หนึ่งเดียวคือแม่ (เพิ่ม MV ด้วยตอนนี้ >> หน้า ๑๐)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 11 สิงหาคม 2014.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    หน้า ๓ ค่ะ ^_^

พระสุรเสียงสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ
    ทีฆายุกา โหตุ มหาราชินี

พระมหากษัตริย์ยอดกตัญญู ในหลวงของเรา
    บทความโดย พ.อ. (พิเศษ) ทองคำ ศรีโยธิน

<CENTER><TABLE style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD><TABLE style="BACKGROUND: url(http://palungjit.org/attachments/a.194091/)" cellSpacing=20 ;cellpadding="0"><TBODY><TR><TD><TABLE style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD><TABLE style="BACKGROUND: url(http://palungjit.org/attachments/a.194096/)" cellSpacing=10 ;cellpadding="20"><TBODY><TR><TD><TABLE style="BACKGROUND: url(http://palungjit.org/attachments/a.194092/)" cellSpacing=0 ;cellpadding="0"><TBODY><TR><TD><TABLE style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" cellSpacing=20 cellPadding=0><TBODY><TR><TD><CENTER></CENTER><CENTER>

หนึ่งเดียวคือแม่
    ผู้ประพันธ์คือ "อ.ดวงใจ สุริยา"
    โดย ผู้ร้องต้นฉบับ พลอย พรรณาราย
    cover by สมาชิกพลังจิต

a.gif a.gif

( jasminine )
    อัน พระคุณแม่นับคณา เกินกว่า ยากหา ไหน
    พสุธา ที่กว้างไกล ยังไม่ เท่าแม่นี้

( popy#love)
    รวมแผ่นฟ้า มหานที
    พระคุณ แม่นี้ มากเสีย ยิ่งกว่า

(kob)
    ยามแม่อุ้มท้อง แสนทรมา
    เมื่อลูกเกิดมา แม่นั้น ยินดี

(Kejimin)
    ยามหนาวลูกนอนแม่ซ่อนอกไว้
    ยามร้อนผิวกายแม่ใช้พัดวี

( urai ay)
    ยามหิวคราใดแม่ให้ห่วงหา
    ป้อนน้ำข้าวปลาลูกแสนเปรมปรีดิ์

(Tawee gibb)
    พระคุณ แม่นั้น อนันต์ เหลือที่
    (catjoobjoob)
    ผู้ใด จะมี เสมอเหมือนได้

(หนูตา)
    แม่ทน อ่อนล้า เลี้ยงมา จนใหญ่
    แม่ยอม เหนื่อยกาย หาเงินส่งเสีย ให้เรียน

(KeLBeRoS)

จงอย่าลืมคิดทดแทน คุณท่าน ก่อนบั้นปลาย
    แม่ เปรียบดัง เหมือนร่มไทร ใบแก่ แผ่เหนือเศียร

(ชมพู่หวาน)
    วัยผ่านพ้น สักวันคงเปลี่ยน
    คอยหมั่นเพียร เยี่ยมเยียนเมื่อท่านชรา

(kikinlala)
    แม่คงชะแง้ อยากแล เห็นหน้า

(new_mansum)
    แม้ลูกไม่มา แม่คง เจ็บช้ำฤดี

( pporjai)
    อย่าทิ้งให้แม่ได้แต่หงอยเหงา
    มองหาลูกเต้าสักคนไม่มี

(wvichakorn)
    อย่าคิดลืมแม่เมื่อแก่ชรา
    ท่านเลี้ยงเรามาช่วยชุบชีวี

(กาไก่)
    เลือดใน อกนั้น กลั่นจนล้นปรี่
    น้ำนม แม่นี้ มีค่านับอนันต์

(ดอกใบบุญ)
    ผู้คนหมื่นแสน ทั่วแดนนับล้าน
    แต่ว่าแม่นั้น เห็นมีอยู่แค่คนเดียว

( Mead )

จงอย่าลืมคิดทดแทน คุณท่าน ก่อนบั้นปลาย

(kunyada)
    แม่ เปรียบดัง เหมือนร่มไทร ใบแก่ แผ่เหนือเศียร

(deneta)

วัยผ่านพ้น สักวันคงเปลี่ยน
    คอยหมั่นเพียร เยี่ยมเยียนเมื่อท่านชรา

(klangprai)
    แม่คงชะแง้ อยากแล เห็นหน้า
    แม้ลูกไม่มา แม่คง เจ็บช้ำฤดี

(tanaong2011)

อย่าทิ้งให้แม่ได้แต่หงอยเหงา
    มองหาลูกเต้าสักคนไม่มี

(cat13 )

(sam_sbcc)

เลือดใน อกนั้น กลั่นจนล้นปรี่
    น้ำนม แม่นี้ มีค่านับอนันต์

(Hanashi)
    แต่ว่าแม่นั้น เห็นมีอยู่แค่คนเดียว

(Thep Tavada)

</CENTER>
    มงคลที่ ๑๑.การบำรุงบิดามารดา
    เริ่มทำตั้งแต่วินาทีนี้ ก่อนที่จะไม่มีพ่อและแม่ให้ดูแล

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3234641/[/MUSIC]​

ขอบพระคุณเลือดเนื้อที่พ่อกับแม่ให้เรามา
    และขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านด้วยนะครับ ^^

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

-----------
    <STYLE>TABLE {background-color: transparent;border-style: none;border-spacing: none;}TD {border: none;border-color:none;background: none;}</STYLE>

<STYLE>body{background-image:url("http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=194091&stc=1&thumb=1&d=1186774306");}</STYLE>

<STYLE><!--table {background:none;} td {background:none;} //--></STYLE>
    ตอนนี้อยู่แผนกยกเครื่องเสียงค่ะ 555+<STYLE><!--BODY{CURSOR:url(http://www.123cursors.com/freecursors/8364.ani);}--></STYLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2014
  2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ไหวป่ะเนี่ยหนูตา ^^

ขอบคุณค๊าบ​

3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ทางนี้แผนกเรียงความแต่ละหน้าจ้า
    งานเบาๆ ไม่หนักเลยจ้า 5555555

4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    เพลง กราบดิน เป็นเพลงที่อยากร้องที่สุด ยังร้องไม่ได้เลยค่ะ
    เคยฟังพี่แมว น้องผู้หญิงอีกคนร้อง แล้วก็ส่งตัวแทน กระทาชายนายกอล์ฟร้องมาแล้ว
    ปีหน้า ๆ จะร้องให้ได้ค่ะ ^_^

5. ดอกใบบุญ

ใบบุญก็เหลือแต่แม่จ้า
    พ่อจากไปแล้วจ้า
    แต่ลืมทุกที...นึกแต่ว่าพ่อยังอยู่ใกล้ๆ
    เหมือนกับไม่ไปไหนซะงั้น :'(​

6. ดอกใบบุญ

(wvichakorn)

ฟังท่อนของ คุณ wvichakorn ที่ไร
    ชอบจังค่ะ เหมือนกับฟังรายการวิทยุ
    สมัยก่อนเลยจ้า อิอิ

7. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

เดินตามแม่ทำแบบที่แม่ทำ

สู้ๆครับ

8. ดอกใบบุญ

สาธุจ้าพี่แมว
    ใบบุญมีภาพประกอบจ้า เดินตามแม่ ทำตามแม่

ยายพาปฏิบัติธรรม แม่ตาม ลูกสาวตาม หลานชายก็ด้วยจ้า

วันสงกรานต์แม่พารดน้ำดำหัวให้ผู้เฒ่าจ้า

ลูกสาวทำตาม

หลานชายทำด้วยจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2014
  9. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ไพเราะทั้งดนตรีและนักร้องทุกท่าน ควรค่าแก่การรอคอยค่ะ

ไม่มีรูปถ่ายกับแม่ใน Ipad

มีแต่รูปกำลังทำหน้าที่แม่ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      143.3 KB
      เปิดดู:
      397
      ขนาดไฟล์:
      917.1 KB
      เปิดดู:
      95
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2014
  10. klangprai

ขอบใจจ๊ะหนูตา พรุ่งนี้ลูกชายคนนี้ก็ต้องกลับไปอยู่หอพักอีกแล้ว
    ( อีก 2 อาทิตย์เจอกันใหม่นะลูกแม่)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      356 KB
      เปิดดู:
      81
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2014
  11. ษิตา

1,230
    น่ารักมากๆ ดูรูปแล้วรู้สึกอบอุ่นจัง
    ผมพี่เอ๋สวย เป็นมันดำขลับเลยค่ะ

12. klangprai

ขอบใจจ๊ะ ตอนนี้เริ่มมีพี่แซมมาเยี่ยมแล้วจ้า (พี่แซมขาวๆ อิอิ)

13. ดอกใบบุญ

แม่บอกว่า ตื่นตีสองมาทำวัตรเช้า
    พอถึงเวลาจะตื่นทันที
    แต่ตอนนี้ใบบุญยังบ่ได้เข้านอนเลยจ้า

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าหน้าจอสี่เหลี่ยมมีอะไรดีนักหนา
    ถึงไม่ละหน้าจอไปสักที

เครื่องใบบุญเครื่องนี้ไม่ยอมเล่นเพลงวนให้เลยจ้า
    พอจบเพลงแล้วต้องกด Play ใหม่

สรุปคอมที่ใช้อยู่ไม่สมบูรณ์สักเครื่อง
    เครื่องหนึ่งล็อคอินไม่ได้ เพราะแป้นพิมพ์เสีย แต่ร้องเพลงได้
    อีกเครื่องล็อคอินได้ แต่อัดเสียงไม่ได้
    อีกเครื่องล็อคอินได้ ร้องเพลงได้
    แต่ต้องใช้หูฟังเวลาถอดหูฟังลำโพงไม่ดัง

คอมพิการ อิอิ แต่ก็ยังดีน้อสามารถผสมกันทั้งสามเครื่องกัน อิอิ

14. ดอกใบบุญ

เสียดายหลายท่านที่ไม่ได้มาร่วมร้องนะคะ

นี่ถ้า26 พี่เบิ้ม 27 อ้ายสัน 28 คุณแอร์ 29 พี่ฮอท 30 พี่คง 31 น้องเปิ้ล 32 พี่พินิจ
    33 พี่คนเขาใหญ่ 34 คุณเก๋ 35 พี่ดอกสร้อย 36 พี่กี้ 37 น้องยากูซา
    38 คุณเก๋ 39 คุณสายลม 40 ครูใบตอง 41 พี่ดาริส ...คนมิกซ์น่าจะปวดหัวน่าดูชม อิอิ

ดึกมารู้สึกหิวข้าวจัง กล้วยแขกเจ้านี้อร่อยจ้า อิอิ

ปล. เมื่อคืนนั่งรอเพลง วันนี้นั่งรอกดไลท์ให้นักร้องจ้า อิอิ

15. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านนะครับ ว่างจะแว่บมาเฮฮาด้วยครับ

16. ดอกใบบุญ

กดไลท์ให้พี่ฮูจ้า อิอิ
    ว่างก็ให้มา ไม่ว่างก็ให้มาจ้า
    ใบบุญไม่ค่อยว่างจ้า แต่ก็มาทุกวัน
    มาที่ไรนอนดึกทุกทีเจ้า อิอิ

รอคุณลาล่าอีกคนจ้า
    จงมา จงมา จงมา อิอิ
    รอกดไลท์ให้อยู่จ้า อิอิ

เมื่อกี้แวะไปฟังเพลง รวมเสียงเพลงธรรมะ
    มีอยู่เพลงหนึ่งที่ใบบุญเปิดบ่อย ครั้งที่มีบุญได้เปิดธรรมะรับอรุณในยามเช้าจ้า
    ก็เลยเกิดความคิดว่า ทำไมเราไม่ทำเพลงกลุ่มร้องเพลง ธรรมะด้วยนะ อิอิ ​

ปล. (5.38 MB, 975 views) ใกล้ 1000 แล้วจ้า อิอิ

17. Hanashi

Hanashi เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้เข้าบอร์ดมาฟัง ไพเราะมากค่ะคุณแมวขอบคุณมากๆ ค่ะ เพลงหนึ่งเดียวคือแม่ในเวอร์ชั่นพิเศษสุด เพื่ือนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆ ท่านร้องได้เพราะทุกคน เป็นเสียงที่ไพเราะที่ออกมาจากหัวใจ เสียงที่ออกมาจากความรู้สึกที่มาจากใจฟังแล้วซึ้งและประทับใจมากค่ะ และขอขอบคุณสำหรับเสียงดนตรีด้วยค่ะ

วันนี้วันแม่ ขอให้คุณแม่ และ คุณลูกทุกๆ ท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไปค่ะ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

18. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ร่วมระลึกถึงพระคุณแม่ด้วยคนครับ
    เป็นการรวมกลุ่มที่ยิ่งใหญ่มากครับ
    ศิลปินแต่ละท่านรวมตัวกันโดยนัดหมาย
    อนุโมทนาสาธุครับ

:cool::cool::cool:

19. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ๆ น้องๆในเวบพลังจิตที่ร่วมร้องเพลงนี้ 25 ท่าน
    เป็นการรวมกลุ่มครั้งยิ่งใหญ่จริงๆ

ขอบคุณน้องแมว catjoobjoob สำหรับดนตรีและช่วยมิกซ์เพลงนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2014
  20. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันแม่จ้า

ขอให้บุญรักษาบารมีคุ้มครอง คุณแม่และคุณลูกทุกท่านจ้า สาธุจ้า

ขอบคุณพี่เบิ้มจ้า ที่แวะมาให้กำลังใจ
    ก็คงต้องบอกว่าเสียดายจุงเบยย
    ที่พี่เบิ้มไม่ได้มาไม่ทันร่วมร้องเพลงจ้า

วันนี้ตื่นเช้าโด่งเลยจ้า อิอิ ห้าโมงครึ่ง อิอิ
    พอตื่นก็รีบโทรไปหาแม่ รู้ว่าคงไม่ทันแม่แน่นอน
    เพราะสายป่านนี้แม่ก็ไปทำนาแล้วจ้า
    ก็จริงตามนั้น น้องสาวบอกว่าแม่ไปนาแม่กี้จ้า อิอิ
    เดี๋ยวเย็นโทรหาแม่ใหม่จ้า

จากนั้นก็โทรหาน้องโต๊ด ....สุขสันต์วันแม่จ๊ะลูก
    น้องโต๊ดเลยถามกลับมาว่า แม่รู้เบอร์นี้ผมด้วยเหรอ
    ก็บอกว่าไม่รู้สิ อิอิ (ไม่รู้จะพูดอะไร )
    แม่มีสองเบอร์ แล้วใช้ทั้งสองเบอร์ไหมล่ะ ...

ใช้สองเบอร์เลยครับ ...
    วันแม่ผมต้องโทรไปหาแม่นะครับ
    ผมว่าจะโทรหลังจากทานข้าวแล้ว
    (หมายถึงทำไมแม่โทรมาหาผม อิอิ)
    แล้วก็พูดต่อนิดหน่อย ....

ทำตามคำแนะนำของพี่คิมนะคะ
    ก็เลยเริ่มต้นด้วยวันดีวันแม่นี่ล่ะจ้า
    ขอบคุณพี่คิมจ้าเตือนสติ

จากนั้นก็โทรอวยพรวันแม่ของพี่พลจ้า
    ปรากฏว่ากำลังเข้าห้องน้ำอยู่ ซักผ้าอยู่
    ก็เลยบอกว่าทำไมไม่ซักผ้าให้แม่ พี่พลบอกว่า
    ท่านไม่ยอม เดี๋ยวรอตากละกันจ้า ....

พอท่านรับสายก็ บอกว่า สุขสันต์วันแม่
    ขอให้แม่สุขภาพแข็งแรง อายุยืนหมื่นปี อิอิ
    ท่านก็ฟ้องเลยว่าเมื่อคืนพี่พลไปสังสรรค์กับเพื่อนๆ
    แล้วถามว่าใบบุญไม่ว่าเหรอเวลาที่พี่พลไปกินเหล้า
    กับเพื่อนๆ ก็ว่าไม่ว่าจ้า เพราะโตแล้ว รู้แล้วว่าอะไรดีไม่ดี
    แต่ก็ว่าลูกชายแม่ดีไม่เคยมีเรื่องชู้สาวเลยนะ ....จากนั้นก็ขอพรท่าน
    และท่านก็บอกว่าแม่ให้พรไม่เป็น ก็ตอบแม่ไปว่าอะไรได้ที่แม่ให้
    ดีหมดจ้า ที่นี้พรไหลมาเลยจ้า ทั้งสุขภาพ การงาน ก็รีบสาธุรับจ้า อิอิ

ใบบุญเป็นลูกสะใภ้ที่ให้เหตุกับแม่สามีมากกว่าคนอื่น
    เจอกันทีไรก็ต้องเหตุผลกัน 5555555 (ยืมคำพูดคนกาไก่มาพูดจ้า อิอิ)
    รู้จ้าว่ารัก เพราะท่านรักลูกชายท่านมาก พอลูกชายรักใครท่านก็รักตามจ้า
    แล้วก็ถามถึงหลานชายว่ามีผู้สาวหรือยัง ก็ตอบไปว่ามีแล้ว ท่านบอกว่า
    เก็บตังไว้แต่งหลานสะใภ้ด้วย ก็บอกว่าเก็บไว้นิดนุงที่เหลือก็ขอที่แม่นะคะ
    แม่ก็ขำ 555555555 มีขวัญถุงให้จ้า อิอิ