-หยุดหากินบนบอร์ดซะที-

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Apotamkin, 22 ธันวาคม 2012.

1. Apotamkin

Apotamkin เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนมีความเชื่อส่วนบุคคล มีสิทธิที่จะทำในสิ่งที่ตนเชื่อ แต่ผมอยากให้ก่อนตัดสินใจอะไรโปรดพิจารณาให้ดีเสียก่อนเพราะ พวกที่หากินกับความเชื่อมันมีเยอะแถมเก่งเสียด้วยและจะทำให้คุณเสียเงินไปเรื่อยๆ เพราะความเชื่อเราไม่มีวันหมด ถูกไหมครับ(kiss)(kiss)(kiss)

ปล.สุดท้ายนี่ก็อยู่ที่ใจว่าเราจะพอไหมแล้วกลับมามองตัวเราเองดีกว่าครับ

2. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมเคยอ่านประวัติหลวงปู่พรหม จิรปุญโญ ลูกศิษย์สายหลวงปู่มั่น

ท่านเล่าให้ฟังว่าประมาณว่า ตอนท่านธุดงค์ผ่านวัดร้างแห่งหนึ่ง มีพระพุทธรูปวางระเกะระกะอยู่แบบถูกทิ้งขว้าง ท่านก็ได้คิดว่า พระพุทธรูปนี้คงไม่มีความศักดิ์สิทธิ์ใด ๆ เหลืออยู่แล้วล่ะ ทันใดนั่นเองก็เกิดมีเสียงสะเทือนเลื่อนลั่นไปทั่วบริเวณวัดร้างแห่งนั้น หลวงปู่ท่านตกใจมากจนต้องรีบก้มกราบลงบนพื้นเพื่อขอขมาลาโทษต่อความคิดเห็นอันนั้น....

ถ้าใครมีโอกาสก็ลองไปหาอ่านดูเพิ่มเติมนะครับ

อีกเรื่องนึงซึ่งก็ไม่รู้จะเป็นเหตุเป็นผลกันหรือเปล่าไม่อาจทราบได้ ขอนำเสนอข้อคิดเห็นแบบตั้งข้อสังเกตจากที่ตัวผมเองประสบมาน่ะครับ แบบไม่มีแสตนอินนะครับ

ตอนนั้นผมยังเรียนอยู่ชั้นประถม น้าเขยให้พระพุทธรูปหน้าตัก ประมาณ 5 นิ้ว มาให้แม่มาบูชา พ่อผมเขาไม่นับถือพระครับ มีอยู่วันนึงพ่อเขาเมาแล้วยังไงก็ไม่รู็ พ่อหยิบเอาพระพุทธรูปองค์นั้น มาเขวี้ยงลงพื้น ผมยังจำได้ติดตาเลย ยังนึกเสียใจอยู่เลยว่า วันนั้นเราน่าจะเป็นคนไปเก็บมา ตอนนั้นยังเด็กก็ไม่กล้าเห็นผู้ใหญ่ทะเลาะกัน

หลังเหตุการณ์ระทึกใจผ่านไปหลายปีชีวิตก็กลับสู่ภาวะปกติ พ่อผมทำงานให้เจ้านาย แต่ความเจริญก้าวหน้ามันช่างเชื่องช้าเสียเหลือเกิน ทั้งที่เป็นคนทำงานเก่ง พอถึงเวลาจะได้ขึ้นตำแหน่ง ก็ต้องมีเหตุโดนโรคเลื่อนอยู่ตลอดจนครั้งสุดท้ายถึงจุดแตกหักเพราะครั้งสุดท้ายเจ้านายตบปากรับคำอย่างเป็นมั่นเป็นเหมาะ เรียกว่าตำแหน่งนี้แบเบอร์ได้แน่นอน แบบนอนมาครับแต่พอถึงวาระก็ได้นอนสมใจครับ เรียกว่านอนขึ้นเมรุเหมือนเดิม หนังฉายซ้ำเหมือนเดิมเป๊ะ

ตอนนั้นผมก็ยังเข้าในตามประสาเด็กๆว่า พ่อผมถูกกลั่นแกล้งจากเจ้านายแต่ก็ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะสาเหตุใดกันแน่ ทั้งๆที่ พ่อผมเป็นลูกน้องสนิทเรียกได้ว่าเป็นมือขวา ทำงานให้เจ้านายทั้งงานหลวงทั้งงานราษฎร์

แต่มาภายหลังที่เราได้มาศึกษาเรื่องพุทธศาสนา ผมก็เลยปะติดปะต่อ เรื่องราวเอาเองจนได้ข้อสมมุติฐานว่า หรือมันเป็นเพราะ พ่อผมเล่นทุ่มพระพุทธรูปทั้งลงพื้นดินหรือเปล่าหว่า ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2012
  3. Apotamkin

คุณ ราม อวตาร ผมว่าถ้าโลกนี้ไม่มีระบบเงินตราผมว่ามันจะยิ่งทำให้เกิดการต่อสู้แย่งชิงอาหารกันมากขึ้นนะ เพราะไม่มีคนคอยควมคุมการกระทำของคนเช่น ตำรวจไม่มีเงินแล้วจะไปทำทำไม ในเมื่อสุดท้ายก็ต้องกินอาหาร อาหารกับเงินเดือนมันก็เป็นสิ่งใกล้เคียงกันแต่คนละความหมาย ที่สำคัญสมัยนี้ การแบ่งปันนั้นน้อยลงไปมากแทบจะไม่มีแล้วcatt13catt13catt13

4. naiman3000

naiman3000 Active Member

ใช้หัวจิตหัวใจ ของความเป็นมนุษย์ทำสิครับ

5. Apotamkin

ถ้าในตอนแรกทุกคนก็คงจะแบ่งปันกันนะผมว่า แต่อย่าลืมว่าทรัพยากรมีแต่หมดไปสุดท้ายยทุกคนก็ต้องปกป้องทรัพยากรของตนเองให้พวกพ้องของตนเอง:boo::boo::boo:

6. kwansao

kwansao เป็นที่รู้จักกันดี

โลกสวยด้วย พี่ราม chearr

7. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

คนฉลาดกะคนดี อาจจะไม่ใช่คนเดียวกัน

คนเก่งกะคนดี อาจจะไม่ใช่คนเดียวกัน

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเลือกได้ ขอแบบ 3 in 1 นะคะ

9. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทั้งฉลาด ทั้งเก่ง ทั้งดี อย่างนั้น ก้าวพ้นจากความเป็นคน ไปเป็นมนุษย์ แต่ถ้าทั้งมีคุณธรรมด้วย ก็มนุสสเทโวแล้ว

10. Apotamkin

LIKE:cool::cool::cool:

11. twanrat

twanrat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้พี่รามมาให้ข้อคิด ดีแบบธรรมดา นั่นสิคะเราเป็นกันไม่ได้หรือ

12. jesdath

jesdath เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    น่าจะหาของไฮเทคมาขาย จะได้เข้าบรรยากาศ

13. ล้มเหลว

ล้มเหลว วีชิคเชียงใหม่ รถเช่าราคาถูก

12 มิถุนายน 2011
    แปลกใจที่ยังมีคนหลงเชื่อนี่สิ :boo:

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
    คนเรามีพื้นความรู้เดิมและประสบการณ์ต่างกัน
    ได้รับการอบรมมาต่างกัน
    สติปัญญาต่างกัน
    แม้แต่ตัวเราเอง บางครั้งเรายังรู้สึกขัดแย้งในตนเอง
    หรือเคยทำอะไรที่ผิดพลาดมาก่อน
    ดังนั้น คนอื่นก็ไม่ต่างกันมากค่ะ

15. kennyjee

kennyjee เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    เพิ่งเข้ามาอ่าน หายไปซะนาน

ชอบหัวข้อเรื่ืองกระทู้นะ

คนที่เคยทำ ทำอยู่ และคิดจะทำ พวกเค้าก็เป็นเช่นนั้นต่อไปและต่อ ต่อไป เพราะมันคืออาชีพของเค้าในการหาเลี้ยงครอบครัวไปซะแล้ว เมีย และลูกๆ ก็สบาย
    ส่วนพวกที่เคยโดนหลอก โดนหลอก และกำลังจะโดนหลอก มีคำปลอบใจคือ กรรม และอโหสิกรรม
    โกรธไปใครเค้าก็ไม่รับรู้ด้วยหรอก! เพราะเค้าเสวยสุขอยู่กับความเชื่อ ความงมงาย และความโง่ที่พวกคุณยอม

16. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    โห ในนี้มีของกินด้วยเหยอออ... เวลาหิวจะได้เข้ามาหากินบ้าง
    ว่าแต่ของกินมันอยู่ตรงไหนอ่ะ

ถ้าไม่อยากโดนหลอกก็อย่าโง่สิ... แต่ถ้าโง่แล้วโดนหลอก ก็ถือซะว่าเป็นครูมาสอนให้โง่น้อยลงไง
    คนโง่หลอกคนฉลาดไม่ได้หรอก แต่หลอกคนที่โง่ใกล้เคียงหรือโง่กว่าได้

โกรธเคืองเขาที่มาหลอก... ดูไม่่ฉลาดเท่าไหร่ ดูพาลๆชอบกล
    โกรธตัวเองที่โง่ แล้วนึกขอบคุณเขาที่ช่วยให้ฉลาดขึ้นสิ... ถึงจะดูเป็นบัณฑิตขึ้นมาบ้าง

17. kennyjee

kennyjee เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    คำสอนดูดี้ดีนะ
    อ่านแล้วรื่นหู เกิดความเลื่อมใสศรัทธาเพียบ
    ข้อคิดแบบแยบยล จิตวิทยาซะด้วย แจ่ม! จัง

18. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าเป็นรายๆ

เป็นcaseๆ

เป็นกรณีๆไป

จริงมะ

เอามะ เอาม๊าย

19. Apotamkin

ก็อยากนะครับแต่ไม่อยากให้มีปัญหากัน พูดขึ้นมาลอยๆเผื่อคนที่ชอบทำจะได้สำเนียก

20. twanrat

twanrat เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีคนเพี้ยนที่ยังเพ่นพ่านอยู่ค่ะ ท่าทางอาการหนักพอกันค่ะ