หลวงปู่เชย อมโร , พระเกจิเมืองจันทร์ , และคณาจารย์สายตะวันออก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 7 ตุลาคม 2010.

1. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านอยู่ครับ ข้อมูลสุดยอดมากครับ

2. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้เหรียญเมืองจันท์มาเหรียญครับ
    ใครจะเล่าประวัติท่านได้บ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      30.5 KB
      เปิดดู:
      1,043
      ขนาดไฟล์:
      27.7 KB
      เปิดดู:
      1,147
  3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    เมื่อก่อนตอนที่ผมอยู่กับหลวงปู่พิศสองคน หลวงปู่เคยถามผมว่า

หลวงปู่พิศ หมอรู้จักองค์เชยมั๊ย?

ผม ตอบว่ารู้จักครับ เพราะเมื่อก่อนที่บ้านผมไปกราบทำบุญกันท่านบ่อย เป็นศิษย์ท่านกันทั้งบ้านเลย

หลวงปู่พิศ แล้วเป็นยังไงบ้าง ?

ผม ก็ว่าท่านก็เก่งนะครับ เพราะมีลูกศิษย์มาก แล้วหลวงปู่ว่ายังไงครับ?

หลวงปู่พิศ องค์เชยท่านเก่งนะ มีวิชาแปลกๆเยอะเลย

ผม อ้อ....ครับ

หลวงปู่พิศ หมอรู้ไหม? ว่าองค์เชยเนี่ยมีวิชาสูงนะ เอาใบตาล(หรือใบลานไม่แน่ใจ) มาทำเป็นปีกบินได้นะ ว่างๆเขาชอบขึ้นไปอยู่บนยอดไม้โน่น(หัวเราะ..)

ผม โห..ผมไม่เคยทราบมาก่อนเลยครับปู่ ว่าท่านทำได้ขนาดนี้ แล้วตอนที่ท่านยังอยู่ หลวงปู่เคยเจอท่านไหมครับ?

หลวงปู่พิศ ไม่...!! สมัยก่อนเราเคยแต่เดินเฉียดๆไปแถวนั้นบ้างแค่นั้น ไปตามทางที่ท่านพ่อลีเคยไป เราไปปักกลด 7วัน แต่ไม่ค่อยชอบสถานที่นั้นเท่าไร เพราะรู้สึกว่าต่อไปที่แถวนั้นจะไม่ค่อยสงบ(จริงแฮะ) แต่ที่ๆองค์เชยอยู่ ก็น่าจะดีอยู่ สัปปายะดี(อ้าวไหมบอกว่าไม่เคยเจอกัน แต่ทำไมถึงรู้ว่า...)

ผม แล้วหลวงปู่เชยท่านสำเร็จขั้นไหนแล้วล่ะครับ?

หลวงปู่พิศ (เงียบ..)จริงๆเรื่องนี้เราไม่ควรถาม เพราะถามแล้วท่านก็จะไม่พูดอีก)

ผม เห็นเขาว่ากันว่าหลวงปู่เชยท่านสำเร็จ พระอนาคามี เพราะท่านเคยบอกกับลูกศิษย์หลายคนว่า ถ้าหากเราตายไปก็จะไปพรหม แล้วจะไปต่อข้างบน ไม่ลงมาเกิดอีก

หลวงปู่พิศ (ยิ้ม) แล้วกระดูกแปลเป็นพระธาตุไหมล่ะ ถ้ากระดูกเป็นพระธาตุ ก็แสดงว่าคงสำเร็จพระอนาคาฯ

ผม ก็ไม่ทราบครับว่าเป็นหรือไม่ เพราะเสียดายเหมือนกัน เมื่อก่อนผมได้อัฐิ(กระดูก) ท่านมา แต่เอาไปคืนที่อาศรมแล้ว เพราะย่าผมเขากลัวครับ แต่หลวงปู่ครับ ถ้าไม่ใช่พระอรหันต์ กระดูกจะเป็นพระธาตุได้หรือครับ

หลวงปู่พิศ ได้สิ..แต่ยังไม่สมบูรณ์เหมือนพระอรหันต์ท่าน
    .................................................................

4. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทุเรียนทอดช่วยเล่าเรื่องตอนน้ำท่วมเมืองจันทน์ทีสิครับ ที่น้ำไม่เข้าวัดหลวงปู่พิศดูแต่สถานีตำรวจที่อยู่ใกล้กันถูกซุงกระแทกพังหมดน่ะครับ

5. wiraj

คุณ TATTY

ท่านพ่อสีนวล วัดเกวียนหัก

หลวงพ่อท่านบวชเป็นเณรตั้งแต่เด็ก และได้อุปสมบทเมื่อวันที่ 6 พ.ค. 2463 โดยมีพระครูบุระสังฆะกิจเป็นพระอุปัชฌาย์ ได้ศึกษาวิชาแพทย์แผนโบราณจากหมอพร้อม เวชวงษ์ และเรียนวิชาคาถาอาคมต่างๆจากพระเกจิอาจารย์ต่างๆในสมัยนั้น

พระอาจารย์องค์สำคัญของท่านก็คือ พระอาจารย์วัน วัดเกวียนหักนั่นเอง ท่านมีตำแหน่งเป็นพระครูพิทักษ์สุตคุณ เป็นเจ้าอาวาสวัดเกวียนหัก โดยทานได้มอบตำราให้แก่หลวงพ่อสีนวลเมื่อวันที่ 25 มกราคม 2495 และท่านพระอาจารย์วันได้มรณภาพลงเมื่อวันที่ 13 ก.พ. 2495

นอกจากนี้ท่านยังได้ไปศีกษาวิชาจากหลวงพ่อโต วันเขาชากกระโดนอีกด้วย หลวงพ่อโตองค์นี้เป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า,หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา และหลวงพ่อเสริฐ วัดโอภาสี

หลวงพ่อสีนวลมีความสนิทสนมกับหลวงพ่อเริ่ม วัดจุกกะเฌอ หลวงพ่อเริ่มได้นำเอาพระเครื่องมาให้ท่านช่วยปลุกเสกที่วัดเกวียนหักด้วย วัตถุมงคลที่มีชื่อเสียงของหลวงพ่อสีนวลได้แก่ ลูกอม และพระขุนแผนและนางพญาโบสถ์ลั่นปี 2500

หลวงพ่อสีนวลได้รับตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดเกวียนหักต่อจากหลวงพ่อวันพระอาจารย์ของท่าน โดยท่านได้รับสมณศักดิ์เป็นที่ พระครูถาวรธรรมธวัช หลวงพ่อมรณภาพลงเมื่อ พ.ศ.2539 สิริอายุรวมได้ 96 ปี

6. ทุเรียนทอด

อ๋อ..ได้ครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นมาเมื่อประมาณวันที่ 29 กรกฎาคม พ.ศ.2542 เกิดฝนตกหนักที่บริเวณ อ.เขาคิชฌกูฏ และอ.ใกล้เคียง ติดต่อกันหลายวันไม่ขาดสาย ทางเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ก็เตรียมการระวังเพื่อช่วยเหลือ หากมีน้ำท่วมและน้ำป่าไหลหลากฉับพลัน พอวันที่ 30 กรกฎาคม 2542 ได้เกิดเหตุเขาคิชฌกูฏพังลง ประกอบกับพื้นที่บริเวณนั้นเป็นดินทรายปนหิน ทำให้ไม่สามารถอุ้มน้ำเอาไว้ได้มากนัก ทำให้ ท่อนไม้ ต้นไม้ที่โค่นล้มอย่างถอนราก ถอนโคนจำนวนหลายร้อย หลายพันท่อนล่องลอยมากับกระแสน้ำป่า พุ่งเข้าถล่มบ้านเรือน และอาคารสถานีตำรวจเก่า ทำให้อาคารสถานีตำรวจพังเสียหายยับเยิน ถนนถูกตัดขาด แต่ที่วัดเทพธารทองกลับรอดพ้นจากวิกฤตนี้แบบปาฏิหาริย์ คนที่อยู่ในเหตุการณ์บอกกับผมว่า.. ตอนนั้นน้ำในลำธารข้างวัดไหลแรงมากน้ำเป็นสีแดง และตอนที่เขาพังลงมา ได้ยินเสียงหินกระทบกัน ดังสนั่น สะเทือนกึกก้องไปทั่ว ราวกับโลกจะถล่ม ตอนนั้นหลวงปู่พิศดูท่านก็นอนสวดมนต์อยู่ที่กุฏิหลังเก่า หลังจากนั้นกระแสน้ำก็ได้พัดเอาท่อนซุงขนาดใหญ่น้อยมาด้วย กลายเป็นทะเลซุงที่มีพลังมหาศาล ยากที่จะมีสิ่งใดขวางได้ พอมาถึงเขตพื้นที่ของวัดเทพธารทอง กลับปาฏิหาริย์ ได้มีท่อนซุงขนาดใหญ่หลายท่อนได้เรียงซ้อนกัน กั้นเป็นกำแพงทำให้กระแสน้ำที่พัดมา ปะทะกับกำแพงซุง กระแสน้ำจึงเปลี่ยนทิศไปอีกทาง วัดเทพธารทอง ซึ่งมีกุฏิอยู่ริมคลองได้รอดพ้นจากมหาวาตภัยแบบปาฏิหาริย์จริงๆ ไม่มีสิ่งใดเสียหายเลยแม้แต่นิดเดียว หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ออกข่าวหน้าหนึ่งอยู่สองวัน ปัจจุบันหลักฐานร่องรอยของกระแสน้ำดังกล่าวทำให้เกิดคลองที่สองคู่กันกับคลองเดิมที่มีอยู่ และเหตุการณ์ดังกล่าวนี้ทำให้ จ.จันทบรี โดยเฉพาะตัวเมืองเกิดภัยน้ำท่วมที่ใหญ่ หนักหนาที่สุด เป็นประวัติการณ์ สร้างความเสียหายมากที่สุดเท่าที่เคยเป็นมา

จริงๆ หลวงปู่พิศดูท่านก็ได้บอกเป็นนัยๆก่อนหน้าที่จะเกิดเหตุหลายวันแล้วว่า จะมีภัยเกิดขึ้นไม่นานนี้ ที่อื่นเราไม่รับรองนะ แต่ที่วัดเทพ(ธารทอง)นี่ รับรองว่าปลอดภัย ใครกลัวก็มาอยู่กันที่นี่ จะมีก็เพียงลูกศิษย์ที่อยู่กับท่านในตอนนั้นครับที่เชื่อ ขนาดว่ามีคนไปแจ้งบอกเรื่องที่หลวงปู่เตือนแต่ก็ยังไม่มีใครเชื่อเลย

และนั่นเองจึงเป็นเหตุชนวนให้สังคมนิยมพระอริยะฯ ได้รู้จักวัดเทพธารทอง และหลวงปู่พิศดู ธัมมะจารี ศิษย์เอกท่านพ่อลี วัดอโศการาม ที่ปลีกวิเวกออกจากโลกภายนอกเพื่อปฏิบัติบำเพ็ญ ภาวนา มากว่า 60 ปี

จริงๆเรื่องราวของหลวงปู่พิศ ท่านไม่ค่อยอยากเปิดเผยมาก เพราะหลวงปู่ท่านไม่อยากดัง (และยังไม่ถึงเวลา) แต่เรื่องนี้เกิดขึ้นไปแล้วและหลายท่านก็ทราบดีอยู่ ผมจึงขอนุญาตถ่ายทอดเรื่องนี้แด่ ท่านผู้ที่ยังไม่ทราบ เพื่อเป็นเหตุการณ์ ตัวอย่าง แนวทาง ให้ได้ทราบแน่ชัดถึงการไม่เที่ยงแท้ของโลก และการดับไปของทุกสภาวะ รวมทั้งภัยต่างๆที่อยู่รอบตัวเรา ซึ่งอาจเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ได้

.

7. wiraj

วันนี้ลองนึกดูนะครับว่า พระสายหลวงปู่มั่นที่เคยมาอยู่และเกี่ยวข้องกับจันทบุรีมีใครบ้าง

1. ท่านพ่อลี วัดป่าคลองกุ้ง
    2. ท่านอาจารย์กงมา
    3. หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโณ
    4. หลวงปู่เจี๊ยะ จุนโท
    5. หลวงปู่ถวิล วัดยางระโหง (ธรรมหรรษาราม)
    6. หลวงพ่อสมชาย วัดเขาสุกิม
    7. หลวงปู่แบน วัดดอยธรรมเจดีย์

นอกจากนี้ยังมีพระอาจารย์ท่านสำคัญๆที่ติดตามมารับการอบรมจากท่านพ่อลีและหลวงตามหาบัว อีกหลายรูปได้แก่
    ท่านอาจารย์สิงห์ทอง
    หลวงปู่เพียร
    หลวงปู่บุญมี
    ท่านชีแม่แก้ว
    โยมแม่หลวงตามหาบัว
    ท่านเหล่านี้ตามหลวงตามหาบัวมาอยู่ที่สถานีทดลองพริ้ว

อีกหลายท่านที่มารับการอบรมจากท่านพ่อลี ท่านเหล่านี้เล่าให้ผมฟังเองจากปากท่านเลยได้แก่ หลวงปู่มหาเนียม ภูเก็ต หลวงตาแตงอ่อน หลวงปู่ท่อน ส่วนหลวงปู่หลวง กตปุญโญนั้น ผมเคยอ่านเจอจากประวัติท่านว่าท่านมาอยู่ที่วัดป่าคลองกุ้ง

พระอาจารย์ศิษย์หลวงปู่มั่นรุ่นใหญ่ที่มาจันทบุรีบ่อยๆได้แก่
    หลวงปู่ฝั้น หลวงพ่อมหาทองสุก หลวงปู่จันทร์ เขมปัตโต หลวงปู่สาม อกิญจโน หลวงปู่ชอบ ฐานสโม

หลวงปู่เทศน์ เคยจำพรรษาอยู่ที่วัดเขาน้อย ท่าแฉลบ

หลวงปู่วิริยังค์ วัดธรรมมงคล เป็นสามเณรอยู่กับพระอาจารย์กงมาที่วัดทรายงาม และเป็นพระภิกษุอยู่ที่ขลุงระยะหนึ่งก่อนเข้ากรุงเทพ

พระอาจารย์องค์สำคัญสายท่านอาจารย์มั่นที่เคยอยู่วัดเขาน้อยได้แก่ ท่านอาจารย์สุพัฒน์ ที่เครื่องบินตกพร้อมอาจารย์จวน ท่านเชอรี่ วัดป่าบ้านตาด หลวงปู่แสวง โอภาโส(ศิษย์รุ่นแรกๆของหลวงตามหาบัวเช่นเดียวกับหลวงปู่ฟัก ท่านมรณภาพที่วัดเขาน้อยสามผานนั่นเอง) ท่านอาจารย์บุญช่วย เจ้าอาวาสวัดหลวงปู่เจี๊ยะ ปทุมธานี เป็นศิษย์รุ่นแรกของหลวงปู่ฟัก หลวงพ่อพระฝรั่ง เจ้าอาวาสวัดป่านานาชาติ บวชและจำพรรษาอยู่กับหลวงปู่ฟักระยะหนึ่งที่วัดเขาน้อยสามผาน

น้องชายท่านอาจารย์สุพัฒน์นั่นสึกจากพระและแต่งงานมีลูกหลานอยู่แถววัดยางระโหง ปัจจุบันท่านเสียชีวิตแล้ว

หลวงปู่ปัญญา วัดป่าบ้านตาด พระฝรั่งที่มรณภาพไปไม่กี่ปีนี้ ในงานถวายเพลิงท่านเกิดอาทิตย์ทรงกลดถึง 3 ครั้ง ท่านมาพบหลวงตามหาบัวที่จันทบุรีนี้เอง ก่อนหน้านี้ท่านเคยศึกษากับหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ แต่ไม่ถูกกับจริตท่าน ต่อมา ส.ศิวรักษ์แนะนำให้ไปอยู่กับท่านพุทธทาส ท่านว่าไม่ถูกกับอุปนิสัยท่าน ท่านก็ยังไม่ไป แต่เมื่อท่านพบกับหลวงตามหาบัวที่จันทน์ ท่านก็ตามไปอุดรเลย

ท่านอาจารย์หมู วัดนาแห้ว (หนึ่งในพระเถระ 60 รูปที่หลวงตานิมนต์ให้สวดพระพุทธมนต์ในงาน 60 ปีธนาคารแห่งประเทศไทย ) เป็นศิษย์ของหลวงปู่ถวิล วัดยางระโหง และไปอยู่กับหลวงตามหาบัวอีก 11 ปี หลังจากนั้นหลวงตามีบัญชาให้ไปอยู่นาแห้ว ซึ่งท่านอยู่ที่นั่นมาแล้ว 18 ปี

ศิษย์ท่านพ่อลีที่ยังมีชีวิตอยู่ได้แก่ หลวงปู่พิศดู หลวงปู่สนั่น สองท่านนี้อยู่ที่จันทบุรี หลวงปู่สนั่นท่านไปๆมาๆจันทบุรี - สระบุรี หลวงปู่ทอง วัดอโศการามเคยอยู่ที่จันทบุรี โดยอุปสมบทที่วัดจันทนาราม

หลวงปู่สวาท วัดอ่าวหมู เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ขาว อนาลโย ปัจจุบันที่จำพรรษาที่วัดอ่าวหมูครับ

จังหวัดจันทบุรีถือว่ามีบุญนะครับ มีพระสำคัญมาอยู่มาเกี่ยวข้องมากเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2010
  8. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน wiraj ลืมศิษย์รุ่นใหญ่ และ ศิษย์องค์สำคัญของท่านพ่อลีไป 1 องค์
    องค์นี้ก็เคยอยู่เมืองจันท์ ตอนหลังมาอยู่ระยอง
    หลวงปู่เฟื่อง วัดธรรมสถิตย์
    ประวัติหลวงปู่เฟื่อง คลิ๊กที่นี่เลยครับ

9. ทุเรียนทอด

สาธุครับ นอกจากนี้เท่าที่ทราบ หลวงปู่พิศดูท่านบอกว่า หลวงปู่บุญฤทธิ์ สำนักสวนทิพย์ ปากเกล็ด ก็เคยอยู่ที่วัดป่าคลองกุ้ง ซึ่งหลวงปู่บุญฤทธิ์องค์นี้ หลวงปู่พิศท่านบอกว่า ให้ผมไปกราบ เพราะบ้านผมอยู่กรุงเทพฯ(ก็ไม่ถือว่าไกลกันมาก) หลวงปู่องค์นี้เป็นพระอริยะเจ้า 100% ครับ นอกจากนั้นก็ยังมี หลวงพ่อประเวท วัดป่าคลองมะลิ พระอาจารย์สมเดช วัดเขาถ้ำโบสถ์ สำหรับหลวงปู่พิศดูท่าน ถ้าหากลูกศิษย์ของท่านคนไหนไปกราบหาพระที่ไม่ค่อยดีจริง แล้วมาบอกให้ท่านฟัง ท่านจะด่า(สอน) ให้เรารู้ว่าองค์นั้นๆไม่น่าไป แต่ถ้าองค์ไหนเราไปกราบแล้วท่านไม่ว่า แต่กลับสาธุด้วย หรือองค์ที่ท่านแนะให้ไปกราบ พระองค์นั้นล้วนเป็นพระที่ดีมาก น่ากราบไหว้สนิทใจครับ

.

10. ทุเรียนทอด

เมืองจันทบุรีเป็นสถานที่ๆ ท่านครูบาอาจารย์ตั้งแต่รุ่นเก่าถึงรุ่นปัจจุบันชอบมาบำเพ็ญ ภาวนา เป็นสถานที่สงบ ร่มรื่น สัปปายะ เหมาะกับการปฏิบัติ ถ้าจะให้กล่าวประวัติ ถึงครูบาอาจารย์ที่เกี่ยวข้องกับเมืองจันท คงต้องคุยกันไม่จบแน่ๆ 55+ แม้แต่ผู้คนที่อยู่ในต่างที่ ต่างถิ่น ก็ยังมาที่นี่ เพราะที่นี่มีทุกอย่าง พรั่งพร้อมบริบูรณ์ ทั้งธรรมชาติ อากาศ ภูมิทัศน์ที่สวยงาม ทะเล อาหารทะเล ผลไม้ สถานที่ท่องเที่ยวทั้งทางธรรมชาติ เชิงประวัติศาสตร์ และโบราณสถาน และพื้นที่ดินแดนแห่งนี้ยังสามารถเพาะปลูกพืช ผลไม้ต่างๆได้ดีอีกด้วย เช่น ยางพารา ทุเรียน เงาะ มังคุต ลองกอง ลำใย...ฯลฯ เนื่องจากดิน น้ำ อากาศเอื้ออำนวยมากครับ

.

11. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังประวัติการสร้างพระกริ่งอยู่ครับผม

12. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องราวหลวงปู่บุญฤทธิ์มาเล่าให้ฟังมั้ยท่าน หลวงปู่พิศฯท่านกล่าวว่ายังไงบ้างครับ...

13. The Outsider

The Outsider เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    หลวงปู่สนั่น ท่านอยู่วัดอะไรครับ ทั้งที่สระบุรี และจันทบุรีครับ พี่ทุเรียนทอด ครับพระปิดตาหลวงปู่เชยมีผงของหลวง พ่อผุดผสมด้วยมั้ยครับ
    มีใครพอทราบประวัติการสร้างรูปหล่อโบราณหลวงพ่้อเพชร วัดตะปอน ที่หลวงพ่อโต วัดเขากะโดนปลุกเสกบ้างครับ คนแถวบ้านบอกว่าหายากมาก หลายคำถามหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  14. ทุเรียนทอด

มีบ้างครับ หลวงปู่ท่านเคยถามผมว่า..
    เคยไปกราบ องค์บุญฤทธิ์ หรือยัง? ถ้ายังก็ไปกราบซะ อยู่กรุงเทพฯแถวนั้นก็ไปกราบบ้างนะ องค์นี้พระดีมาก หลวงปู่ท่านบอกผมอย่างนี้ประมาณ สามครั้ง ผมจึงต้องไปกราบ โดยครั้งที่สามบอกว่า หลวงปู่บุญฤทธิ์ จิตท่านสว่างใสมาก ไม่แพ้ใครหรอก พระอรหันต์ 100% หลวงปู่พิศท่านคงอยากให้ผมได้พบพระดีๆที่ไม่ไกลบ้าน อย่างที่ท่านหลวงตาพระมหาบัว บอกครับว่า ใกล้ไหนให้ไปนั่น

.

15. The Outsider

The Outsider เป็นที่รู้จักกันดี

เอาคาถาหลวงปู่พิศมาฝากครับ ส่วนพุทธคุณของพระคาถานี้ และประวัติความเป็นมาคงต้องรบกวนพี่ทุเรียนทอดอีกครั้งครับ

ขนาดไฟล์:
      44.4 KB
      เปิดดู:
      110
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  16. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ไว้จะไปกราบท่านให้ได้ครับ ช่วงนี้ได้ยินว่าท่านอาพาธคงยังไม่ไปรบกวนท่าน ...

ขอบคุณครับ ...

17. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    หากท่านแข็งแรงพอจะไปกราบได้ รบกวนช่วยส่งข่าวหน่อยนะครับ

18. ทุเรียนทอด

ขอตอบตามข้อที่ผมพอทราบแล้วกันนะครับ ส่วนคำถามข้ออื่นรบกวนท่านผู้รู้ท่านอื่นเฉลยครับ
    หลวงปู่สนั่น อยู่วัดธารเกษม จ.สระบุรี หากที่จันทบุรี ท่านอยู่ที่ วัดป่าคลองกุ้ง รู้สึกว่าช่วงนี้(11-11-53) ท่านก็น่าจะมาๆ ไปๆ ที่วัดป่าคลองกุ้ง กับวัดธารเกษม เสมอ ช่วงนี้ทราบว่ากำลังทำพระโพธิจักร ตามแบบท่านพ่อลี(อาจารย์ท่าน) เชื่อไหม? บางท่านอาจจะไม่ทราบ ว่าหลวงปู่สนั่น ท่านเป็นพระอริยะสงฆ์(แน่นอน) ลูกศิษย์อาวุโสของท่านพ่อลีองค์หนึ่ง รองจากหลวงปู่พิศดู อุปสมบทต่างกันแค่ 15 วันเท่านั้น อายุก็เท่ากัน เกิดปีเดียวกัน และองค์นี้ เป็นลูกศิษย์อุปัฏฐากติดตามท่านพ่อลีตลอด เคยธุดงค์ตามท่านพ่อลีไปหลายแห่งหน โดยเฉพาะ ถ้ำเขาฉกรรจ์ จ.ปราจีนบุรี ท่านเคยพาผมไป สุดยอดมาก เดินขึ้นไปกันถึงถ้ำ(สูงเหมือนกันนะ) แล้วท่านก็เล่าประวัติที่ท่านพ่อลีมาบำเพ็ญที่นี่ให้ฟัง รู้สึกว่าถ้ำนี้มีพระอริยะเจ้าท่านมา บำเพ็ญที่นี่หลายท่านนะครับ อาทิ หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน , ท่านพ่อสำเภา (ก่อนจะย้ายมาอยู่)วัดบน

(และ)หลวงปู่พิศบอกกับผมว่า..หลวงปู่สนั่นองค์นี่แหละ ที่เป็นพระผู้คุมงานสร้างพระโพธิจักรให้ท่านพ่อลี ปี 2496 และปี 2500 ที่โด่งดัง(แต่ไม่ค่อยมีใครกล่าวถึงท่าน) ท่านรู้ถึงสูตรมวลสารเนื้อดินว่าใช้ดินอะไร มาจากที่ไหนบ้าง เท่าที่ผมจำได้คร่าวๆคือ ดินสังเวชนียสถาน ที่อินเดีย-เนปาล และสถานที่เกี่ยวกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกที่ ดินทั่วทุกจังหวัดของเมืองไทย ดินกรุพระต่างๆทั่วเมืองไทย ตะใคร่เสมา เจดีย์ และมวลสารต่างๆอีกมากมาย(จำไม่ได้) และปัจจุบันท่าน พระผู้ปิดทองหลังพระ ก็ยังทำตามเจตนาของท่านพ่อลีผู้อาจารย์ตลอดมา โดยสร้างพระบรรจุกรุ และแจก!! เป็นทานบารมีมาแล้วกว่า ล้านองค์!!!

ปิดตาหลวงปู่เชยมีส่วนผสมของผงยาหลวงปู่ผุดหรือไม่ บางท่านก็บอกว่ามี แต่ผมไม่แน่ใจ เพราะว่าหลวงปู่ท่านไม่เคยบอกผมครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

.

19. The Outsider

ขอบคุณครับ ข้อมูลสุดยอดครับ

20. The Outsider

รบกวนพี่ทุเรียนทอดช่วยดูหน่อยครับ องคึ์นี้แท้มั้ยครับ เป็นของพ่อผม ไม่เห็นเหมือนทั่วๆไปที่เคยเห็น บางคนก็ว่าเก๊ บางคนก็ว่าแท้ ผมมาเจอหลังจากพ่อผมเสียไปแล้ว เนื้อเป็นเหมือนดินไม่เผา มีกรวดทราย

ขนาดไฟล์:
      37.5 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      40.6 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      30.9 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      34.1 KB
      เปิดดู:
      60