หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    หลวงปู่เช้าสอนคาถาให้หมั่นสวดเป็นประจำคือ คาถาพระเจ้า 16 พระองค์

นะ มะ นะ อะ นอ กอ นะ กะ กอ ออ นอ
    อะ นะ อะ กะ อัง อุ มิ อะ มิ มะ หิ สุตัง สุ นัง พุทธัง อะ สุ นะ อะ
    ในการท่องคาถาให้สำฤทธิ์ผล หลวงปู่บอกว่าให้สูกเอาอากาศเข้าไปให้เต็มปอดแล้วท่องคาถา ตอนที่เราสูตเอาอากาศนี้จิตของเราจะเป็นสมาธิเมือเป็นสมาธิแล้วคาถานี้ก้
    จะเป็นสำฤทธิ์ผล ลองดูกันนะครับ

2. nongeverton

nongeverton เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    [ดูรายละเอียด]

12 พระเกจิร่วมสมัย ปลุกเสกวัตถุมงคล

ภาพ : 1.หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภู อุบลราชธานี

2.หลวงพ่อรวย วัดตะโก พระนครศรีอยุธยา

3.หลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร ฉะเชิงเทรา

4.หลวงปู่นิ่ม วัดพุทธมงคล สุพรรณบุรี

5.หลวงปู่ญาท่านเขียน สำนักสงฆ์ป่าช้ายางขึ้นก อุบลราชธานี

6.หลวงปู่เช้า วัดห้วยลำใย นครสวรรค์

7.หลวงพ่อมาลัย วัดบางหญ้าแพรก สมุทรสาคร

8.หลวงพ่อคล้อย วัดภูเขาทอง พัทลุง

9.หลวงพ่อจอน วัดบุญฤทธิ์ นครราชสีมา

10.หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง ปทุมธานี

11.หลวงพ่อสมชาย วัดโพรงอากาศ ฉะเชิงเทรา

12.หลวงพ่อรักษ์ วัดสุทธาวาสวิปัสสนา พระนครศรีอยุธยา

3. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ภาำพเมื่อวันงานมุทิตาจิตพระคุณหลวงปู่เช้า
    วัดห้วยลำใย อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์
    เมื่อ ๒๑ ก.พ.๕๖

วัตถุมงคลที่แจกในวันงาน
    - ผ้ายันต์รอยมือ ปั้มสดทุกผืน
    - พระสิวลี
    - รูปภาพ พร้อมแก้วสารพัดนึก (พระคุณหลวงปู่บอกว่าอยากได้อะไรก็นึกเอา ลูกเล็กแต่ไม่ธรรมดา)
    - เหรียญขวัญถุง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  4. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ผมเห็นท่านแล้วชอบเลยครับ ไม่ธรรมดา เวลาผมมองรูปพระ แล้วผมจะทำจิตนิ่งๆ องค์นี้สะดุดใจผมเลยครับ
    แต่เสียดาย วัตถุมงคลส่วนมากศูนย์สร้างให้ สงสัยต้องปลีกเวลาไปกราบท่านที่วัดแล้วล่ะ

5. คนบรรพต

วัตถุมงคลที่พระคุณหลวงปู่เมตตาเองคือ ผ้ายันต์รอยมือ ปั้มสด ๆ และก็รูปภาพ + แก้วสารพัดนึก ที่พระคุณหลวงปู่เมตตาอธิฐานจิตให้ตั้งแต่วันพ่อจนถึงวันที่ ๒๐ ก.พ.๕๖ (ก่อนวันงาน ๑ วัน) เนื่องจากต้องนำมาแพ็คใส่กับรูปภาพ เห็นลูกแก้วใส ๆ เล็ก ๆ แต่ในด้านพุทธคุณไม่ธรรมดาเลยนะครับ พระคุณหลวงปู่เมตตาตั้งชื่อให้ว่า "แก้วสารพัดนึก" ใครอยากได้อะไรก็ให้นึกเอา ไม่เกินกฏของกรรมน่ะ

*** ถ้าใครเคยไปกราบท่าน ดวงตาท่านจะใส คล้าย ๆ ดวงตาพระคุณหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2013
  6. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    หลังวันงานแล้วยังมีอีกไหมครับลูกแก้วน่ะ่่ครับ ผมว่าจะไปกราบท่านก็ยังไม่ใด้ไปเลย

7. คนบรรพต

ไม่ทราบอยู่ที่ไหนหรือครับ ถ้าแวะมากราบหลวงปู่ ติดต่อขอที่หลวงพี่บอย หรือจะโทรหาผมก็ได้นะครับ ผมมีแจกให้ครับ

8. วุฒิ สิงห์

ผมอยู่ อินทร์บุรีครับ เหนือเขื่อนบางโฉมศรี ผมว่าจะเข้าไปกราบท่านน่ะครับ จะเอากะลาตาเดียวไปให้ที่วัดหลวงพ่อวิชา บอกท่านไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วยังไม่ใด้ไปเลย ถ้าไปจะใด้แวะกราบหลวงปู่ด้วยเลยครับ

9. sakesan

sakesan เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    ศิษย์ใหม่ครับ ขอถามพี่ๆท่านใดมีข้อมูลการสร้างรูปหล่อซื้อที่ดินบ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ

10. คนบรรพต

หลวงพ่อวิชา องค์นี้ครูบาอาจารย์ผมก็บอกว่าพระดีองค์หนึ่งเลยทีเดียวครับผมก็เคยกราบท่านแล้วเหมือนกันครับ ท่านอยู่ไม่ไกลจากวัดหลวงปู่สักเท่าใดนักครับ

11. คนบรรพต

"พญาไก่ฟ้ามหาลาภ" (ตัวครู)
    ปัจจุบันมีของปลอมออกมาแล้วนะครับ ถ้าใครต้องการเช่าบูชาก็ระวังให้ดีนะครับที่วัดหมดไปนานแล้วครับ ที่ตามศูนย์มีอยู่แต่ก็ใช่ว่าจะจริงเสมอไป (รุ่นนี้ศูนย์ทำมาแต่พระคุณหลวงปู่อธิฐานจิตให้เต็มที่ เต็มกำลัง) พุทธคุณจึงมิธรรมดาเป็นที่เสาะแสวงหาของคนในพื้นที่และบุคคลทั่ว ๆ ไป

- ล๊อคเก็ตพระคุณหลวงปู่ ด้านหลังมวลสาร,ชานยาฉุน และพระเกศา
    - พระสิวลี เนื้อสีขาว(ด้านหลังไม่มีตะกรุด) และสีน้ำตาลมีตะกรุดมีพระเกศาด้านหลังองค์พระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2013
  12. นัสปากน้ำ

นัสปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฝากตัวเป็นศิษย์หลวงปู่อีกคนครับ

- หากมีเวลา และ ปัจจัย จะหาโอกาสไปกราบหลวงปู่ และ ทำบุญครับ

- ไม่ทราบว่าทางวัด ยังพอมีวัตถุมงคลของหลวงปู่เหลืออยู่มั๊ยครับ อยากได้ไว้ บูชาติดตัวสักองค์ อยากได้แบบที่ทางวัดสร้างเองครับ พอมีมั๊ยครับ

กราบหลวงปู่ สาธุ สาธุ สาธุ

13. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012

ขอฝากตัวด้วยคนครับ เพิ่งอ่านประวัติท่าน เนื่องจากสะดุดตาในรูปถ่ายท่าน ท่านดูเมตตามาก ดวงตาบริสุทธิ์มาก คิดไว้ว่าช่วงสงกรานต์นี้จะเข้าไปกราบท่าน และอยากบูชาวัตถุมงคลท่านติดตัวบ้าง ใครมีแผนที่วัด เมตตาชี้ทางสว่างด้วยนะครับ

14. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปันให้นะคะ (ไม่ได้เข้าเวปมานานเลยค่ะ)

15. คนบรรพต

Originally Posted by nongeverton View Post
    หลวง ปู่เช้า อัตตจิตโต ปัจจุบันสิริอายุ 90 ปี ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ชื่อดังเมืองปากน้ำโพ ที่มีความเชี่ยวชาญวิทยาคม ได้รับการยกย่องว่า เป็นพระเกจิเรืองวิทยาคมด้านแคล้วคลาด เมตตามหานิยม

สืบสานวิทยาคมเป็นศิษย์สายตรง ?หลวงพ่อเดิม? วัดหนองโพธิ์ จ.นครสวรรค์ และเรียนวิทยาคมสายหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า

หลวง ปู่เช้ามีวัตรปฏิบัติเรียบง่าย ปฏิปทางดงาม เป็นที่เลื่อมใสศรัทธาของผู้ได้พบเห็น เป็นร่มโพธิ์ทองของบรรดาพุทธศาสนิกชน ท่านเป็นพระอภิญญาทรงอาคมขลัง พลังจิตสูง รู้วาระจิตคน ไม่สะสมไม่ จับต้องเงินทอง กุฏิที่อยู่เป็นเพียงเศษไม้ลังต่อกัน กันแดดกันลม ที่สำคัญแววตาจริงจัง เร้นกายกลางป่านับสิบๆ ปี

อย่าพึ่งเชื่อมากครับ หนังสือหรือคนไม่รู้จริงก็ลงกันมากมาย ว่าพระคุณหลวงปู่เป็นศิษย์พระองค์นั้น พระองค์นี้ เช่นพระคุณหลวงพ่อเดิมก็เช่นกัน ที่ลงหรือรู้กันไม่จริงว่าท่านเป็นศิษย์พระคุณหลวงพ่อเดิม แท้จริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ อยากรู้อะไรจริง ๆ ไปกราบพระคุณหลวงปู่ แล้วจะทราบความจริงจากปากพระคุณหลวงปู่เองจะดีกว่า ฟังเขาเล่า อ่านเขาบอก ครับผม

16. คนบรรพต

ขนาด อ.เม้ง ขุนแผน ฆราวาสที่โด่งดัง ยังพาคณะไปกราบและทอดผ้าป่ากับพระคุณหลวงปู่ ได้เงิน ๑๒๔,๔๐๐ บาท (หนึ่งแสนสองหมื่นสี่พันสี่ร้อยบาทถ้วน)

17. คนบรรพต

พระคุณหลวงปู่เช้าเมตตาปั้มผ้ายันต์ด้วยมือพระคุณหลวงปู่เอง มิได้สกรีนแต่อย่างใด

https://www.youtube.com/watch?v=QuVOcKcJjxc

18. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เช้าครับ

เห็นผ้ายันต์ปั๊มสดแบบนี้แล้วใจมันหวิวเกิดคำว่า อยากได้อยากมีขึ้นมาอีกแล้ว อิอิ

19. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เช้า สวัสดีครับพี่คนบรรพต สบายดีนะครับ ผมได้รับพัสดุที่พี่ส่งมาให้แล้วนะครับ ต้องขอโทษด้วยที่แจ้งกลับมาช้าเพราะผมติดอบรมที่สำนักงานกลาง นนทบุรี เพิ่งกลับมาถึงบ้านเมื่อเย็นนี้เอง ขอขอบคุณพี่เป็นอย่างมากครับ ขอให้ร่ำรวย ร่ำรวย ตลอดไป

20. วุฒิ สิงห์

วันนี้วันเกิดลูกสาวคนเล็กครบเก้าขวบเลยพาไปกราบหลวงปู่พร้อมถวายสังฆทานมาครับ คุยกับท่านต้องพูดดังๆนิดนึงครับ เสร็จแล้วเลยเอากะลาตาเดียวไปถวายหลวงพ่อวิชา 7-8 ลูกขากลับแวะวัดช่องแคกราบหลวงพ่อพรหม พร้อมกับรับยาต้มมากินเหมือนทุกปี ช่วงนี้ที่วัดช่องแคมีงานต้มยาแจกทานถึงวันที่สาม พ.ค. ครับ