หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม ผู้อยู่อย่างเสือ ไม่ขอกินเนื้อใคร

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย pratch, 24 กรกฎาคม 2010.

1. โดมินิก

โดมินิก Active Member

22 สิงหาคม 2011
    ด้านหลังคงไม่ได้ถ่ายครับเพราะตอนนี้ไม่ได้อยู่กับผมแล้วครับพี่:cool:

2. โดมินิก

ด้านหลังก็เหมือนแบบในรูปนี่ละครับพี่:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

3. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สมเด็จเหลืออีกสององค์ ยังไม่มีเวลาถ่ายรูปเลย:cool:

4. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ล๊อคเก็ตสวยงามมากครับ

5. hs9jol

hs9jol Active Member

ครับ ว่าแล้วทำไมฉาก ทอง ถึงหมดอย่างเร็ว ด้านหลัง มวลสารเพียบ
    แล้ว ทำไม ของคุณน้อง โดมินิก ได้ มาทั้งสองแบบ ทำไม ไปอยู่กับคนอื่นแล้วล่ะ เสียดายสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

6. โดมินิก

ขออนุณาตเอารูปที่พี่ เ ท ว กุ ล 6 8 ลงไว้มาให้ชมครับผม:cool:

ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      115
  7. ถังทอง 68

ถังทอง 68 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบ พี่โดมินิกเก็บพระรุ่นใหม่ไว้เยอะมั้ยครับพี่

8. โดมินิก

เหรียญนั่งพาน พระชัย เหรียญเสมา ยังไม่ได้เก็บเลยครับ เงินมีน้อยค่อยเป็นค่อยไปครับผม:cool:

9. vanบางนา

vanบางนา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ไปจัดมาแล้วครับสำหรับล๊อคเก็ต เสียดายไม่ได้สีทอง แต่ผมเลือกแต่องค์ที่มวลสารเยอะๆครับ หาเกศาเยอะๆด้วย ฟลุคไปเจอองค์นึงมีจีวร 2 อันด้วย

10. xpla2u

xpla2u สมาชิก

28 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีคับ

11. xpla2u

xpla2u สมาชิก

28 พฤษภาคม 2012
    วันนี้ผมเพิ่ง เข้าไปกราบหลวงพ่อมาครับ

12. ถังทอง 68

ถังทอง 68 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสบายดีมั้ยครับ

13. sutthasiri

sutthasiri เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอนนี้ที่วัดมีวัตถุมงคลอะไรบ้างครับ
    ขอบคุณมากครับ

14. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ ดังเป็นพลุแตกทั่วท้องทุ่งท่าพระยาและคลองบางแก้วอีกครั้ง ด้วยข่าวนายหนุ่มวัยรุ่นกำลังคะนองลูกชายของนางพยุง คำปรีชา แม่ครัวของวัดบางแก้ว ถูกดักยิงแต่ไม่เข้า จากคำบอกเล่าของนางพยุง คำปรีชาที่ได้มาเล่าให้ที่วัดสิงห์ฟัง ... :d
    เหตุเกิดเมื่อเวลาประมาณ ตี ๒ ถึง ตี ๓ เช้าวันที่ ๗ มิย. หลังจากที่ลูกชายของตนได้ซ้อนท้ายมอร์เตอร์ไซด์ไปเที่ยวดื่มกินกับเพื่อนตามประสาวัยรุ่นที่ร้านอาหารต้นคูณแถวท่านา ในขณะเมาสนุกกันอยู่เต็มที่ เพื่อนของหนุ่มก็ได้ไปเขม่นกับคนอีกกลุ่มในร้านแต่ก็ไม่มีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นภายในร้าน จนกระทั้งร้านปิด ต่างคนต่างแยกย้ายกันกลับ หนุ่มก็ได้ซ้อนท้ายมอร์เตอร์ไซด์เพื่อนคันเดิมเพื่อกลับที่พัก แต่ระหว่างทางเมื่อผ่านสามแยกตรงโลตัสนครชัยศรีจนมากลับรถรอดใต้สะพานขึ้นมาที่หน้าวัดท่าตำหนัก เหตุการณ์ที่ไม่มีใครคาดคิดก็เกิดขึ้นเมื่อมีมือปืนมาดักรออยู่ พอเห็นรถของเพื่อนและหนุ่มขี่ขึ้นมาจากที่กลับรถใต้สะพานก็ไม่พูดพร่ำทำเพลง ชักทูตมรณะขึ้นมาซัดใส่ทันทีอย่างไม่ยั้ง จนรถและเป้าหมายล้มลงไปคนละทาง จากนั้นมือปืนก็อาศัยความมืดหลบหนีไปตามระเบียบ ส่วนนายหนุ่มและเพื่อนก็ได้พลเมืองดีที่ได้ยินเสียงปืนและเสียงปืนสงบลงได้ออกมาดูและช่วยเรียกตำรวจกับมูลนิธินำส่ง รพ.นครชัยศรีก่อนส่งตัวไปที่ รพ.นครปฐม เมื่อนางพยุงทราบข่าวก็รีบรุดไปดูลูกชายที่โรงพยาบาล ... :d
    จากคำบอกเล่าของนางพยุง คำปรีชา แม่ครัววัดบางแก้วว่า ได้มีเรื่องราวประหลาดได้เกิดขึ้นเมื่อเพื่อนของหนุ่มที่เป็นคนขี่รถโดนยิงเข้าที่ท้องจนไส้แตก ส่วนนายหนุ่มลูกชายของตน โดนยิงเข้าที่ขาแต่กลับไม่เข้ามีเพียงรอยช้ำจากคมกระสุนที่เป็นวงให้เห็นจึงคิดได้ว่าน่าจะเป็นปาฏิหารย์จากตะกรุดนวหรคุณดอกเล็กที่หลวงพ่อสืบเคยให้ลูกชายไว้ใช้และลูกชายก็แขวนเดี่ยวมาตลอดเพราะเป็นคนชอบตะกรุด ... :d
    ผลจากการผ่าตัดของแพทย์พบว่าเป็นหัวกระสุนปืนขนาด ๙ มม. ที่ฝังอยู่ในช่องท้องของเพื่อนนายหนุ่ม เมื่อวานนี้พอข่าวนี้แพร่สะพัดออกไป ในช่วงเย็นพระที่ตู้วัตถุมงคลของวัดสิงห์ก็งานเข้าอีกครั้งเมื่อผู้คนแห่มาบูชาตะกรุดนวะหรคุณดอกเล็กไปแขวนกัน กว่าจะปิดตู้ได้ก็ ๓ ทุ่ม ...

เป็นเรื่องเล่าเหตุการณ์ที่ผมได้ฟังมาช่วงเช้าเมื่อวานนี้จากนางพยุง คำปรีชา แม่ครัววัดบางแก้วผู้เป็นแม่ของเจ้าของประสบการณ์ แต่จะเป็นเหตุบังเอิญรึไม่ก็แล้วแต่ท่านผู้อ่านจะพิจารณาเอาครับ ...

ขอบคุณครับ

15. bothai

bothai เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    ล๊อคเก็ตฉากฟ้าหมดหรือยัง สั่งเช่าทางไปรษณีย์ได้หรือเปล่า

16. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

วันพระใหญ่ได้มีโอกาสไปถวายสังฆทานยารักษาโรค

และผ้าไตรกับหลวงตาปลื้มที่วัดสิงห์มาครับ

17. hs9jol

(good)ไปจัด หนัก ที่วัดสิงห์ เมื่อวันพุธที่ผ่านมาแล้ว ครับ ถึงประมาณบ่ายโมง แวะไปวัดบางแก้ว มา กะว่าจะไปจองเหรียญเจ้าสัวอาจารย์พร เนื้อชนวน แต่พอไปถึง เข้าไปถาม น้าเสริฐ คนดูแลวัตถุมงคลที่วัด บอก หมดตั้งแต่ครึ่งชั่วโมง ที่เปิดจอง เลยชวด อดได้ ไม่เป็นไรครับ เพราะทำใจไว้ล่วงหน้าแล้ว คนแน่นวัดคับ เลย ถามน้าเสริฐ ว่าอาจารย์พรอยู่ป่าว น้าเสริฐ บอกว่าฉันเสร็จ นั่งคุยกับ ญาติโยมอยู่ เลย เข้าไปกราบพระ แล้ว กราบอาจารย์พร แต่ไม่ได้คุย อะไรกัน มากคับ เพราะญาติ โยมเยอะมากจิงๆๆ;aa8 เสร็จแล้วก็มุ่งหน้า ไปวัดสิงห์ คับ จอดรถ กราบนมัสการ หลวงตาปลื้ม หันไปเจอ หลวงพี่เอก กับพี่เคน และ ศิษย์วัดสิงห์ นั่งจับเข่าคุย อยู่ที่ โต๊ะม้าหิน กราบนมัสการเสร็จ หลวงพี่เอกกับพี่เคน แซว ลมไร พัด นายต้น น้ำแข็งมาวัดได้เนี่ย ก็เลยบอกว่าแวะไปวัดบางแก้วมา หลวงพี่เอกถาม ได้จองอะไร ที่วัดบางแก้ว ป่าว ผมบอกว่ากะจะมาจองเหรียญ ชนวน สักหน่อย แต่ชวด ก็เลยไม่ได้อะไร ติดมือกลับมา เสร็จแล้ว เดินไปที่ตู้วัตถุมงคล อืม ไม่ได้มาตั้งนาน วัตถุมงคล(ping) เพียบ ป๋าต้น จัดหนักเลยครับ กราบเรียนเชิญ หลวงพี่เอก มาจัดหนัก ตะกรุด หลวงพ่อตัด ถักไหม 7 สีหลวงพ่อสืบ 2 ดอก ตะกรุดนวหรดี เงินดอกใหญ่ 2 เล็ก 2 เหรียญนั่งพานเงินลงยาน้ำเงิน 1 เหรียญ ทองแดงชุบทองลงยา 2 เหรียญ หนุมานเล็กสัมริด 1 องค์ ล๊อคเก็ตฉากฟ้า 2 เพื่อนที่ไปด้วย หนุมาน 1 สิงห์ 1 ล๊อคเก็ตฟ้า 2 เพื่อนที่ภูเก็ต ฝากทำบุญกับหลวงพ่อเป็นปัจจัย อีกนิดหน่อย ใส่ซอง ฝากหลวงพี่เอกไป เสร็จแล้ว ลากลับ ไปแวะกิน ข้าวขาหมูบางหว้า อิ่มบุญ อิ่มใจ อิ่มท้อง กระเป๋าเบากลับบ้าน มีความสุขจังเลย ;aa1;aa7 ขอบคุณครับ ฝากเพื่อนๆๆ สมาชิก ไปทำบุญกับ หลวงพ่อเยอะๆๆๆ นะครับ วัดต้องการปัจจัย ไปพัฒนาวัดอีกเยอะครับผม;38

18. hs9jol

:cool:;ปรบมือ สุดยอดครับ มีตัง จะไป จัดหนัก ตะกรุดเงินอีก อย่าหมดเสียก่อนนะครับ ไว้แจก ลูกหลาน ญาติ พี่น้อง เสียดายไปก่อนล่วงหน้า 1 วัน ไม่เช่นนั่น นายต้น จัดหนักตะกรุดแน่นอนเลย:VOyimm;ปรบมือ

19. pratch

สวัสดีครับ

เป็นประสบการณ์ของตะกรุดนวะหรคุณดอกเล็กอีก ๑ อย่าง ที่มีผู้ประสบมาและได้เคยมาขอบวชอยู่ที่วัดสิงห์ จึงนำมาเล่าและเขียนเรียบเรียงไว้ที่เว๊ปสวนขลังดอทคอมเมื่อประมาณเกือบ ๒ เดือนที่แล้ว(ขณะที่มาบวชเป็นพระทั้งผู้เล่าและผู้เรียบเรียงขณะนี้ได้ลาสิขาไปแล้วทั้ง ๒ คน) เป็นเรื่องราวที่บอม(อดีตพระวัดสิงห์)เจ้าของประสบการณ์เป็นผู้เล่าและดา(อดีตพระวัดสิงห์)เป็นผู้เรียบเรียง ... :cool::cool::cool:

เรื่องเล่าที่ดา(อดีตพระวัดสิงห์)เป็นผู้เขียนและเรียบเรียงไว้
    เรื่องที่ฟังต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงกับหลานหลวงพ่อสืบท่านหนึ่ง ซึ่งในปัจจุบันนี้หลานคนนี้ก็ได้มาบวชเป็นพระอยู่ที่วัดสิงห์ หลังจากที่ได้รอดตายมาอย่างหวุดหวิด เป็นเรื่องที่บังเอิญรึเปล่าก็แล้วแต่ดุลพินิจของแต่ล่ะท่านจะพิจารณาเอา แต่ประสบการณ์แนวนี้ที่เคยเกิดขึ้นจริงมาแล้วหลายครั้งกับลูกศิษย์หลวงพ่อสืบหลายๆคน ผมจะขอเอ่ยนามเรียกหลานหลวงพ่อสืบคนนี้ว่า หลวงพี่บอม หลวงพี่บอมได้เล่าให้ฟังว่า เมื่อวันที่ ๑๑ มีนาคม ๒๕๕๕ เวลาตี ๒ ก่อนที่จะมาบวชที่วัดสิงห์ ๑ เดือนได้ขี่รถจักรยานยนต์กลับจากที่ทำงาน มาตามถนนสาย เพชรเกษม-ขาเข้านครปฐม แต่ในช่วงเส้นทางนั้นเองไม่มีไฟทางและมืดมากขี่รถมาด้วยความสูงประมาณ ๑๐๐ กม/ชม. ไม่ทันสังเกตรถสิบล้อที่จอดอยู่ข้างทาง จนระยะกระชั้นชิดปรากฎว่าชนมุดเข้าท้ายสิบล้ออย่างจัง เฟรมรถแตกเสียหาย คอมอร์เตอร์ไซด์ขาดออกจากตัวรถ(สภาพรถนั้นเป็นเหมือนในรูป) หลวงพี่บอมมีแค่อาการหน้าบวมๆปากแตกนิดหน่อย และรถพวกกู้ภัยก็มาถามว่าแขวนพระอะไร หลวงพี่บอมเลยบอกไปว่า แขวนแค่ตะกรุดนวะคุณเล็กดอกเดียว หลังจากนั้นมาในช่วงเวลาอีกไม่ถึงเดือนดีก็มีคนในละแวกพื้นที่ทุ่งท่าพระยาที่รู้จักกันกับหลวงพี่บอม ประสบอุบัติเหตุแบบเดียวกัน ที่เดียวกัน แต่เสียชีวิตคาที....

ขอบคุณครับ

จากภาพเป็นรถที่นำมาประกอบชิ้นส่วนพร้อมที่จะนำไปซิ่งต่อได้แล้ว ... :d

บอม เจ้าของเรื่อง(อดีตพระวัดสิงห์)ผู้ไปพบประสบการณ์ก่อนจะมาขอบวชเป็นพระ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2012
  20. pratch

สวัสดีครับ

เครดิตภาพจากคุณOsgar เว๊ปสวนขลังครับ เหรียญนั่งพาน ๑ ใน ๑๐ เหรียญ หมายเลข ๖

ขอบคุณครับ