสบการณ์จากความประมาท ไปเล่าให้หลวงปู่ฟัง หลวงปู่ก็จะบอกให้คราวหลัง อย่าได้ทำอะไรประมาทแบบนี้อีก

.....เคยได้ยินว่ามีพระเกจิบางท่าน บอกว่าเรื่องของความคงกระพันมันไม่แน่นอน คนเคยเหนียวบางวันเกิดไม่เหนียวซะยังงั้นแหละ จะด้วยเป็นวันดับหรือผิดศีล ก็ไม่รู้แน่เหมือนกัน แต่ที่แน่ๆเมื่อถึงคราวสิ้นอายุ กรรมมาถึงแล้ว พวกเราก็ไม่มีทางพ้นกรรมไปได้

.....ถ้าหากใครคิดว่าแบบนี้แล้ว จะแขวนพระไปทำไม มีเหตุผลมากมายครับ อย่างน้อยตอนยังไม่ถึงแก่กรรม ยังได้อาศัยบารมีพระรัตนตรัย ปกป้องคุ้มครองภัยหรือหนุนดวงชะตา และเป็นเครื่องเตือนใจเตือนสติเป็นกำลังใจในการดำเนินชีวิต เป็นก้าวต่อไปให้เข้าถึงพระธรรม

.....คือไม่มีข่าวข้อมูลอะไรมาเล่าล่ะครับ เลยกล่าวอ้างไปเรื่อยเปื่อย5555 มีความสุขกันทุกๆท่านนะครับ

13. schorlanz

ท่านเลิกไปนานแล้วนะ ท่านบอกสุขภาพไม่ค่อยดีเลยเลิก ครับ

14. แคล แมก โปร

บอกในที่แจ้งไม่ได้ และถ้าจะPM ถามนี่จะผิดกฎไหมคับ แหะๆ

15. ศีล๕

ศีล๕ สมาชิกใหม่

สวัสดีพี่ๆทุกคน

กราบหลวงปู่ และสวัสดีพี่ๆทุกคนครับครับเห็นบ้านนี้อบอุ่นดี เลยแวะเข้ามาฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  16. MA30

MA30 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    ...ผมเข้ามาติดตามอ่านอยู่เรื่อยๆครับ เพราะผมก็คนหนึ่งหละที่ศรัทธาหลวงพ่อสุดท่าน เริ่มรู้จักชื่อหลวงพ่อท่านก็เมื่อ10ปีก่อนมาบ้านแฟนที่โคกขาม ญาติแฟนเขาก็คุยเรื่องพระกันผมก็นั่งฟัง พระเหรียญที่พูดคุยกันแล้วรู้สึกว่าแต่ละคนชื่นชอบ+อยากได้คือหลวงพ่อสุด แม้แต่แม่แฟนยังพูดกับผมเลยว่า..หาเหรียญหลวงพ่อสุดมาแขวนสิ... ผมหาเช่าเหรียญปี17ได้หลายเหรียญแต่ญาติแฟนขอไปหมด........เมื่อต้นปีนี่เองได้ยินนักการเมืองท้องถิ่นอ.พนมไพร ร้อยเอ็ด พูดถึงหลวงพ่อสุดว่า...หลวงพ่อสุดบวชตั้งแต่เด็กแล้ว..ขณะเป็นสามเณร นั่งอยู่บันไดโบสณ์มีชาวบ้านเห็นท่านสั่น คือมือสั่น-ขาสั่น ชาวบ้านเลยบอกกันว่าเณรน้อยเป็นปลอบ คือช่วงนั้นวัวควาย สัตว์เลี้ยงตายไปเยอะ ชาวบ้านเลยว่าเณรน้อยนี่เองไปกินสัตว์เลี้ยงเขา....ชาวบ้านเลยรวมตัวมาขับไล่ ขว้างปาให้สามเณรไปจากหมู่บ้าน สามเณรเลยต้องระเหเร่ร่อนออกจากบ้านเกิดตั้งแต่ยังเด็ก...ผมฟังเขาเล่ามาอย่างนี้ครับ..หากมีการลงข้อมูลไว้แล้วในกระทู้ก่อนๆแล้ว บังเอิญผมไม่ได้อ่าน ก็ขออภัยด้วยนะครับ.........ช่วยดูเหรียญให้ด้วยครับว่าแท้ไหม...ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      417.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      523.2 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      560.2 KB
      เปิดดู:
      69
  17. แคล แมก โปร

ขอบคุณมากคับ แค่นี้ผมก็ทราบซึ้งแล้ว

18. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกท่าน
    คุณโอ๊ตครับเรื่องเหรียญเสาร์ห้าไม่ตอกโค๊ตผมคงพลาดไปแล้วก็อย่างทีบอกครับผมเห็ยมีความแตกต่างกันพอสมครว บวกกับยังไมามีความรู้มากพอคงต้องศึกษากันต่อไปครับ
    ส่วนเสือน้อยก็พอได้ข้อสรุปมาจากน้องท่านหนึ่งที่มหาชัย ว่าเหรียญทองแดงที่มีขีดเป็นเหรียญที่เกิดมาจากเอาบล๊อคเนื้อเงินมาปั้มครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้ด้วยครับ
    เมือวันเสาร์ได้เข้าไปกราบขอพรปี่ใหม่หลวงปู่ที่วัด เลยเข้าไปดูตู้วัตถุมงคลเห็นมีเหรียญรุ่นเก่าๆอยู่หลายรุ่นครับ
    ไม่พูดเรื่องราคาน่ะครับเดี๋ยวกระทู้โดนอุ้มไปเหมื่อนเมื่อกี้อีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  19. เปิดโลก

-น้องสกอร์ครับ ไปกราบหลวงพ่อเจียนหรือยังครับ วันจันทร์ที่4นี้คณะมือใหม่จะไปร่วมบุญงานวันเกิดท่าน(คณะที่ไปหน้าตาเหมือนดารากันทุกคน หาง่ายครับ)

-คุณแคล แมก โปรครับ ก็ตามPMนะครับ

-น้องโอ๊ตครับ เรื่องพระสีวลีลอยองค์เดี๋ยวถ่ายภาพให้นะครับ รุ่นนี้ผมมีประสบการณ์กับตัวเองด้วย(รู้สึกจะเคยเล่าไปแล้วหรือเปล่า) เรื่องโชคลาภการเงินเนี่ย ดีมากๆขอย้ำดีมากๆ แต่เรื่องคงกระพันกลับไม่ค่อยได้ยินนะ

-คุณศีล๕ครับ ยินดีต้อนรับนะครับ เข้ามาทักทายข้อความแรกในกระท่อมเรา เข้ามาพูดคุยกันได้ทุกเรื่องนะครับ สบายๆ

-คุณMA30ครับ เรื่องหลวงปู่ตอนเป็นเณรแล้วชาวบ้านเข้าใจผิด ผมก็ไม่เคยได้ยินนะครับ(เท็จจริงไม่ทราบรายละเอียดเลย) ส่วนเหรียญทั้ง3เหรียญเนี่ย คงต้องรอผู้รู้นะครับ เดี๋ยวคงมีมาตอบล่ะครับ

-คุณสต๊อคครับ 5555นั่นซิ! เมื่อกี้ยังเห็นแว๊บๆ มาดูอีกทีอ้าว!เห็นข้อความอยู่หลัดๆ ก็ตามกฎกติกาอยู่ร่วมครับ แต่ผมรู้ว่าคุณสต๊อคไม่มีเจตนาอื่นแอบแฝงหรอก

-คุณน้องตี๋ใหญ๋ครับ เมื่อกี้ผมก็เห็นภาพรูปหล่อเสือเผ่น แต่ตอนนี้ไม่เห็นแล้ว อืมม!..เสียดายภาพหายาก หายากทั้งของด้วย เสียดาย เสียดาย

.....ยังไม่มีภาพอะไรใหม่ๆ เลยนำภาพเหรียญหลวงปู่มาดูกันอีกครั้งครับ แบบสบายๆยามเช้า มีความสุขกันมากๆครับ

20. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    วันนี้เงียบๆไปไหนกันหมดครับ
    เอาภาพหลังจากทำความสะอาดหลวงปู่มาให้ชมครับ
    อีกองค์อาทิตย์ที่แล้วกลีบไปนั่งลื้อๆค้นๆ ที่บ้านดูได้สมเด็จวัดไร่ขิงมาอีกองค์ไม่รู้เป็นไงบ้างเลยเอารูปมาให้ชมครับ แท้ไม่แท้ไม่รู้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา: