หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ท้องฟ้าหลังเมฆฝนย่อมแจ่มใส มีความสุขทุกๆท่านครับ

.....ความดีความไม่ดี ความสุขความทุกข์ เห็นมันก็มาๆไปๆอยู่แบบนี้มาตลอด ไม่เห็นว่าจะมีอะไรแบบไหน อยู่แบบนั้นตลอดไปเลย หายใจเข้าแล้วก็ต้องหายใจออก จนกว่าสหายเก่ามาเยือน แล้วจากไปพร้อมกับเค้านั่นแหละ แต่ก็ไปเริ่มต้นอีก

.....ผมโชคดีที่ได้มาห้องกระทู้นี้ ผมเขียนเล่าอะไรของผมไปเรื่อยเปื่อย ก็ไม่เคยมีใครมาต่อว่าหรือประชดประชัน(หรือมีแต่ผมอ่านไม่เข้าใจ5555) ซ้ำยังได้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่จริงใจทั้งนั้นเลย ขอให้เป็นกันแบบนี้ตราบเท่านาน ผมได้อ่านที่ห้องกระทู้หนึ่ง ตกใจและไม่เข้าใจ ผมศรัทธาในการกระทำและมิตรภาพน้ำใจ ที่แต่ละคนในห้องนั้นได้แสดงกันออกมา ผมยกย่องแต่ละคนจริงๆ ไม่รู้กรรมอะไรมาให้เกิดแคลงใจกันได้ ความจริงเมื่อวันที่ผมกับท่านนายกฯไปกราบหลวงพ่อท่านหนึ่ง ผมก็ได้ยินจากปากท่านเองเหมือนกัน แต่อาจเป็นการเข้าใจผิดของผมเองสำหรับหัวข้อคำถามนั้น

.....ย้อนกลับมาเรื่องเหรียญเสือเผ่นเนื้อเงินปี17 เหรียญนี้เป็นของผมเองครับ เช่ามาจากเซียนกว่างวัดราชฯ(ลูกชายโกหย่วนวัดราชฯ)ประมาณปี23 ราคา1800บาท(หนึ่งพันแปดร้อยบาทจริงๆ) ความจริงผมไปตามเก็บเหรียญรุ่นแรกเค้าไม่มี มีแต่รุ่นนี้ตอนแรกเค้าเปิด2500บาท ตอนนั้นผมเฉยๆก็ต่อเล่นๆไปอย่างนั้นเอง1800 อ๊ะ..เค้าขายครับ มีการใช้น้ำยาหยอดทดสอบความเป็นเนื้อเงินแท้หรือเปล่าด้วย

.....เหรียญนี้จัดว่าเป็นเหรียญที่สวยมาก เซียนหลายคนในมหาชัยออกปากว่า"แชมป์ตัวจริง"(ขอโม้เถอะเก็บคำยอนี้มานานแล้ว) และที่เห็นเนื้อเงินเหรียญอื่นมา อืม..ของเราสวยคมกว่าจริงๆ(จริงๆน่ะครับ5555) แถมโค๊ดที่ตอกตรงสังฆาฏิก็เป็นโค๊ดวัดแบบมาตรฐาน(อะไรมันจะสมบูรณ์แบบขนาดนี้) แต่ข้อเสียของเหรียญนี้คือ ผมไม่เคยนำไปให้หลวงปู่เสกเพิ่มเลย และเหตุที่เช่ามาจากคนนอก ทำให้ผมเกิดวิจิกิจฉาว่า สมมุติว่าโรงปั้มเหรียญปั้มเหรียญเกินไว้ แล้วบรรดาเซียนที่มักคุ้นกับโรงปั้ม ไปขอซื้อเหรียญเกินมา อ๊ะ..แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าเข้าพิธีหรือเปล่า

.....จนมาถึงเรื่องการตอกโค๊ด ผมเพิ่งจะมาให้ความสนใจเมื่อไม่กี่ปีมานี้เองว่า การตอกโค๊ดจะต้องตอกที่วัดอย่างเดียวหรือเปล่า มีการนำโค๊ดส่งไปให้ทางโรงงานเป็นผู้ปั้มจะมีหรือเปล่า และเหรียญเสือเผ่นนี้ตอกโค๊ดที่ไหน หลายคนบอกว่าก็ต้องตอกที่วัดแน่นอน บางคนได้อ้างถึงเรื่องที่ลูกศิษย์ตอกโค๊ดผิด ไปตอกโค๊ดที่เหรียญอัลปาก้าบางเหรียญ

.....ใจผมเองถ้าให้แขวนแบบมั่นใจจริงๆ ก็ต้องเป็นเหรียญอื่นที่เช่ามาจากวัดและได้นำเข้าพิธีหรือให้หลวงปู่เสกเพิ่มบ่อยๆ แต่เหรียญนี้ก็รักมากนะครับ เพราะราคาตอนนี้แพงแบบเข็มขัดสั้น(คาดไม่ถึง) เป็นแสนล่ะครับ แต่ไม่ต้องมาทำอะไรผมนะครับ ผมถอดเก็บแล้ว(เตรียมขาย5555)

.....หากมีอะไรสื่อสารกัน แล้วไม่เข้าหูทำให้สงสัยแคลงใจกัน สอบถามกันมาก่อนนะครับ พวกเราพี่น้องกันทั้งนั้น ไม่มีใครนำพระมาขาย ไม่มีใครมาหาประโยชน์แบบหลอกลวง เห็นมีแต่มาให้ ให้ไปก็แลกเปลี่ยนมา ส่งไปส่งมาจนไปรษณีย์จำได้แล้ว มีความสุขกันมากๆนะครับ

2. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

ผมว่าพี่น้องในห้องเราไม่ทะเลาะกัน เข้าเวปมาก็ทักทายสวัสดีต่อกัน มีเรื่องอะไรใหม่ ๆ ก็เอามาอัพเดทข่าวสารกัน ผมคนชอบโม้ ก็ว่าไปตามเรื่องตามราว พี่อัสนีชอบท่องเที่ยวงานบุญ ก็เอามาเล่าให้พวกเราได้อนุโมทนาบุญ พี่ตี๋ใหญ่ชอบเอาพระหายากมาโชว์ ทำเอาผมน้ำลายหดไปหลายครั้ง และพี่ ๆ อีกหลายคนที่เอาเรื่องราวต่าง ๆ มาพูดคุยกัน แต่ว่าไม่มีการทะเลาะกัน ก็เพราะว่าเรานับถือกันเป็นพี่เป็นน้อง และที่สำคัญ.... ต่างคนต่างไม่มีผลประโยชน์ต่อกัน คำว่า "ผลประโยชน์" น่ากลัวมากน่ะครับ มันต้องมี "คนได้ และ คนเสีย" เรื่องพวกนี้ผมไม่ค่อยสันทัดซักเท่าไหร่ เพราะว่าผม.... จริงใจไม่ลอกอ..... 555++ แต่ถ้าเรื่อง "ได้เสีย" อย่างอื่น ผมถนัดครับ 555++

ปล. ไม่อยากให้พี่ ๆ คิดมากครับ ได้เสีย ที่ว่านี้ แบบว่า เล่นหวย มวย ม้าแข่ง น่ะครับ 555++

เอา ๆๆๆๆๆๆ งานนี้มีได้เสีย ขออนุญาตแนะนำพระดีศรีตะวันออก หลวงพ่อดำ วัดเขาพูลทอง อ.สอยดาว จ.จันทบุรี ครับ ท่านเป็นพระท้องถิ่น ที่มีการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ช่วยเหลือสงเคราะห์ญาติโยมตามวิสัยของพระเหมือนหลวงพ่อฯ หลวงปู่ฯ ท่านอื่นทั่ว ๆ ไปครับ

ประสบการณ์เคยเจอมา สมัยเกือบ 10 ปีที่แล้ว ผมเคยทำงานอยู่ละแวก กิ่ง อ.เขาคิชฌกูฎ มีอาสาฯ ทหารพรานเอาระเบิดมาเล่น กระเดื่องหลุด ถามว่าระเบิดไหม ตอบได้เลยว่า ระเบิดครับ อย่าคิดว่ามันจะไม่ระเบิดเหมือนในหนังในละคร โดนของขวัญชิ้นโบว์แดงเข้าไปแบบเต็ม ๆ ตูมเบ้อเร่อ ตู้ยามพังกระจาย แต่ที่น่าทึ่งคือ อาสาฯ คนนั้นโดนแรงระเบิดกระเด็นไปไกลกว่า 50 เมตร ไม่ตายครับ แต่ก็ช้ำใน อ่วม นอนหยอดน้ำข้าวต้มอยู่บ้านเฉย ๆ ไปหลายเดือนครับ วันที่ระเบิดผมเข้าไปพิสูจน์หลักฐานเห็นสภาพแวดล้อมแล้วยัง อึ้ง ทึ่ง เสียวครับ จากที่เห็นคนไม่น่ารอดมาได้เลย หรือว่าดวงไม่ถึงคราวตาย..........

[​IMG] [​IMG]

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ทางจันทบูณร์ ลูกน้องรุ่นน้องผมเมื่อก่อนสนิทกันมากๆ เขานับถือผมหรือผมอาจจะคิดไปเอง

เมียเยอะ เพราะมันลักษณะปลิ้นปล้อน ผมหลอกบังคับแจกซองผ้าป่าประจำ

มันถอดพระจากสร้อยคอมาให้ผม คือท่านพ่อดุก วัดบึงชนัง มันว่าเป็นรูปเหมือนรุ่นแรกเนื้อผง

มันเคยบวชที่วัดท่าน ตอนบวชก็มาลามาบอกผม พระท่านพ่อมีประสบการณ์ด้านระเบิดด้าน

เหมือนกันท่านใดชอบวัตถุมงคลแนวระเบิดด้านน่าหาไว้บูชา พระท้องที่

เรื่องตัวเลขเมื่อวันวานสำหรับผม ยังคงจมอยู่กับอดีต........งวดหน้าว่ากันใหม่

งวดนี้เดือนนีไม่มีดวงเรื่องโชคลาภ

4. เปิดโลก

ก้าวนี้ที่พลาดไป จะเป็นก้าวต่อไปที่มั่นคง สนุกสุขสันต์ทุกๆท่านครับ

.....พลาดได้พลาดไป หนุมานล้มแล้วก็ลุกฟื้นคืนได้ฉันใด พวกเราเหล่านักรบยุคกรุงศรีก็ต้องกลับมาสยบศัตรูได้ฉันนั้น (กลับมาสยบนะครับ ไม่ใช่กลับมาสลบ5555) ผมชอบวลีที่ว่า"กล้าได้ก็ต้องกล้าเสีย" มันฟังดูยุติธรรมดี เมื่อพลาดเสียไปก็จงเต็มใจรับสภาพที่เกิดขึ้น ไม่มีใครมาทำเรา เป็นตัวเราตัดสินใจทำเอง มันน่าภูมิใจเหมือนกัน ที่เรารู้จัก"รู้แพ้ รู้ชนะ"

.....ได้เห็นคุณน้องเด่นชัยถ่ายภาพมาแบบชัดๆ อย่างเหรียญหลวงพ่อปู่ฯก็ชัดมาก จากที่เคยเล่าว่าถ่ายได้ไม่ชัด คงได้วิชามาแล้ว และมีอีกเรื่องหนึ่ง ที่ผมไม่รู้จริงๆก็คือตอนลงภาพใหญ่เนี่ย อืม..ทำกันยังไงครับ5555 ผมส่งไปก็เป็นแต่ภาพเล็กอยู่ด้านล่าง อย่างที่เค้าเอามาลงกันเป็นภาพใหญ่เลย ฮะฮ่ะ..ทำไม่เป็นล่ะครับ จะถามตั้งแต่สมัยคุณอัสนีเอามาลงแล้ว ไม่ได้ถามซักที ขอบคุณไว้ก่อนเลยนะครับ

.....เมื่อวันที่น้องเด่นชัยให้เกียรติมา ได้เล่าถึงการสักยันต์ตระกร้อของทางหลวงปู่ฉลอง และทางศิษย์ของอาจารย์พยนต์ ที่อยู่ราชบุรี ถ้ามีทายาทสืบทอดกันแบบนี้ ก็สบายใจได้ว่ายันต์ตระกร้ออันเกริกไกรนี้ จะยังคงอลังการณ์อยู่ต่อไป ยันต์ตระกร้อนี้ยอดเยี่ยมแค่ไหน ขนาดหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส ยังชื่นชมนัก

.....ขอปิดด้วยภาพอัฐิหลวงปู่สุด ที่เผาไม่ไหม้ ถ่ายโดยท่านนายกฯดอกรัก โชคดีมีชัย ทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      83
  5. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร๊าบๆๆ555

-ได้เสียๆ แหม ผมว่าไม่ใช่หวยละมั้ง เด่นชัย ออเปาะ

-ภาพใหญ่นี่ผมก็ทำไม่เป็นครับพี่เปิดโลก จะลองดูนะครับ

ขนาดไฟล์:
      67.8 KB
      เปิดดู:
      73
  6. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอากับพี่ๆทุกคน...
    ...กลับมาโพสได้อีกครั้งเมื่อวานเว๊ปเป็นรัยไม่รู้เลยไม่ได้เข้ามาทักทายกัน ควันหลงหลังจากเลขเด็ด บุญมีแต่กรรมบัง พอดีที่เคยเล่าให้ฟังนะครับว่าไปทำบุญกับคนสนิทที่โรงพยาบาลสงฆ์ กลับบ้านคราวที่แล้วเห็นจดหมายใบเสร็จจากโรงพยาบาลที่เราไปทำบุญพลอยปลื้มใจ ดูเลขที่รับใบเสร็จลงท้าย 28 เอ๊าตามๆกันไป ปรกติไม่ค่อยสรรหาเท่าไรอาศัยเอามันส์ 100 บ๊าท ดันเฉียดซะนี่เฮ้อๆ คงต้องชวนเพื่อนพ้องน้องพี่ไปร่วมทำบุญมั๊งแล้วจะได้ไปเอาเลข 555+ .... แอบเข้ามาโม้แค่นี่แหล่ะครับ กลับไปทำงานก่อน..แว๊ป!!!
    ปล.นั้นผมขอยืนยันด้วยหนึ่งเสียงครับในบรรดาพี่น้องพ้องเพื่อนในกระทู้นี้ คงมีน้ำใจแบ่งปันให้กันไปให้กันมาเสมอ บางครั้งอาจจะเป็นการยัดเยียดด้วยซ้ำ เฮ้อๆๆ แต่ทุกคนก็มีน้ำใจให้กันเหมือนเป็นหมู่พ้อง มันไม่มี "ผลประโยชน์" จริงๆอย่างที่พี่เด่นชัยว่ามีแต่ความจริงใจที่ให้กันครับ นั้นวันนี้ผมขอฝากรูป "เหรียญสีหบรรลือ" จากคุณอาเปิดโลกเพื่อเป็นการขอบพระคุณและระลึกถึงครับ เวลาผมกลับบ้านมานั่งดูเหรียญนี้ก็จะคิดถึงสังคมเล็กๆในกระทู้ดีดี(ที่ยังมีอยู่จริง) ในกระทู้นี้เสมอครับ... ใจผมอยากจะห้อยมากเลยนะครับคุณอาแต่ว่าเดี๋ยวลูกน้องจะหาว่าไปรบ 555+ อันนี้ล้อเล่นนะ!!! ผมชอบสายเหนียวแต่ผมไม่กล้าห้อยสายเหนียวนะครับ "กลัวเจ็บ" อิอิ...

...เหรียญสีหบรรลือ มันเป็นยิ่งกว่าเหรียญบูชา ผมว่า เหรียญนี้คือเหรียญที่รวมแนวคิด หลักคิด จิตใจ ความตั้งใจ อะไรหลายๆอย่างลงไปลึกซึ้งเป็นเหรียญแนวศิลปะอย่างแท้จริง อย่างคิดมากนะผมอาร์ทติสสสส.....

....เหรียญนี้สร้างในปี 2534 แต่ถูกนำมาแจกจ่ายในปี 2536 เพราะหลวงพ่อเข้าที่ภาวนาปลุกเสกอย่างสุดกำลังท่าน ถึง 3 ปี จนท่านปรารภถึงการเข้าสมาธิปลุกเสกและการจารว่า “ไม่สะดุดเลย” ใครที่บ่นอยากได้เหรียญหลวงปู่เผือกรุ่นแรกจงเบาใจเถิด ด้วยหลวงพ่อพูดถึงสีหบรรลือภายหลังการเสกว่า “ไม่ต้องไปหาเหรียญขี่สิงห์หรอก เอาเหรียญนี้ไปใช้แทนกันได้เลย” นี่คือประกาศนียบัตรโบว์แดง
    ...ด้านหน้าเหรียญ รูปหลวงปู่เผือก (พระครูธรรมโกศล) นั่งสมาธิเหนือกอบัวเกี่ยวพันเป็นสายก้านขด ประกอบด้วยก้าน, ใบ และดอก ข้างละ 3 ดอก อุปมาชีวิตของเวไนยสัตว์ที่จะตรัสรู้ธรรม อักขระวงกลมรอบองค์หลวงปู่เผือก เป็นคาถาบารมี 30 ทัศ อักขระบนสุดเขียนว่า อรหํ สุคโต ภควา นโม พุทธายะ ได้แก่ แม่ธาตุใหญ่ หรือหัวใจอดีตพระ พุทธเจ้า 5 พระองค์ นะ หัวใจเทพชุมนุมบนศีรษะพญาราชสีห์ ซ้าย-ขวา เป็นยันต์รูป พระภควัมบดี เป็นลายเส้นสวยงามมาก แท้จริงคือ ฒ้อ ขัดสมาธิ ได้แก่ ศิล สมาธิ ปัญญาล่างเป็น นะพุทธซ้อน หรือ นะทรงแผ่นดิน ซ้าย-ขวา เป็นปถมัง 108 ขวาสุด จารอักขระว่า อรหํ พุทโธ ใต้ฐานพระภควัมบดี ซ้าย-ขวา มี นะ มะ พะ ธะ (ธาตุ 4) ตรงกลาง มี นะ ฤ ฤา, ล่างใต้สุดเป็น นะบิด นะป้อง นะคุ้ม นะกัน, ตัวสุดท้าย พุทธโธคุ้ม จารขมวดเป็นยันต์ไว้ 3 รอบ มีอักษรเขียนว่า พุทธอุทยานธรรมโกศล
    ด้านหลังเหรียญ เป็นรูปพระนารายณ์ ทรงครุฑยุดนาค รอบด้านเป็น นะปถมัง 108 ใต้ลงมาเป็น นะ หัวใจเทพชุมนุม ที่จารไว้มี นะบิด นะป้อง พุทโธคุ้ม, ใต้ลงมาเป็น นะ ฤาชา, หัวใจเทพชุมนุน หนุมาน และองคต เป็นพระคาถาพระเจ้า 5 พระองค์ และฐาตุ 4 เขียนยันต์ล้อมตัวอักษรมีระเบียบ ได้สัดส่วน คมชัด อ่อนไหวคล้ายฉัพพัณณรังส่ล่างสุดจารนะปิด นะป้อง นะคุ้ม นะกัน มีอักษร พ.ศ. 2534
    เอกลักษณ์สำคัญ สูงสุด การสร้างเหรียญ สีหบรรลือ
    ความมุ่งหมาย การสร้างเหรียญ สีหบรรลือ อัครมังคลธิคุณ สุดยอดแห่งสยาม อาศัยพุทธจริยวัตนในข้อทีว่า เมื่อพระพุทธองค์จะทรงตรัสอะไรในที่ประชุมพุทธสาวกและพุทธบริษัท แม้ที่สุดท่ามกลางเจ้าลัทธิทั้งหลาย พุทธดำรัสเปรียบดังบันลือมหาสุรสิงหนาท ดุจพญาราชสีห์ ที่ไม่มีผู้ใดอาจสามารถโต้แย้งแข่งกับพุทธองค์ได้เลยแสดงถึงพุทธบารมี ปรากฎหลักฐานใน อาฏานาฏิยสูตรโดยละเอียด แม้พุทธองค์เสด็จประทับนั่งก็ดุจพญาราชสีห์ มีความสง่างาม เช่น พุทธศิลป์ในรูปแห่งพุทธปฎิมา สมัยเชียงแสนเรียกว่า พระสิงห์ หรือแม้พุทธองค์จะเสด็จบรรทม ก็บรรทมแบบ สีหไสยาสน์ คือมีสติกำหนดจะทรงลุกขึ้นตลอดเวลา...

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      112
  7. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    @คุณmrchainarong เหรียญสีหบรรลือสวยมากครับ คุณmrchainarong พระยันต์ที่ลงในเหรียญก็ล้วนแต่เป็นมงคลอันสูงทั้งสิ้น สวยงามมากครับ ปุถุชนคนธรรมดากิเลสหนาอย่างผม เห็นแล้วมีแต่ความอยาก กิเลสพุ่งเลยครับ
    @ พี่เปิดโลก เหรียญเสือเผ่นปี17เนื้อเงิน ของพี่ดูกี่ครั้งก็งามไม่มีที่ติเลยครับ เห็นเหรียญนี้กิเลสยิ่งมากขึ้นไปอีกครับ กิเลสพรุ่งปรี๊ดเลยครับ
    ขอให้ลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน สุขภาพแข็งแรงมีแต่ความสุขความเจริญครับ
    วันนี้ลาไปด้วยเหรียญรุ่น 1 หลวงปู่บุญ วัดบ้านนาครับ เหรียญที่มากด้วยประสบการณ์ของคนพื้นที่ ประสบการณ์รอดตายจากระเบิดก็มีเหมือนกันครับ ขอบคุณทุกท่านที่เอาพระดีๆ สวยๆ มาให้ชมอยู่เรื่อยๆ ครับ ขอบคุณครับ

8. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @พี่ Nopparat ครับ ขอบคุณครับผมคิดเอาเองว่าของที่รับจากความจริงใจอย่างนี้แหล่ะครับดีที่สุด ไม่มีเงินทอง ไม่มีกิเลสมาเกี่ยวข้อง พุทธคุณล้วนๆ พระที่ผมใส่ก็มาจากการแบ่งปันนี่แหล่ะครับ ไม่เน้นเรื่องราคา เน้นเรื่อง พุทธคุณทางใจ ต้องขอขอบคุณเสือร้าย ท่าฉลอม(ล้างมือในอ่างทองคำแล้ววว....อิอิ) คุณอาเปิดโลกอีกครั้งครับ จริงๆไม่ได้อยากจะโชว์นะเนี๊ยยยย!!!! กลัวพี่ๆตกใจ เฮ้อๆๆๆๆ พี่ Nopparat ก็เข้ามาฝากรูปบ่อยๆนะครับ สวยทั้งเหรียญ สวยทั้งกรอบจริงๆ คอนเฟิร์ม!!!!.....
    ...........อ้าวหายไปไหนนนนกันนนนหมดดดดดเอาของมาโชว์กันเร็ววววคร๊าบบบบ........

9. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ
    -ไม่ได้เข้าเวปนานเลย ที่หายไปก็ขึ้นไปอีสานเหนือ ร่วมบุญครบรอบวันมรณะ32ปีของพระอาจารย์จวน แล้วข้ามไปประเทศลาว เสีย สามวัน ไปนอนที่วังเวียง ซึ่งไกลจาก ตัวเวียงจันทน์ ไป170กิโลเมตร สภาพบ้านเมือง ก็ยังเป็นชนบท สมัยบ้านเราซัก สามสิบปีที่แล้ว (ตอนนั้นหนังเรื่องชุมแพของฉลองภักดีวิจิตร กำลังเข้าฉาย เก่ามากๆ) ความที่เป็นธรรมชาติ ชนบท ก็เลยเป็นมนต์ให้ดึงดูดนักท่องเที่ยวไปที่นั่น โดยเฉพาะนักท่องเที่ยวฝรั่ง แต่กระผมว่ามันสงบมากๆเลยน่ะ ถ้าให้อยู่อยู่เลย จริงๆน่ะเนี่ย
    -วกกลับมากระทู้เลื่อนขึ้นไปเร็วมาก สี่ห้าหน้า แล้ว ใกล้วันหวยออกที่ไร เพื่อนๆเราก็กลายเป็น นักคณิตศาสตร์ คิดเลขเร็ว นำเลขโน้นเลขนี้ มาผสมกันทันที ที่ลาวก็มีเหมือนกัน แต่ออกทุกอาทิตย์ (เห็นไกด์บอกอย่างนั้น) ถ้าไม่มอมเมาไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้ว
    -การเดินทางสภาพถนนกระผมให้แค่40%แค่นี้แหล่ะพอแล้ว เพราะมีทุกอย่างครบหมดบนเส้นทางครับ ทั้งหินลอย ลูกรัง หลุมบ่อเลี้ยงปลา และยางมะตอยเป็นช่วงๆ
    -ที่ดีที่สุดเห็นจะเป็นการติดต่อสื่อสารโทรคมนาคม โทรศัพท์เคลื่อนที่ และระบบอินเตอร์เน็ต แต่เขาไม่ขายให้เราไม่รู้เพราะอะไร เสาสถานีรีเลย์ สูงมากๆและแถมอยู่บนยอดเขาอีก ทำให้ครอบคลุมทุกพื้นที่ แม้นอยู่ในหุบเขา ของเราแค่ระหว่างเดินทางจากเมืองกาญณ์ ไปไทรโยคบางจุดก็เดี้ยงแล้ว
    -มานครเวียงจันทน์ ศิลปวัตถุโบราณดูได้แต่ห้ามถ่ายรูป แต่ไทยแลนด์ ทั้งดู ทั้งถ่ายรูปสบายๆ
    -ว่าจะโพสภาพต่างๆให้ดูแต่ระบบไม่ยอมรับ ขอติดไว้ก่อนล่ะกัน

10. denchai_l

เรื่องโพสภาพให้ใหญ่ ๆ ผมอาศัยเวปฝากรูป น่ะครับ ลอง ๆ ทำดูน๊ะครับ

ผมใช้วิธีการฝากรูปไว้กับเวป ฝากรูป ฝากรูปฟรี โหลดเร็ว ไม่มีล่ม คิดจะฝากรูปคิดถึงโอ้โหซ่าส์

ถ้ารูปเราใหญ่มาก เวปอื่น ๆ ต้อง รีไซด์ แต่เวปนี้มีให้เลือก เอาซัก 640*480 ก็พอ หรือถ้ากลัวไม่สะใจ เอา 800*600 หรือถ้าต้องการให้ใหญ่มาก ๆ ก็ 1024*768

ขั้นตอน 1 - เลือกขนาดของรูปก่อน ผมแนะนำที่ 640 ใครจะ 800 ก็ไม่ว่า........

ขั้นตอน 2 - กดที่ select image เลือกไฟล์รูป เลือกได้ทีละหลาย ๆ ไฟล์ด้วย

- มันจะโหลดภาพเอง รอ.......... จนกว่าจะโหลดหมด

ขั้นตอน 3 - คัดลอก โค๊ตลิงค์ ในช่อง BBCode [Full image] เอามาวางในช่องคำตอบได้เลยครับ

ลองทำดูครับ ค่อย ๆ ทำครับ ติดขัดตรงไหน ค่อย ๆ ศึกษา มีอะไรสอบถามได้ครับ

ยกตัวอย่างซะเลย 555++

พระผงใบโพธิ์ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ของขวัญอันมีค่ายิ่งจากพี่ชายที่แสนดี (พี่เปิดโลก) ครับ

11. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อ้สนีพี่เปิดโลก ชัย เสนารัก เด่นชัย ออเปาะ และทุกๆท่านครับ

-ผมรอชมรูปพี่อัสนีนะครับ

เดี๋ยวขอลองทำแบบที่เด่นชัยว่าดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2012
  12. denchai_l

อีกเรื่อง....... สำคัญเหมือนกันน่ะครับ

ภาพของเรา ถ้าไม่อยากให้มิจฉาชีพเอาไปทำมาหากิน ให้ใส่ชื่อหรือโค๊ตอะไรก็ได้ที่แสดงถึงความเป็นเจ้าของ แต่ขั้นตอนนี้อาจจะยากหน่อยสำหรับนักคอมพิวเตอร์มือใหม่ ต้องใช้โปรแกรมเป็นนิดหน่อยครับ แต่ผมก็ใช้โปรแกรมพื้นฐานของ ไมโครซอฟท์น่ะครับ โปรแกรม Paint

ที่ว่าป้องกันพวกมิจฉาชีพ เพราะว่าภาพพระของเรา อาจจะไปอยู่ที่เวปอื่น แล้วก็มีคนมาตู่ว่าเป็นพระของเขา หลอกให้ผู้ที่สนใจโอนเงิน แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆ เรื่องแบบนี้มีให้เห็นบ่อย ๆ ในโลกไซเบอร์ครับ

หรือแม้กระทั่ง ภาพวิว ภาพสถานที่ท่องเที่ยวต่าง ๆ ที่เราถ่ายมาสวย ๆ เราเอามาลงให้เพื่อน ๆ ได้ชม แต่มีคนมือดีเอาภาพนี้ไปพิมพ์โปสการ์ดขายซะงั้น มันไม่ลงทุนอะไรเลย..... เอาแต่กำไรอย่างเดียว หัวมันดีจริง ๆ 555++

ยกตัวอย่างครับ วันนี้จะพาไปเที่ยว.....ปราสาทเขาพนมวัน อ.เมือง จ.นครราชสีมา ครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

13. denchai_l

เห็นพี่ดอกรักมาปาดหน้า 555++ ทำได้แล้วครับ เก่งจริง ๆ พี่เรา.....

จริง ๆ แล้วถ้าสนใจเรื่องพวกนี้ (ภาษาวัยรุ่นเรียกว่า เอ็นเตอเทรน...) ภาพ / เสียง มีโปรแกรมหลายตัวให้เล่นครับ ภาพผสมเสียง ตัดต่อภาพ ตกแต่ง หรือทำภาพใหม่ หรือ ฯลฯ เยอะแยะครับ ค่อย ๆ แนะนำกันไป สนุกครับ

เหรียญทำน้ำมนต์ หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน เหรียญนี้ได้รับความเมตตาจากพี่อัสนีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2012
  14. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ติดแก๊ส เหรียญ 23 กับ ปู่ทวด ไม่ห่างกาย (กลัวครับ เหอะๆ)
    แคล้วคลาดตลอด แต่ไม่มีเรื่องจะยิ่งดีครับ เสียดายอายุดอกยางที่เพิ่งเปลี่ยน
    ยังยืนยันว่า แขวนแล้วดีเหมือนเดิมนะฮ๊าฟ :)

พระใครที่ว่าเหนียวบางทียิงออกบ้าง บางครั้งก็ดีนะครับ โดนกระทืบแล้วเค้ากะยิงทิ้งนี้
    ให้ออกมาฝังที่เนื้อ ดีกว่า เหนียวแล้วดังแชะๆ แล้วจะ เสียทั้งพระ และ ชีวิตไม่คุ้มกัน
    ใครไม่เคยโดนอยู่ในวงล้อม คงไม่รู้ ว่าจักคำว่า หมาจนตรอก กับ หมาหมู่ นี้ต่างกันอย่างไร

เจอเด็กแขวนเหรียญเงิน ทักว่าหลวงปู่สุดใช่ใหม่ ทำเป็นเก็บเข้าคอ บอกลุงเขาเล่นพระมีสองเหรียญ แกล้งถามขอซื้อ (ทั้งที่ไม่มีตังค์หรอก) เด็กรู้ทันบอกแววว่าพี่เพ้อเจ้อ ห้าๆโดนเด็กว่าเอา เออมันก็จิงบอกขายแล้วพี่ซื้อเปล่า
    มีแค่ไหน แขวนแค่นั้นไปก่อน รอหลวงพ่อมาโปรด
    รวยๆกันแล้วค่อยๆหากันไป สักวันมีเงินเหลือแล้ว ต้องมีทีเด็จกับเขาบ้าง
    แต่ตอนนี้ แค่มีเหรียญหลวงพ่อผมก็อุ่นใจแล้วเหมือนมีเพื่อนเดินทาง
    เหอะๆ ข้ามากับพระ.. สวัสดีทุกคน

15. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....คุณอัสนีมาแล้วครับ เดี๋ยวคงมีอะไรจัดหนักๆมาให้ชมพร้อมกับความรู้มากมาย หลานชัยดีแล้วครับ ที่สนใจปริศนาธรรมในเหรียญสีหบรรลือ น้องนพรัตน์ครับ อย่าไปสนใจเลยครับเหรียญเนื้อเงิน เหรียญ4ยอดปืนแตกที่น้องมาลง ลูกศิษย์ยุคเก่าๆหากันแทบพลิกแผ่นดิน ท่านนายกฯเรียนได้เร็วนะครับ ผมยังไม่ได้ตามศึกษาเลย ขอบคุณน้องเด่นชัยมากนะครับ เดี๋ยวมีเวลาจะลองทำดู คุณdollytaครับ ขอบคุณที่นำเรื่องเล่าประสบการณ์มาให้ฟังกัน เข้ามาเล่าให้ฟังบ่อยๆนะครับ

.....วันนี้จิตใจไม่ค่อยสงบเลยครับ ไม่รู้พะวงเรื่องอะไร ขอให้มีความสุขทุกๆท่านครับ

16. denchai_l

แฟนคนที่ 3 ที่เป็นแม่ค้าอยู่ตลาด 4 มุมเมือง ให้ผมช่วยหาพระที่เกี่ยวกับโชคลาภ เขาอยากได้ไว้บูชาติดตัวซักองค์ ตามพระไตรปิฏกก็คงมีแต่ พระสีวลี ท่านเป็นเอตทัคคะทางด้านโชคลาภ

ผมจึงตั้งใจว่าจะหา พระสีวลี ปลุกเสกโดยพระเกจิอาจารย์ที่น่าเลื่อมใสได้ ราคาไม่แรง หลักร้อย พุทธคุณหลักล้าน ให้แฟนขึ้นคอซักองค์ เผื่อการค้าการขายจะดียิ่ง ๆ ขึ้น ผมจะได้มีเงินเติมน้ำมันไปเที่ยวตามวัดต่าง ๆ เข้าแผนเรา 555++ ยิ่งได้แบบไม่มีพุทธพานิชย์ ไม่มีนายทุนมาเกี่ยวข้อง ยิ่งดีใหญ่เลย แบบว่าเจตนาการสร้างดีน่ะครับ

ดู ๆ ข้อมูลตามเวปต่าง ๆ ไม่พ้นพุทธพานิชย์ เรื่องนี้มันมีมานมนานแล้วจริง ๆ ทำอะไรก็ไม่รวยเท่ากับการเรียกศรัทธาคน และขวางศรัทธาไม่ได้ซะด้วยซิ

รบกวนพี่ ๆ ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2012
  17. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    พระด้านเศรษฐี รวยๆที่เขานิยมกันมีหลายท่าน

พระสิวลีเถระแนะนำหลวงปู่ศรี มหาวีโร ผมก็บูชามา 1 องค์ หลวงพ่อกวย ผมมีผ้ายันต์พระสิวี

ท่าน ที่แนะนำเพราะทั้งสององค์มีบารมีทางด้านนี้ วัตถุมงคลท่านมีลูกศิษย์ลูกหามี

ประสบการณ์มาก อีกองค์ครูบาอาจารย์ผมหลวงพ่อเพี้ยน มีเหรียญยืนท่านด้านหลังเป็นพระสิว

ลี พระควัม พระปิดตา มีหลายหลวงพ่อที่สร้า้ง ก็ด้านโชคลาภ ที่รู้จักกันมากๆก็หลวงปู่โต๊ะ

วัดประดู่ฉิมพลี รุ่นปลดหนี้

พระเศษฐีนวโกฎิ เห็นตอนนี้ที่มีคนรู้จักในวงการพระใหม่ก็หลวงพ่อผล วัดอินทาราม

เก่าหน่อยก็หลวงปู่มา ร้อยเอ็ด เก่าไปอีกก็ท่านเจ้าคุณ...........

เรื่องนายทุนนั้นผมไม่อาจรู้ เพราะบางครั้งวัดอาศัยนายทุนก็มีเพราะวัดไม่มีปัจจัยสร้า้ง

บางครั้งเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยยอมรับกัน หลากหลายมุมมอง ...........คิดมากปวดหัวครับ

ผมก็พยายามเีลี่ยง ...........

ผมพอมีวัตถุมงคลทางด้านนี้ เก็บไว้พอสมควร เพราะผมอยากรวย ..

พี่ผ่านมาทางสระบุรีบอกด้วยถ้าจะผ่านไปทางโคราชชัยภูมิบ้านผมอยู่เส้นทางที่ใกล้ๆที่ผ่าน

ทางผ่าน ขอมอบให้ไปบูชาครับ

แนะนำอีกอย่างก็กุมารทองครับ................

18. dollyta

ผ้าสีวลีหลวงพ่อเขียน จุดธูปไหว้ ดีเอง

19. denchai_l

พี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->่่่Jumbo A<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6092389", true); </SCRIPT> , พี่ dollyta<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6093034", true); </SCRIPT> ขอบพระคุณข้อมูลครับ น่าสนใจทุกอาจารย์เลยครับ

เมื่อคืนนั่งดูข้อมูลพระสีวลี ปี 21 ของหลวงปู่โต๊ะ โดนใจมากทั้งมวลสารพระทั้งบารมีหลวงปู่ฯ แต่ราคาไกลเกินเอื้อมไปหน่อย

หลวงปู่ศรี ผาน้ำย้อย ท่านเป็นพระอริยะ อีกทั้งราคาคงไม่แรงเพราะท่านน่าจะสร้างไว้เยอะ

หลวงพ่อเพี้ยน ท่านเป็นเกจิดังแห่งยุค ผมเจอท่านหลาย ๆ ครั้งในงานต่าง ๆ ของ จ.ลพบุรี

หลวงพ่อผล ยอมรับว่าเพิ่งเคยได้ยินครับ ต้องหาประวัติท่านอ่านซะแล้ว

พระเศษฐีนวโกฎิ รูปร่างแปลก ๆ ดีครับ อีกทั้งพระปิดตา ผมก็เพิ่งเข้าใจว่าเป็นพระมหาลาภ นึกว่าเด่นทางมหาอุตม์ซะอีก

หลวงปู่มา ชื่อท่านการันตีความดีได้เลย

เพียงแต่ว่าผมเคยเห็นการปลุกเสกพระเครื่องของทางสายพระป่าหลวงปู่มั่น กับสายภาคกลางบ้านเรา ไม่ค่อยจะเหมือนกันซักเท่าไหร่ อย่างสายพระป่า ท่านจะไม่ค่อยมีพิธีมาก นิมนต์ครูบาอาจารย์มาเจริญพุทธมนต์ หรือไม่ก็อาจจะมีพิธีเพิ่มนิดหน่อย พอเสร็จแล้วท่านก็แจก แต่ทางภาคกลางจะปลุกเสกแต่ละครั้งต้องบวงสรวงให้ยิ่งใหญ่ นิมนต์ครูบาอาจารย์มานั่งปรก บางทียังมีอธิฐานเดี่ยวต่ออีก กว่าจะแจกได้ ลูกศิษย์รอกันหายอยากเลย 555++

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2012
  20. dollyta

น้องผมได้จากเพื่อนมาครับ แท้จากบ้านข้างวัดเลยครับ พระสีวลี เพื่อนน้องเขาเอาปิดตาไปแลกเกรดเทคนิค กทม อาจารย์ไปขายต่อ 8000 *-* เศร้า ตอนแรกกะแนะนำแล้วแต่ราคาเกินงบครับ ผมว่าพระผงสีวลีหลวงปู่โต๊ะก็น่าบูชานะ แสดงว่าใจเราเดียวกัน แค่ไม่ได้แสดงออกมา เอ๊กๆ วันนี้ผมเอารถไปเช็ค แวะแผงพี่ผมที่หน้าวัดสุน ได้พระชัยวัฒน์โรงไฟฟ้า หน้าตัก 5 นิ้วมา ฟรีๆ1 องค์ ช่างเป็นวันดีจริงๆ ผมกะมีเวลาวางบิลรับเช็คว่าจะแว๊บไปวัดท่าไม้ แต่เบื่อคนเยอะ *-* ยังไงผมก็เชียร์นะครับ พระสีวลีหลวงปู่โต๊ะ