หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    แห๋ม ใกล้ปีใหม่...แล้วแต่ละท่าน งัด ของดี ออกมาโชวกันใหญ่โดยเฉพาะ ขุนคลังอย่างเฮียเปิดโลก นี่...งัดออก มาแต่ ละรอบ ผู้ชม ร้อง ซี้ดดดดดดดด :cool::cool:

ส่วนเรื่องประสบการณ์ รอดจากบาดเจ็บสาหัสของคุณเดียร์ นี่ผมขอเล่าให้ฟัง ละกันครับ.....คือ คุณเดียร์เค้าได้ขี่มอไซดเพื่อจะไปโอนเงิน ที่บิ๊กซี แถวบ้าน ระหว่างที่ขับผ่านทางออกบิ๊กซี มีรถกระบะ พุ่งออกมาโดยที่ไม่ได้มอง ว่าคุณเดียร ขี่มอไซด์มาพอดี จังหวะนั้นมันบอกว่า ยังไงก้อชนเต็มๆๆ ทำได้อย่างเดียว หลับตา..ปรี๋่่ แต่ มันบอกว่าช่วง วินาที นั้นรุสึก ครับว่ามอไซด์ มัน สไลด์ ออกข้างๆไปเอง พ้นวิถี ที่จะโดน รถชน อย่างเฉียดดดดจิงๆๆๆโดยที่มันก้อไม่ได้บิดคันเร่ง ใดๆๆ......เท่านั้นละคับ มัน กำ พระในคอแน่นเลย แล้วนึกถึงหลวงปู่ และ พระที่คล้องคออยู่ มี 3 องค์ด้วยกัน 1 ใน 3 หลวงพ่อสุด รุ่น นพเก้า ครับ:cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      171 KB
      เปิดดู:
      39
  2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ส่วนตัวผมเชื่อในวัตถุมงคลหลวงปู่หมุนของวัดซับครับครับ เจตนาบริสุทธิ์

เก็บไว้ยาวๆเลยครับขลังจริงๆรุ่นนี้ จำคำและข้อความผมไว้นะครับ

ขลังจริงๆช่วยได้จริงๆ ดีจริงๆรุ่นนี้..........ครับ..........

มหาสมปราถนาจริงๆครับ

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่

วันนี้รีบ เดี่ยวเดินทางด้วย ดูผ่านๆ ข้อมูดดีดีเพียบเดียวมาตามเก้บครับ
    พี่เปิดโลก ท่านโอีต พี่บอย

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องกำลังมาที่ท่านเปิดโลกว่าไว้ก็อาจจะใช้และไม่ใช้

หลวงปู่สุดมีชื่อเสียงมานานแล้ว............วัยรุ่นยุคเก่าเก็บกันมานานแล้ว

ปัจจุบันวัยรุ่นยุคเก่าก็ผ่านวันเวลาผันแปรมาเป็นหนุ่มใหญ่เช่นท่านเปิดโลก

เข้ากระทู้นี้ก็มีส่วนให้ผมเก็บบูชาวัตถุมงคลหลวงปู่เพิ่มขึ้นอีก แต่ก่อนไม่

เก็บเพิ่มมาหลายปีแล้วเพราะมีหลายองค์ก็อิ่มแล้ว

หลังจากมาป่วนเปี้ยนในนี้เก็บมาเพิ่มอีก 5 เหรียญ

อาทิตย์ก่อนได้เหรียญพระพุทธกะไหล่ทองมาอีกเหรียญ..........

เหรียญย่อยๆไม่ใช้เหรียญหลักนะครับ ยึดเอาแค่หลวงปู่เสกและเป็นรูป

หลวงปู่ไม่ทันเสกก็เก็บมา3เหรียญ

วัตถุมงคลหลวงปู่บูชาไม่สูงมากนักถ้าไม่ใช้รุ่นนิยมและถ้าเทียบกับวัตถุ

มงคลออกใหม่และครูบาอาจารย์ยุคปัจจุบัน........

แต่สำคัญคือต้องดูเก๊แท้ให้ผ่านเท่านั้นเองถ้าดูได้ก็ได้ของดีราคาเบา

ถ้าดูไม่ได้ก็ได้ของไม่ดีราคาหนัก.........

ข้อมูลที่ทุกๆท่านให้มานั้นถ้าค่อยๆเก็บค่อยๆจำเอาเป็นอาวุธทางปัญญา

ล้วนมีประโยชน์.........:cool::cool::cool:

วิชาหรือความรู้ในการดูเหรียญนี้ไม่ใช้ได้กันมาง่ายๆ..........ในแต่ละสาย

วิชาในการดูเหรียญมีมาเรื่อยๆเก็บจำกันไว้จะมีประโยชน์มากครับ

5. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ผ้ายันต์ตะกร้อ หนึ่งในวัตถุมงคลขึ้นชื่อ ใครมีต่างหวงแหน
    อีกหนึ่งครูบาอาจารย์ที่กราบได้สนิทใจ _/\_

6. Jumbo A

วันนี้คนเยอะคึกคักส่งท้ายปีเก่า............

ท่านอาวุโสเปิดโลกพอบอกว่าจะมาแจกของขขวัญปีใหม่หายไปเลย

วันนี้คนเยอะรีบเอามาแจกเลยครับเดี๋ยวคนน้อยเอามาแจกไม่มีคนรับ

7. Cherry boy

มานั่งรอ เฮีย แจก ด้วยคนครับ (deejai)

จัดมาเลยคับ เสี่ย

8. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ไหนๆก็ไหนๆไม่อยากให้คาใจข้ามปีเลยถ่ายมาให้ดูใหม่ครับพร้อมขอบ ฝากดูปิตุภูมิด้วยครับ

9. Cherry boy

งั้นผมขออวยพรล่วงหน้าเลยนะคับ เพราะว่าเด่วใกล้ๆๆปีใหม่ ว่าจะไป ต่างจังหวัดเหมือนกัน

ในศุภวารดิถีขึ้นปีใหม่ ขอบารมีหลวงปู่สุด ที่เคารพรักของพวกเราทุกๆๆคน จงปกปักคุ้มครองพวกเราและผู้ศรัทธาหลวงปู่ทุกๆๆคนนะครับ
    และ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย จงดลบันดาลให้ท่านพร้อมครอบครัว ประสบแต่ความสุขด้วยจตุรพิธพรชัย สมบูรณ์พูนผลในสิ่งที่พึงปรารถนาทุกประการ

catt7;aa53;aa45;aa27;aa2

10. Cherry boy

แหม เห็นกรุคลังแสง คุณโอ๊ตแล้วก้อ ชอบจิงๆๆครับ โดยเฉพาะรูปถ่ายที่ลงทุน เอาลงมาถ่ายให้ชม สวยงามขลัง ได้ใจมากกกกกกกกกกก คับ:cool::cool:

11. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    แวะมารับแจก คิคิ วันนี้เปนไงกันบ้างครับ

12. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้ากันเลยดีกว่าพรุ่งนี้น่าจะไม่มีเน็ตใช้งานอิอิ กราบบารมีคุณพระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายให้พี่น้องคุณป้าคุณน้าคุณอาตลอดจนคนใกล้ชิด ร่างกายดีสุขภาพดีมั่งมีร่ำรวยกันทุกคนน้าาาคร๊าบบบ @วันนี้ขุนคลังพี่Oat บุกใหญ่เลย ทำให้คิดถึงพี่ตี๋ใหญ่จอมบุกของเราทันที ขอบพระคุณที่ช่วยกันแบ่งปันคร๊าบบบบ คิดถึงพี่ๆทุกคนน้าาาาา

13. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดี วันก่อน ปีเก่า
    จะเข้า ปีใหม่ เร็ววันนี้
    ดินสอขอ ให้ทุกท่าน นั้นโชคดี
    ตลอดปี จงมีสุข ในทุกวัน
    .....................................
    จากใจดินสอ...นะครับ

14. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  15. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - การวางพระ ผมตัดยางลบดินสอสีขาว เป็นก้อนเล็ก ๆ เท่าให้มีขนาดเท่าก้อนยางลบปลายดินสอ แล้ววางพระตรงกลาง พระจะดูลอยครับ กรณีถ่ายด้านข้างเหรียญ ผมวางพระบนโต๊ะระดับเอว ใช้ขาตั้งกล้องช่วย จะช่วยให้ถ่ายด้านข้างเหรียญได้ง่ายขึ้นครับ

- การถ่ายรูป ผมเซทให้ฉากหลังมีสีขาวครับ เอากระดาษขาววางหลัง (ฐานรองพระผมถึงใช้ยางลบดินสอสีขาวครับ) ถ่ายกับแสงธรรมชาติ จะได้พระที่มีสีที่ตรง ถูกต้องกับองค์จริง
    (ผมใช้แสงธรรมชาติชายคาบ้านเป็นมาตรฐานนี้ครับ เมื่อถ่ายรูปออกมา พระในรูป กับพระองค์จริงสีใกล้เคียงกัน เคยเห็นพระบางเว็บ บอกออกมาว่า เนื้อทองแดงกะไกล่ไฟ แดงๆ เลยครับ พอผมคลิ๊กไปดู กลายเป็นพระเนื้อทองแดงจริง แต่ถูกย้อมแสง ด้วยการใช้หลอดไฟดวง แสงที่ออกมาจะออกมาเป็นสีส้ม ๆ ช่วยให้พระดูแดงขึ้น ซึ่งไม่ทราบว่าจงใจหรือเพราะความไม่รู้)

- เสร็จแล้วมีเติมสีในฉากหลังด้วยโปรแกรมโฟโต้ชอปครับ และก็ย่อขนาดรูปให้มีความกว้าง ยาว พอดีกับหน้าจอครับ ผู้แต่งรูปต้องมีเจตนาบริสุทธิ์นะครับ ไม่ปรับสี แต่งภาพให้ดูดีเกินพระองค์จริง ไม่งั้นเวลาคนอื่นดูผ่านเวบจะเข้าใจผิด แล้วเกิดมีคนเช่าหาบูชาไป ได้พระองค์จริง แต่สีเพี้ยน ไม่ตรงกับองค์จริง จะเป็นปัญหาเอานะครับ

16. LordNU

เนื่องในเทศกาลส่งท้ายปีเก่า ก้าวเข้าสู้ปีใหม่วันนี้ผมได้ตระเวณไหว้พระ 9 วัดมาและได้ขอพรจากวัดต่าง ๆ อันประกอบไปด้วย

- หลวงปู่รอด วัดบางน้ำวน
    - หลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    - พระพุทธหลวงพ่อสมหวัง วัดแก้วมงคล
    - หลวงพ่อเปลี่ยน วัดชัยมงคล
    - พระพุทธพรหมมุนี วัดศรีสินมา
    - พระพุทธศรีธรรมราช วัดบางยาง
    - หลวงปู่รุ่ง วัดท่ากระบือ
    - หลวงพ่อทองอยู่ วัดหนองพะอง
    - หลวงพ่อเฮง วัดบ้านขอม

ผมจึงขอพร บารมีสิ่งที่เป็นมงคล จากพระพุทธ,พระธรรม,พระสงฆ์อันประเสริฐเหล่านี้ให้พี่ทุกท่าน ณ ที่นี้ รวมถึงที่ผ่านแวะเวียนมายังที่แห่งนี้มีความสุขตลอดไป

ขอคุณบารมีของหลวงพ่อรอด ให้พี่ ๆ ทุกท่านแคล้วคลาด รอดจากอุบัติเหตุ เภทภัย รวมถึงโรคภัยไข้เจ็บต่าง ๆ ทั้งปวง

ขอคุณบารมีหลวงพ่อสุด ให้พี่ทุกท่าน สุข สดชื่นในการดำรงชีวิตทุกวันคืน

ขอคุณบารมีหลวงพ่อสมหวัง ให้พี่ทุกท่าน สมหวังดังประสงค์ ในสิ่งที่ต้องการ ในทางที่ชอบที่ควร ในทางที่ที่สุจริตถูกต้องทุกประการ

ขอคุณบารมีหลวงพ่อเปลี่ยน ให้พี่ ๆ ทุกท่านที่มีเคราะห์กรรมอันใด ให้เปลี่ยนจากร้าย กลายเป็นดี เจ้ากรรมนายเวรโปรดจงอภัยในสิ่งที่ติดค้างต่อกัน

ขอคุณบารมีหลวงพ่อพรหมมุนี ให้เทพยดา พระพรหมบนสวรรค์ชั้นฟ้า ประทานความสุข ลาภ ยศ สรรเสริญให้แก่ทุกท่าน

ขอคุณบารมีหลวงพ่อศรีธรรมราช ประทานพรให้ชีวิตมีสง่าราศรี ใครเห็นใครรัก ยกย่องชื่นชมตลอดไป

ขอคุณบารมีหลวงพ่อรุ่ง ให้ทุกท่านรุ่งเรือง รุ่งโรจน์ในการงานและอาชีพตลอดไป

ขอคุณบารมีหลวงพ่อทองอยู่ ให้ทรัพย์สิน เงินทองที่หามาได้โดยสุจริตนั้น เก็บรักษาได้มั่นคง อยู่รอดปลอดภัยจากโจรผู้ร้าย-มิฉาชีพทั้งปวง

ขอคุณบารมีหลวงพ่อเฮง ให้พี่ ๆ ทุกท่านมีโชคลาภอันพึงประสงค์ ได้มาอย่างไม่คาดคิด ตลอดกาลและตลอดไป

นอกจากนี้ขอคุณ อำนาจ บารมี และพรอันประเสริใด ๆ จากหลวงพ่อต่าง ๆ ทั้ง 9 วัดนี้ ขอให้บังเกิดแก่ทุกท่าน ทุกคนด้วยเทอญ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  17. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอบพระคุณพรอันศักดิ์สิทธิ์ของพี่น้องทุกคนพี่ดินสอ. พี่Oat พี่lord พี่Amaya และพี่ทุกคน สำหรับกระท่อมน้อยๆนี้ด้วยครับ :cool::cool:

18. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ปีใหม่นี้ถ้ามีโอกาส ว่าจะไปเยือนถิ่นคุณจัมโบ้เอซะหน่อย เป็นบุคคลที่น่าคบหาจริงๆ5555 และจะเข้าไปกราบหลวงพ่อสุนทรด้วย ไม่ทราบท่านอยู่วันไหนบ้าง ปกติจะโทรถามลุงต๊อดก่อน เผอิญเบอร์โทรในเครื่องหายหมด

.....เหรียญเสือคู่กับเหรียญปิตุภูมิของน้องstocknavy วันก่อนเคยเห็นเหรียญเสือคู่มาแล้ว วันนั้นก็ดูไม่ขัดตาอะไร แต่ยังไงก็ฟังโอ๊ตแล้วกัน ขานี้จอมทะลวงฟันอยู่แล้ว5555 มีภาพรอยตัดขอบเหรียญแล้ว ลองเทียบดูนะครับ ส่วนเหรียญปิตุภูมิ ผมนำภาพมาให้ดูอีกที ดูว่าเป็นแท้หรือเทียมจากภาพ มันมีโอกาสผิดพลาดได้ครับ ผมถ่ายออกมาบางครั้ง ผมยังงงเลย ผิวกะหลั่ยทองไม่รู้ว่าแสงมันตกกระทบยังไง หน้าเหรียญเป็นอีกองค์นึงเลย ซะงั้น...

.....นำภาพเหรียญปิตุภูมิเนื้อเงินมาให้ชมกันครับ เนื้อเงินจะตอกโค๊ด"ส"ที่บริเวณเข่าขวาของหลวงปู่ เหรียญนี้ก็เป็นอีกเหรียญหนึ่ง ซึ่งทางวัดจัดสร้างเอง แต่เพื่อนำไปให้บูชาที่ร้อยเอ็ดบ้านเกิดของหลวงปู่ เป็นการแสดงความกตัญญูต่อบ้านเกิด หลายครั้งที่หลวงปู่ตั้งใจจัดสร้าง ทั้งการหล่อรูปเหมือนพระครูเม้าองค์อุปฌาย์ ที่ท่านให้ความสำคัญมาก แล้วนำไปไว้ให้บูชากันที่บ้านเกิดท่าน

.....เหรียญรุ่นปิตุภูมินี้ โด่งดังตั้งแต่สมัยเริ่มสร้างเลย จำได้ว่าตอนไปที่วัดดูคึกคักกันมากกับเหรียญรุ่นนี้ สมัยนั้นหนังสือพิมพ์ลงข่าวว่า หลวงปู่ปลุกเสกตลอด7วัน7คืน ผมก็ดันทะลึ่งไปถามพวกลุงกรรมการวัดว่า จริงหรือเปล่า? พวกลุงกรรมการวัดก็บอกว่า "หลวงปู่ปลุกเสกยังไง ใครจะไปรู้ได้" 5555ซะงั้น

.....เหรียญปิตุภูมิมีปลอมมั้ย? สมัยนั้นราคาบูชาเหรียญนี้ตอนแรก30บาท ตอนหลังเป็น50บาท เหรียญเพิ่งออกได้ยังไม่ถึงเดือน หนังสือพระเครื่องฉบับหนึ่งนำภาพของปลอมมาลงให้ดูแล้ว โดยส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้น่าสนใจ เพราะเป็นทางวัดจัดสร้างเอง หลวงปู่ก็รับทราบและตั้งใจให้สร้าง รุ่นที่มาขออนุญาตและสร้างนอกวัด โดยส่วนตัวนะครับ ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องจำนวนขออนุญาตและจำนวนจัดสร้างจริง สะสมรุ่นที่ทางวัดจัดสร้างเอง สบายใจกว่ากันเยอะเลย มีความสุขกันมากๆทุกๆท่านครับ

19. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ก็ใกล้เต็มทีแล้วนะครับ วันเวลาที่กำหนดให้มีระยะปีหนึ่ง ต้องสะสางเรื่องราวต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของบัญชีกำไรขาดทุน ภาระต่างๆ ตรวจสอบผลงานที่ผ่านมา คาดการณ์และวางแผนดำเนินชีวิตในปีใหม่

.....เวลามันถูกกลืนกินไปไม่เคยหยุด สมัยเด็กๆก็ไม่เคยนึกถึงการเสียเวลา พอเริ่มมาวันนี้ ชักเห็นแล้วว่าเวลาที่ผ่านไป มีค่าเหลือเกิน ยังมีอะไรอีกมากมายที่ยังไม่ได้ทำ คงต้องจัดลำดับความสำคัญ ทำให้คุ้มเวลาซะแล้ว

.....วันนี้เงียบๆนะครับ เตรียมตัวพักผ่อนกันล่ะมั๊งครับ ขอนำภาพเหรียญรุ่น2ของหลวงปู่มาให้ชมอีกเหรียญนึงครับ เหรียญรุ่นนี้สมัยนั้นยังไม่มียอดตระกร้อ รุ่นนี้ก็เป็นรุ่นพ.ศ.ลึกเหมือนกันปี2507 ราคาเช่าหาก็ยังไม่แพงมาก แต่ถ้ารุ่นแรกกับเสือเผ่นราคายังไม่หยุด ก็หันมาเก็บรุ่นเก่าๆแบบนี้ ก็คงดีล่ะครับ รุ่นนี้มีด้วยกัน2พิมพ์คือพิมพ์หนากับพิมพ์บาง พิมพ์หนาจะต้องเป็นกะหลั่ยไฟ พิมพ์บางจะเป็นรมดำและเนื้อทองคำกับเนื้อเงิน ไม่ว่าพิมพ์ไหนก็มีประสบการณ์แบบจะจะมาแล้วทั้งนั้น มีความสุขกันมากๆครับ

20. LordNU

สวัสดีเช่นกันครับพี่เปิดโลก วันนี้ผมตระเวณไปทำงานหารายได้เสริมมาครับ หลังจากเมื่อวานตระเวณไหว้พระ 9 วัดในจังหวัดสมุทรสาครมา ในวันนี้ผมไม่มีภาพถ่ายอะไรมาฝากครับ ต้องกลับไปถ่ายพระหลวงพ่อสุดที่สะสมที่บ้านที่มีอยู่ 3-4 องค์ ซึ่งจะนำมาลงวันหลังครับ

ส่วนในวันนี้ผมขออนุญาติเล่าถึงประสบการณ์ของหลวงพ่อสุดที่ผมได้ยินจากปากเพื่อนสนิทผมเอง ซึ่งตอนสมัยเรียนอาชีวะ ผมก็เริ่มหัดส่องพระโดยมีอาแท้ ๆ ของผมเป็นผู้สอน ชี้แนะแนวทางให้ (ผมส่องไปมั่ว ๆ ไม่เน้นว่าเป็นสายไหนครับ จนโดนไปเยอะ เพิ่งจะหันมาเน้นหลวงพ่อสุดหลังจากได้ยินประสบการณ์ต่างๆ จากเพื่อนคนนี้)

ทางด้านเพื่อนสนิทคนนี้ของผมในตอนนั้นไม่ได้มีวี่แววว่าจะเป็นนักส่องพระเลย พอเรียนจบ ระดับปวส.ก็แยกย้ายกันไป จน 10 กว่าปี มีโอกาสกลับมาเจอกันใหม่ เพื่อนผมกลายเป็นนักสะสมวัตถุมงคลของหลวงพ่อสุด วัดกาหลงไปซะแล้ว โดยเพื่อนคนนี้เล่าให้ฟังว่า
    ที่บ้านมีหิ้งพระอยู่ แล้ววันนึง เกิดอุบัติเหตุไฟไหม้หิ้งพระ ปรากฎว่าอะไรก็ตามที่อยู่บนหิ้งพระโดนไฟลวก บ้างก็ไหม้ไปหมด หิ้งพระที่เป็นไม้ก็กลายเป็นขี้เถ้าเลย ยกเว้นสิ่งเดียวที่ไม่เสียหายจากเหตุการณ์ไฟไหม้ครั้งนี้เลยคือ รูปถ่ายรุ่นแรกหลวงพ่อสุด หลังตะกรุด 3 ดอก ที่เลี่ยมพลาสติกเดิม ๆ ไว้ พอมีประสบการณ์นี้เข้ากับตนเอง เพื่อนผมเลยนับถือ และเชื่อมั่นหลวงพ่อสุด วัดกาหลงอย่างแน่วแน่ครับ

อีกทั้ง แม่ของเพื่อนคนนี้ยังเล่าให้ฟังอีกว่า เคยมีเด็กแถวบ้านตกน้ำไป ปรากฎว่าเด็กคนนี้ไม่จมน้ำไป กลับลอยขึ้นมาเหนือน้ำทั้ง ๆ ที่หมดสติอยู่ พวกผู้ใหญ่จึงช่วยชีวิตไว้ได้ทัน ที่ตัวเด็กคนนี้แขวนแค่รูปถ่ายหลวงพ่อสุดหลังตะกรุด 3 ดอกแค่นั้นครับ จากเหตุการณ์ทั้ง 2 อย่าง รวมถึงเพื่อนที่สนิทของผมนับถือหลวงพ่อสุดอย่างแน่วแน่ ผมจึงเกิดความเลื่อมใสหลวงพ่อสุดมากขึ้นและยิ่งได้มาอ่านประสบการณ์จากพี่ ๆ ที่ได้เล่าไว้ในหน้าแรก ๆ ผมยิ่งศรัทธาในหลวงพ่อสุดมากขึ้นครับ