หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ถือว่าผ่านพ้นไปด้วยดีนะครับ.....คุณเอท

2. ไม่เกิด

แต่ก่อนจะพกเครื่องรางเยอะกว่านี้เลย แต่หลังๆ ปลดไปเยอะแล้ว บางทีเผลอทำพวงกุญแจหล่นกรอบที่เลี่ยมแตก ก็ปลดออกอีก จนเหลืออยู่แค่นี้ครับ...

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำคืนครับทุกๆคน

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

ขวัญเอยขวัญมา นะน้องแกงส้ม ครูบาอาจารย์คุ้มครอง

5. ดินระเบิด

อย่างที่น้องแกงพูดนั้นแหละ คนนี้เขาไม่ธรรมดาจริงๆ แนวหน้าทั้งนั้นเลย

6. ไม่เกิด

ท่านดินระเบิดก็พูดเกินไป....

7. ทิดเล็ก

ทิดเล็ก Active Member

สวัดดีครับน้องเอท คุณตั๊ม คุณไม่เกิด คุณดินระเบิดและคณะศิษย์หลวงปู่ทองดำทุกๆท่านวันนี้ผมจะเล่าคำสอนดีๆของท่านให้ฟังต่อ ประมาณปี39-40เป็นช่วงที่บ้านเมืองมีปัญหาเศรฐกิจอย่างหนักผมก็เป็นหนึ่งที่ได้รับผลกระทบแต่ยังมาที่วัดตามปกติ ผู้คนที่มาทำบุญที่วัดก็ได้แต่ปรับทุกข์และขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์เพื่อเป็นขวัญกำลังใจตามที่ต้องการมีสิ่งนึงที่ท่านได้มอบไห้กับทุกคนที่เดือดร้อนเรื่องงานคือท่านสอนเรื่อง อิทธิบาท 4 หมายถึงคุณธรรมที่นำไปสู่ความสำเร็จของงานหรือผลที่มุ่งหมายประกอบด้วย 1ฉันทะ คือความพอใจที่ได้ทำรักในสิ่งที่ทำ 2วิริยะ คือคฃวามเพียร ขยันอดทนไม่ท้อถอย 3จิตตะ คือความคิด ตั้งใจในสิ่งที่ทำ 4วิมังสา คือความไตร่ตรอง ใช้ปัญญาพิจารณาหาเหตุผลคิดวางแผนตรวจสอบ ปรับปรุง นี้คือคำสอนที่ท่านได้ไห้กับทุกคนนำไปใช้กับงานทุกอย่างทุกอาชีพ ผมเองได้รับฟังบ่อยมากทั้งโดยตรงและร่วมรับฟังนับเป็นขวัญกำลังใจอย่างยิ่งในช่วงเวลานั้น พอมีโอกาสได้ทำรูปแสตมป์ท่านผมเลยใส่คำสอนอิทธิบาท4ไว้ในรูปแสตมป์ คิดว่าทุกท่านน่าจะเคยผ่านตามาบ้างแล้ว

8. ดินระเบิด

เหรียญเหล็กน้ำพี้หน้ากากเงิน จารนะด้วยปากกาครับ

9. ทิดเล็ก

เหรียญสวยดูเข้มขลังดี สุดยอดครับ

10. ดินระเบิด

สวัสดีครับพี่ทิดเล็ก ขอบคุณครับ พี่ที่ทิดเล็กที่นำคำสอนของหลวงปู่ทองดำมาฝากครับ เพื่อเตือนสติให้กับคนที่กำลังเจอปัญหา ได้มีกำลังใจสู้กับปัญหาต่อไปครับ
    พี่ทิดเล็กโชคดีครับ ที่มีโอกาสได้ทำรูปแสตมป์ถวายหลวงปู่พี่ทิดเล็กนำรูปมาให้สมาชิกได้ชมหน่อยนะครับ

11. ไม่เกิด

ขอบพระคุณมากครับ พี่ทิดเล็ก ที่นำคำสอนของหลวงปู่ทองดำมาเล่าให้ฟัง ผมจะน้อมนำคำสอนของหลวงปู่มาใช้ในชีวิตประจำวันให้ได้มากที่สุดครับ... ถ้าพี่ว่างก็แวะมาบ้านนี้เสมอๆนะครับ....

12. kang_som

ขอบคุณคำสอนของหลวงปู่ที่พี่ทิดเล็ก ร่วมถ่ายทอดนะครับ

พี่เล็ก ไม่โชว์องค์ที่แขวนที่คอบ้างเหรอครับ...... อิอิอิ อยากรู้อยากเห็น

13. ดินระเบิด

ขอนำภาพหลวงปู่ทองดำมาให้ชมกันครับ

14. ทิดเล็ก

สวัสดีครับ คุณดินระเบิด คุณไม่เกิด น้องเอทและคณะศิษย์หลวงปู่ทองดำทุกๆท่าน รูปแสตมป์ท่านเคยมีบางท่านนำภาพมาให้ชมแล้วขอเวลาอีกหน่อยจะนำภาพหลวงปู่ที่ผมถ่ายรูปไว้ในหลายโอกาสมาลงให้ชมกันกำลังอยู่ในช่วงรวบรวมภาพ ส่วนพระเครื่องของท่านผมมีไม่มากก็จะนำมาให้ชมตามคำเรียกร้องครับน้องเอท ปิดท้ายด้วยเรื่องเล่าครับหลวงปู่ท่านเป็นพระที่มีความเมตตาแล้วความเกรงใจก็เป็นสิ่งหนึ่งที่น่าประทับใจ ช่วงที่พระปลัดทองแดง หลวงพี่ชำนาญยังต้องออกไปกิจนิมนตร์หลังจากกลับมาก็ต้องมาสลับกันดูแลท่านรับแขกญาติโยมจำหน่ายวัตถุมงคล ปกติเวลากลางคืนช่วงตีหนึ่งตีสองท่านจะต้องเรียกท่านทั้งสองให้พาเข้าห้องน้ำแต่วันไหนที่ท่านทราบว่าไปกิจนิมนตร์มาพอตกดึกท่านจะไม่เรียกเพราะเกรงใจว่าเหนื่อยมาทั้งวันท่านจะลงจากเตียงเดินเข้าห้องน้ำเอง คืนไหนที่ผมมานอนก็จะทำหน้าที่แทนท่านทั้งสอง มีอยู่ครั้งนึงท่านทั้งสองไปกิจนิมนตร์มาผมมาถึงวัดดึกก็ต้องทำหน้าที่แทนแต่เพลียมากกลัวจะหลับเพลินรู้ว่าท่านจะไม่เรียกแน่เลยไปนอนข้างเตียงกะว่าท่านลุกจากเตียงจะต้องเหยียบผมถือว่าเป็นการปลุกไปในตัวและสุดท้ายเมื่อถึงเวลาผมก็สะดุ้งตื่นเพราะเท้าท่านเหยียบลงบนอกผม ความเกรงใจของท่านเป็นสิ่งที่พวกเราทุกคนที่ได้พบเจอนับเป็นอีกสิ่งที่ประทับใจอย่างยิ่ง

15. ไม่เกิด

ขอบพระคุณครับ... พี่ทิดเล็ก ที่นำเรื่องราวดีๆของหลวงปู่ทองดำ มาให้รับรู้กัน ถ้าไม่ได้ยินได้ฟังจากผู้ที่ใกล้ชิดหรือผู้ที่เคยรับใช้หลวงปู่ ยิ่งเคารพรักและศรัทธาหลวงปู่มากยิ่งขึ้น...

16. ญานทิพย์

ญานทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทองดำ สาธุ สาธุ สาธุ
    สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่าน ไม่ได้เข้ามานาน ตั้งแต่เวปเปลี่ยนแปลง ผมหาอ่านธรรมะ คำสอนของหลวงปู่มานาน เพราะรู้ว่าหลวงปู่เก่งในเรื่องกรรมฐานด้วย เพิ่งจะมาไก้อ่านของพี่ทิดเล็ก ดีมากๆเลยนะที่มีข้อธรรมของหลวงปู่เข้ามาสอดแทรก ให้ทุกคนน้อมรับปฏิบัติเผยแพร่ต่อๆไป ถ้าเป็นไปได้รวมเล่มคำสอนหลวงปู่ เป็นธรรมบูชาจะยิ่งดีมากๆครับ ขอบพระคุณพี่ทิดเล็ก ที่นำมาลงให้อ่านกัน หลวงปู่เป็นพระอรหันต์ที่มีสิ่งดีๆมากมายที่ยังไม่ได้เผยแผ่ นอกจากพระเครื่องของหลวงปู่ครับ หลวงปู่เคยสอนผมในสมาธิ ." ศีลห้าเท่านั้นลูก ศีลห้ารักษาให้บริสุทธิ์." สั้นๆแต่ทำให้ผมเลิกทุกอย่างที่ขัดต่อศีลห้า มิเช่นนั้นการปฏิบัติก็จะไม่ก้าวหน้า อย่างเช่น ชอบนั่งปฏิบัติภาวนา แต่ยังกินเหล้าอยู่ ก็เท่ากับศีลขาดการต่อเนื่องครับ...สวัสดีครับ พีทิดเล็กขออณุญาติเผยแผ่ธรรมะ หลวงปู่นะครับ สาธุ สาธู อนุโมทามิครับ

17. kang_som

สวัสดีครับพี่ญาณทิพย์ หายไปนานจริงๆ แหะๆๆๆ ยินดีด้วยครับถือศีลห้าและปฏิบัติได้ต่อเนื่อง ผมเองยังคงต่้องต่อสู้กับใจและกิเลสของตัวเองต่อไป ศีลห้า ถือได้บ้่างไม่ได้บ้าง ข้อนั้นหย่อน ข้อนี้ขาดอยู่เรื่อย แหะๆๆๆ

18. wawa22

wawa22 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2013

รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ พอดีเห็นพระหลวงปู่ทองดำองค์นี้อยู่ที่บ้านแต่ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหน ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ

19. kang_som

ไม่คุ้นอ่ะครับ ได้มายังไงเหรอครับ หรืออาจจะมีลูกศิษยืสร้างถวายท่านเพื่อแจกก็ได้ครั ยังไงรอข้อมูลพี่ๆท่านอื่นครับผม

20. wawa22

wawa22 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2013
    ขอบคุนครับพี่ พอดีผมเห็นวางอยู่บนหิ้งเก็บพระที่บ้าน ถามพ่อแกก็จำไม่ได้ว่าได้มาอย่างไงอ่ะครับ