หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ขอบพระคุณและโมทนากับทุกท่านครับที่ร่วมบุญไว้ และขอขอบคุณท่านที่ติดตามการทำงานของพวกเรา ผมเพียงแค่คนเก็บรายละเอียดมาเล่าให้ทุกท่านฟังกัน เดี๋ยวคอยติดตามเรื่องราว และภาพของการเข้าพิธีที่ 2 เร็วๆนี้นะครับ สาธุ :cool:

2. พัน

พัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2006
    ได้รับ องค์มัจฉานุแล้ว ขอทราบวิธีบูชาด้วยครับ

3. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับมัจฉานุ และมงคลวัตถุแล้ว เรียบร้อยดี ให้มามากมายเลยครับ

ขอขอบคุณ ขอโมทนาครับ....................

ท่านใดที่ยังไม่ได้ร่วมบุญมัจฉานุ ให้เร่งรีบนะครับ เหลือไม่มากแล้วแค่หลักสิบ พลาดโอกาสครั้งนี้แล้ว จะเสีียดาย

4. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ได้รับมัจฉานุแล้วครับ สวยจริงๆครับ

5. ทุเรียนทอด

วิธีบูชาไม่ยุ่งยากครับ อธิษฐานเอาได้เลย ไม่จำเป็นต้องมีเครื่องเซ่นไหว้ใดๆ
    ส่วนท่านที่อยากจะบูชาด้วยอาหาร หรืออธิษฐานได้สำเร็จในประโยชน์แล้วอยากจะบูชาด้วยอามิสจริงๆ แนะนำเป็น กล้วย หรือผลไม้ ของหวาน หรือน้ำ เท่านั้นครับ ไม่ควรเอาของประเภทเนื้อสัตว์ หรือของมึนเมามาไหว้นะครับ

ส่วนคาถาที่บูชานั้น ครูบาอาจารย์บอกว่าใช้คาถาที่ใช้กับหนุมานได้ทุกบท
    ส่วนคาถาที่ใช้เป็นการเฉพาะ สำหรับบูชามัจฉานุโดยตรง ก็ใช้คาถานี้เลยครับ..

คาถาบูชามัจฉานุ..
    " โอม มัจฉานุ นะหะปะตัง อังอิอัง นะสังสะตัง นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ "

6. อาณัติ

ขอคำแนะนำด้วย

มัจฉานุติดพวงกุญแจ หรือห้อยต่ำกว่าเอวได้ไหมครับ มีข้อห้ามอะไรหรือเปล่า

7. ทุเรียนทอด

เท่าที่สอบถามครูบาอาจารยมาแล้ว ท่านบอกว่า สามารถพกไว้ต่ำได้ครับ เช่นพวงกุญแจ เนื่องจากมวลสารที่นำมาบรรจุเหล่านี้ ไม่มีเกศาของพระ หรือว่ามวลสารชั้นสูงๆอยู่.. แต่ครั้งแรกก่อนจะใส่ ขอให้บอกกล่าวขออนุญาตเขาสักนิดนะครับ ว่าเรามีความจำเป็น เพื่อความสะดวกในการอาราธนาติดตัว หรือไม่สะดวกในการแขวนคอ...ฯลฯ เพื่อเป็นการไม่มองข้าม และถือเป็นผู้มีสัมมาคาราวะ เนื่องจากองค์มัจฉานุท่านก็เป็นเทพองค์หนึ่งครับ
    แต่ถ้าจะให้ดูดี ก็ควรจะเลี่ยมแขวนไว้ที่สูงครับ เช่นเหน็บใส่กระเป๋าเสื้อ เป็นต้นครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2015
  8. ทุเรียนทอด

2.พิธีพุทธาภิเษก ในการฉลองเจดีย์ฐิตสัทธานุสรณ์ ณ วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร
    โดยพระเกจิครูบาอาจารย์ผู้ทรงวิทยาคุณระดับสูงหลายรูป โดยมีรายนามพระเกจินั่งปรกดังนี้
    - พ่อท่านอิ้น ปภากโร วัดทับใหม่พัฒนา จ.สุราษฏร์ธานี(เดินญาณ)
    - หลวงพ่อล้าน เขมจิตโต วัดขนาย จ.สุราษฏร์ธานี
    - หลวงพ่อคลาย คนฺธสุธมฺโม วัดจันทาวาส จ.สุราษฏร์ธานี
    - หลวงพ่อตุด วัดธรรมถาวร จ.ชุมพร
    - หลวงพ่อบัวลอย ญาณรักขิโต วัดน้อยอินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี
    - พระราชพิศาลสุธี วัดโพธิการาม จ.ชุมพร
    - พระครูไพโรจน์พัฒนกิจ วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร
    - ครูบากฤษดา สุเมโธ วัดป่ายาง(สันพระเจ้าแดง) จ.ลำพูน

พิธีนี้เป็นพิธีสำคัญมาก ซึ่งนอกจากจะมีพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลต่างๆแล้ว ยังเป็นพิธีฉลองสมโภชน์และปิดพระเจดีย์ฐิตสัทธานุสรณ์ ที่บรรจุพระบรมธาตุ พระอรหันตธาตุ เกศาธาตุ ฯลฯ ของพระอริยเจ้าทั้งหลาย ที่นำโดยกลุ่มร่มโพธิ์ไทร และผู้ศรัทธาทั้งหลายร่วมกันก่อสร้าง เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา โดยได้อาราธนาผู้ทรงคุณทั้งพระภิกษุและฆราวาส ร่วมกันประกอบพิธีฉลองสมโภชน์ในครั้งนี้ จัดเป็นบุญพิธีที่สำคัญอย่างยิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้บ่อยครั้งนัก
    ในพิธีนี้ คณะของเราได้เดินทางนำองค์มัจฉานุมาเข้าพิธีนี้ด้วย โดยการนำองค์มัจฉานุแช่ในน้ำมนต์จากสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆมากมาย โดยอุปมาการกำเนิดขององค์มัจฉานุ ซึ่งถือกำเนิดในน้ำนั่นเอง และในอ่างน้ำมนต์ดังกล่าวจะลอยดอกบัวเอาไว้ 4 ดอก โดยดอกบัวแต่ละดอกจะลงอักขระหัวใจธาตุทั้ง 4 (นะ มะ พะ ทะ) เอาไว้ที่ดอกบัวแต่ละดอก ด้วยเหตุผลอันเนื่องมาจากการปฏิสนธิจนกระทั้งกำเนิดเป็นรูปกายที่สมบูรณ์ เพราะด้วยอาศัยธาตุทั้ง 4 (น้ำ ดิน ไฟ ลม) ประชุมรวมกัน จนเกิดเป็นอาการ 32 ขึ้นมาโดยสมบูรณ์ เหตุผลอีกประการหนึ่งที่ต้องใช้ดอกบัวมาลอยเอาไว้ เนื่องจากองค์มัจฉานุ จะมีดอกบัวทิพย์เป็นอาวุธประจำกายนั่นเอง..

โดยก่อนที่จะประกอบพิธีสมโภชน์นั้น ท่านอาจารย์ประจวบ คงเหลือ ผู้สืบสายพระเวทวิทยาคมแห่งสำนักเขาอ้อ ตักศิลาแดนทักษิณ เป็นผู้ประกอบพิธีบวงสรวง ชุมนุมเทวดา อัญเชิญครูบาอาจารย์ ซึ่งในขณะประกอบพิธีบวงสรวงนั้น ได้เกิดปรากฏการณ์เป็นที่อัศจรรย์ คือ ตะวันทรงกรดสวยงามมาก เมื่ออาจารย์ประจวบ คงเหลือ ได้อ่านโองการบวงสรวงจบลง ก็ได้เกิดลมพายุพัดมาที่บริเวณพิธีหอบใหญ่ สร้างความฮือฮาให้กับผู้ที่ร่วมพิธีทุกคน.. และท่านอาจารย์ประจวบยังเป็นหนึ่งในผู้นั่งปรกอธิษฐานจิตวัตถุมงคลในพิธีนี้ ร่วมกับพระคณาจารย์ต่างๆอีกด้วย.. สาธุ

ท่านอาจารย์ประจวบ คงเหลือ ผู้สืบสายพระเวทวิทยาคมแห่งสำนักเขาอ้อ ตักศิลาแดนทักษิณ เป็นผู้ประกอบพิธีบวงสรวง

นำองค์มัจฉานุแช่ในน้ำมนต์จากสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆมากมาย โดยอุปมาการกำเนิดขององค์มัจฉานุ ซึ่งถือกำเนิดในน้ำนั่นเอง

พิธีนี้มีผู้ใจบุญ อัญเชิญรูปหล่อองค์หลวงปู่พิศดู มาร่วมในพิธีด้วย เมื่อเสร็จพิธีแล้ว ได้อัญเชิญเข้าไปประดิษฐานบรรจุไว้ในพระเจดีย์นี้ด้วยเป็นการถาวร

ในขณะประกอบพิธีบวงสรวงนั้น ได้เกิดปรากฏการณ์เป็นที่อัศจรรย์ คือ ตะวันทรงกรดสวยงามมาก

ท่านครูบากฤษดา หนึ่งในพระคณาจารย์ผู้เมตตาร่วมอธิษฐานจิตในพิธี ก็ได้นำวัตถุมงคลของทางวัดสันพระเจ้าแดง มาเข้าพิธีนี้ด้วยเช่นกันครับ

ภาพพระคณะจารย์ทั้งหมด ที่นั่งปรกอธิษฐานจิตในพิธีนี้

รำโนราห์ ศิลปวัฒนธรรม เอกลักษณ์ของชาวภาคใต้ที่สวยงาม เป็นการรำปิดท้ายถวายบูชาทวยเทพ และครูบาอาจารย์ และให้แขกผู้มาร่วมงานได้ชื่นชมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2015
  9. อาณัติ

ขอบคุณมากครับ จะได้บูชาได้ถูกต้อง

บางทีเราบูชาด้วยจิตใจอย่างดี ถ้าปฏิบัติไม่ถูกต้อง เคารพก็เหมือนไม่เคารพ ศรัทธาเต็มเปรี่ยมแต่ไม่ปรพสบผล ก็เหมือนเครื่องประดับธรรมดา

10. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    วันนี้ผมได้รับมัจฉานุเรียบร้อยแล้ว ครับ ผมขอขอบคุณทีมงานและขออนุโมทนากับทุก ๆท่านด้วยนะครับ

11. ทุเรียนทอด

ประมวลภาพงานพิธีฉลองเจดีย์ฐิตสัทธานุสรณ์ วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร วันที่ 11 สิงหาคม 2557

เจดีย์นี้สร้างเพื่อบรรจุพระบรมธาตุ พระอริยธาตุ เกศาธาตุของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย รวมแล้วร้อยกว่าองค์ครับ..
    โดยเกศาธาตุ อัฐิ อังคารธาตุต่างๆเหล่านั้น ทางเจ้าภาพได้ทำการบรรจุเข้าไว้ในองค์พระพุทธรูป(พระพุทธโธคลัง) หน้าตัก 6 นิ้ว เนื้อทองเหลืองหล่อ โดยเกศา อัฐิ อังคารธาตุของครูบาอาจารย์ 1 รูป จะถูกบรรจุอยู่ในพระพุทธรูป 1 องค์ เพราะฉะนั้นจึงมีพระพุทธรูปจำนวนถึงร้อยกว่าองค์ ถูกบรรจุด้วยธาตุของพระอริยครูบาอาจารย์จำนวนเท่ากัน.. รวมไปถึงวัตถุมงคลที่มีผู้ศรัทธาร่วมบริจาคอีกเป็นจำนวนมาก และทางเจ้าภาพได้ทำการปิดเจดีย์นี้เป็นการถาวร เพื่อคงประโยชน์แก่พระพุทธศาสนา เพื่อเป็นที่สักการะบูชาของพรหม เทวดา อมนุษย์ และศาสนิกชนทั้งหลาย เป็นสาธารณะกุศลบูชา เป็นการสืบต่ออายุพระพุทธศาสนาให้ยืนยงคงสถาพรสืบไปครับ... สาธุ

งานนี้พระเถระหลายองค์ร่วมพิธีอธิษฐานจิตครับ
    ครูบาท่านบอกว่า.. " พิธีนี้สมบูรณ์ทุกๆอย่างทุกประการ มากันเยอะมากๆ หลวงปู่ทวดท่านก็มานะ.."

พิธีนี้ต้องขอขอบพระคุณ และขอโมทนากับพี่หมี และกลุ่มร่มโพธิ์ไทร ที่ได้สร้างพระเจดีย์นี้ และจัดพิธีนี้เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และเพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนาต่อไปครับ.. สาธุ...
    ทีมงานของกลุ่มร่มโพธิ์ไทร และคณะบุญทั้งหลายเขาเหนียวแน่น และแข็งขันมาก งานบุญนี้จึงสำเร็จลงด้วยเวลาไม่ถึงปีครับ.. นับว่ารวดเร็วมากๆเลยล่ะครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2015
  12. ทุเรียนทอด

รายนามพระอาจารย์และอาจารย์ ที่มาในพิธีนี้ จากซ้ายไปขวาครับ
    แถวบน.. (นับจากองค์ที่ 2 เป็นต้นไป)
    1. หลวงพ่อบัวลอย วัดน้อยอินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี
    2. อาจารย์ประจวบ คงเหลือ สำนักเขาอ้อ จ.พัทลุง
    3. ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง จ.ลำพูน
    4. หลวงศาล(ศิษย์พ่อท่านอิ้น) วัดทับใหม่พัฒนา จ.สุราษฎร์ธานี
    5. พระครูไฟโรจน์พัฒนกิจ วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร
    แถวล่าง..
    6. พ่อท่านตุด วัดธรรมถาวร จ.ชุมพร
    7. หลวงพ่อล้าน วัดขนาย จ.สุราษฎร์ธานี
    8. พระราชพิศาลสุธี วัดโพธิการาม จ.ชุมพร (เจ้าคณะจังหวัด)
    9. พ่อท่านคลาย วัดจันทราวาส จ.สุราษฎร์ธานี

13. อาณัติ

แจ้งทางPMครับ............

14. ทุเรียนทอด

ดอกบัวบูชาพระบรมธาตุนครศรีธรรมราช ที่นำมาลอยในถังน้ำมนต์ที่ใช้แช่มัจฉานุนั้น หลังจากทำพิธีเสร็จก็ได้นำมาตากแดด เพื่อจะบดเป็นผงไว้ผสมในมวลสารที่ใช้บรรจุใต้ฐานมัจฉานุต่อไป... และยังได้เก็บรวบรวมดอกบัวในพิธีมงคลต่างๆมาอีกหลายพิธี รวมถึงดอกบัวบูชาพระที่เสกอธิษฐานจิตโดยหลวงปู่ท่อน สุดยอดพระอริยสงฆ์แห่งอีสาน ท่านเมตตาเสกให้ทีละดอกแบบเน้นๆ เพื่อใช้เป็นมวลสารการจัดสร้างในครั้งนี้โดยเฉพาะ เนื่องด้วยมัจฉานุมีอาวุธประจำกายเป็นดอกบัววิเศษนั่นเอง การนำดอกบัวที่เป็นมงคลต่างๆมาใช้เป็นมวลสารบรรจุในองค์มัจฉานุด้วยนั้น นับว่าตรงสายเป็นที่สุด เป็นการเสริมฤทธิ์ให้กับองค์มัจฉานุด้วยอีกทางหนึ่งครับ..

15. ทุเรียนทอด

มัจฉานุ หลังจากพิธีที่วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร แล้ว ก็ยังต้องแช่น้ำมนต์ต่อไปอีก 7 วันนะครับ เพื่อให้ได้ซึมซับพลังอาโปธาตุแบบเต็มๆ เนื่องจากมัจฉานุชุดนี้ ผู้สร้างต้องการกระแสพลังเย็น คือพลังเมตตามหาเสน่ห์ มหาลาภ มหาโภคทรัพย์ ความอุดมสมบูรณ์พูนผล..
    ธาตุน้ำเป็นธาตุที่ส่งผลทางเมตตาโดยตรงครับ และเป็นการดับร้อนของธาตุไฟของโลหะที่ผ่านการหลอมหล่อมาหลายต่อหลายครั้งด้วย เวลาผู้เอาไปใช้จะได้ไม่ร้อน และเรื่องเมตตาจะได้เด่นๆครับ อีกประการหนึ่ง พอหลังจากเสร็จพิธีที่ 2แล้ว จะต้องนำไปเข้าพิธีที่ 3-4 อย่างต่อเนื่องโดยพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่อน และหลวงปู่หา โดยการอธิษฐานจิตตั้งธาตุในเรื่องของความเมตตาเป็นหลัก โดยที่องค์มัจฉานุทั้งหมดยังแช่อยู่ในอ่างน้ำมนต์อยู่ครับ..
    แต่ตอนนี้ ผมยังรอไฟล์รูปอยู่ จึงยังเขียนอธิบายอะไรไม่ได้เยอะนัก เมื่อได้ไฟล์รูปแล้วจะนำมาลงให้ทุกท่านได้ศึกษากันอีกต่อไปนะครับ..

16. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011

ขอบคุณครับ
    รอติดตาม

17. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    น้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ครับผม

สุด ๆ เลยนะครับผม พี่เอ็กซ์ ผมรอติดตามอย่างใจจดใจจ่อเลยครับ

18. ngasye

ngasye เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับมัจฉานุแล้วครับ สาธุ:cool:

19. ทุเรียนทอด

ขออภัย เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัดครับทุกท่าน..

20. ทุเรียนทอด

พิธีที่ 3 หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน จ.เลย อธิษฐานจิตเดี่ยว (วาระที่ 1)

มัจฉานุ หลังจากพิธีที่วัดถ้ำสนุก จ.ชุมพร แล้ว ก็ยังต้องแช่น้ำมนต์ต่อไปอีก 7 วันนะครับ เพื่อให้ได้ซึมซับพลังอาโปธาตุแบบเต็มๆ เนื่องจากมัจฉานุชุดนี้ ผู้สร้างต้องการกระแสพลังเย็น คือพลังเมตตามหาเสน่ห์ มหาลาภ มหาโภคทรัพย์ ความอุดมสมบูรณ์พูนผล..
    ธาตุน้ำเป็นธาตุที่ส่งผลทางเมตตาโดยตรงครับ และเป็นการดับร้อนของธาตุไฟของโลหะที่ผ่านการหลอมหล่อมาหลายต่อหลายครั้งด้วย เวลาผู้เอาไปใช้จะได้ไม่ร้อน และเรื่องเมตตาจะได้เด่นๆครับ
    จึงได้เดินทางมากราบขอเมตตาพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน ที่ท่านมาโปรดศรัทธาญาติโยมที่โรงพยาบาลวิชัยยุทธ กรุงเทพฯ อธิษฐานจิตให้เป็นมงคลฤกษ์ หลังจากผ่านพิธีอุปมาการกำเนิดขององค์มัจฉานุมาแล้วหมาดๆ พิธีที่ 3 นี้ก็นับว่าเป็นพิธีที่สำคัญยิ่งเช่นกัน เพราะเปรียบเสมือนเป็นพิธีตั้งอุปนิสัย หรือเรียกว่าตั้งโปรแกรมของวัตถุมงคลชุดนี้ให้เป็นไปในทางที่ต้องการ นั่นคือพุทธคุณในเรื่องเมตตา มหาลาภ ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่อนท่านก็เป็นพระอริยสงฆ์ผู้เลิศคุณในทางมีเมตตาจิตอย่างสูงยิ่ง และมัจฉานุชุดนี้ จัดสร้างในนามหลวงปู่ท่อน จึงนับว่าเป็นการตรงสายเป็นที่สุดที่จะต้องอาราธนาให้องค์หลวงปู่ท่อนเป็นผู้เสกอธิษฐานจิตในพิธีดังกล่าวนี้ครับ..
    ซึ่งก็นับเป็นพระเมตตา กรุณาธิคุณ อย่างหาที่เปรียบประมาณมิได้ ที่พระเดชพระคุณท่านได้ให้นำมัจฉานุทั้งหมดที่ยังแช่น้ำพระพุทธมนต์อยู่นี้ เข้าไปอธิษฐานจิตในห้องที่ประดิษฐานพระธาตุต่างๆและพระบูชา ของทางโรงพยาบาล ที่ตั้งอยู่บนชั้นสูงสุดของอาคารเหนือ โรงพยาบาลวิชัยยุทธ ซึ่งเป็นจุดที่มีพลังแห่งบารมีธรรมของคุณพระคุณเจ้า บารมีธรรมของครูบาอาจารย์ทั้งหลาย และเทพเทวดาที่คอยปกปักรักษาอยู่มากมาย.. คล้ายดั่งเป็นการเสริมพลังบารมีให้แก่องค์มัจฉานุชุดนี้ให้สูงยิ่งๆขึ้นไปด้วย และคล้ายดั่งเป็นการกลั่นกรองอุปนิสัยขององค์มัจฉานุตั้งอยู่ในเมตตาฝ่ายสัมมาทิฏฐิ ซึ่งจะได้ไม่เป็นโทษภัยแก่ผู้บูชาต่อไป.. สาธุ