หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกขอกราบขอขมาจากองค์หลวงปู่สุภาครับ กรรมอันใดที่ลูกหลานเคยล่วงเกินท่าน ทั้งกายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม ลูกหลานขอขมาต่อองค์หลวงปู่อดโทษล่วงเกินอันนั้นให้กับลูกหลานด้วยเถิด กราบ กราบ กราบ

ปีนี้เราสิ้นพระอริยสงฆ์ไปหลายรูปมากเลยครัีบ กราบส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานครับ
    นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา

2. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010

น้อมอาลัยหลวงปู่สุภาครับ

3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    กำหนดการบำเพ็ญกุศล สรีระสังขาร ถวายแด่..
    พระอาจารย์สมหวัง ญาณสิริ
    ณ พระเจดีย์ใหญ่ วัดเทพธารทอง
    ต.พลวง อ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี

ตั้งแต่....

วันพฤหัสบดี ที่ 29 สิงหาคม 2556 ถึง วันจันทร์ ที่ 2 กันยายน 2556
    เวลา 19.00 น. สวดพระอภิธรรม (ทุกวัน)

วันอังคารที่ 3 กันยายน 2556
    เวลา 12.30 น. แสดงพระธรรมเทศนา
    เวลา 13.00 น. สวดพระอภิธรรม
    เวลา 14.30 น. เคลื่อนสรีระสังขาร
    เวลา 15.30 น. ประชุมเพลิงสรีระสังขาร

วันพุธที่ 4 กันยายน 2556
    เวลา 05.30 น. พิธีสามหาบ

จึงขอเรียญเชิญศิษยานุศิษย์และผู้ที่ทราบข่าว ร่วมไว้อาลัยโดยพร้อมเพรียงกัน..

4. ทุเรียนทอด

หลวงปู่สุภา เป็นพระอริยสงฆ์ที่น่ากราบไหว้ ทำบุญเป็นที่สุดองค์หนึ่ง และท่านเป็นสหธรรมมิกกับครูบาบาจารย์ที่เป็นพระอริยเจ้าหลายๆองค์ และท่านยังเป็นลูกศิษย์ที่ทันเรียนวิชากับองค์หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าด้วย..
    หลวงปู่สุภาท่านมีเมตตาจิตสูงมาก ผมและคณะเคยไปกราบท่านที่สกลนครครั้งหนึ่ง และตั้งใจว่าจะไปกราบท่านอีกภายในเดือนกันยายนนี้ แต่ก็สายเกินไปแล้ว ทราบข่าวเมื่อเช้าก็รู้สึกเสียงดายพระดีๆแบบท่านมากครับ

5. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ลูกกราบขอขมาหลวงปู่สุภา กันตสีโล หากมีสิ่งใดใดที่ลูกหลานเคยประมาทพลาดพลั้งไป ด้วยกาย ด้วยวาจา ด้วยใจ ด้วยความขาดสติรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ทั้งในอดีต ทั้งในปัจจุบัน หรือในอนาคตก็ดี ขอหลวงปู่สุภา โปรดงดโทษล่วงเกินนั้น ให้แก่ลูกหลานด้วยเทอญ

6. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    กรรมใด ที่ข้าพเจ้า ได้ล่วงเกินหลวงปู่ ด้วยกาย ก็ดี วาจาก็ดี ใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนา ก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ดี ขอหลวงปู่ ได้อดโทษข้าพเจ้า ด้วยเถิด
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่สุภา

7. ธิท่าวุ้ง

ธิท่าวุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    กราบหลวงปู่สุภา ขอน้อมส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานครับ

8. คุณากร_บอย

คุณากร_บอย เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบอาลัยหลวงปู่สุภาและขอน้อมส่งหลวงปู่สู่แดนพระนิพพานเทอญ

9. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอาลัยหลวงปู่สุภา. น้อมส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพาน. สาธุ

10. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุพระอริยะได้ดับขันธ์ลงไปอีกองค์น้อมกราบหลวงปู่สุภาครับสาธุ

11. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ขอกราบไว้อาลัยองค์หลวงปู่สุภา ณ โอกาศนี้ กรรมใดที่ได้ล่วงเกินองค์หลวงปู่ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ขอองค์หลวงปู่โปรดงดกรรมนั้นเถิด และน้อมส่งองค์หลวงปู่ท่านสู่แดนพระนิพพานเทอญ... สาธุ

12. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบอาลัยหลวงปู่สุภา...น้อมส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพาน...สาธุครับ

13. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    น้อมกราบอาลัยด้วยครับ

14. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ขอกราบไว้อาลัยองค์หลวงปู่สุภา และน้อมส่งองค์หลวงปู่ท่านสู่แดนพระนิพพานครับ

15. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบไว้อาลัยองค์หลวงปู่สุภา สู่แดนพระนิพพานครับ
    สาธุ..สาธุ..สาธุ

16. ทุเรียนทอด

วันนี้แล้วครับ วันประชุมเพลิงสรีระสังขาร พระอาจารย์สมหวัง อดีตเจ้าอาวาส วัดเทพธารทอง ท่านใดว่าง ไปร่วมงานกันนะครับ..

17. jedsadatum21

jedsadatum21 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบอาลัยหลวงปู่สุภาและขอน้อมส่งหลวงปู่สู่แดนพระนิพพานเทอญ

18. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเท้าหลวงปู่พิศดูพ่อแม่ครูอาจารย์สาธุ สาธุ สาธุ ขอน้อมส่งหลวงปู่สมหวัง. สู่สวรรค์ สาธุ. """" ครูบากฤษดา สุเมโธ ท่านได้เคยกล่าวไว้ว่า บุคคลผู้ใดได้ร่วมบุญประชุมเพลิงสะรีระร่างพระภิกษุสามเณรที่ถึงแกมรณภาพ มีอานิสงส์มากเลยทีเดียวครับ""" สาธุ

19. สุคะโต

สุคะโต เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    กราบหลวงปู่พิศดู ธัมมจารีที่เคารพบูชาสูงสุดเจ้าค่ะ

ขอน้อมกราบหลวงปู่สุภา กันตสีโล ด้วยดวงจิตนอบน้อมและด้วยจิตอาลัยยิ่งเจ้าค่ะ ข้าพเจ้าขอนอบน้อมส่งองค์หลวงปู่สุภา สู่แดนแห่งพระนิพพานเจ้าค่ะ หากข้าพเจ้าและครอบครับ ได้ล่วงเกินหลวงปู่สุภาด้วย กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม อันเป็นการปรามาสต่อหลวงปู่ด้วยความตั้งใจก็ดี หรือไม่ได้ตั้งใจก็ดี ตั้งแต่อดีตชาติ ถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าและครอบครัวขอกราบขอขมากรรมต่อหลวงปู่สุภา ขอหลวงปู่สุภาโปรดเมตตายกโทษ อดโทษ ให้ข้าพเจ้าและครอบครัว พึงสำรวมระวังกาย วาจา ใจ ต่อไปเพื่อการปฏิบัติตามธรรมของพระพุทธองค์ เจ้าค่ะ
    สวัสดีค่ะคุณทุเรียนทอดและเพื่อนพี่น้องลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านค่ะ สำหรับดิฉันก็เคยไปกราบหลวงปู่เพียงครั้งเดียวเหมือนกับคุณทุเรียนทอดเช่นกันค่ะ และประทับใจไม่เคยลืมค่ะเพราะขณะท่านอาพาธอยู่ ท่านนอนอยู่บนเตียงรถเข็น พวกเราคิดว่าท่านหลับ ก็คิดว่าจะมากราบท่านแล้วจะกลับ จากนั้นท่านก็เรียกพระอุปฐากและบอกให้พยุงให้ท่านนั่งค่ะ พวกเราดีใจกันใหญ่ค่ะ ปลื้มจนน้ำตาจะไหลเลยค่ะ พระอุปฐากก็เรียนแจ้งหลวงปู่ว่าโยมจากกรุงเทพมากราบเยี่ยมหลวงปู่และมาถวายปัจจัยทำบุญกับหลวงปู่ ท่านก็ลืมตามองพวกเราทุกคนที่ไป พวกเราเขียนใบอนุโมทนาถวายหลวงปู่ ปัจจัยหยอดใส่ตู้ค่ะ ท่านหยิบใบอนุโมทนาของพวกเราแล้วมาดูทุกคน พระอุปฐากบอกพวกเราให้พนมมืออธิฐาน เพราะหลวงปู่ท่านให้พรตามชื่อในใบอนุโมทนาบัตรของพวกเราซึ่งได้ยินไม่ชัดเพราะท่านท่องเบาแต่นานมากค่ะ พวกเรารู้สึกถึงความเมตตาของหลวงปู่สุภาจริงๆค่ะ และท่านได้อนุญาติให้ถ่ายรูปด้วยค่ะ(ไม่ใช้แฟลต) ตอนลาท่านกลับท่านยกมือพนมและให้พรพวกเราอีกครั้ง ถึงแม้เสียงนั้นจะไม่ชัด แต่ ดิฉันรู้สึกได้ถึงความเมตตาหาประมาณมิได้จากหลวงปู่สุภา ความทรงจำนี้จะยังอยู่ในจิตใจนี้ตราบนิรันดร์ถึงแม้หลวงปู่ท่านจะละสังขารแล้ว สาธุเจ้าค่ะ

20. ทะเล สายลม

ทะเล สายลม เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    น้อมส่งพระอาจารย์สมหวังเข้าสู่แดนนิพาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      110