หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่ ต.กุดพิมานอ.ด่านขุนทด นครราชสีมา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 14 กันยายน 2011.

1. BkkChalyThailand

BkkChalyThailand Active Member

14 มิถุนายน 2013
    กราบหลวงพ่อคูณด้วยความศรัทธาครับ มีติดตัวไปไหนมาไหนอุ่นใจครับ

[​IMG] [​IMG]

2. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่งครับ
    มีดหมอสวยสุดๆครับ รบกวนถามพี่พลศิีิริ อย่าได้เคืองในคำถามผมนะครับ เพราะผมจำเป็นต้องถาม เพราะอยากได้มีดหมอหลวงพ่อมาบูชา มีดหมอรุ่นนี้ หลวงพ่อท่านอนุญาติให้สร้างหรือเปล่าครับ ถ้าหลวงพ่ออนุญาติผมจะได้เสาะหามาบูชากับเขาบ้าง

3. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอกราบหลวงพ่อคูณเหนือเศียรเหนือเกล้า
    ขอให้ท่านหายจากอาการอาพาธไวไวด้วยเทอญ...

อ่านข้อความของ คุณพี เสาวภา แล้วทำให้นึกขึ้นได้

ตัวผมเองเป็นคนที่ศรัทธาหลวงพ่อคูณมาก ๆ ครับ
    อาราธนาท่านตอนสวดมนต์ อยู่บ่อย ๆ

ช่วนเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ก่อนที่ผมจะบวชแค่ไม่กี่วัน

ผมฝัน ( อาการจิตอยู่ในภวังค์ ) ว่าได้ไปสถานที่แห่งหนึ่ง และเดินเข้าไปในศาลาเก่า ๆ
    และได้เจอหลวงพ่อคูณท่านนั่งอยู่ ผมเข้าไปกราบเท้าท่าน และท่านก็ได้ให้ตะกรุดมา เป็นตะกรุดเหมือนพันด้วยเชือกสีเขียวใหม่ ๆ (ในความฝันรู้สึกดีใจ )

ความฝันโดยรวมประมาณนี้ครับจำได้ไม่ละเอียดนัก....

ตื่นมาผมก็คิดและรู้สึกแปลกใจ ไม่เคยฝันว่ามีหลวงพ่อรูปไหนให้ตะกรุด (และทำไมเป็นตะกรุดสีเขียว ยังดูใหม่ ๆ อยู่เลย )
    เพราะปรกติถ้าผมฝันเห็นพระ ท่านก็จะมอบเป็นพระเครื่องให้ หรือไม่ท่านก็จะมาให้กราบ ทำให้เรารู้สึกมีกำลังใจในการทำความดี....
    แต่ถึงยังไงความฝันนี้ก็ทำให้ผมรู้สึกดีครับ

*ในส่วนของวัตถุมงคลผมมีอยู่นิดหน่อยครับ มีรูปหล่อขนาดตั้งหน้ารถไว้บูชาที่บ้าน และสมเด็จที่ท่านร่วมปลุกเสก และเพิ่งร่วมบุญพระปิดตา คูณ 2000 ล้านมา

ผมยังไม่มีเหรียญรูปเหมือนท่าน อยากได้เหมือนกัน แต่ของปลอมเยอะเหลือเกิ้นเลยไม่กล้าเช่า

รอได้ฟรีหรือร่วมทำบุญแล้วได้มา จะรู้สึกสบายใจกว่าครับ....

4. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

ขออภัยมา ณ ที่นี้หลาย ๆ เด้ออ้าย
    กระผมก็ไม่รู้ข้่อมูลคือกันครับ เห็นแต่ว่าเป็นชื่อหลวงพ่อ
    ผมเลยเซฟรูปเก็บไว้ ไม่มีข้อมูลในมือเลยครับผม
    ต้องรอถามพี่พี่ในห้องนี่หละครับ

5. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุญาตนำภาพเหรียญหลวงพ่อคูณ ออกที่วัดสิงหาราม มาให้ชมครับ เหรียญรุ่นนี้ส่วนตัวชอบเพราะด้านหลังเหรียญมีจาร(ไม่ทราบเป็นลายมือหลวงพ่อหรือเปล่า) ราคาบูชาเหรียญรุ่นนี้ไม่สูงด้วย(เหมาะกับผมเป็นอย่างมาก) เหรียญดีปีลึกมีจารแบบนี้ ต้องขอเก็บบูชามาล่ะครับ

6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดทองคำแท้ ม้วนเล็ก ๆ ฝังที่ร่างกาย ใครอยากจะฝังตรงไหนก็ฝัง บางคนฝังที่ลูกกระเดือก บางคนฝังที่แขน ที่ท้ายทอย ฯลฯ เยอะครับ แต่ที่เป็นจุดมาตรฐานที่ใต้แขน จะซ้ายหรือขาวก็ได้ ตกลงปลงใจแล้วก็บอกบุรุษพยาบาลได้เลย

ตอนนั้น ปี 2546 ดอกละ 300.- มีบุรุษพยาบาลจากโรงพยาบาลเอกชนในจ.โคราช มาบริการล้างผิวหนังตรงจุดที่จะฝังให้ เมื่อฝังเสร็จแล้วก็นั่งรอหลวงปู่ฯ ท่านจะออกมา คนที่ฝังตะกรุดก็เดินเข้าแถวมาให้ท่านเป่า เป่าแล้วก็จะรดน้ำมนต์ ให้พร บ้างก็เคาะหัวเขกกะโหลกไปตามที่ท่านถนัด อีกเรื่อง ในพ.ศ.นั้น คณะศิษย์จะกำหนดเวลาฝังตะกรุดเวลา 15.00-16.00 น.หรือ บ่าย 3 โมงถึง 4 โมงเท่านั้น เนื่องจากต้องแบ่งเวลาไปรับญาติโยมด้วย หลวงปู่ฯ ทำงานหนักจริง ๆ ครับ ท่านต้องสงเคราะห์ญาติโยมตลอดเกือบทั้งวัน

เรื่องตลกก็มีให้ได้ยินอยู่น่ะครับ ไม่รู้จริงหรือเท็จ แต่มันก็จริงของท่านถ้าท่านจะพูดอย่างนี้

คนที่ห้อยพระเครื่องหลวงปู่ฯ ขับรถกระบะไปชนประสานงากับรถขนอ้อย รถพังยับเยิน คนขับรอดตายอย่างอัศจรรย์ กลับมาหาหลวงปู่ฯ ผมสมมุติให้ชื่อ "ไอ้สันขวาน" ก็แล้วกันครับ

ไอ้สันขวาน : "ผมใส่พระหลวงปู่ฯ ทำไมถึงเกิดอุบัติเหตุได้ล่ะครับ" (ผมนึกตามในประโยคที่มันถาม ไอ้สันขวาน... เมิงรอดตายก็บุญโขแล้ว)

หลวงปู่ฯ : "มึงขับเท่าไหร่"

ไอ้สันขวาน : "120 กว่า ๆ"

หลวงปู่ฯ : "กูกระโดดลงจากรถตั้งแต่เกิน 80 แล้ว"

ฮา....................................

7. เปิดโลก

.....นำภาพเหรียญพระพุทธชินราชหลวงพ่อคูณปี12เนื้อทองแดงกะหลั่ยทองมาให้ชมครับ เป็นพิมพ์หน้าแตกแต่เหรียญนี้สวยมาก ใจจริงชอบแบบพิมพ์หน้าไม่แตกมากกว่า แต่ไม่ค่อยได้พบเห็น การชี้ตำหนิของแท้ในหนังสือยังอ้างอิงเป็นพิมพ์แตกแล้ว ความจริงก็นึกสงสัยเหมือนกันล่ะครับ ว่าพิมพ์หน้าแตกกับหน้าไม่แตกสร้างและปลุกเสกพร้อมกันทั้งสอง2ครั้งหรือเปล่า แต่รักและศรัทธารุ่นนี้มาก เพราะโดยส่วนตัวรักและเคารพองค์พระชินราชอยู่เดิมแล้ว(ได้ยินประสบการณ์ต่างๆมาตั้งแต่เด็ก)

8. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    13
    หลังๆมานี่ลูกศิษย์เข้าหาทำวัตถุมงคลเยอะนะครับ ไม่มีอะไรหรอกครับผมเป็นห่วงหลวงพ่อ วิหารเทพวิทยาคม (วิหารปริสุทธปัญญา) วัดบ้านไร่ ก็จะสมบูรณ์แล้วอยากไปชมจัง....

9. เปิดโลก

.....ขอนำภาพเหรียญพระพุทธชินราชแบบพิมพ์หน้าไม่แตกและพิมพ์หน้าแตกมาให้ชมกันแบบคู่ครับ ส่วนตัวชอบรุ่นนี้มากครับ เลยขออนุญาตนำมาอีกครับ รุ่นนี้ก็ปลุกเสกพิธีเดียวกับเหรียญรุ่นปี12 แต่ราคาเช่าหาถูกกว่ากันมาก อีกทั้งพิมพ์ทรงความสวยงาม ก็สวยงามไม่แพ้เหรียญอื่นเลย ที่ได้ยินมาประสบการณ์ก็โดดเด่นมากมายครับ

10. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

80

11. ถิรวุษิ

เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่ง

ไปวัดหลวงพ่อมา2วันเลยครับ วันเสาร์ ไปครึ่งวันบ่าย ไปเดินเที่ยวในวิหารเทพ ส่วนวันอาทิตย์ไปพิพิธภัณฑ์ ได้อ่านคำสอนและดูรูปหลวงพ่อและอ่านพินัยกรรมท่านแล้วขนลุก ท่านมีแต่ให้ครับ บารมีท่านเยอะมากๆ และทำให้ผมเคารพและศรัทธาท่านมากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2013
  12. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ยุคนั้นวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ออกให้ทำบุญถูกมากจริงๆครับ

ตะกรุดโทนมาทั้งชุดพร้อมลูกสะกดและเชือกเขียวคาดเอวแค่199-.เองครับ

น่าเสียดายไม่ได้เช่าตะกรุดทองคำฝังแขนไว้ด้วย เห็นเพื่อนตอนเรียนอาชีวะ

มันฝังของหลวงพ่อ3ดอกใต้ท้องแขน โดนคู่อริยิง ไม่เข้าซะงั้น เป็นแค่รอยจ้ำๆครับ

13. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

องค์แชมป์งานประกวดที่ขอนแก่นครับ
    งานสมาคมฯ เดือน มิย 56

เหรียญนั่งพาน ชนะมาร
    หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ พ.ศ. 2537
    เนื้อเงิน หมายเลข 1717

14. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามมากครับ...ช่างแกะบล็อกได้เหมือยหลวงพ่อมาก

15. พลศิริ

ง้ามงามครับผม

16. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

80

รูปเหมือนปั๊มลอยองค์หลวงพ่อคูณรุ่นแรก รุ่นคุณพระเทพประทานพร เนื้อทองฝาบาตร

ผมนำไปชุบทองและปิดทองคำเปลวแท้ ภายหลังครับ

เนื้อทองฝาบาตร มีตอกโค้ดตัว มิ ที่ก้นตรงกลางค่อนไปทางขวามือ(ของเรา)ด้วยครับ

17. ถิรวุษิ

เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่ง

18. Wannachai001

80

19. พลศิริ

นี่หละครับ พระของชาวบ้านคัก ๆ
    ผมมักหลายเด้อรูปนี่:cool:

20. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008

ภาพต้นฉบับครับ..................