หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากๆเลยครับ

2. ดินระเบิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2014
  3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีวาสนาแค่เนื้อทองแดง ก็สุขใจแล้วครับ ไปไหนมีหลวงปู่คุ้มครอง...........

ไฟล์ที่แนบมา:

4. art19

art19 สมาชิก

ขอความอนุเคราะห์ศิษย์สายตรงหลวงปู่ทองดำทุกท่าน

ช่วยดูพระรุ่นนี้ให้หน่อยครับ

1.ใช่ของหลวงปู่ทองดำมั้ยครับ ทันท่านเสกมั้ยครับ

2.พอทราบประวัติการสร้างมั้ยครับ

-วัตถุประสงค์ เจตนาการสร้าง

-มวลสาร

-พิธี (เดี่ยว , หมู่)

3.ประสบการณ์พระรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2014
  5. ดินระเบิด

สิ่งที่เป็นมงคลยิ่ง หุ่นมือหลวงปู่ทองดำ 1 ในจำนวน 2 ชิ้นที่ได้ส้รางขึ้น สร้างปี 2540 พร้อมรูปเหมือนหลวงปูทองดำครับ

6. วต

วต เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามพระพิมพ์นี้เป็นพระของลป ทองดำ วัดท่าทองไช่ไหม ได้มานานหลายปีแล้วเขาว่าเป็นพระยุคต้นๆ

7. kang_som

ขออนุญาตนำข้อมูล ของพี่ มด ท่าเหนือ จากกลุ่มศรัทธาหลวงปู่ทองดำ ใน Face book มาเผยแพร่นะครับ

เหรียญหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง รุ่น ๘ รอบ ศิษย์สร้างถวาย สร้างปี๒๕๓๗ จำนวนการสร้าง รุ่น ๘ รอบ มีจำนวนดังต่อไปนี้

๑.เนื้อทองคำลงยา สร้างจำนวน ๔๘ เหรียญ (มาพร้อมตลับทอง เท้ง ปกเกล้า ตั้งแต่ออกให้บูชาจากวัด)
    ๒.เนื้อเงินหน้ากากทอง สร้างจำนวน ๖๗ เหรียญ
    ๓.เนื้อเงินลงยา สร้างจำนวน ๒,๐๐๐ เหรียญ
    ๔.เนื้อทองแดง สร้างจำนวน ๒๒,๐๐๐ เหรียญ
    ๕.เนื้อทองเหลือง สร้างจำนวน ๒๒,๐๐๐ เหรียญ
    ๖.เนื้อตะกั่ว(ลองพิมพ์) สร้างจำนวน ๙ เหรียญ

ขนาดไฟล์:
      133 KB
      เปิดดู:
      4,897
  8. Maha Jakkraput sutta

Maha Jakkraput sutta เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่เหรียญเดียวครับ ที่ห้อยตอนนี้

ขนาดไฟล์:
      40.6 KB
      เปิดดู:
      171
  9. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ของหลวงปู่แบบนี้ไม่เคยเห็นเหมื่อนกันครับ คงต้องรอท่านอื่นๆ มาช่วยตอบครับ

10. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    วันนี้ขอนำประสบการณ์จากวัตถุมงคล ที่หลวงปู่ทองดำปลุกเสก ข้อมูลจากเฟซบุ๊คศรัทธาหลวงปู่ทองดำ ผู้เล่า Puwanai NuamThong
    ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ เหรียญ29ของหลวงปู่ทองดำครับ ของพ่อกับลุงผมนะครับ พอดีพ่อกับลุงผมได้ขับรถไปซื้อกระเทียมที่ อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก วันนั้นพ่อผมบรรทุกมาประมาณ 3,800 กิโลกลัม มาถึงศาลพระวอ หรือดอยพระวอตรงนั้นเป็นจุดที่เกิดอุบัติเหตุรถลงเขาบ่อย เพราะเป็นทางโค้งลงเขา รถเกิดเบรคไม่อยู่พ่อผมพยายามประคองรถไม่ให้ตกข้างทาง เพราะข้างทางเป็นเหว และแล้วก็มีรถพ่วงตู้คอนเทนเนอร์สวนทางขึ้นมาพอดี รถยนต์พ่อผมได้พุ่งชนเข้าหารถพ่วง รถได้เข้าไประหว่างช่องว่างกลางรถพอดีโชคดีมากครับ รถพ่อผมไม่ตกเหวข้างทางลุงผมถึงกับช๊อคขาดสติไปหลายวันเพราะนึกว่าตัวเองตายแน่ๆ พ่อกับลุงผมคล้องเหรียญ29ของหลวงปู่ทองดำทั้งสองคนนี่แหละครับบารมีของหลวงปู่ช่วยเหลือลูกหลานทุกคนครับ นี่แหละครับผมศรัทธาหลวงปู่ทองดำมากครับ

11. kang_som

ขออนุญาตนำบทความของคุณอรรณพ แก้วปทุมทิพย์ จาก facebook กลุ่มศรัทธาหลวงปู่ทองดำที่พูดถึงเรื่องการแยกบล็อกเหรียญรุ่นแรกปี ๒๕๒๙ ครับ

ไหนๆก็ค้างคาใจกันมานานกับแม่พิมพ์เหรียญรุ่นแรก พ.ศ. ๒๕๒๙ หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง จ.อุตรดิตถ์ ที่หลายๆท่านมักจะสงสัยกันว่า มันเป็นอย่างไรกันแน่ มีกี่พิมพ์กี่บล็อก ทำไมถึงดูเหมือนพิมพ์จะปนเปกันไปในเหรียญเนื้อโลหะทองแดง แล้วจะดูจะแยกแยะกันอย่างไรแบบไหน ซึ่งเหตุผลหลักของผมก็เพื่อเป็นการพิจารณาการแยกความเก๊-แท้ของเหรียญไปในตัวครับ
    การที่เราต้องมาแยกบล็อกแยกพิมพ์กันนั้นแท้ที่จริงแล้วสิ่งนี้เกิดในขั้นตอนทำแม่พิมพ์ แม่พิมพ์นี้จะทำกี่ตัวกี่อันก็คงแล้วแต่การประเมินของโรงงานทำเหรียญว่าควรทำสำรองไว้กี่ตัว เมื่อได้แม่พิมพ์มาแล้วก็จะต้องมาตกแต่งแม่พิมพ์แต่ละตัวที่กดถอนออกมา หากกดถอนแม่พิมพ์ทั้งหมดออกมาได้ดีอาจจะไม่ต้องแต่งเพิ่มเลยเราก็จะได้แม่พิมพ์ที่เหมือนกันหมดทุกตัวเรียกว่าถึงเปลี่ยนแม่พิมพ์ตัวใหม่มาใส่ก็จะยังมองไม่ออกครับ แต่ถ้าหากแม่พิมพ์บางอันเมื่อถอนแล้วยังไม่ดีพอก็ต้องเอามาตกแต่งเพิ่ม ขั้นตอนนี้แหละครับที่รายละเอียดในแต่ละแม่พิมพ์จะไม่เหมือนกันได้ เช่นในแม่พิมพ์เหรียญรุ่นแรกที่เราจะเห็นความต่างตรงการม้วนหางของเลข “๕” เป็นต้น เมื่อเสร็จขบวนการแต่งพิมพ์แล้วก็จะเอาแม่พิมพ์ไปชุบแข็งเพื่อนำไปตีเหรียญต่อไป
    ในการแยกบล็อกนั้นโดยปกติควรจะแยกจากจุดสุดท้ายของการทำแม่พิมพ์ตามที่ผมกล่าวมาแล้ว แต่ในความเป็นจริงที่เห็นนั้นเรามักพบว่าก็แม่พิมพ์ตัวเดิมนั่นแหละแต่มักจะเปลี่ยนไปด้วยเหตุหลายอย่าง เช่นเกิดการอุดตันจนทำให้รายละเอียดตรงนั้นหายไป ขอบแม่พิมพ์ถูกกระแทกจนยุบเป็นรอยทำให้เหรียญที่ตีออกมามีเนื้อเกินตรงขอบ หรือยุบลงไป ทั้งๆที่ตอนตีเหรียญแรกๆก็ไม่ปรากฏสิ่งแบบนี้ หรือแม้กระทั่งผิวแม่พิมพ์ที่หลุดร่อนเป็นหลุมเล็กๆซึ่งเมื่อตีเหรียญแล้วก็จะกลายเป็นเม็ดผดขึ้นในเหรียญได้ หรือแม้แต่การแคะการปัดแต่งทำความสะอาดแม่พิมพ์ก็อาจจะเกิดเส้นรอยต่างๆ แม้กระทั่งตัวตัดขอบเหรียญ(die cut)ที่กระแทกลงบนด้านหลังของตัวเหรียญก็ยังทำให้เกิดรอยต่างๆในบริเวณหูเหรียญด้านหลังได้ ดังนั้นอุบัติเหตุระหว่างทางของการตีเหรียญก็จะทำให้เกิดความต่างจนเราเอาไปแยกเป็นอีกบล็อกได้ครับ อันนี้ไม่มีใครผิดหรือถูกที่จะแยกกันแบบไหน ก็เพราะของที่เห็นมันก็ดันต่างกันนี่นา ถ้าจะเอากันจริงๆคงปวดหัวตายเลย คงต้องเอากันที่เป็นหลักใหญ่ๆก็น่าจะพอครับ
    เมื่อพิจารณาเหรียญรุ่นนี้จากเหรียญจริงหลายเหรียญแล้วจะเห็นว่าแม่พิมพ์ด้านหน้าของเหรียญรุ่นนี้มีอย่างน้อยก็สองแม่พิมพ์ เช่นเดียวกับด้านหลังซึ่งก็มีแม่พิมพ์อย่างน้อยสองแม่พิมพ์หรือสองบล็อกครับ
    ผมเองไม่มีเหรียญทองคำเลยต้องขอยืมภาพเหรียญทองคำของคุณ มด ท่าเหนือ มาเป็นตัวช่วยในการอธิบาย ซึ่งต้องขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ในส่วนของด้านหน้าพบอยู่สองบล็อก บล็อกแรกเป็นเนื้อทองคำและเนื้อเงิน บล็อกที่สองเป็นเนื้อทองแดงครับ

รายละเอียดความต่างด้านหน้าของทั้งสองบล็อก ดูที่ช่วงทิ้งแขนกับช่วงเอวจะแคบ-ห่างไม่เท่ากันครับ

อีกจุดก็ตรงหัวเลข “๘” และหางม้วนเลข “๕” จะไม่เหมือนกันครับ

ด้านหลังของเหรียญพบอยู่สองบล็อก บล็อกแรกเป็นเนื้อทองคำและเนื้อเงิน บล็อกที่สองเป็นเนื้อทองแดง สำหรับบล็อกแรกนั้นเนื้อเงินจะมีเม็ดผดขึ้นกระจายไปทั่วเหรียญ ส่วนเนื้อทองคำมีเม็ดผดน้อยกว่าแต่ดูแล้วก็ยังเป็นบล็อกเดียวกัน ในส่วนของเนื้อทองแดงไม่เห็นเม็ดผดเลยครับ

รายละเอียดนั้นให้ดูที่เส้นกรอบของยันต์และการม้วนตรงหัวมุมเส้นจะเห็นว่าจะไม่เหมือนกันในบล็อกที่ต่างกัน รวมถึงจุดอีกหนึ่งจุดที่อยู่ด้านล่างของพื้นเหรียญครับ

ส่วนบริเวณขอบเหรียญโดยเฉพาะเนื้อเงินเรามักพบเนื้อเกิน-เนื้อยุบ หลากหลายกันไป ซึ่งเชื่อว่าน่าจะเกิดจากแม่พิมพ์ถูกกระทบด้วยของแข็งจนขอบแม่พิมพ์ยุบ ถูกกระแทกขอบจนเนื้อแม่พิมพ์ปูดขึ้นเมื่อตีเหรียญจึงเห็นเนื้อเกินบ้างเนื้อยุบบ้างที่ตรงขอบ ก็มีซ้ำๆและหลากหลายกันไปในหลายๆเหรียญ และในบางเหรียญแทบไม่พบเลยก็มี ซึ่งสิ่งแบบนี้ผมเองยังถือว่าเป็นบล็อกเดียวกัน แต่ถ้าท่านใดจะแยกออกไปเป็นอีกบล็อกก็ไม่ว่ากันไม่มีใครถูกใครผิด และตำหนิเหล่านี้ก็ช่วยในการดูว่า เก๊-แท้ ได้ดีไปอีกแบบหนึ่งครับ

12. amphrungnee

amphrungnee สมาชิก

12 กรกฎาคม 2014
    Ff

13. amphrungnee

:'(

14. amphrungnee

ผมมีพระหลวงพ่อทองดำเนื้อทองอยู่2องค์ตามภาพลองส่งภาพให้ชมดูกันเพื่อมีประโยชน์แก่ผู้นับถือและสะสมว่ามี2องค์อยู่กับผม นายพรุ่งนี้ จันทบุรี

15. kang_som

ว้าววววว,,,,,,,,,,,,,,,,เนื้อทองคำเลยเหรอครับ ขอชมบารมีเนื้อทองคำหน่อยนะครับ

16. amphrungnee

ถ้าขอก็จัดให้อีก1รูป

17. kang_som

อั๊ยยะ.............เหรียญรุ่นแรกเนื้อทองคำ แม่เจ้าาาาาา.............งามฟรุ้งฟริ้ง ดุ้งดิ้งเลย

18. amphrungnee

คำชื่นชมของบุคลที่มีความรักและศรัทธาในสิ่งนั้นด้วยความจริงใจ ช่างทำให้เกิดความภูมิใจในสิ่งดีๆที่ผมโชคดีที่มี พร้อมทั้งเพิ่มความศรัทธาในสิ่งที่มีนั้น ขอบคุณครับ

19. ดินระเบิด

ชอบครับ ขอชมบารมีของหลวงทองดำแบบชัดๆทั้ง 2 องค์เลยนะครับ

20. amphrungnee

ลองชมดูก่อนนะครับแล้วจะจัดตามไปอีก

ขนาดไฟล์:
      5.7 MB
      เปิดดู:
      288
      ขนาดไฟล์:
      5.6 MB
      เปิดดู:
      248