{{หลวงพ่อคูณ257}}ศึกษาพระสมเด็จ/เบญจภาคีองค์ครู26ขุนแผนพรายกุมาร4ลพ.พรหม68พ่อท่านคลิ้ง105

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 2 มกราคม 2012.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

รูปเหมือนปั๊มรุ่นแรก พิมพ์โดดร่ม พ.ศ. 2500
    หลวงพ่อทบ วัดพระพุทธบาทชนแดน เพชรบูรณ์

2. Amuletism

รูปหล่อปั๊มหลวงพ่อทบ วัดชนแดน รุ่นโดดร่ม ปี 2500
    ออกที่วัดชนแดน มีประสบการณ์ดีมากๆ
    มีทหารคนหนึ่งกระโดดร่มลงมา ปรากฏว่าร่มไม่ทำงาน
    ตกลงมายังพื้นดิน แต่ไม่ตายลุกขึ้นมาเหมือนไม่เป็นอะไร
    ในคอของทหารนั้นมีรูปหล่อรุ่นนี้ห้อยอยู่องค์เดียว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2013
  3. Amuletism

รูปเหมือนปั๊มรุ่นแรก พ.ศ. 2550 ออกที่วัดชนแดน
    เป็นเนื้อทองฝาบาตรจำนวนการสร้างประมาณ 5,000 องค์
    รุ่นนี้มีประสบการณ์มากมาย นักเล่นมักเรียกว่า ?รุ่นโดดร่ม?
    อันเนื่องมาจากในวันปลุกเสกพระรุ่นนี้ทางวัดได้จัดให้มีงาน
    และมีการโดดร่มของพลร่มป่าหวายด้วยและหลวงพ่อให้พรนักโดดร่ม
    ก่อนโดดจริงหลวงพ่อบอกว่าจะมีทหาร 1 นาย จะมากินข้าวเที่ยงไม่ทัน
    ก็เป็นความจริงดังว่า  เพราะมีทหารนายหนึ่งโดดร่มลงมาแล้วลมพัด
    ไปตกเสียไกลจากบริเวณวัด และเดินทางมาที่วัดโดยมากินข้าวเที่ยงไม่ทัน
    ดังหลวงพ่อว่าจริงๆ เป็นที่โจษขานกันมากมายในขณะนั้น
    เป็นเหตุให้รูปเหมือนรุ่นนี้มีชื่อว่า ?รุ่นโดดร่ม? มาจนทุกวันนี้

ผมเองเคยได้ยินเรื่องเล่าทั้ง 2 version ครับ

4. Amuletism

จุดพิจารณารูปเหมือนปั้มรุ่นแรก โดดร่ม 2500

1. ใบหน้าหลวงพ่อคมชัด
    2. หูทั้งสองข้างจะกาง
    3. มีเม็ดประคำกลมสวย
    4. ผิวองค์พระเรียบตึง
    5. ตัวหนังสือนูนชัด
    6. ริ้วจีวรคมชัดสวยงาม
    7. รอยตัดจะมีเส้นคมอันเกิดจากการกระแทกของแม่พิมพ์
    8. รอยตัดเป็นเส้นเล็กยาว
    *หมายเหตุ*  พระรุ่นนี้จะไม่มีรอยตะไบเด็ดขาด

5. Amuletism

6. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

พระหลวงพ่อทบของพี่เคองค์นี้
    สวยระดับแชมป์จริงๆ นับเป็นบุญตาที่ได้ชมครับ

7. Amuletism

แผ่นพับประวัติการสร้าง
    รูปเหมือนปั๊ม หลวงพ่อทบ รุ่นโดดร่ม 2500
    รูปหล่อหลวงพ่อเขียน รุ่นหอเตี้ยะ 2499

อ้างอิง คุณ Jhondear

8. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

อรุณสวัสดิ์ครับพี่หนุ่ม....
    วันนี้ขอนำพระสวยๆมาแจมคร้าบบบบ... (^_^)

9. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอบพระคุณมากครับคุณ captainzire..รูปหล่อโบราณ ใน พ.ศ. 2491 หล่อได้ถึงขั้นนี้ขนาดนี้ ถือว่าสวยงามที่สุดแล้วครับ ช่างสร้างพระโบราณในสมัยนั้นนี่ ยอมรับเลยว่าสุดยอดจริง จริงครับ ผมถึงหลงใหลในรูปหล่อโบราณมากกว่าเหรียญมากเลยครับ อีกทั้งคุณวิเศษอยู่ที่แท่งกริ่งที่อุดในหน้าฝรั่ง ด้วยครับ รูปหล่อเบอร์1ไม่เป็น2รองใคร 1ในใจลูกศิษย์สายองค์หลวงปู่ทบ เลยทีเดียวครับ

10. คิงคอง99

รูปถ่ายนี้ ศักดิ์สิทธิ์ ยิ่งนัก...ครับพี่หนุ่ม:cool::cool::cool::cool::cool:

11. Amuletism

ขอบพระคุณครับ พี่เค
    แต่ที่พี่เคบอกว่าคุณวิเศษอยู่ที่แท่งกริ่งที่อุด
    อยู่ในรูปหล่อหน้าฝรั่ง มันคืออะไรหรือครับ
    ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ
    แสดงว่าผมยังอ่านไม่เจอข้อมูลสำคัญนี้แน่นอนเลยครับ

12. Amuletism

13. คิงคอง99

ตะกรุดจักรพรรค องหลวงพ่อทบ ที่ทุกคนปราถนา

ตะกรุด ยุดต้น ดอกหนา ความยาวต้อง5นิ้วเท่านั้น ปลุกเสก เสาร์ 5 ยันพระเจ้า 5พระองค์ 16พระองค์จำนวนแผ่นโลหะที่ใช้ทำเคยมีผู้เสียสละบริจาค นับได้ถึง16แผ่นยัน เพียบพร้อมไปทุกสรรพวิชาต่างๆมากมาย 1ในนั้นพบยัน เพชรกลับ ที่ลือชื่อ หลวงพ่อทบ จารด้วยองค์เองทุกแผ่นทุกดอก ในตะกรุดยุคต้น หาพบยากที่สุด พุทธคุณครอบคลุมในทุกๆด้าน คงกระพันชาตรี มหาอุดหยุดลูกปืน คลาดแคล้วเป็นเลิศ เมตตามหานิยม มีมหาอำนาจในตัวเอง กันภูติผีปีศาจมิกล้าเข้าใกล้ กันคูณไสย์ ทำน้ำพุทธมนต์ได้ เท่าที่ปรากฏโฉมในวงการเรียกว่า พบน้อยมาก นับดอกได้เลยทีเดียวครับ อาจารย์ผม จึงขนานนามไว้ว่า นี่แหละตะกรุดจักรพรรค พุทธคุณครอบจักรวาล ..การม้วนแผ่นโลหะและทุบที่หัวในสมัยนั้น เขาจะจับยึดอีกด้านให้แผ่นเท่าๆกันจึงพบการทุบเก็บหัวไม่มากจึงดูสวย แต่อีกด้านพอม้วนไปหลายแผ่นโลหะจะยื่นยาวออกไปจึงพบการทุบเก็บหัวตะกรุดหนักๆจะดูไม่สวยในอีกด้าน แผ่นโลหะต้องเก่ากับดำธรรมชาติจะพบสนิทเขียวตามซอกแผ่นโลหะด้วยครับ บางคนจมูกดีนอกจากพิจารณาความเก่าของแผ่นโลหะแล้วก็จะดมที่ตะกรุดดูด้วยว่าพบพวกสารเคมีจากการหมักดองหรือไม่ วิธีนี้ก็ใช้ได้สำหรับคนจมูกดีนะครับ ผมจึงลงไว้ที่กระทู้คุณหนุ่มเพื่อให้ เพื่อนๆได้ศึกษากันไว้นะครับ พุทธคุณครอบคลุมมากกว่าและยิ่งกว่าตะกรุดธงชาติแน่นอนครับ...................คิงคอง99

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2013
  14. คิงคอง99

อ่อ...อาจารย์ผมเคย บอกว่า ไม่มีใครรู้ว่าแท่งชนวนที่อุดในรูปหล่อหน้าฝรั่ง นั้นคืออะไรครับ เพราะไม่มีใครกล้าแกะออกมาพิสูตรเพราะเสียดายคุณค่าพระที่หายากครับ เพราะคนที่อยู่ในพิธีการสร้างก็พากันล้มหายตายจากไปหมดแล้วครับอิอิ ก็คงมีแต่จินตนาการกันไปต่างๆนาๆแล้วแต่จะเดากันไปครับ อาจารย์บอกว่าองค์หลวงพ่อเดินธุดง ผ่านป่าเขาลำเนาไพรมามากมาย เจอทั้งเสือทั้งภูติผี ตามถ่ำต่างๆบางทีก็ไปพบเจอพระคาถาตามผนังถ่ำท่านก็ศึกษามาด้วยครับ กริ่งที่นำมาอุดจะเป็นแท่งชนวนครับ อาจารย์บอกว่าถ้าไม่มีคุณวิเศษ ท่านคงไม่นำมาอุดไว้ในรูปหล่อรุ่นแรกหลอกครับ อะไรแบบนี้ครับพี่หนุ่ม

15. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ของที่ครูบาอาจารย์ตั้งใจสร้างด้วยมือตนเอง อย่างตะกรุดหลวงพ่อทบดอกนี้
    ต้องนับว่าเป็นของสูงค่ามาก เมื่อเทียบกับตะกรุดปั๊มเครื่องในยุคปัจจุบัน
    และก็จริงอย่างที่พี่เคบอกทุกประการ เพราะเคยอ่านเจอบทความผ่าตะกรุด
    ของหลวงพ่อทบ ที่เขาคลี่ตะกรุดมาแล้วพบรอยจารบางๆ
    จนต้องลงแป้งแล้วจึงปรากฏเป็นยันต์พระเจ้า 5 พระองค์ พระเจ้า 16 พระองค์

16. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    เป็นพระหล่อโบราณที่สวยและมีเสน่ห์มากครับ:cool:

17. Amuletism

18. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ ฐานเตี้ย ปี2505 ชนแดนองค์นี้ แท้พันตา พระดูง่ายครับ งดงามสมบูรณ์ตามแบบฉบับรูปหล่อโบราณขนานแท้ครับ 5ดาวครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

19. Amuletism

ขอบพระคุณมากครับ พี่เค
    ที่นำภาพตะกรุดยุคต้นมาให้ชม หลวงพ่อทบจารเอง
    ต้องถือว่าเป็นสุดยอดตะกรุดแน่นอน
    สภาพเก่าได้อายุจริงๆ ครับ
    ได้ฟังมาว่าถ้าเป็นยุคกลางอย่างที่ผมเช่ามา
    ลูกศิษย์จะเป็นคนจาร และหลวงพ่อจะเสกให้ใช่ไหมครับ

20. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ..รูปหล่อฉีด 96องค์ของคุณหนุ่ม รุ่นนี้สร้างได้สวยงามเหมือน องค์หลวงพ่อทบ มากที่สุด กำลังได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นมากครับ น่าบูชาจริงๆครับ คุณหนุ่มนักสะสมพระดีพระสวยมืออาชีพจริงๆครับ