หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ีสวัสดียามดึกคร๊าบบ...
    @พี่Lord โอ้พระเจ้าเนื้อเงินงามเสียนี่กะไรต้องถามสายตรงพี่นายกดอกรักของผมล่ะครับ วันนี้มิมีอะไรมากกลับไปวัดสนมลามตามเดิมเนื่องจากครั้งที่แล้วพี่ที่ทำงานกลับมาแล้วเกิดอยากทำบุญพระสูตรเหมือนผมกลับมาวันนี้เลยมีโอกาสติดล้อตามเขาไปอีกครั้ง แต่ครั้งนี้ปัจจัยผมเกินงบตั้งแต่ปีใหม่ไปซะแล้ว เลยไม่มีอะไรนอกจากปรินท์และซีลอค์ทใบคาถาบูชาหลวงพ่อผินะไปทำบุญปึกนึงเพราะที่ตู้บูชาที่แจกนั้นน่าจะพิมพ์ผิด นิสหน่อยเลยตั้งใจทำไปแจกที่ตู้ร่วมบุญ ขอฝากบุญครั้งนี้ถึงพี่น้อง กัลยาณมิตรทั้งหลายด้วยคร๊าบบบ สาธุ....

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ศรัทธราได้แต่อย่าหลุ่มหลง..........งมงาย เงินทองหายากทำบุญควรทำกับเนื้อนาบุญ

นาแล้งปลูกข้าวพันธู์ดีก็ไม่มีความหมาย.............

สิ่งที่เห็นกับสิ่งที่คิดบ้างครั้งไปกันคนละเรื่องความจริงอาจไม่ใช้สิ่่งที่เห็น

สิ่งที่เห็นจริงอาจไม่ใช้ของจริง.............

3. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ถ้าในสมัยยุคประมาณปี22-25นะครับ เหรียญเสือเผ่น2เพิ่งจะออกมาเลยยังเห็นว่าเป็นรุ่นใหม่ ตอนนั้นนิยมเหรียญเสือหมอบมากกว่าครับ เพราะเป็นเหรียญที่เชื่อกันว่าจะเด่นทางเมตตาแคล้วคลาด ซึ่งถ้าคนชอบความคงกระพัน ก็จะแขวนเสือเผ่นปี17

.....ต่อมาด้วยกระแสความแรงประสบการณ์ของเหรียญเสือเผ่นปี17 ทำให้ราคาสูงขึ้นมาก ส่งผลถึงพิมพ์เสือเผ่น2ปี21ด้วยเลย แต่ความจริงเหรียญเสือเผ่น2ก็ไปเจอประสบการณ์กันมามากเหมือนกัน ความต้องการก็เลยสูงขึ้นเป็นอีกเหตุผลหนึ่ง

.....เหรียญรุ่นไหนนิยมกว่ากัน อืมม!..บอกไม่ถูกเหมือนกันนะ ถ้าเป็นราคาเช่าหาตอนนี้โดยรวม น่าจะพอๆกัน แต่สำหรับผมตอนนี้ ผมเลือกเสือหมอบครับ เพราะคงจะเผ่นไปกับเค้าไม่ไหวแล้ว ตอนนี้ชอบเมตตาค้าขาย ใช้ความสงบ สยบทุกเรื่องราว5555

4. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กลาบหลวงปู่ครัล
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ไม่ได้หายไปไหนครับ ปกติเสาร์อาทิตย์ไม่ค่อยได้เล่นเน็ตครับ แล้วเมื่อวานไปเข้าเวรที่กองบัญชาการ เน็ตเต่ามากเปิดเวปไม่ได้เลยครับ ยังสบายดีอยู่ครับ
    ผมว่าทริปของคุณโอ๊ตยังขาดผัดไทยกุ้งสดวัดอรุณฯอีกเจ้าน่ะครับ สงสัยเก็บไว้รอบต่อไป

5. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....น้องโอ๊ตถามหาคุณสต๊อคฯ เห็นออนอยู่พอดีเลย เข้ามาแล้วนะครับ.....ข้อความของคุณจัมโบ้เอลึกซึ้งครับ อ่านและคิดพิจารณากันเอาไว้นะครับ เป็นเรื่องใกล้ตัว เกิดขึ้นกับเราได้เสมอๆ ขอบคุณในความปรารถนาดีครับ.....

.....นำภาพรูปหล่อหลวงปู่สุดขนาดห้อยคอมาลงให้ชมครับ องค์นี้เป็นเนื้อทองแดงรมดำ รอบหน้าจะนำแบบเนื้อทองแดงกะหลั่ยทองมาให้ชมครับ จัดเป็นรุ่นแรกและรุ่นเดียว ที่ทางวัดจัดสร้างเอง(ที่นับเป็นมาตรฐาน) มีความสุขกันมากๆครับ

6. stocknavy

งั้นรอบหน้าก็จัด อีกชิครับแนะนำก๋วยเตี๋ยวเนื้อแยกวังเดิมอีกเจ้าเก่าแก่เหมื่อนกันครับ
    หรื่อไม่ก็ก๋วยเตี๋ยวเรือหน้าวัอเคลือวัลนี้ก็เด็ดครับคนแน่นทั้งวัน
    แหมเฮียเอาของมาปล่อยอีกแล้วน่ะครับ ช่วงนี้ขยันปล่อยของยัวน้ำลายจังครับ

7. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ....ขออนุญาติำี่พี่ ๆ ทุกท่านตอบคำถามของพี่โอ๊ตนะครับ ข้อมูลทั้งหมดผมได้อ่านมาจากหนังสือเล่มนี้ (ปัจจุบันมีพิมพ์ครั้งที่ 2 แล้ว แต่เป็นปกสีน้ำเงินครับ)
    ตัวอย่างหนังสือครับ หนังสือพระสมเด็จ วัดระฆัง 100 ปี คู่มือศึกษาพระผงวัดระฆัง 100 ปี ที่ถูกต้องชัดเจน ภาพมาตรฐานสวยงาม-มงคลดี : เว็บ-พระ.คอม
    ซึ่งเล่มนี้ได้บอกข้อมูลไว้ค่อนข้างละเอียดครับ ว่างานพิธีเป็นอย่างไร พระเกจิท่านใดมาปลุกเศกบ้าง (จำได้แค่ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี และหลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง) ขอเล่าแบบคร่าว ๆ นะครับ พอดีหนังสือไม่ได้อยู่กับตัวในตอนนี้ วันหลังจะนำรายละเอียดทั้งหมดมาลงไว้ หากข้อมูลตรงนี้ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ตรงนี้ดึงมาจากความทรงจำ ซึ่งผมจะกลับไปเอาหนังสือมาอ่านและนำเรื่องราวมาลงให้เป็นยืนยันอีกทีนะครับ
    ....เรื่องบล๊อกวัด บล๊อกโรงงานนั้นผมก็อ่านมาจากในนี้ครับซึ่งมีชี้แจงไว้เช่นเดียวกัน ผมจำได้ประมาณว่า ทางวัดได้ส่งมอบผงวัตถุมงคลส่งให้โรงงาน พร้อมทั้งระบุจำนวนว่าจะจัดสร้างเท่าไร เมื่อโรงงานผลิตมาครบตามจำนวนแล้ว แต่ปรากฎว่าผงเหลือ โรงงานเลยโทรมาถามกับทางวัดจะทำอย่างไร ? จะให้ส่งผงคืนไปไหม ? ทางวัดเลยอนุญาติให้โรงงานนำผงที่เหลือไปพิมพ์พระเพิ่ม แต่บล๊อกที่วัดส่งมาให้โรงงานนั้นเกิดชำรุด ทางวัดได้อนุญาติให้โรงงานแกะบล๊อกมาใหม่ ด้วยความที่ช่างโรงงานไม่เชี่ยวชาญในการแกะแบบพิมพ์ บล๊อกโรงงานจึงไม่สวยและไม่เรียบร้อยเท่าบล๊อควัดครับ ซึ่งในบางพิมพ์บล๊อกโรงงานลักษณะพระจะนูนเป็นหลังเต่าก็มี
    .....มาถึงประเด็นที่ว่าได้เข้าพิธีปลุกเศกไหม ? ในหนังสือชี้แจงว่าได้เข้าพิธีปลุกเศกครับ แต่วางใส่ลังแยกต่างหากจากบล๊อกวัด
    .....ในยุคที่ผมสนใจแรก ๆ ช่วงปี 2550 นั้น ความนิยมในขณะนั้น นักสะสมบูชาส่วนใหญ่ไม่ยอมรับในบล๊อกโรงงาน บางท่านตีเก๊ไปเลย บางท่านไม่กล้าเช่าเลยด้วยซ้ำ เพระาตอนนั้นความจริง ความชัดเจนต่าง ๆ ไม่กระจ่างชัดและยังไม่ได้รับรู้กันไปโดยทั่ว พอหนังสือเล่มนี้ออกมาซักระยะ กอรปกับผู้คนเริ่มจะรับรู้มาจากสื่อต่าง ๆ กันมากขึ้น ทำให้บล๊อกวัดมีราคาสูงขึ้น ผู้คนที่มีกำลังทรัพย์เบาก็หันมาสะสมและให้การยอมรับบล๊อกโรงงานเป็นลำดับถัดมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. stocknavy

ร้านหน้าวัดเคลือวัลจะอยู่ตรงปากชอยพาณิชราชดำเนินครับ หรือว่าคุณโอ๊ตไม่ทัน

9. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านJumbo A ความหมายลึกซึ้งนัก สงสัยเกี่ยวพันกับวัดข้างบนแหงๆ แหะ แหะ
    ยังไม่มีวัตถุมงคลหลวงพ่อผินะเลย นิยายเยอะเหลือเกิน กลัวโดน แถวบ้านผมก็มีเซียนเล่นหลวงพ่อผินะอยู่ แต่ไม่อยากวัดดวงกับแกเหมือนกัน ถึงจะรู้จักกันมานาน เพราะแกเป็นประเภท......ฟันได้ฟัน

10. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ก๋วยเตี๋ยวเรือหน้าวัดเครือวัลย์ อืม ลืมไปนานเลยนะนี่

สมัยหนุ่มๆ ซอยพาณิชย์ราชดำเนิน นี่แหล่งกบดานผมเลย555

เช้าอยู่หน้าพาณิชย์ธนฯ สายไปพาณิชย์ราชฯ

บ่ายๆทัวร์สตรีวัดระฆัง เย็นๆแวะไปศึกษานารี

แล้วไปจบที่สตรีวิทย์ อืม

วงจรชีวิตตอนเป็นหนุ่ม

ช่วงนี้ไม่มีเรื่องพระเครื่องมาคุย เอาเรื่องความหลังไปละกัน555 สวัสดีคร๊าบบบ

11. stocknavy

ว่างก็จัดทริปย้อนความหลังมั่งชิครับท่านนายก

12. My Dear_777

My Dear_777 สมาชิก

สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆ ผมหายไปนานอ่ะครับ เลยขอเข้ามาทักทายบ้างอ่ะครับ สบายดีกันนะครับ

13. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคนนน ใครแอบซุ่มอยู่น้าารายงานตัวด้วยครับ อิอิ พี่มายเดียร์นึกว่าไปไหนแอบตามอ่านแต่ไม่แสดงออกนี่เอง ฮ่าๆๆๆ

14. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....หลายๆท่านมาลื้อฟื้นถึงอดีตที่ผ่านมา อืมม!..นี่สงสัยอายุจะมากกันแล้วนะเนี่ย โธ่!นึกว่ายังวัยรุ่นกันอยู่5555.....ได้ยินน้องบอยบอกว่า ราคาเหรียญหลวงปู่สุดช่วงนี้ราคาขยับขึ้นไปอีก โอ!เหนื่อยล่ะ.....อิจฉาท่านฯดอกรักจริงๆ แต่เอ!ผ่านแต่โรงเรียนสตรีล้วนๆ หรือท่านฯดอกรักเบี่ยงเบนครับเนี่ย5555

.....นำภาพรูปหล่อหลวงปู่สุด แบบเนื้อทองแดงกะหลั่ยทองมาให้ชมครับ มีความสุขกันมากๆครับ

15. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ราคาขยับแบบนี้ คนที่เพิ่งมาเก็บทีหลังแบบผมก็กระอักเลยสิครับ...

16. punpraya

อธิฐานกับหลวงปู่สิครับ สู้ๆ

17. stocknavy

สวัสดีครับทุกๆท่าน
    อธิฐานตลอดครับแต่สงสัย แต่ตังน้อยเลยต้องใช้สอยอย่าประหยัดครับ

18. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    (deejai)
    งดงาม.....มากครับ เฮียผม ว่าเฮียต้องมีอะไร ที่ คนอื่นยังไม่เคยเห็น เก็บซ่อนไว้อีกเป็นแน่....งัด....ออกมาเถอะคับเฮีย ขอชมเป็นบุญตา (ping-love(deejai):cool:

55555555555555555+ แห๋ม ของอย่างงี้แซวกันได้ไงคับ ว่าแต่ขากลับบ้าน ไป ยืน รมควันหน้าร้านขายไก่ย่าง หรือปร่าวคับ อิอิ catt3

ผม ว่า แล้วทำไม....คุณดอกรัก หนีมาซ่อนตัว อยู่ สมุทรสาคร ที่แท้ โจทย์เยอะนี่เองทั้ง พาณิชย์ธนฯ พาณิชย์ราชฯ สตรีวัดระฆัง ศึกษานารี สตรีวิทย์ แห๋ม ศึกษาหลายหลักสูตรนะคับ ทั้ง สามัญและปวช 5555 แซวเล่นนะคับ อิอิ (deejai)(ping-love

ช่าย คับ ลองอธิฐาน บอกหลวงปู่สิครับ เพราะแต่ก่อนผมก้อมไม่มี พระของหลวงปู่เลย เลยนั่งอธิฐานทุกวันนน....จน ได้มาอย่างไม่คาดคิด ครับ

19. punpraya

อ้างอิงถึงข้อความของคุณ(play)บอย

เฮียต้องมีอะไร ที่ คนอื่นยังไม่เคยเห็น เก็บซ่อนไว้อีกเป็นแน่....งัด....ออกมาเถอะคับเฮีย ขอชมเป็นบุญตา

เอ่อ ไอ้ของที่ว่านี่มันทะแม่งๆ

ไม่รู้เฮียจะกล้างัดออกมาไหม ....งัดออกมาแล้วจะ กล้าดู กันไหม???

20. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    55555555555 +++ ว่าแต่ คุณดอกรัก ทำเฉไฉเลยนะครับ เรื่อง หลายหลักสูตรเนี่ย