หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ที่วัดก็เห็นมีเหรียญรุ่นพิมพ์น้ำเต้าและรุ่นพิมพ์รูปไข่(รุ่นสุดท้าย) ทำบุญ 500 บาท แล้วก็มีรุ่นเก่าๆอีกหลายรุ่น อย่างไรต้องรบกวนคุณอัสนีครับ เพราะคุณอัสนีไปมาล่าสุด หรือท่านที่เพิ่งไป รบกวนบอกกล่าวด้วยนะครับ
    .....หนังสือรวมรูป หาไม่ค่อยได้แล้วตอนนี้ ที่ทำออกมาตอนแรกๆ ก็ยังไม่สมบูรณ์ เห็นกลุ่มลูกศิษย์กำลังจัดเตรียมพิมพ์ใหม่อยู่ เป็นปีแล้วครับ ไม่รู้เสร็จถึงไหนแล้ว ศรัทธาหลวงปู่ เดี๋ยวหลวงปู่ก็มาครับ

2. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน หายไป2วัน เพราะไปเคลียร์งานให้เสร็จ เพื่อเดินทางไปวัดท่ากระบือในวันนี้
    ทั้งนี้เนื่องจากผมได้รับตะกรุดเงินคู่ หลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา มาจากคุณเปิดโลก ซึ่งที่จริงก็ไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว มาคุยๆกันในกระทู้นี้เอง คุณเปิดโลกได้เอื้อนเอ่ยมอบตะกรุดให้ผม คงเป็นเพราะความเสน่หา อย่างใดอย่างหนึ่ง555(ล้อเล่นครับเพราะความใจดีมีเมตตา ต่างหาก) ซึ่งเมื่อผมได้รับแล้ว ผมก็ต้องอึ้ง เพราะเป็นตะกรุดที่งดงามมาก โดยส่วนตัวผมเป็นคนที่บ้าตะกรุดพอสมควรถึงบ้ามาก และได้ขอที่อยู่คุณเปิดโลกไว้เพื่อส่งของไปตอบแทน
    โดยที่ผมเองก็ตั้งใจว่าจะมอบเหรียญหลวงพ่อรุ่ง ให้คุณเปิดโลก เป็นการตอบแทน แต่มาคิดๆดู เราก็มีแต่เหรียญรุ่นใหม่ๆ แต่ใจที่ซาบซึ้ง ก็เตือนว่าถึงจะเป็นของรุ่นใหม่แต่เราตั้งใจให้ น่าจะทำให้ดีที่สุด
    จึงเป็นที่มาของการเดินทางไปวัดท่ากระบือในวันนี้ เพื่อทำภารกิจบางอย่าง
    บ่ายสองโมงกว่าๆ ผมและ มอ'ไซค์ฮ้าง พร้อมด้วย ของพะรุงพะรัง ก็ออกเดินทางจากบ้านไปวัดท่ากระบือ
    เมื่อถึงแล้วผมก็เข้าไปกราบรูปหล่อหลวงพ่อรุ่งที่ศาลาด้านล่าง พร้อมทำบุญเล็กน้อย หลังจากนั้นผมได้เข้าไปในห้องบูชาวัตถุมงคล ทำบุญบูชา ผ้ายันต์หนุมาน และสติ๊กเกอร์ติดรถยนต์ปี38
    หลังจากนั้นจึงขึ้นไปที่วิหารที่เก็บรูปหล่อหลวงพ่อรุ่ง องค์ดั้งเดิม (ที่ได้บรรจุอัฐิหลวงพ่อไว้ที่ใต้ฐาน) ซึ่งคนส่วนมากที่มาจากที่อื่นมักจะไม่รู้ และอาจจะไม่ได้ขึ้นมา
    ในขณะนั้นเป็นเวลาบ่าย และ ปลอดคน.....เหมาะจริงๆ หึ หึ หึ
    ผมคว้าเอาถุงย่าม มาเปิด เอาดอกกล้วยไม้(ตัดและกำมาจากที่บ้าน) พาน ผ้าขาว และวัตถุมงคลที่ตั้งใจจะมอบให้คุณเปิดโลก วางลงบนผ้าขาวในพาน
    แล้วจึงกราบหลวงพ่อ สวดมนต์บูชาหลวงพ่อ แล้วตั้งจิตอธิฐาน ต่อหน้ารูปหล่อ ว่า..."หลวงพ่อครับ วัตถุมงคลนี้ผมจะนำไปมอบให้เพื่อนคนหนึ่งซึ่งมีไมตรีต่อกัน ขอหลวงพ่อเมตตาปลุกเสก วัตถุมงคลเหล่านี้ อันประกอบไปด้วย
    1.เหรียญหลวงพ่อรุ่ง ปี43 พิมพ์เล็ก
    2.ผ้ายันต์หนุมาน
    3.สติ๊กเกอร์ติดรถ ปี38
    4.เหรียญหลวงพ่อสุคโต วัดอ่างทอง ปี36
    ขอให้หลวงพ่อเมตตาปลุกเสกวัตถุมงคลนี้ เพื่อให้ผู้นำไปกราบไหว้บูชาพบแต่ความเจริญรุ่งเรือง มีเมตตา แคล้วคลาดจากภยันตรายทั้งปวงด้วยเทอญ
    ขอบันทึกด้วยความแปลกใจว่า ในขณะที่ผมกำลังอธิฐาน ขอพร อยู่นั้น เกิดลมพัดแรงกรรโชกทันใด ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่า ผ้ายันต์นั้นกระพือ และสติ๊กเกอร์ก็พลิกขึ้นมา แต่ไม่หล่นจากพาน และมีเสียงนกเอี้ยงร้อง แคว่กๆ หลายที และลมพัดแรงอยู่อย่างนั้น จนผมอธิฐานเสร็จ ก็ยังแรงอยู่อีกราวๆ 1-2นาที จึงสงบ และนกเอี้ยงก็บินไปที่อื่น ผมก็สงสัยว่าลมคงแรงเป็นระยะๆ ก็เลยลองนั่งเล่นต่อไปอีกราวครึ่งชั่วโมงก็ไม่มีลมแรงแบบนี้ นกเอี้ยงก็ไม่มา แปลกดีแฮะ อันนี้เล่ากันเล่นๆนะครับ ว่าประจวบเหมาะดี อย่าไปคิดเป็นอภินิหารอะไรนะครับ

หลังจากลมสงบ เมื่อได้เวลาอันสมควรก็ขอลาของเหล่านั้นกลับมา และ กลับมาโพส นี่แหละครับ
    คุณเปิดโลกครับ พรุ่งนี้ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดจะไปส่งของให้ครับ ถึงแม้ของจะน้อยด้วยราคา แต่ผมเต็มใจที่จะตอบแทนให้ครับ

รูปแรกเป็นวิหารหลวงพ่อ รูป2เป็นตอนที่ผมขอพรลมแรงมากครับผ้ายันต์กระพือเลย รูป3 ผมลาของมาแล้ว
    ขออภัยที่รูปไม่ชัดเพราะถ่ายจากมือถือเก่าๆ นะคร๊าบ

สำหรับเหรียญหลวงพ่อ สุคโต ปี36 เป็นเหรียญย้อนยุคเหรียญรุ่นแรกที่หลวงพ่อรุ่งเสกครับ ปีนั้นเป็นเสาร์5เต็มรูปแบบ คือ วันเสาร์ที่5 เดือน 5 ขึ้น 5ค่ำ และมีผมไปเมียงๆมองๆอยู่แถวๆนั้นด้วยครับ5555 (สุดยอดเลข5) ตอนนั้นผมเรียนมัธยม และก็ไปอยู่ร่วมพิธีแต่เช้ายันดึกเพราะเคยเป็นเด็กวัดที่นั่นมาก่อน ที่จำได้มี หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม หลวงพ่อเกตุ วัดเกาะหลัก หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา หลวงพ่อผล วัดดักคะนน หลวงปูหงษ์ สุสานทุ่งมน มาปลุกเสกครับ อ้อ มีหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ด้วยครับ ท่านมาดึก เลยนึกไม่ค่อยออก
    ขอบันทึก(อีกแล้ว) ไว้ว่า หลังพิธีเสร็จ ตอนบ่ายๆกรรมการ ก็เก็บกวาด พวกกระดาษ เชือก ไม้ต่างๆมาเผา แถวหน้าโบสถ์ และมีสายสิญจน์ในพิธีม้วนหนึ่ง อยู่ในกองผงนั้นด้วย ที่รู้เพราะเมื่อเผาๆไปแล้วมีคนสังเกตพบว่ามีสายสิญจน์ อยู่กลางกองไฟ และไม่ไหม้ เท่านั้นแหละครับ แย่งกันอย่าไปดูเลย 555 แม่ผมทำครัวอยู่แถวนั้นได้มาจึ๋งนึง เรื่องไม่ไหม้ไฟนี่เขาเล่ามานะครับ ไม่เห็นกะตา
    อ้อ ลืมเล่าไปอีกอย่าง ในตอนกลางคืนของคืนปลุกเสก หลวงพ่อพาน วัดพระยาไกรสร ท่านมานั่งพักผ่อนที่หน้าโบสถ์ มีพวก มูลนิธิ(เก็บศพ) ขับรถมา ราว 5-6 คนเข้ามากราบหลวงพ่อเมี้ยน แล้วอยู่ดีๆ มีคนหนึ่งกราบแล้ว ร้องฮือๆๆๆ แล้วก้สั่น หลวงพ่อจึงเอา เหล็กแหลมๆคล้ายเหล็กจาร มาสักๆ ที่รอบหัวชายคนนั้น สักแป๊บ ชายคนนั้นก็ ลงไปนอนแผ่ หลวงพ่อบอกให้ถอดรองเท้า และไม่ให้ใครยืนขวาง ปลายเท้า แล้วก็ท่องคาถาเป่าไป ระหว่างที่ชายคนนั้นยังไม่ฟื้น หลวงพ่อบอกว่ามีวิญญาณ ผู้หญิงมาสิงในตัวคนๆนี้ พอพวกเพื่อนๆเขาได้ฟังก็บอกหลวงพ่อ ว่า จริงครับ หลวงพ่อไอ้คนนี้มันพิเรนทร์ครับ คือเคยไปเก็บศพกันมา เป็นศพผู้หญิง สวย (เป็นอะไรตายผมจำไม่ได้) แล้วเพื่อนเขาคนนี้ คะนองปาก ชวนให้มาอยู่ด้วย เลยมาจริงๆ
    หลังจากชายคนนั้น ฟื้น หลวงพ่อก็พรมน้ำมนต์ให้ และสอนอะไรอีกนิดหน่อย เขาก็ลากลับไป อันนี้รับรองว่าเป็นเรื่องจริง เห็นมากับตา เพราะมุงอยู่ตรงนั้นเลยครับ555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.8 KB
      เปิดดู:
      385
      ขนาดไฟล์:
      38.2 KB
      เปิดดู:
      352
      ขนาดไฟล์:
      29.6 KB
      เปิดดู:
      447
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2013
  3. treepetsamakoon

treepetsamakoon สมาชิก

เหรียญ รุ่นสุดท้ายที่ว่าใช่แบบนี้ไหมครับ ค้นหารูปจากในเน็ตเอานะครับ
    [​IMG][​IMG]

4. เปิดโลก

คุณดอกรักครับ
    .....ถึงอึ้ง เหมือนกันครับ ขอบคุณมากๆขอบคุณจริงๆครับ วัตถุมงคลก็สุดยอด แต่ไม่เท่ากับความตั้งใจของคุณดอกรักเลย ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรเลย คนมีน้ำใจไม่ใช่ผมหรอกครับ เป็นคุณดอกรักต่างหาก..ตัวจริง
    .....ปลื้มใจมากครับ เดี๋ยวเลือกสิ่งดีๆไปให้อีกครับ แต่ไม่ต้องส่งอะไรมาให้แล้วนะครับ เท่านี้ก็รับรู้ถึงน้ำใจคุณดอกรักแล้ว ถ้าต้องมีค่าใช้จ่ายหรือเสียเวลา เอาตรงนั้นไปทำบุญดีกว่าครับ กับเด็กนักเรียนที่วัดหนองสะเดาก็ดีครับ(ผ่านคุณหนุ่มเมืองแกลงก็ได้ เผื่อได้รับวัตถุมงคลแบบเจตนาบริสุทธิ์ด้วย)
    .....ขอบคุณและยินดีมากจริงๆครับ ที่ได้รู้จักกับคุณดอกรัก

5. เปิดโลก

.....ใช่ครับ รุ่นนี้เลย แต่เป็นการส่วนตัว ผมรักพิมพ์น้ำเต้ามากกว่าและเพราะสร้างก่อนด้วยครับ

6. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

มายืนยันอีกเสียงเพราะไปบ่อยครับ ว่าท่านดีจริงๆหลวงพ่อรุ่ง อธิษฐานขอได้ครับ

7. akachiro

akachiro เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    เรียนพี่ เปิดโลก เหรียญเสือเผ่นน้อย ปี21 ดังภาพผมเพิ่งได้มาเหรียญหนึ่ง

มีรอยบุ๋มดังภาพด้วย อยากถามพี่ว่า
    1.รอยบุ๋มคือรอยอะไรครับ
    2.มีพี่ที่ ท่าฉลอมเคยโพสท์ไว้ที่เวปอื่นว่า "ตอนเเรกไม่ได้ปลุกเสกแต่พอหลวงปู่รู้จึงได้เรียกเหรียญรุ่นปี 21 กลับมาปลุกเสกให้ใหม่และทำการตอกโค๊ตนี่เหละความเป็นมาครับ ได้ข้อมูลมาจากลูกศิษย์ก้นกุฎิเลย และยังมีอีกหลายรุ่นนะครับที่เสริมออกมา ดูให้ดีๆหละ " ไม่ทราบพี่ เปิดโลก มีความคิดเห็นยังไงครับ เพราะผมกลัวเหรียญที่มีอยู่จะปลอมอะครับ อีกอย่างกลัวไม่ได้ปลุกเสก (แต่น่าจะแท้นะครับ เพราะแขวนแล้วดุครับ)
    3.รุ่นไหนที่มี ตบะ มหาอำนาจครับ

ขอบพระคุณครับผม

8. akachiro

ลืมบอก ภาพนี้เป็นของพี่เปิดโลก จากหน้าก่อนๆ นั่นเองครับ

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามประวัติ การสร้างและพุทธคุณด้วยครับ

เหรียญหลวงพ่อสุด วัดกาหลง รุ่นสาริกา ออกวัดรวกสุทธาวาส บางกอกน้อย

10. เปิดโลก

ด้วยความเคารพครับ ผมเป็นแค่ศิษย์สายเบี้ยวของหลวงปู่
    -เรื่องรอยบุ๋มเป็นโค๊ดที่ตอกลงไปสำหรับเนื้อทองแดง
    -เรื่องนี้ต้องขอโทษด้วยครับ ผมก็ไม่ทราบชัดเจน แต่เมื่อประมาณปี21 ผมก็เคยได้ยินเค้าลือกันว่าวัตถุมงคลในตู้ บางอย่างไม่ได้ปลุกเสก ผมก็ถามหลายๆคน ทั้งลูกศิษย์ กรรมการ และพระที่วัด(ฟังดูคล้ายฟังความข้างเดียว) พวกเค้าก็ให้ความเห็นว่า หลวงปู่ยังอยู่ ก็ปลุกเสกให้ตลอด ทำไมจะต้องไปเอาของไม่ได้ปลุกเสกมาให้บูชา อย่าว่าแต่ใครๆก็รู้ว่าหลวงปู่ท่านจะต้องปลุกเสกจนพอใจ มั่นใจก่อน ถึงจะให้เอาออกมา ลูกศิษย์จะกล้าทำอะไรลวกๆหรือ
    -ต้องขอโทษครับ ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คิดว่าถ้าเป็นเหรียญรูปท่าน พุทธคุณน่าจะเหมือนๆกัน

11. เปิดโลก

.....หมายถึงรุ่นเสือกลับหรือครับ รุ่นนี้วัดรวกฯมาขอจัดสร้าง เป็นพิธีพุทธาภิเษก มีหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฯ,หลวงปู่สุด วัดกาหลง,หลวงปู่ทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง เป็นต้น ร่วมปลุกเสก พุทธคุณน่าจะครบครับ พระอภิญญาระดับนี้ ประสบการณ์ได้ยินบ่อยครับ

12. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณเปิดโลก คุณดอกรัก

ไม่ได้โพสเสียนาน เมื่อวานข้ามฝั่งไปนครปฐมพอดีแฟนนัดกับเพื่อนมาจากโคราชนัดเจอที่วัดไผ่ล้อม และได้พากันไปที่หลวงปู่แย้มวัดสามง่าม ดอนตูม ขากลับมาเราออกทางบ้านแพ้ว เข้าถนนพระราม2มาถึงสะพานข้ามแม่น้ำก็เข้าคู่ขนาน กลับรถเข้าไปฝั่งท่าฉลอมไปวัดหลวงพ่อมาลัย วัดบางหญ้าแพรก ไปบูชา สมเด็จไผ่ ซึ่งหลวงพ่อนำออกมาให้บูชาที่วัด

พร้อมกล่องมีทั้งขนาดใหญ่ เล็ก กลาง
    เปิดฝากล่องออกมาจะเห็นองค์พระสวยงาม
    นำออกมาจากกล่องมองดูกันให้ชัดๆ
    ยันต์ด้านหลังมีสองแบบทั้งปั้มกับกดลึกไปในเนื้อมวลสาร
    องค์นี้พิมพ์เล็ก ขยายให้เห็นใกล้ๆ
    องค์นี้พิมพ์กล่องไม้ขีด
    เพื่อนๆสมาชิกใจเรียนเชิญที่วัดบางหญ้าแพรก หลวงพ่อมาลัย มีทั้ง ตะกรุด และวัตถุมงคลอื่นๆอีกลองดูโบรชัวร์ที่ 7-12ทุกสาขา​
    เลยโฆษณาให้ทางวัดเขาเสียเลยมาส่องดูองค์พระสวยมากๆเห็นบอกว่าสร้างเมื่อปี26ผ่านมา20กว่าปี​

ขนาดไฟล์:
      184.5 KB
      เปิดดู:
      6,703
      ขนาดไฟล์:
      160.8 KB
      เปิดดู:
      6,570
      ขนาดไฟล์:
      173 KB
      เปิดดู:
      6,660
      ขนาดไฟล์:
      183.4 KB
      เปิดดู:
      6,606
      ขนาดไฟล์:
      144.4 KB
      เปิดดู:
      6,528
      ขนาดไฟล์:
      217.2 KB
      เปิดดู:
      6,607
      ขนาดไฟล์:
      188.8 KB
      เปิดดู:
      6,502
      ขนาดไฟล์:
      149.9 KB
      เปิดดู:
      6,434
  13. akachiro

ขอบพระคุณครับผม

แสดงว่าเหรียญผมมีโค้ดแล้ว
    แสดงว่าเหรียญที่ผมมีหลวงปู่สุดได้ปลุกเสกจริง เพราะผมจะห้าวกว่าเดิมเวลาพกเหรียญท่าน
    ขอบพระคุณพี่เปิดโลกมากมายครับผม.........

14. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    เรียนถามคุณอัศนีครับ ที่วัดบางหญ้าแพรก ที่ยังมีตะกรุดให้บูชานั้น ทันหลวงพ่อมาลัย หรือไม่ครับ

15. เปิดโลก

คุณดอกรักครับ
    .....ได้รับวัตถุมงคลเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ ด้วยความยินดีปลื้มใจในความตั้งใจจริงของคุณดอกรัก
    .....มีอีกรายการนึงนะครับ ไปเมื่อวานเช้า คงถึงบ่ายวันนี้ หวังว่าคงถูกใจนะครับ ในวันข้างหน้า พวกเราคงเป็น"เซียนหลักล้าน"และ"นักเล่น3องค์ล้าน" กับเค้าบ้างนะครับ

16. เปิดโลก

สวัสดีครับ คุณอัสนี
    .....ไปถึงท่าฉลอมเลยหรือครับ ไม่เข้าไปกราบหลวงปู่แก้วและพระประธานในโบสถ์ ที่วัดช่องลมล่ะครับ องค์พระประธานในโบสถ์ท่านศักดิ์สิทธิ์มากนะครับ สมัยตอนผมเด็กๆผมไปไหว้ท่านและเสี่ยงเซียมซี ด้วยความคิดเด็กๆ ผมอธิฐานก่อนแล้วหยิบไม้ติ้วออกมาอันหนึ่ง แล้วผมก็ใส่กลับเข้าไป แล้วอธิฐานอีกครั้งว่า ถ้าศักดิ์สิทธิ์จริง ขอให้ผมเขย่าออกมาเป็นเบอร์เดิม ผมคนไม้ติ้วให้ทั่วก่อนแล้วเขย่า ศักดิ์สิทธิ์เห็นกับตาเลย ออกมาเบอร์เดิมจริงๆ
    .....บรรยากาศในวัดร่มรื่นตามชื่อครับ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวแห่งหนึ่งครับ อยู่ตรงปากอ่าวไทย ออกมาด้านนอกก็มีเจ้าแม่กวนอิมองค์ดัง เพราะเห็นคนที่อื่นมากราบไหว้กันมาก

17. อัสนี

ขนาดไฟล์:
      133.6 KB
      เปิดดู:
      6,805
      ขนาดไฟล์:
      48 KB
      เปิดดู:
      6,067
      ขนาดไฟล์:
      59.1 KB
      เปิดดู:
      6,127
      ขนาดไฟล์:
      178.1 KB
      เปิดดู:
      6,125
      ขนาดไฟล์:
      101.8 KB
      เปิดดู:
      6,078
      ขนาดไฟล์:
      104.2 KB
      เปิดดู:
      5,984
      ขนาดไฟล์:
      114.1 KB
      เปิดดู:
      5,935
      ขนาดไฟล์:
      121.2 KB
      เปิดดู:
      5,967
  18. อัสนี

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำไว้วันว่างๆจะเดินสายไปกราบพระให้หมดฝั่งท่าฉลอมเลย
    ช่วงนี้กำลังหาของขวัญชิ้นน้อยแต่พุทธคุณสูงให้คุณเปิดโลกอยู่ ถือว่าเป็นสินน้ำใจกันน่ะครับ(ความจริงเราน่าจะตั้งกลุ่มโบราณกันน่ะแบบไม่ต้องใช้เงินเป็นข้อแลกเปลี่ยนน่ะ)

19. punpraya

สวัสดีครับ คุณเปิดโลก คุณอัสนี และพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน
    -ขอบคุณมากครับคุณเปิดโลก เดี๋ยวบ่ายนี้คงจะได้รับ(คอยด้วยใจจอจ่อ) รู้สึกดีใจที่ คุณปลื้มของที่ส่งไปครับ
    -วัดบางหญ้าแพรก ผมไม่เคยไปเลย สงสัยวันนี้ ต้องเข้า 7 ซะแล้ว น่าสนใจมากๆ ขอบคุณคุณอัสนี สำหรับภาพและข้อมูลครับ

ขอฝากข่าวประชาสัมพันธ์ครับ งานบำเพ็ญกุศลคล้ายวันมรณภาพและปิดทองรูปหล่อ หลวงพ่อรุ่ง ติสสโร / หลวงพ่อหยัด กตปุญโญ ประจำปี 2554 ปีนี้จัดวันที่ 29 ก.ย. -30 - 1 ต.ค.
    ในงานนี้เปิดให้จองเหรียญหลวงพ่อรุ่ง ปี 2555 เนื้อทองคำ และเงิน และ มีตะกรุดย้อนยุค ให้บูชา

ปิดท้ายวันนี้ ขอโชว์ปิดตาหลวงปู่แก้ว วัดช่องลม (ออกวัดอื่น) องค์นี้พิเศษมีเกศาด้วยครับ

ปล.ขออีกนิดโพสไปแล้วเพิ่งเห็นโพสคุณอัสนี ชอบคำว่า กลุ่มโบราณ-แบบไม่ต้องใช้เงิน(น้ำใจเพียวๆ) ของคุณอัสนี มากๆเลย กดlikeให้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2011
  20. punpraya

วันนี้ได้รับตะกรุดจากคุณเปิดโลกแล้ว ขอบคุณมากๆครับ เห็นแล้วอึ้งเลย โดนใจสายตะกรุด ขอบคุณมากจริงๆ
    วันนี้รายงาน ตลาดนัดพระเครื่องบ้านแพ้วหน่อยครับ เมื่อเย็น ไปเดินตลาดวัดคลองตันมา วันนี้ฝนลงปรอยๆ แผงเลยมีไม่เยอะ เท่าที่ดูพบว่าของเก๊บานตะเกียง เฮ้อ เหนื่อยใจ แต่ที่น่าสนใจคือมีแผงใหม่มาเปิด เป็นแผงพิเศษจริงๆ เปิดโลกทัศน์สุดๆ เคยได้ยินมานาน ว่าพระไปเหมามาจากท่าพระจันทร์ พระนับร้อย วันนี้เจอตัวจริง แผงยาวบรึ๊ด มีแต่ของอย่างว่าล้วนๆ ประเภท รูปถ่าย(ทำให้)เก่า มีแต่หลวงพ่อดังๆ หลวงพ่อพรหม หลวงพ่อมุ่ย ฯลฯ ภาพเก๊าเก่า กรอบก็เก่า ทำดีจริงๆ พระหูยาน มีเป็นสิบ เบี้ยแก้มีทุกขนาด ทั้งแบบถักแล้ว และแบบไม่ถักเลี่ยมกรอบมาเฉยๆ มีตั้งแต่ตัวเล็กๆไปยันตัวเท่ากำปั้นเด็ก

*อ้อ..ขอบันทึกไว้หน่อยครับ เบี้ยแก้ถักของสนามที่เห็นกันเกลื่อน มีน้ำหนักเขย่าดัง(ประมาณว่าจะทำเป็นปรอท) ผมเคยลงขันกับเพื่อนซื้อมาผ่าดูครับ อยากรู้ว่าข้างในทำไว้ยังไง ปรากฏว่า เป็นดินครับ! ดินเหนียวเรานี่แหละปั้นเป็นเบี้ย แล้วถักคลุม แสบจริงๆ แล้วใช้หลอดกาแฟ ฝังไว้ เอาเม็ดดินเล็กๆใส่ให้เขย่าดัง สุดยอดCreat...บางท่านอาจสงสัยว่าลงขันกับเพื่อนซื้อมาเท่าไร ถึงขนาดต้องลงขัน ห้าสี๊บ ครับ ห้าสิบบาทไทย แหะๆๆ ...

ต่อครับต่อ นอกจากนั้นยังมี พระแก้วจุ้ยเจีย ปิดทอง ทำคราบกรุให้ด้วย แบบว่าเพิ่งแตกออกมาจากเจดีย์ ตะกรุดก็มีครับ โลหะเก่าเชียว คงใช้วิธี อบให้โลหะดำ แต่แหม...จารไม่ได้เรื่องเลย อักขระวิบัติแท้ๆ จ้างผมจารดีกว่า 555
    พระงาแกะก็เยอะครับ จะเอาแบบไหนมีเพียบ ยอมรับครับๆ ทางใครทางมัน การศึกษาพระเก๊ เป็นภูมิคุ้มกันอย่างหนึ่ง ชอบมากครับ ส่องฟรี ไม่ยอมเช่า

จะว่าไปแล้ว ก็ไม่ได้ไปกราบหลวงปู่แก้วนานแล้ว สงสัยต้องจัดทริปให้ตัวเองและมอไซฮ้าง ไปเยือน ท่าฉลอมสักหน่อย วันนี้เข้า7มาแล้วเห็นแคตตาล็อก วัดบางหญ้าแพรกแล้ว (ตามคำแนะนำของคุณอัสนี)คงต้องแวะไปกราบ ตามประสานักสะสมครับ ราคาก็ไม่แพงด้วย

อ้ออีกอย่างหนึ่งที่เรียกลูกสะกด ว่าตะกรุด ตี๋ใหญ่ จำได้ว่าเคยอ่านเจอว่า ของหลวงพ่อมาลัยที่ ตี๋ใหญ่พก คือลูกสะกด หลวงพ่อมาลัย ครับ คงจะเลยตามเลย เรียกลูกสะกดว่าตะกรุดตี๋ใหญ่

สุดท้ายนี้...ขอบอกว่าขอบคุณคุณเปิดโลกมากครับ ถ้ามีโอกาสมาแถววัดท่ากระบือ ผมยินดีต้อนรับครับ แม้กระท่อมจะซอมซ่อ แต่หัวใจผมหล่อมาก ...(555 ยืมมุขหนัง สุดเขตเสลดเป็ดหน่อยครับ) ถ้ามีโอกาสมาก็ยินดีต้อนรับมากๆครับ