หนึ่งเดียวคือแม่ (เพิ่ม MV ด้วยตอนนี้ >> หน้า ๑๐)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 11 สิงหาคม 2014.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตาเป็นแฟนคลับน้องแมคมาตั้งแต่เกิดจนบัดนี้ หนึบหนับเลยอ่ะ
    ขออนุญาตแอบเอาคลิปน้องแมคมาลงซัก 2 คลิปนะคะพี่ปอ อิอิ
    ลองดูแค่ 2 คลิปนี้ก็จะรักน้องแมคจับใจแล้วล่ะค่ะ 555+ น่ารักสุดๆ จุ๊บๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2014
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    อีกหน้าค่ะ

อ้าว!~ ขึ้นหน้าใหม่แล้วอ่ะ

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคลิปน่ารักของน้องแมคจ้า
    โตขึ้ต้องเป็นรักร้องเสียงใสเป็นแท้จ้า
    เพราะมีของคบเคี้ยวอร่อยประจำกายจ้า อิอิ

4. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันพฤหัสบดีจ้า
    บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกท่าน

5. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ไม่ต้องหลบหรอกพี่ พี่มี๊ดใจดีออกนะ
    โดยเฉพาะกับผู้ชายแบบพี่ตั้งอ๋อง กะพี่ตั้งเทพ 555555
    เค้าหนิดหนมกันมากหยอกล้อกันจนเรายังสงกะสัยเรย
    พี่ตั้งอ๋องกะพี่มี๊ดน่ะ
    พี่ตั้งเทพระวังตัวไว้ล่า อิอิอิ

:cool::cool::cool:

6. tangOAH

เนอะๆๆ ได้เกิดราศีเดียวกะพีี่มะลิคนเก่ง สุดจะปลื้ม อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2014
  7. tangOAH

เอ ใบบุญแกล้งทำ น.หนูพี่หายไปหรอ ไม่มั้ง
    แต่ถ้าเป็นตั้งโอ๋ละก็ ตั้งใจทำหาย 1000 เปอร์เซ็นต์ฮ่ะ อิอิอิ

8. tangOAH

ใบบุญเก่งจริงๆน่ะจ่ะ เดินป่าด้วย อานิสงค์คงแรงสุดสุด
    ขอโมทนาบุญอีกรอบ
    ใบบุญ สู้สู้สู้ เก๊าจาเป็นกะลังจายให้จร่ะ จุ๊บๆๆ
    ปล. งานนี้ใครเลี้ยงส้มตำใคร (เราก็ลุ้นไปด้วยเรยนิ) โอ๋ว่าพี่เมี๊ยวสงสัยได้เลี้ยงมันตะหงิดตะหงิดว่าจะเป็นงั้นจร่ะ อิอิอิ

9. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ช่างกล้านะลุงแมว หลานน่ะตาโตเท่าไข่ห่าน
    แต่ลุงแมวอ่ะตาโตเท่าไข่จิ้งจกเองอ่ะ ^_^

อย่าไปจ้องหลานเยอะซิลุงแมว หลานตกใจหมดค่ะ 555

10. กาไก่

ยินดีที่เป็นส่วนหนึ่งในการร่วมร้องเพลงนี้ค่ะพี่กบ
    ไว้จะบอกป้าแอนให้นะคะ ^0^

11. กาไก่

แอบมาดูรูปคุณแม่+คุณลูกน่ารักๆ ค่ะ ^0^

ลุงแมวววว เวอร์ชั่นกีตาร์ไม่ต้องรีบก็ได้ค่ะ
    แต่ให้ไววววววววววววว ทุกคนรออยู่ค่ะ 555

12. ดอกใบบุญ

สาธุจ้าตั้งโอ๋

เก้าปีแล้วจ้า ที่ใบบุญได้ร่วมธุดงค์กับวัดชัยภูมิพิทักษ์(ผาเกิ้ง)

จังหวัดชัยภูมิ ช่วง ปลายเดือน พ.ย. ถึง ต้นเดือน ธ.ค. ของทุกปีจ้า

นี่ก็กะว่าจะชวนพี่แมวไปเดินด้วยสักปีจ้า สาธุจ้า

ปีนี้ขึ้นดอยอินทนนท์ คงไม่ได้ไปเดินธุงค์ที่ผาเกิ้งจ้า

ส่วนส้มตำคิดว่าพี่แมวได้เลี้ยงแน่นอนไม่ผิดเพี้ยนจ้า อิอิ

โครงการธุดงค์เฉลิมพระเกียรติฯ ครั้งที่ 17
    เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล 85 พรรษามหาราชา
    80 พรรษามหาราชินี 60 พรรษามหาวชิราลงกรณ
    ฉลองพุทธชยันตี 2,600 ปี แห่งการตรัสรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    เส้นทางเขาหินโยก - ผาเกิ้ง ระยะทาง 70 กิโลเมตร
    ระหว่างวันที่ 4 - 13 ธันวาคม 2556

โดย..หลวงพ่อเจ้าคุณพระราชภาวนาวราจารย์

ครั้งปักกลดที่วิลัยสงฆ์จ้า แม่ว่าตอนนี้ต้นใหญ่แล้วจ้า

ส้มตำเมื่อถึงเส้นชัยจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2014
  13. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

@หนูตา 555 ยินดีมากจ้ะ แม่มีแต่จะปลื้ม แฟนคลับจัดไปเลยจ้า / มาพิมพ์แบบเร่งรีบ ไม่มันได้เปิดดูว่าคลิปไหน เด๋วมาใหม่ดึกๆ / หนูน้อยตาโตเท่า"ไข่จิ้งจก" คำนี้ ทำเอาขำกลิ้งเลยค่า อิอิ ออกจะน่ารักกกกมากๆ ด้วยค่ะ คอนเฟิมๆ

14. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    เพราะมากเลย ฟังเพลินเลย

15. ษิตา

1,230
    จัดรูปรึคลิปน้องแมคอ่ะเยอะมั่กๆ ชนิดคนดูไปยิ้มไปเชียวล่ะ
    ตาจำได้ เมื่อก่อน ใครๆก็แซวพี่ปอ เมื่อไหร่จะมีของตัวเองซักที
    ช่วงนั้น ตอนพี่ปอมีหลาน พี่ปอก็จะ ไม่เป็นไร เลี้ยงหลานก็พอแล้ว อะไรประมาณนั้น
    แต่เผลอแป๊บ ทำนู๊นทำนี่ เงยหน้าขึ้นมา หนูตามีหลานชายชื่อ น้องแมค เจ๋ยเลย
    แล้วก็น่ารักสุดๆ จนคิดว่า ถ้าพี่ปอยังยืนยันคำเดิม เสียดายแย่เลยอ่ะ มีอีกๆ

เรื่องหลานที่น่ารักเอาไว้ก่อน 55+ เข้าเรื่องของเพลงเนี๊ยะซักหน่อย
    จริงๆวันนี้ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ อารมณ์ในการพิมพ์มันสลัวๆไม่ค่อยสว่างเอาซะเลย
    ((เดี๋ยวจะทานยาแล้วพักค่ะ พอนสแตน+ไทลินอล))

เพลงนี้ประทับใจมากๆก็ตรง ได้ประสานงา เอ๊ย!~ ประสานงานพี่ๆน้องๆทั้งคนที่ทิ้งวงการไปแล้ว
    คนที่ไม่ค่อยสะดวกเข้ามา รึอื่นๆ
    pm กับพี่กบมือเป็นระวิงเลยค่ะ 5555
    ที่เป็นระวิงเพราะ ตอบ pm สวนกันไปสวนกันมา ตล๊อด ตลอด
    แต่เป็นอะไรที่ทำให้รู้จักและเข้าใจพี่กบมากขึ้น
    พี่กบมีอะไรที่ฮาดี ความรู้สึกเร็ว แล้วก็ขี้กังวล จนบางครั้งอดห่วงไม่ได้
    และอีกหลายๆอย่างในด้านที่ไม่เคยเห็น รู้สึกดีนะคะ ^_^

และทั้ง 25 คน ก็ไม่มีใครส่งช้านะคะ ทุกคนให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
    แม้แต่โค้งสุดท้ายเฉียดฉิว เหล่าฮูไม้สุดท้าย ยังพาพวกเราเข้าสู่เส้นชัยไปได้อย่างสบายๆ
    (รึเปล่าคะพี่แมว 555 คนนี้มิกซ์ งานหนัก)
    อุ๊ย!! ลืม พี่แมวสิไม้สุดท้าย ร้องคนสุดท้ายเลยอ่ะ ไม่น่าเชื่อ..~>_<~

ตอนชวนพี่ปอ กังวลและเกรงใจมาก
    คือรู้ว่าตอนนี้พี่ปอต้องยุ่งแน่นอน
    เพราะพี่ปอสัญญาเพลงคู่กับตาไว้หนึ่งเพลง (กับหวานใจพี่ปอแหล่ะ)
    ตารอฟัง มันก็นานแล้ว ยังไม่ได้ฟังซ๊ากกะที
    เห็นน้องแมคก็เดาๆว่าคงอีกนานเลยอ่ะ กว่าจะได้ฟัง 5555+
    ((เพลงแต่ปางก่อน)) >>> พี่ปอกับหวานใจ

และอีกคน(คู่)ที่ต้องชวน..
    หลังๆมานี่ พี่๒ คนเนี๊ยะเริ่มๆจะห่างบอร์ดไป
    และเห็นพี่มี๊ดบอกหลังๆพี่โอ๋จะมาแนวๆ ร้องเมื่ออยากร้อง
    ไม่งั้นรวน เหวี่ยง ขี้เกียจ อะไรประมาณนั้น อิอิ(พี่มี๊ดบอกนะคะ 55 ตาไม่ได้พูดเอง)
    ((แต่ได้ข่าวช่วงนี้พี่สาวคนนี้กำลังชื่นชอบและสะสมทอง))
    พี่มี๊ดตอบมา โอเค กล่อมสำเร็จ อ่ะห๊า..! ดีใจมากเลยค่ะ
    พอส่งมา เสียงของทั้งคู่ก็เล่นคนฟังเคลิ้ม พี่เค้าร้องท่อนเดียวกันมา
    เสียงเค้าจะคู่จิ้นอย่างที่พี่ใบบุญกล่าวไว้เลยอ่ะ
    จากนั้นก็พี่ชมพู่ พี่อ้อ ตามลำดับ..555+ อันนี้ปัญหาเรื่องไมค์ค่ะ
    ให้พี่อ้อ พี่พู่มาเล่าเองดีกว่า

ส่วนกอล์ฟ เพลงนี้ไม่ต้องทวงเลยอ่ะ อิอิ
    ร้องส่งมาเสร็จ มีแถมมาอีก ๒ เพลง โพสต์ไปละ ๑ เพลง
    “คืนความสุขให้ประเทศไทย” โดย KeLBeRoS

เหลืออีก ๑ ดองเอาไว้ฟังคนเดียวก่อน อิอิ
    แค่กระทู้ที่โพสต์ยังไม่ค่อยมีเวลาไปตอบและขอบคุณเพื่อนๆเลยค่ะ

โปรเจคต่อๆไป อยากให้เป็นแบบนี้อีกจัง..
    ใครที่พลาดโปรเจคที่ผ่านมา ยังมีโปรเจคต่อไปนะคะ มาลงชื่อกัน
    ดีใจค่ะ ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการประสานงาน ในการร้อง
    ขอบคุณทุกๆคนมาก ถึงมากที่สุดเลยค่ะ...^_^
    ขอบคุณโปรดิวฯ catjoobjoob ค่ะ ทั้งในเรื่องการมิกซ์และดนตรี
    พี่กบอ่ะอ่านเจอว่าพี่แมวจะมีปัญหาเสียงขึ้นตะหมูกเวลาร้องเพลง
    เลยสงสารและเกรงใจ จะให้พี่แมวมิกซ์อย่างเดียวซึ่งคิดว่าก็หนักหนาพอสมควร
    แต่ตาไม่ยอมให้พี่แมวรอดไปได้อ่ะ..ต้องร้อง อิอิ

cap มาส่วนหนึ่ง ประมาณ unseen เล็กๆนะคะ อิอิ

พี่ปอค่ะ << มีเบื้องหลังพี่ปอด้วยนะคะ 555+ เสียงหวานๆได้มาโดยวิธีใด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2014
  16. ษิตา

1,230
    พี่อ๋องนี่นะ..55555+
    เดี๋ยวพี่ไรกลับฮ่องกง คงได้แวะมาอ่าน
    อยู่ไทยคงไปเที่ยว เที่ยวและเที่ยวแล้วล่ะ
    บอกว่าถ้าเข้าเน็ตจะชะแว๊บมา จนบัดนี้ยังไม่ชะแว๊บมาเลยค่ะ
    เพลงนี้พี่อ๋องสบายอยู่แล้วอ่ะ ทั้งเพลงยังร้องมาแล้วเลย คู่กับนักร้องต้นฉบับอีกต่างหาก

17. jasminine

ก่อนอื่น ขอรำพันบ้าง....ตอนนี้อยู่หน้าจอ laptop ขณะพิมพ์นี่ก็ใส่หูฟัง ฟังเพลงไปด้วย (เพลงสมัย 'บันทึกเสียง' กับ นักร้องน้องพี่ ในบอร์ดนี่เอง) ในรอบหลายปีมานี้ แทบไม่ได้ทำแบบนี้เลย ส่วนใหญ่จะใช้แต่มือถือ... อารมณ์นี้ ขำตัวเอง ที่ดูเหมือนจะโพสไม่คล่อง ใส่ Quote ตรงไหนยังต้องนึก ทั้งที่เมื่อก่อนคล่องเหลือเกิน จะแนบไฟล์ แปะรูปอะไรต่ออะไร ... เอาซะหน่อย ใส่สี เน้นขนาด แหม..ฟิน.. :p

catt24

หนูตา นี่มาจุดประกายพี่ 555 คือน้องน่ารักมากอ่ะ เวลาน้องขอเพลง น้องจะไม่ลืม น้องจำแม่นมาก น้องจะหาจังหวะทวง (คุ้นๆ ว่า ก่อนหน้านี้ก็เคยมีที่น้องขอๆ แล้วพี่ก็ลืม แล้วน้องก็ทวง ช่ายมะ) ฮ่าๆๆ ต้องขอสารภาพว่า ลืมส่วนหนึ่ง กับอารมณ์แบบว่าอยากอัดดีๆ แต่อุปกรณ์ยังไม่พร้อม... แต่ไม่เป็นไร ตอนนี้ไม่ง้อคอมพ์ ซาวด์การ์ดอะไรดีๆ ทั้งนั้น เพราะมือถือเราก็อัดออกมาใช้ได้เลย backing track ที่น้องเคยส่งมาให้พี่เจอละด้วย เริ่มฮึกเหิมขึ้นมาทันใด จะรีบจัดไปมิให้เสีย!!!! แต่พ่อเจ้าประคุณท่านนี่สิ ลุ้นๆๆ คงต้องใช้กลวิธีเล็กน้อยซะแล้ว

นู๋ตา เป็นแบบพี่เลย ก่อนมีลูก ตั้งแต่อายุ 11 จนแก่ เจ็บปวดทรมาน ทุกวันแรก แต่ พอมีลูก หายยยยยยยย!!!!!!! ลูกของแม่.....เทวดาตัวน้อยยยยย แถมพอมีลูกหน้าไม่มีสิวอีกเลย แปลกจริง มะ หัด สะ จอ รอ หัน กา รัน ยอ จริงๆ
    ขอให้นู๋ตา หายยยยยยยยยย ไวๆ รู้ว่าอาการแบบนี้มันทรมานมากๆๆ ไม่รู้นู๋ตาเป็นไง แต่พี่เคย ท ร ม า น สุ ด สุ ด ถึงขั้นหามส่ง รพ ฉีดมอฟีนก็เคย ฟินตอนนี้ฟิน.... หายไวๆ นะจ๊ะน้องรัก จุ้บุ

(k)

18. jasminine

(ต่ออีกนิด)

มี unseen ซะด้วย ^.^ น่ารักจริงๆ
    ก็ต้องบอกว่าซึ้งใจเหมือนกันนะจ๊ะ
    คราวหน้าไม่เชิญก็จะมานะ ฮ่าๆ
    ซึ้งกันมากๆ เด๋วจัดมาทีเป็นชุด น้องจะร้องไห้ไม๊ อิอิ

19. tangOAH

ก่อนอื่นต้องขอโทษพี่กบด้วยนะคะ ที่คงไม่ร่วมกิจกรรมในคราวต่อไปน่ะค่ะ คราวนี้บังเอิญว่าดนตรีของเพลงหนึ่่งเดียวคือแม่
    ดนตรีคุ้นเคยเลยพอร้องตามได้ไม่ยาก ก็พยายามร้องออกมาจนได้น่ะค่ะ
    แต่ถ้าเป็นดนตรีที่ไม่คุ้นโอ๋จะร้องแบบไปไม่เป็นเลยทีเดียว
    เป็นโรคนี้มานานแล้วค่า(ถนัดฟังเสียมากกว่า อิอิอิ)
    เอาเป็นว่า ส่งพี่มี๊ดเข้าร่วมกิจกรรมแทนแล้วกันค่า
    ขอบคุณที่นึกถึงนะคะ ขอบพระคุณที่สุดค่า

20. tangOAH

โหเจ๋งอ่ะ ใบบุญเดินด้วยเท้าเปล่าไม่ร้อนหรอจ๊ะ
    แล้วส้มตำนั่นส้มตำปกติรึเจจ๊ะ น่าทาน
    หิวหง่ะ เค้าแปะรูปมะเป็นลืมไปแล้ว
    โต๊ดทีเน้อ อิอิอิ