หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เปิดโลกครับ ถ้าไปอย่าลืมไปกราบหลวงพ่อเกลื่อนวัดรางฉนวน ท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือ1ใน5 เลย ท่านเป็นสหมิกกับหลวงพ่อมีวัดม่วงคัน วัดท่านห่างกันไปถึง5-8 โล วันนี้ท่านก็ไปปลุกเสก ด้วยกันทั้งคู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  2. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    เข้ามาติดตามกระทู้หลวงปู่สุดอยู่เรื่อยๆครับ ผ่านทางเข้าวัดท่านหลายครั้งแต่ไม่ได้เข้าไปกราบท่านสักที

เคารพหมดใจเช่นกันหลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน อ่างทอง :cool::cool::cool:
    เร็วๆนี้จะพาเด็กๆไปกราบหลวงพ่อเกลื่อนท่านครับ หวังว่าคงได้พบกันครับ

3. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ครับคุณโก้ หวังว่าจะได้เจอกันครับ

4. แคล แมก โปร

แคล แมก โปร Active Member

งง ผมไปทำผิดกฎอะไรหรือป่าวคับ เพราะเมื่อวานผมลงรูปเหรียญหลวงพ่อไว้ 3 รูป ให้พี่ๆในนี้ช่วยพิจารณา ว่าดีหรือป่าว
    แต่ไมวันนี้เข้ามาดูมันกลับไม่มีอ่ะ เหมือนโดนลบ เพราะเมื่อวานยังโพสขึ้นอยู่เลย ผมทำผิดประการใดช่วยชี้แนะด้วยคับ จะได้ปรับปรุงตัว

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เช้าแล้ว..........ตื่นมาเล่าเรื่องราวประสบการณ์กันได้แล้วครับ

ใส่บาตรทำบุญทำทาน.............เอาฤกษ์เอาชัยวันใหม่...............

ร่ำรวยเงินทองความสุขกันยามเช้าครับ

6. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณท่านนายก ที่นำรูปขอบเหรีญยมาลงให้ครับ
    มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ เมื่อวานไปเข้าเวรที่ฝั่งท่าราชฯ ก็เลยไปเดินสำรวจตลาดไปสดุดตาอยู่เจ้าหนึ่งมี่เหรียญของหลวงปู่อยู่ ก็มี หางงอ เสาร์5 ปิตุภูมิ เมืองทอง ที่น่าสนใจก็เสาร์5 ตกลงราคากันเสร็ดก็เอามาคนขายรับประกันว่าแท้ถ้าไม่แท้คืนได้ เอามานั่งส่องไปส่องมาอยู่ครึ่งวัน ดูแล้วแปลกๆ ไม่เหมือนกะที่มีอยู่ก็เลยเอาไปคืน คนขายรับคืนไปพร้อมกะบอกว่าไม่เป็นไรยังไงก็มีคนแถวมหาชัยมาเอาไปประจำอยู่แล้ว แล้วแถวว่าขายมาเป็นสิบแล้ว ก็คิดเอาเองล่ะกันครับ เก็บเอารูปมาฝากครับ
    ส่วนอีกเรื่องเหรียญพ่อปู่วัดกระซ้าขาวหลังจากฟังเฮียโฆษณาจนมีความอยากเข้าครอบงำก็เลยพยายามหาจนได้ครับ มาไกลหน่อยครับจากเพชร เลยเอามาให้ชมกันครับ มาสภาพนี้เลย

ไฟล์ที่แนบมา:

7. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เหรียญ วัดกระซ้าขาว เริ่มมีการพูดถึงกันมาก

ได้ข่าวว่า เฮียเปิดโลก สั่งกว้านเก็บอยู่ในขณะนี้

น่ากลัวจริงๆ

8. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    เอา แล้วคับ....ตอนนี้ เริ่มมี ""ชาวเรา"" ออกมา ร้อนตัวกันมากหลายคน แล้วในกะท่อม สีม่วงแห่งนี้.....ไม่เป็นไรคับ ผมรับได้ ยังไงสะเราก้อ เป็นชาวพุทธเหมือนกัน นะครับ เพียงแต่เวลานัดไปไหนกัน ขอเป็นเดิน เรียงหน้ากะดาน นะครับ อย่าเดินตามเดินต่อหลัง กันนะคับ(deejai)

อืม..น่ากัว จังเลยคับ แสดงว่าตอนนี้ พระเหรียญของหลวงปู่ ปลอม นี่ระบาด ไปทั่วแล้วจิงๆๆๆ ตอนนี้ในโลกโซเชียลเฟสบุ๊ค ก้อตามหาเหรียญหลวงปู่และหลวงปู่กระซ้าขาว กันทุกวัน เรียกได้ว่า กระแสมาแรง จิงๆๆ ยิ่งกว่า ข่าวของเนวัดดาว อีกนะคับ....

ตกลงว่าอีก 2-3 วัน นี้จะมี การพบปะชาวเรา ขึ้น ใช่ไหมคับเนี่ย...คัย ที่ค้นพบตัวเองแล้ว หรือยังลังเลไม่แน่ใจในความเป็นชาวเรา เชิญได้ นะครับ...เด่ว เฮีย จะเปิดประตู สู่ความจริงให้เอง ครับ ฮิฮิ(ล้อเล่นนะคับ) ความจริงคือไปร่วมทำบุญ กราบหลวงปู่เจียน กันตามที่ ชาวเรา เอ้ย...คุณดอกรัก และ เฮีย กับ คุณโอ๊ต ได้วางแปลนกันไว้
    (deejai)

9. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ฝากอีกซักเหรียญครับสภาพตามที่เห็นครับผิวเหรียญเสียสภาพพอสมควร รบกวนคุณโอ๊ตให้คำแนะนำด้วยครับ เหรียญนี้คนล่ะเจ้ากะเสาร์5 น่ะครับ

10. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ขออนุญาติพี่ ๆ เสริมเรื่องการถ่ายรูปครับ

...ประเด็นที่ 1 การถ่ายรูปให้คมชัด ถ้าถ่ายมือเปล่า อาจทำให้ภาพที่ได้เบลอได้ครับ (ลักษณะขอบเหรียญจะมีเส้นราง ๆ ทิวขนานไป) ทำให้ดูยาก ทั้งนี้ ถ้าจะให้ดี กล้องต้องมีขาตั้งครับ หรือวางนิ่ง อย่าพยายามใช้มือเปล่าถ่าย แล้วไปตั้งโหมดจับเวลาถ่ายแทนครับ กดปุ๊ปอีก 10 วินาทีถ่าย จะได้ภาพที่ชัดขึ้นครับ แต่ต้องจัดที่วางดี ๆ นะครับ ขาตั้งควรแข็งแรงรับน้ำหนักกล้องไหว เกิดเอาไม่อยู่ล้มไป กล้องพังจะไม่คุ้มครับ

...ประเด็นที่ 2 แสงที่เหมาะสม พระที่ผมถ่ายมา แล้วเอามาลงในหน้าก่อน ๆ ผมใช้แสงธรรมชาติครับ (ยกเว้นเหรียญพรหมสี่หน้า ที่ถ่ายตอนเย็นมากแล้ว ใช้แสงไฟช่วย) ซึ่งจะทำให้ได้ภาพพระที่มีสีสรรถูกต้อง ตรงกับองค์จริง

..การถ่ายแสงธรรมชาติผมไม่ได้ถ่ายตอนเที่ยงแดดแรงนะครับ ผมใ้ช้แสงอ่อน ๆ ประมาณ แสงจากชายคาบ้าน แดดช่วงไม่เกิน 10 โมงเช้า,แดดประมาณ 4-5 โมงเย็น โดยมีจุดสังเกตุคือ "หากระดาษขาวและหายางลบสีขาวมาทำเป็นฐานวางพระ แล้วเอาพระวางบนยางลบ เงาแสงจากพระที่ปรากฎบนกระดาษขาว ไม่ควรจะเป็นเงาสีดำทึบเข้ม ๆ ควรจะเป็นเงาสีเทาโทนอ่อน ๆ และถ้าจะให้เหมาะ เงาไม่ควรจะเอียงไปทางซ้าย-หรือขวา หรือ มุมใดมุมหนึ่ง

...แสงที่เหมาะสมที่สุดคือไม่มีเงา หรือเงาไปซ่อนอยู่หลังเหรียญครับ (อันนี้ถ้ามีความรู้เรื่องจัดแสงถ่ายภาพทำได้ครับ ต้องใช้อุปกรณ์ช่วย แต่ถ้าไม่มีเครื่องมือช่วย คงทำได้ยาก) แสงยิ่งแรง เงายิ่งเยอะครับ แสงต้องสว่างพอเหมาะ ไม่มากไป ไม่น้อยไป (แต่ถ้าน้อยไป เราต้องปรับที่กล้องให้ชดเชยแสงเอาครับ)

11. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลทุกความรู้และทุกความฮานะครับ ล้วนแต่เป็นประโยชน์ทั้งสิ้น เครียดบ้างฮาบ้างเป็นสาระบ้าง อบอุ่นดีครับ ผิดก็แก้ไขปรับปรุง ถูกอยู่แล้วก็ให้ดีขึ้นไปอีก ใส่กันมาเรื่อยๆเลยนะครับ เตรียมลังเก็บข้อมูลไว้แล้ว

.....ข่าวที่ว่าราคาวัตถุมงคลของหลวงปู่ขยับขึ้น สงสัยจะแรงจริงครับ เพราะแถวบ้านผมออกมาหาเหรียญหลักๆกันมากช่วงนี้ แถมราคาก็ว่ากันไปแบบ"เข็มขัดสั้น" ที่เห็นขยับเร็วมากก็เหรียญรุ่นแรกปี06-เหรียญเสือเผ่นเนื้อพิเศษ-เหรียญ3ยอดสรงน้ำ(ทุย)ปี15(ถ้ารู้แบบนี้เก็บไว้ซักโอ่งหนึ่ง มาให้เช่าตอนนี้ อืมม!..)

.....ถ้ากระแสแรงขนาดนี้ ก็ตามที่ท่าน"จัมโบ้เอ"เคยเตือนไว้นะครับ "ศึกษาก่อนสะสม" เพราะเดี๋ยวต้องมีผู้ปรารถนาดี นำของที่ปั้มเองมาขายให้ถูกๆ มากันแน่ๆล่ะ เฮ้อ!..นี่ผมกับท่านฯดอกรักและน้องโอ๊ต ก็กำลังแกะบล๊อคกันอยู่ บล๊อคฟันปลอมนะครับ ไม่ใช่บล๊อคพระ5555

.....มีความสุขกันมากๆครับ อ้อ!แถมภาพเหรียญพิธีจตุรพิธให้ชมกันครับ พอดีถ่ายไปถามในกระทู้หลวงพ่อกวย ใจจริงอยากได้พิมพ์หลวงพ่อกวยเลย แต่ไม่มีตังค์ครับ และหลวงพ่อหน่าย หลวงพ่อถิร หลวงพ่อพริ้ง ท่านก็ไม่ธรรมดา สมัยก่อนร่วมปลุกเสกกับหลวงปู่เราเป็นประจำ โดยเฉพาะหลวงพ่อพริ้งเคยมีภาพปาฏิหาริย์ ตอนปลุกเสกกับหลวงปู่สุดเราด้วย

12. punpraya

เดี๋ยวเฮียเค้าจะเปิดประตู...หลัง หรือเปล่าครับ

13. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบบบ กระท่อมชาวเรา ฮ่า...
    จะต้องติด 18+ มั๊ยนี่ว่าต้องใช้วิจารณญาณในการติดตาม อิอิ ขอตามกระแสเหรียญพ่อปู่กะเค้าบ้าง แต่เรามิมีวัดกระซ้าขาวกะเค้าหรอก ฮื่อๆ ตามหาเก็บไม่ได้ มีแต่พ่อปู่วัดนาขวาง พร้อม ยันต์ตะกร้อ มาฝากครับ...

14. เปิดโลก

.....ก็ขอร่วมด้วยช่วยกันอีกครั้งครับ ภาพเหรียญเสือน้อย ภาพแรกเป็นแบบตระกร้อใหญ่ ภาพที่สองเป็นแบบตระกร้อเล็ก

15. punpraya

-เยี่ยมครับโอ๊ต ชัดเจนดีครับ

สำหรับทริปวันที่3นี้ผมขอให้ชื่อและคำอธิบายดังรูปครับ

มีพี่เปิดโลก โอ๊ต บอย ใครเป็นคนไหนเลือกกันเอาเองนะครับ

เชื่อผมเต๊อะ งานนี้มีชิงนางแน่นอน เจ้าชู้ทั้งสามคน!!!

16. เปิดโลก

.....เอ!วันที่3เนี่ย ทำไมมีรายชื่อ3คนไม่มีท่านฯดอกรักล่ะครับ ตามหน้าปกหนังสือ"พลนิกรกิมหงวน"มีอยู่4คนนะครับ รู้สึกจะเป็นดอกเตอร์ชื่ออะไรจำไม่ได้ หรือว่าซุ่มเงียบจัดทำตะกรุดเตรียมให้หลวงพ่อเจียนเสกวันที่4ครับเนี่ย5555

.....เหรียญหยักพัดยศเลื่อนสมณศักดิ์ปี17 เท่าที่พบส่วนใหญ่ยันต์ด้านหลัง ตรงกลางยันต์ตระกร้อมักจะปั๊มติดไม่ชัด บางเหรียญเป็นรอยปื้นคล้ายโดนปาดไปเลยก็มี เคยได้ยินเซียนท่านหนึ่งบอกว่า เคยพบอยู่เหรียญเดียวที่ยันต์ด้านหลังติดชัดคมลึก อยู่ที่คนพื้นที่ลูกศิษย์ของหลวงปู่ ผมก็มีอยู่เหรียญหนึ่งที่ดูคล้ายจะชัด แต่ก็ยังไม่จัดว่าชัดคมลึกอยู่ดี แต่ไม่ว่าจะชัดคมลึกขนาดไหน เหรียญนี้ก็เป็นเหรียญที่ไม่ด้อยกว่าเหรียญเสือเผ่นแน่นอนในด้านพุทธคุณ เพราะปลุกเสกในพิธีเดียวกัน หายากกว่าด้วยครับ

.....ขอนำเหรียญหยักพัดยศที่พูดถึงมาให้ชมครับ หากท่านใดมีเหรียญที่ยันต์ด้านหลังชัดคมลึก รบกวนนำมาให้ชมกันบ้างนะครับ อยากได้ยลความงามจริงๆครับ มีความสุขกันมากๆครับ

17. Miss[X]

Miss[X] Active Member

-สวัสดีครับพี่ เข้ามาจังหวะพอดีเลย พอดีมีกะเค้าอยู่เหรียญนึง

-ภาพถ่ายนี้เป็นภาพเจ้าของเก่าถ่ายไว้ ผมได้มายังไม่ได้ถ่ายใหม่เลย ขอให้พี่ๆมีความสุขกันทั่วหน้านะครับ

-ลาไปด้วย เหรียญพัดยศหลวงะ่อสุด ปี17 ครับ

18. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดีคับ " ชาวเรา "" (deejai) เอ่อ ผมออกตัวก่อนเลย คับ ผม คนรักครอบครัว คับ .....ท่านนายกดอกรัก ลืม นับตัวเอง หรือปร่าวคับ ในรูป มี 4 คนนะคับ 55555

5555 ผมมานั่งตามอ่านแระก้อขำ จิงๆๆๆ ....ผมอ่านไปอ่านมา นี่ชักเริ่มคล้อยตาม จิงๆๆแล้วนะคับว่า ตกลงเฮีย นี่ เป็นชาวเรา จิงๆๆใช่ปะคับ

เหรียญ หลวงปู่กระซ้าขาว ตอนนี้หายากครับคุณแคล แมก โปร แต่ไม่ใช่ว่าหาไม่ได้เลย แต่เห็นว่าเช่ามาแล้วเหรอครับ 1200 พูดถึงปลอม (เท่าที่ผมได้คุย กับเฮีย กับคุณดอกรัก และคุณโอ๊ต เห็นว่า ยังไม่เริ่มปั้มทำปลอมกันนะครับ 555 ) เอาจริงๆๆคือ ของปลอม ยังไม่เจอกันนะครับ แต่ ก้อระวังๆๆไว้แหละ คับ...เพราะ ของปลลอม ออกมาตอนไหนมันคงไม่บอกเราแน่ๆๆ

19. เปิดโลก

-น้องโอ๊ตครับ จะเข้าใจผิดกันไปใหญ่แล้ว ท่านฯดอกรักเนี่ย ไม่ใช่"ชาวเรา"ทุกวันครับ เป็นบางวันเท่านั้น บางวันท่านฯก็ชอบผู้หญิง เอาแน่นอนไม่ได้ ซะงั้น!..

-คุณMissXครับ โอ้โห!เหรียญนี้สวยงามมากจริงๆ จมูกเอย-กะหลั่ยเอย-ยันต์ด้านหลังอีก ผมเคยประมูลเหรียญสวยแบบนี้ครั้งหนึ่ง แล้วจู่ๆเกิดนึกตระหนี่ขึ้นมา เลยไม่ประมูลต่อ ทำให้ผมนึกถึงเพื่อนคนหนึ่ง เค้าเล่าว่า ไปเจอหนังสือเก่าเล่มหนึ่ง อยากได้มาก แต่ต่อคนขายลด5บาท(เรื่องนี้เกิดเมื่อ20กว่าปีแล้ว) คนขายไม่ให้ เลยไม่เอา มานึกเสียดายตอนหลังกับอีแค่5บาท ไม่ได้ของที่อยากได้มาซะงั้น..

-คุณแคล แมก โปรครับ เหรียญหลวงพ่อปู่วัดกระซ้าขาวตอนนี้หายากเหมือนกันครับ เหรียญที่ราคา1200บาทอาจจะเป็นเหรียญที่สวยสมบูรณ์มากก็ได้นะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ต้องถามใจตัวเองล่ะครับ เพราะวันหน้าราคาเช่าหาก็อาจแพงกว่านี้อีก และถ้าเทียบกับความต้องการของตัวเอง ผมเองก็เคยเสียโอกาสแบบนี้มาแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวเราเองเท่านั้น จะเป็นคนตอบคำถามนี้

-น้องบอยครับ ถ้าเรียกผมเป็น"เพลย์บอย"อาจจะใกล้เคียงกว่านะครับ ถ้าเป็น"ชาวเรา"เนี่ยห่างไกลจากความจริงแบบคนละจักรวาลล่ะครับ5555

.....มีความสุขกันมากๆครับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2013
  20. punpraya

โอ้ย....โดนรุมซะแล้ว แต่ละคน แต่ที่แค้นที่สุดนี้คงเป็นแฟนโอ๊ต

บร๊ะแหล่ว มาหาว่าเรามีเรื่องฝังใจ กับชาวเรา ประเด็นนี้จุดไปจุดมา

ไหม้ก้นตัวเองซะง้าน บอยก็รีบมาออกตัวรักเมียที่สุดในโลก

แต่ในเฟสบุ๊คมีแต่รูปผู้ชาย เอ๊ะยังไง 555

แต่ละท่านเอาเหรียญมางามๆทั้งนั้น เหรียญลพ.เจียน สวยมากครับ โอ๊ต