{{หลวงพ่อคูณ257}}ศึกษาพระสมเด็จ/เบญจภาคีองค์ครู26ขุนแผนพรายกุมาร4ลพ.พรหม68พ่อท่านคลิ้ง105

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 2 มกราคม 2012.

1. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ผมเคยถามพระซุ้มกลางพิมพ์ตื้นองค์หนึ่ง
    ในร้านเซียนใหญ่ พระตื้นกว่าองค์นี้อีกครับ
    เขาเปิดราคาสามแสนไม่ลดเลยครับ

2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นว่าธรรมชาติพระองค์นี้ยังแปลกตาครับ
    และผิดราคาจริงอย่างที่คุณกรุพระและคุณ CaptainZire
    ให้ความเห็นไว้ ขอให้เช็คให้ดีกับเซียนที่เชี่ยวชาญ
    ก่อนตัดสินใจนะครับ

3. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะเป็นพระพิมพ์ตื้น แต่เนื้อหาสวยได้ใจ
    ได้เห็นธรรมชาติของเนื้อหาของดินด้วย
    ขอบคุณพี่ Amuletism ที่คัดภาพดีๆ
    มาให้ชมครับ:cool::cool:

4. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ
    เจ้าของพระที่ขายผมก็รับประกันถ้าเก๊คืนเงินครับ แต่ในการเช็คก็ให้ไปเช็คกับผู้เชี่ยวชาญหรือส่งเข้าประกวดไปเลยถ้าเก๊เขาคืนเงินเต็ม
    ก็ต้องลุ้นดูนะครับ ถ้าแท้เนี่ยเป็นเรื่องเลย(มีความโลภอยู่เล็กๆ)
    แต่ถ้าแท้จริงๆผมก็ไม่คิดจะปล่อยให้ใครเหมือนกัน เก็บไว้บูชาเอง

5. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ :cool::cool:
    องค์นี้ถ้าแท้ ท่านกำไรเกินเท่าตัวแน่นอนครับ

6. senter

senter เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ผมก็มีอยู่1องค์ไม่รู้แท้เปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      480.9 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      526.7 KB
      เปิดดู:
      30
  7. Amuletism

ผมต้องขอบคุณพี่โอกระบี่มากกว่าครับ
    ที่กรุณานำภาพพระสวยๆ มาให้ชมอยู่เสมอครับ

8. Amuletism

ลองส่งประกวดงานของ
    สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทยดูครับ
    ส่งประกวดมาหลายครั้งงานค่อนข้างมีมาตรฐาน
    พระดีๆไม่เคยหายครับ
    ซุ้มกอเป็นพระหายาก ขอให้ได้ข่าวดีนะครับ
    ระวังงานประกวดของนิตยสารบางฉบับ
    เพราะเคยมีข่าวว่าติดรางวัลพระเก๊ของตัวเอง
    ตีพระคนอื่น แท้เป็นเก๊
    และบางงานมีพระหายด้วยครับ

9. captainzire

พระซุ้มกอ พิมพ์ขนมเปี๊ยะ

10. gunnnose

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณAmuletism
    องค์นี้ไปได้มาจากสายตรงทางเหนือครับ ตอนนี้เหลือรอพระมาอย่างเดียว
    ถ้าได้พระมาเดี๋ยวผมจะลงรูปให้มาศึกษากันนะครับ ติชมได้เต็มที่เลยครับแท้บอกแท้ เก๊บอกเก๊ เลยครับ
    คำนิยามของผมพระแท้ ต้องแท้ทุกตาครับ

11. gunnnose

ซุ้มกอ พิมพ์ขนมเปี้ยของคุณcaptainzire สวยครับ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6325999", true); </SCRIPT>

12. กำแพงพระ

พระพิมพ์นี้ถือเป็นพระซุ้มกอพิมพ์เล็ก
    สภาพนี้ถือว่าสวยล้ำหน้าเลยครับ

13. captainzire

พระองค์นี้ไม่ใช่ของผมครับ
    เพียงแต่พยายามหาภาพพระแท้มาให้ชม
    เพื่อการศึกษาแลกเปลี่ยนครับ
    ถ้ามีพระสวยขนาดนี้ ผมคงมีความสุขมากครับ

14. กำแพงพระ

ผมพิจารณาแล้ว ยังมีข้อสังเกตุว่าคราบดำ
    บริเวณด้านหน้าองค์พระในซอกแขน
    ดูแล้วไม่ค่อยเหมือนรารัก
    แต่เหมือนกับมีอะไรมาคราบเป็นแผ่นบนผิวพระ
    คล้ายกับลงรัก แต่หากเป็นการลงรัก
    ก็ไม่แน่ใจในเหตุผลว่าจะลงรักเพื่อเหตุใดครับ

15. Amuletism

ขอบคุณครับ คุณ CaptainZire
    พระซุ้มกอแต่ละองค์ที่ท่านคัดมาลง
    ก็ใช่ย่อยนะครับ สวยทุกองค์เหมือนกัน

16. captainzire

วิธีพิจารณาพระซุ้มกอ พิมพ์กลาง

พระซุ้มกอ พิมพ์กลาง
    ตำหนิเอกลักษณ์
    1.ลายกนกหลักๆยังพอเห็นหลายจุด
    2.พระเกศจิ่มยังพอเห็นร่องรอย
    3.เส้นซุ้มประภามณฑลรอบพระเศียรยังพอเห็นแผ่วๆ
    4.แอ่งและรอยเว้าของพระเนตรขวาองค์พระยังปรากฏร่องรอย
    5.ปลายบนและล่างสังฆาฏิยังเห็นแผ่วๆ
    6.พระหัตถ์ที่ประสานสมาธิ อยู่ในอาการยกแอ่นขึ้น
    7.ตรงกลางเข่าเป็นส่วนต่ำ พระบางองค์จะเว้าเป็นแอ่ง
    8.บัวอาสนะยังเห็นชัด

อ้างอิง amulet2u

17. Amuletism

บทความ เต็มราคา แต่ไม่เต็มใจ

เต็มราคา แต่ไม่เต็มใจ

ในตอนนี้คือบทเรียนเรื่องการเสียรู้-เสียเชิงลำดับสองรองจากคำว่า "โดน" คือความเจ็บปวดจากการเช่าพระมาใน ราคาแพงเวอร์ ไม่ต้องโกรธไม่ต้องเคือง เพราะมันเป็นเรื่องธรรมด๊า ถือว่าโชคดีแล้ว เพราะครั้งนี้ไม่ใช่การโดนหลอกให้ซื้อพระย้อมพระปลอมใดๆ เพียงแค่เป็นพระแท้แต่ราคาเกินเหตุ เหมือนเดิม...นักเล่นพระทุกคนต้อง...เคย!

เต็ม : เช่าพระราคาแพง สุดเพดาน ไม่รู้ว่าใครคือคนประดิษฐ์คิดคำว่า "เต็ม" เป็นคำเข้มเม้มปากที่ออกจากใจได้อารมณ์จริงๆ ให้ความรู้สึกชัดเจนในความหมายของคำว่าเต็ม...ไม่มีพร่องไม่มีขาด พอคำนี้มาป้วนเปี้ยนแถวสนามพระ เวลาพูดก็จะมีอารมณ์เค้นๆ เน้นให้เห็นภาพต้องบรรยายครบประโยคว่า..."ซื้อมาเต็มๆ เลยเพ่" ก็เพราะใจร้อน-อ่อนเชิง-ไม่ถ้วนถี่-ขี้เกรงใจ-จ่ายเร็วไป-ไม่ต่อรอง แบบว่า...อยากด้ายยย!

อย่างผมที่เคยฝากเค้าเล่น สมัยยังไม่ค่อยเป็นเรื่องพระ คนที่อาสารับฝากก็เลย...เล่นซะ ปฏิบัติตัวเป็นนายหน้าพ่อค้าคนกลาง บวกค่าเดินระหว่างทางหน้าตาเฉย ราคาเลยเกินสมควรที่ต้องจ่ายไปนิสสสนึง เรียกว่า...โง่เต็มๆ ราคาซื้อขายพระเป็นเรื่องไม่มีมาตรฐาน ใช้ความรู้สึกความพอใจ...ตัดสิน พระที่สวยมากแถมมีรางวัลการันตีหลายสำนัก

อันนี้ก็พูดยากถือเป็นข้อยกเว้น ต้องปล่อยให้ราคาเป็นไป...ตามอำเภอใจ ใครอยากได้ก็ต้องเต็มใจจ่าย...ราคาเต็มๆ แต่ถ้าพระสภาพเดิมๆ ทั่วไป ก็จะมีขั้นวิ่งสะวิงในกรอบ กำหนดราคาเป็นขอบ-เป็นแนวบรรทัด ฐานไว้คร่าวๆ เช่นประมาณห้าหมื่นถึงเจ็ดหมื่นไม่เกินนี้เป็นต้น ขึ้นอยู่กับสภาพความสวยของพระ

พระไม่สวย...ราคาก็ควรหกหมื่นลงมา สวยมาก...ก็หกหมื่นขึ้นถึงเจ็ดหมื่นประมาณนี้ ทีนี้ถ้าไม่สวยแล้วยังเจ็ด-แปดหมื่น อย่างนี้แหละ...เต็ม! ซึ่งก็พอรับได้ เพราะยังไงก็...พระแท้แม้จะแพง "พระแพงไม่กลัว กลัวพระไม่แท้" จึงเป็นอีกประโยคปลอบใจที่ฟังดีของนักสะสม ไม่แน่ว่าวันหน้า ที่เต็มอาจกลายเป็นของถูกไปเลยก็เคยเห็น

ได้ยินบ่อยๆ ว่า "แพงวันนี้ ถูกวันหน้า" แต่ถ้าเป็น "พระเกือบแท้"...ก็ลาก่อน คงเป็นได้แค่ก้อนผง-ก้อนดิน-ชิ้นโลหะที่หน้าตาคล้ายพระ ไม่ว่าวันนี้หรือวันไหนราคาก็เท่ากับ...ศูนย์ ลองมาฟังเรื่องจริงกรณีพระเก๊ จากปากนายทหารเก่าลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อสุด วัดกาหลง พระอาจารย์ชื่อดังยุคหลังกึ่งพุทธกาล แห่งจ.สมุทรสาคร เจ้าของยันต์ตะกร้อที่ลือลั่น ลูกศิษย์วัยเกษียณท่านนี้เท้าความหลังให้ฟังว่า ครั้งนั้นราวๆ ปี 2520 บวก-ลบ เคยแจ้งตำรวจจับนักต้มตุ๋น ล้อมวงเล่นกลหลอกขายพระเก๊ให้ชาวบ้านย่านสนามหลวง

ได้พระเก๊หลวงพ่อสุดรุ่นเสือเผ่นปี 2517 มาหนึ่งกำ เป็นเหรียญประสบการณ์ เด่นดังด้านคง กระพัน-ชาตรี เอาไปฝากหลวงพ่อ ท่านก็นึกขำ-เวทนา จึงเมตตาบริกรรมปลุกเสกให้ใหม่ เสร็จแล้วก็บอกว่าเอาไปใช้ได้เลย...เหมือนกันทุกประการ คุณลุงทหารเก่ารับพระกำนั้นกลับบ้าน ใช้ก็ไม่กล้าใช้ ให้ใครก็ไม่กล้าให้ จนทุกวันนี้...พระรุ่น "เสือเผ่นเล่นกล" ดังกล่าว ยังนอนนิ่งสงบอยู่ครบในกระป๋องหัวเตียง นี่ขนาดหลวงพ่อต้นตำรับองค์เป็นๆ เสกให้เน้นๆ นะเนี่ย สงสัยไม่ชอบพระฟรี อยากจ่ายเต็มๆ...ฮา    

คอลัมน์ คำคมคารมเซียน

18. captainzire

19. captainzire

he llo _:z1:z1:z3
    วันนี้กระทู้ดูเงียบจัง
    หายไปไหนกันหมดครับ..พี่น้อง

20. กำแพงพระ

;aa44B_with_U

แวะมาเก็บความรู้แล้วกันครับ