หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

..... อืม .... ฟ้องด้วยภาพ ด้วยเวลาแล้ว .... แค่ประมาณชั่วโมงเศษ ๆ ...
    หลวงปู่เสกตอน 13.32 - 14.51 .... กลายเป็นของมารศาสนาไปซะแล้ว ... อืม ...

ข้ามมาที่ตอนแจก

...... แล้วที่ว่าแจก หลวงปู่ ท่่านแจกเองกับมือ ด้วย ... จะให้คิดอย่างไรล่ะครับ ... หลวงปู่ ท่านเสกเอง ท่านรู้ ท่านถึงได้แจก และถ้าไม่ใช่ของดีจริง คิดว่าท่านก็คงไม่แจกให้ ผู้ที่ศรัทธาท่าน

..... ส่วนหลังจากนั้นคนที่ได้รับจากท่านไปแล้ว เราทั้งหลายก็คงจะไม่ทราบได้ว่า คนรับไปแล้วจะไปเอาทำอะไรต่อ .....

ขออโหสิกรรมให้ผมด้วยครับ หลวงปู่ ที่พาดพิงถึงหลวงปู่ครับ ...

2. ส่างปา

..... อืม ... ว่าแต่ ถ้าทางคณะผู้ดูแลวัดไม่เอาพระกล่องนี้จริง ๆ แล้ว ...

.... แฮะ ๆๆ ผมขออนุญาตรวบรวมปัจจัยไปถวาย ... และพระกล่องนี้ยกให้ผม ได้ป่าว

คับ

... เพราะของดีไม่อยากให้เสียของ คับ เพราะหลวงปู่ท่านก็ตั้งใจเสกให้เรียบร้อยแล้ว ...

3. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    480 องค์พี่ห้อยหมดหรอครับ หารสองนะพี่อิอิอิ เดี๋ยวช่วยห้อยส่วนของพี่อาทิไม่ต้องแบ่งให้แกหรอก ถ้าแกอยากได้เดี๋ยวผมปล่อยให้องค์ละ 199

4. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บกัน 2 คนแบบนี้ไม่ได้ครับท่าน เข้าข่ายกักตุนสินค้า ต้องแบ่งมาทางผมบ้างครับ..555

5. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าวันไหนพี่ท่านใดข้องใจกับเรื่องราวต่างๆที่เกิดขึนในเวปเพจนี้ผมว่ามานั้งคุยกันที่วัดเลยดีไหมคุยกันต่อหน้าไม่ต้องมานั้งเหน็บแนมกันว่าร้ายใส่กันมันไม่มีใครผิดใครถูกหรอก คนทุกคนก็บอกว่าตัวเองถูก กันทั้งนั้น หรือว่ามานัดเจอกันในวันทอด กฐินที่วัดเลยดีไหมมาคุยกันคุยกันต่อหน้าหลวงปู่เลยจะได้ไม่ต้องคาใจกัน พวกพี่ต่างก้เป็นศิษย์หลวงปู่เหมือนกัน
    ถ้าท่านพี่ท่านใดอยากว่าหรือด่าอะไร มาว่าที่ผมเลย ผมขอรับคำว่าและคำด่าของพี่ๆทุกคนแต่เพียงผู้เดียว ผมผิดเองที่ผมนำเรื้องราวและประวัติความเป็นมาของหลวงปู่ตั้งแต่แรกเริ่มที่เว็ปเพจนี้ เพราะผมมีใจรักและศัทธาในบารมีหลวงปู่และอยู่รับใช้หลวงปู่มา ก็หลายปี ผมก็เลยมีความคิดที่เผยแผ่บารมีหลวงปู่ในเว็ปเพจแห่งนี้ หากผมผิดพลาดประการใด ก็ขอกราบแทบท้าวพี่ทุกคนในเว็ปเพจนี้ด้วยที่ทำให้พี่ๆมีแต่ตวามวุ้นวายเกิดขี้น ท่านพี่ท่านใดอยากด่าหรือว่าผมอย่างไรผมยินดีน้อมรับด้วยความเต็มใจแต่เพียงผู้เดียว
    ผมไม่เคยมีวัตถุมงคลของหลวงปู่เลย ผมมีสิ่งที่เป็นมงคลในชีวิตที่หลวงปู่ได้มอบให้ผมสอนผมมาตลอดหลายปีคือการที่เราจะเป็นลูกของพระพุทธที่ดีเท่านั้นเอง ผมขอกราบแทบท้าวพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ

6. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    รู้สึกผิดเลยแฮะ....ผมต้องขอโทษพี่ด้วยที่วาจาอาจจะรุนแรงไปนิดนึงแต่เพื่อความเท่าเทียมกัน ผมมองว่าหลวงปู่ท่านเมตตาไม่น่าจะมีอะไรมาขวางกั้นหนะครับ นานๆจะเจอพระเมตตาสูงเรื่องวัตถุมงคลก็เช่นกันครับ เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ และเป็นที่พึ่งให้แกสาธุชน ถ้าไม่มีเรื่องเงินทองเข้ามาเป็นปัจจัยจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ไหม ถ้าพวกเราตัดเรื่อง เงินทองออกผมเชื่อว่าเรื่องแบบนี้ก็จะไม่เกิดขึ้น ในเมื่อหลวงปู่ท่านเมตตาเราทุกคน เพชรยังไงก็คือเพชร ถ้าวัตถุมงคลที่ท่านเสกไม่มีราคาค่างวดเราทุกคนก็ได้ของที่ผ่านการอธิษฐานจิตจากท่านได้โดยไม่เลือกดีมีจนใครมีกำลังก็ทำถวาย ช่วยหลวงปู่แผ่เมตตา ลดละโลภปัญหาก็จะไม่เกิดมากนัก ผมต้องขอตัวก่อนนะครับวันนี้เรื่องต่างๆที่เกิดขึ้น ไม่ได้มีเจตนาทำให้ใครเสียหายเพียงแค่อยากให้คนทำดีมีกำลังใจในการทำดีและคนที่ทำหรือคิดจะทำไม่ดีให้รู้สึกตัวและเลิกทำหันมาหาอะไรที่เป็นบุญเป็นกุศลทำ....ให้จิตเราผ่องใสดีกว่า สวัสดีครับ

7. คิดบวก+

คิดบวก+ เป็นที่รู้จักกันดี

เงินไม่ใช่หมา
    แต่ทำคนเป็นหมาใด้
    มีคนทำพระถวายฟรีๆเสียทั้งเงิน ทั้งเวลา
    กลับมาหาเรื่องใส่ร้ายเขาซะงั้น
    ต่อไปจะมีใครไปช่วยวัดให้เจ็บตัวอิก
    พระเครื่องที่เหลือ ถ้ากระดากใจที่จะเก็บ ก็ควรส่งคืนคนสร้างเค้าซะ
    หรือไม่ก็ออกให้บูชาไปเลยโดยปั๊มตาวัดก็ใด้ ก็จบ
    แวะมาอ่านเรื่อยๆเพราะศรัทธาหลวงปู่
    แต่เริ่มจะเสื่อมศรัทธาเรื่อยๆไม่ใช่เพราะหลวงปู่นะ หลวงปู่ท่านดีมาก
    แต่เพราะเรื่องใส่ร้ายกันนี่ละ

8. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อแม่ครูอาจารย์

ถูกใจจังเลย
    เงินทำให้คนเป็นหมา
    เรื่องที่เกิดก็คือมีการกีดกัน และใส่ร้ายกันอย่างหน้าด้านๆ
    ไม่ได้มีประเด็นอื่นเลย

ทุกคนรักเคารพท่านเหมือนกัน
    ต่างแต่ที่การกระทำของแต่ละบุคคลเท่านั้น
    เพราะแต่ละคนมีค่าของความเป็นคนมากน้อยต่างกัน
    หากเห็นเงินมีค่ามากกว่าความเป็นคน
    หมายังมีค่าซ่ะมากกว่าอีก
    อายหมามันนะ
    ใครทำอะไรไว้ย่อมรู้ตัวดี

การที่จะให้ไปคุยกันต่อหน้าไม่มีประโยชน์หรอก
    หากมีการLOBByไว้หมดแล้ว ป่วยการปล่าว
    หลายๆที่ คนในวัด และคนข้างวัดนั่นแหละตัวดี
    เพราะมีเงินมาเกี่ยวข้อง คนดีๆเลยหายหมด

9. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

เราไม่ได้อ้างถึงการตรวจสอบเงินของวัด
    ไม่เคยคิดที่จะยุ่งเรื่องของทางวัดอยู่แล้ว
    แต่ที่บอก คือ ใครที่เป็นคนสร้างพระที่ออกในนามของท่านต่างหาก
    สร้างแต่ละรุ่นมีรายได้เท่าไหร่
    จุดประสงค์คือตรงนี้ต่างหาก

กระทรวงพุทธศาสนาไม่มีในสาระบบของประเทศไทยนะครับ
    มีฐานะแค่กรมเท่านั้นครับขึ้นอยู่กับกระทรวงศึกษาธิการ

การตรวจสอบจะเกิดก็ต่อเมื่อมีการร้องเรียนตามลำดับขึ้นไปครับ
    ในเหตุการณ์ปกติวัด และคณะกรรมการวัดจะดูแลกันเองครับ
    หากวัดใดรวมหัวกันได้ให้ตรวจสอบยังไงก็ไม่เจอ
    เห็นมาหลายวัดแล้ว(อันนี้ว่าวัดทั่วๆไปนะ)

พระที่ผ่านมือหลวงปู่ ไม่ว่าจะมาจากการสร้างของใครดีทั้งนั้นครับ
    ยังไม่เห็นมีใครว่าพระเครื่องเหล่านี้ไม่ดีเลย
    ที่ว่าก็เพราะมีพฤติกรรมที่ลูกผู้ชายเขาเรียกกันว่าพวกหน้าตัวเมีย
    ออกมาเห่าใส่ร้ายคนที่เขามีเจตนาดีต่างหาก
    อ้างโน่นอ้างนี่ แต่ตกม้าตายเพราะไม่คำนวนเวลาให้ดี
    เหตุอันนี้เป็นคดีอาญาได้นะครับ
    เป็นการหมิ่นประมาททำให้เสื่อมเสียชื่อเสียง
    หลักฐานต่างๆที่โพสท์ไว้ไม่ต้องลบหรอกคนเขาก๊อปปี้ไว้หมดแล้ว

ใครทำอะไรไว้
    ฟ้ารู้ดินรู้
    ยิ่งคนนุ่งห่มจีวรแล้วทำเสียเอ็ง
    อันนี้หัวเป็นรูไว (ฟ้าผ่าไง...เป็นพระแต่เสือกเห็นแก่เงิน)

10. buakaew2007

ในหลายๆข้อความที่เขียนลงไปนั้น
    เราจะหมายถึงกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมน่ารังเกียจเท่านั้น
    ส่วนคนดี
    เราขอยกเว้น ไม่ได้กล่าวอ้างถึง
    บอกให้เข้าใจกันเดี๋ยวจะมาเคืองกันปล่าวๆ
    ส่วนที่ใครเป็นคนดี และรักเคารพท่านด้วยหัวใจจริงๆ
    สิ่งที่ควรทำเป็นอย่างยิ่งอันดับแรกเลย
    เข้าไปดูแลแก้ไขในสิ่งไม่ดีที่เกิดขึ้นในวัดเสีย
    คงไม่ต้องบอกนะว่าอะไร
    โตๆกันแล้ว

ขอสอนกันนิด
    หากมืออาชีพ เขาจะเงียบ
    สร้างขายมันอย่างเดียว
    เขาจะไม่เข้ามายุ่งหรือตอบโต้หรอก
    เพราะไส้มีกี่ขดจะถูกลากออกมาจนหมด

11. buakaew2007

เราจะปกป้องพ่อแม่ครูอาจารย์
    ด้วยหัวใจอันบริสุทธิ์
    ไม่ใช่ปกป้องเพราะมีเงินแอบอยู่ข้างหลัง

เราจะปกป้องพระพุทธศาสนา
    เราจะปกป้องพ่อแม่ครูอาจารย์
    เราจะปกป้องเพื่อนพ้องน้องพี่
    เราจะปกป้องคนดีๆ
    ที่ถูกคนใจหมา
    มารังแก

เหมือนช่วงหนึ่งของชีวิต
    ที่เราปกป้องแผ่นดิน
    ด้วยชีวิตของเรา

ข้าพระพุทธเจ้าจะรักษามรดกของพระองค์ท่านไว้ด้วยชีวิต
    5 ปี ที่เรากล่าวคำนี้ทุกค่ำเช้า
    เราไม่เคยลืม

12. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านมานานเหมือนกันครับ ชอบพี่บัวแก้วครับ ตรงไปตรงมาดี ไม่อ้อมค้อม

ผมสงสัยอยู่ประการนึง คือ คนที่คอยนั่งเฝ้าหลวงปู่ จะเป็นพระ หรือ ฆารวาส ก็ตาม เป็นแทบทุกวัดถ้ามีพระเกจิผู้เฒ่า พวกนี้ มันไม่มีอาชีพหรืออย่างไร วันๆนั่งเฝ้า แล้วถ้าเป็นพระ ไม่ไปหาที่สงบภาวนา ละกิเลส บ้าง หลวงปู่ท่านพ้นโลกสบายแล้ว ไม่เอาตัวอย่าง มัวแต่คอยกีดกันคนเข้าไปหา ดูห่างๆ พอแล้วครับ ท่านจะโปรดใคร ก็ไม่ต้องไปขัด เห็นไม่ดีไม่งาม ก็ตักเตือนกันดีๆ

13. ส่างปา

สำหรับผม

แค่ผมคิดว่า หากมีใครสักคนนึงที่ศรัทธาท่านมาก ๆ ทุ่มเทเวลาและเงินทอง (ซึ่งนั่นมันไม่ใช่ปัญหา สำหรับศรัทธาเลย) มานั่งทำพระชุดนี้ขึ้น และทำกับมือเองทุกขั้นตอน แต่ต้องกลับมาเจอแบบนี้ เราเองเป็นคนนอกยังรู้สึกท้อแทนเลยคับ แต่พี่ที่ทำเค้าเจอมาเยอะ เลยไม่อยากให้มันมีปัญหามาก และมันก็น่าจะจบไปตั้งนานแล้ว แต่ว่ามันกลับไม่ยอมจบง่าย ๆ เท่านั้นเอง จนเลยมาถึงทุกวันนี้

จริง ๆ หากทางวัดไม่ติดใจอะไรก็ยิ่งดีเลยคับ เพราะพี่ที่ทำก็คงไม่ได้ติดใจอะไร ของที่ผู้ดูแลวัดเก็บไว้ ก็ถวายคืน หลวงปู่ ก็ได้คับ (ผมเชื่อว่าหลวงปู่ท่านไม่ได้คิดอะไรมากเหมือนกันคับ) ให้ หลวงปู่ ไว้แจกผู้ที่มากราบท่าน ศรัทธาท่าน มาทำบุญกับท่าน เหมือนที่ท่านเคยแจกไป และให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของพี่ที่ตั้งใจทำมาให้ท่านไว้แจกอยู่แล้ว ปล่อยให้ท่านจัดการเองเถอะคับ ไม่น่าจะไปยุ่งของ ๆ ท่าน (ถึงแม้ท่านจะไม่ยึดติดของเหล่านี้ก็ตาม) และถ้าทำแบบนี้แล้ว ก็ไม่ต้องมานั่งเคลียร์อะไรกัน ไม่ต้องมีปัญหาอะไรเลยด้วยซ้ำ ซึ่งมันก็น่าจะเป็นแบบนี้ตั้งนานแล้ว

ส่วนวัตถุมงคลอื่น ๆ ผู้ที่ศรัทธาก็สามารถร่วมทำบุญที่ตู้ได้อยู่แล้ว เพราะยังงัยหลวงปู่ท่านก็เสกให้หมดแล้ว ใครจะบูชาแล้วมาให้หลวงปู่ ท่านเสกเพิ่มหรืออะไรก็แล้วแต่กันไป

การสร้างพระ เราทุกท่านก็น่าจะเข้าใจดีอยู่แล้ว คือเพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา ให้ยั่งยืนสืบไป และพร้อมกับแผ่บารมีของหลวงปู่ ด้วยเช่นกัน หากพวกเรายึดจุดประสงค์นี้เป็นหลักแล้ว เชื่อว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ....

... ส่วนที่จะเป็นการทำบุญ เพื่อสร้างถาวรวัตถุหรืออื่น ๆ ก็แยกประเด็นกันไป ครับ

... ปลคล็อค พระชุดนี้เถอะคับ หากไม่อยากจะเก็บไว้ให้หลวงปู่แจก (จริง ๆ แล้ว ถือว่าเป็นของสงฆ์นะครับ เพราะพี่ที่ทำ ทำถวายท่านโดยเฉพาะ ยังงัยจะทำอะไรก็ขอท่านด้วยนะครับ เพราะของสงฆ์ไม่ใช่ของพวกท่าน) ก็คืนคนทำไป ให้คนทำนำไปทำประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนาอย่างอื่นต่อไป ดีกว่าเก็บไว้แล้วไม่ใยดี ทั้งที่เป็นของดีมีประโยชน์

... พระชุดนี้ คงไม่ถึงกับทำให้ สาระบบวัตถุมงคลของวัด ต้องสั่นคลอนหรอกคับ

... แต่ยังงัยพระชุดนี้ ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า ได้รับความเมตตาจาก ... หลวงปู่ เช่นกัน

ทุกอย่างจะได้จบ ซะที ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013
  14. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ครูบาอาจารย์ดี ลูกศิษย์ดี ก็ได้เดินตามที่ครูบาอาจารย์พร่ำสอน
    ครูบาอาจารย์ดี ลูกศิษย์เลว ก็ได้กรรมติดตัวเขาไป

15. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาครับพี่บัวแก้ว ขอนำไปเป็นแนวทางดำเนินชีวิตครับ^^

16. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับข้อความของพี่บัวแก้วมากเลยครับ เขียนได้ใจจริงๆ
    สมัยนี้มีเยอะมากคนที่ชอบอ้างโน้นอ้างนี่ ว่าทำเพื่อวัดแต่ไส้ในจริงๆ มีแต่เรื่องผลประโยชน์เห็นมาหลายวัดแล้วครับ ครูบาอาจารย์ท่านดีท่านเมตตาต่อลูกศิษย์ลูกหาทั่วไป แต่คนที่อ้างว่าเป็นลูกศิษย์กลับคอยกีดกันคอยหวังผลประโยชน์จากความเมตตาของท่าน

ยังไงก็ต้องเป็นกำลังใจให้ลูกศิษย์ที่รักเคารพหลวงปู่ด้วยความจริงใจ ด้วยใจศรัทธา และที่ทำประโยชน์ต่อพุทธศาสนาจริงๆ นะครับ

17. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมตามอ่านมานาน จริงๆ วัดผมอยู่ก็มีเหตุการณ์พระอยากจัดการเรื่องหลวงปู่เอง ไปใส่ร้ายคนดูแลหลวงปู่เพื่อให้เขาออกไปแล้วก็จะมาจัดการเองเพราะปัจจัยเยอะเนื่องจากหลวงปู่ไม่สนใจเรื่องนี้เท่าไหร่ ใส่ร้ายจนพี่ๆ เขาจะออกจากวัด ผมก็ได้แต่ปลอบใจให้เขาอยู่เพราะได้ดูแลหลวงปู่ เนื่องจากท่านไม่ค่อยสบาย แล้วถ้าพี่เขาไม่อยู่ใครจะมาดูแลท่านเพราะที่ผ่านมาก็ไม่ได้ดูแลครับ

18. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมรักพี่จังเลย..............

19. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

เขียนในฐานะที่ไม่รู้จักใครนะครับ

พระที่สร้างโดยโยมที่ทางวัดไม่ได้สนิทสนม เอามาให้เกจิแจก ส่วนใหญ่ก็จะกลัวปัญหา โยมเอาพระที่สร้าง เสริม เกิน ไปขายกิน เล่นกันเอง โดยอ้างว่าเป็นพระของวัด

คิดว่าทางคนสร้าง คงเข้าใจ แต่ถ้าคุณอยากแจกพระ ทำไมไม่สร้างแล้วแจกเองละครับ ตั้งกระทู้ในห้องแจกฟรีก็ได้นี่ครับ ลงคุณสมบัตไว้ อธิษฐานจิตโดยใครบ้าง ผมยังเคยขอรับ เหรียญทำน้ำมนต์หลวงปู่ศรี แต่ต้องทำใจนะครับ แจกแล้วคนรับจะขายก็เป็นเรื่องของเขา

ส่วนเรื่องศูนย์พระผมพูดในฐานะที่ซื้อพระจากศูนย์นะครับ มันเป็นการอำนวยความสะดวกอย่างยิ่งต่อการเดินทาง เขาเอาพระมาแนะนำ เราเลื่อมใส ศรัทธา ถ้าไปเองได้ก็ไป ถ้าไม่สะดวกไป ก็จอง ผมจองพระศูนย์เยอะแยะไป หลวงปู่เกลี้ยง หมดเป็นหมื่น จะให้ผมไปวัด ค่าใช้จ่ายก็เป็นหมื่น พอถึงวัดเหลือเงินทำบุญพันเดียว เพียงแต่มันเป็นการซื้อขายแลกเปลี่ยน ผลบุญที่ได้มันน้อยมากครับ ถึงแม้ทางวัดจะเอาเงินเราไปทำสาธารณะกุศล

ส่วนทางออก คุณคนสร้างก็เอาพระที่สร้างไปบรรจุกรุในวัดครับ เพื่อความสบายใจทั้งสองฝ่าย

20. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าจริงๆ แล้วเรื่องประเด็นพระขุนแผนเป็นประะเด็นรองลงมาที่ถูกหยิบยกขึ้นเป็นประเด็นหลักรึเปล่าครับ ประเด็นที่หลายๆ ท่านได้พบเจอคือเรื่องการถูกกีดกัน ตรวจค้นก่อนเข้าพบหลวงปู่มากกว่าครับ แต่ไปๆ มาๆ กลายเป็นยกประเด็นนี้เข้ามาพูดกัน

ส่วนเรื่องประเด็นศูนย์พระ ความสะดวกสบายในการเช่าบูชาผมเห็นด้วยครับ แต่มันก็มีข้อเสียตรงที่ บางศูนย์บางที ใช้จุดนี้เป็นจุดทำมาหากิน มีการสร้างเสริม เพิ่ม ยัด จนหลายๆคน หลายๆ วัดขยาดกันไป ศูนย์ที่ดี ก็พลอยโดนหางเลขพวกศูนย์เลวๆ เหล่านี้ไปด้วยครับ