เรื่องเด่น สืบสานปณิธาน "ณรงค์ เพ็งลาภ" ผ่าน ۩۞۩ สโมสรบุญ ☀★☀ เพื่อพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 ธันวาคม 2009.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับพระขรรค์วังหน้า

ในกรณีการอาราธนา ใช้บทอาราธนาหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร ดังนี้

"โลกุตตะโร ปัญจะมหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา เมตตาลาโภ นะโสมิยะ อะหะพุทโธ"

พลังอิทธิคุณของพระขรรค์ เป็นเหมือนกับมีดหมอ ใช้ป้องกันภัยได้หลายหลาก จากสิ่งที่ไม่ดีทั้งปวงครับ

หลวงปู่อิเกสาโร (หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า) อธิษฐานจิตครับ

.

2. sithiphong

3. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    พระคำข้าว และ พระหางหมาก รุ่นไหนครับ เป็น รุ่นที่หลวงพ่อฤา๊ษีลิงดำ จัดสร้างและ ปลุกเสกหรือเปล่า ครับ ขอบคุณครับ

4. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณสิทธิพงศ์ เป็นอย่างยิ่งครับ ที่นำข้อมูลความรู้มาลงให้
    อันที่จริงของก็มาจากคุณ สิทธิพงศ์ นี่แหละครับ ผมเอาแต่ทำบุญเป็นส่วนใหญ่
    จึงไม่ค่อยได้เก็บองค์ความรู้มาไว้ ผมจึงให้คำตอบใครไม่ค่อยได้หากมีผู้ถาม

ตอบคุณ ศุภผลธนภัทร ครับ
    พระคำข้าวที่ผมมี ผมกล้ายืนยันรับประกันได้ว่า เป็นของหลวงพ่อทำและปลุกเสกทุกองค์
    เพราะผมเอามาจากแหล่งที่เชื่อถือได้ คือจากคุณมหาหิน ผมบูชามา 135 องค์ใช้เงินเกือบแสน
    เป็นพระคัดเอาแต่ความสวยงาม มีความคมชัดมา จึงมั่นใจได้ในความเที่ยงตรง
    อีกที่หนึ่ง จากคุณ พัฒนา ที่ไปรับมาจากพระลูกวัด ในวัดท่าซุง ที่ท่านได้เก็บไว้นานแล้ว
    แล้วนำออกมาให้บูชา เพื่อนำเงินซื้อที่ถวายวัดแห่งหนึ่ง ผมได้มาจำนวน 100 องค์ ก็ใช้เงินอีกเช่นกัน
    ถามว่าผมเอามาทำไมมากมาย ผมก็เอามาออกให้บูชาแล้วเอาเงินทำบุญอีกเช่นกัน
    กาลเวลาที่ผ่านมา ผมยังไม่ได้ขายพระเอาเงินเข้ากระเป๋าแม้แต่บาทเดียว นี่เป็นจุดประสงค์ของผม
    และกระทู้นี้ ผมตั้งขึ้นแบบรวมมิตร ทำบุญไปด้วย คุยกันไปด้วย เอาสถานที่ต่างๆมาให้ชมกันด้วย
    หากมีความรู้อะไรก็มาคุย บอกเล่า สู่กันฟัง เป็นกระทู้เปิดรับความคิดเห็นกับทุกท่าน ก็มีเท่านี้

5. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณ คุณ sithiphong
    สำหรับบทสวดมนต์ข้างต้น พร้อมประวัติพอสังเขป
    อนุโมทนา สาธ สาธุ​

6. sithiphong

ส่วนประวัติของ คณะหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร ตามลิงค์นี้ครับ

http://palungjit.org/threads/ประวัติหลวงปู่เทพโลกอุดร.91379/

.

7. sithiphong

ยินดีครับ สำหรับคุณNarong ที่เป็นกัลยาณมิตรที่ดีตลอดมา เป็นผู้ที่ทำบุญอย่างมากมายจริงๆ

โมทนาบุญทุกประการครับ

8. Nar

เดี๋ยวร่วมบุญปิดทองพระนอนจักรสีห์ และ ร่วมสร้างทางทำถนนเข้าวัด เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับวัด
    เพราะอีก 300 เมตร วัดก็จะได้รับความสะดวกสบาย
    ผู้เดินทางมาวัดก็ได้รับความสะดวกสะบาย อานิสงส์ของการคล่องตัวในทุกเรื่องน่ะครับ

[​IMG] [​IMG] ร่วมสร้างถนนทางขึ้นศาลาบนยอดเขาอีกด้านซึ่งห่างจากสำนักสงฆ์ 300 เมตรกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มกราคม 2010
  9. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินมาร่วมทำบุญสโมสรออนไลน์กับพี่ณรงค์จำนวน 500 บาท ปุ๊กก้าขอรับพระสมเด็จสัมมาสัมพุทเธ นะคะ ที่อยู่เด่วส่งพีเอ็มให้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

10. Nar

ขอน้อมจิตโมทนาสาธุการ กับน้องปุ๊กก้า ด้วยครับ
    เงินปัจจัยเมื่อเข้ามาอยู่ในบัญชีบุญนี้แล้ว เงินในบัญชีนี้ทำบุญ เมื่อไร ที่ไหน
    ขอท่านจงมีส่วนจงทุกประการ ทุกครั้งตลอดไปจนกว่าผมจะปิดโครงการ
    บัญชีนี้เป็นของทุกท่านที่โอนเงินเข้ามา ร่วมบุญไว้นะครับ

11. Nar

วันนี้ส่งพระให้คุณ ปุ๊กก้า แล้วครับ แต่ผมยังไม่มีเวลาโอนเงินไปร่วมบุญตามที่ต่างๆ
    เดี๋ยวเดือนนี้มีรายการเดินทาง ไปที่ต่างๆ หลายที่ จะเอารูปมาฝากให้ชมกันนะครับ
    เป็นการแชร์ภาพ ให้ชมสถานที่ วัดต่างๆให้ได้เห็นกันครับ

12. เทวานิน

เทวานิน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ได้รับวัตถุมงคงแล้ว แจ่มมากครับ
    ขออนุโมทนาบุญทุกครั้งนะครับ

13. Nar

บุญที่ได้ทำสำเร็จลงอีกวาระมีดังนี้
    ขอมีส่วนร่วมมุงหลังคากุฏิ ในบุญกุศลวิหารทาน 500 บาทครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    [​IMG] [​IMG] ด่วนมาก ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพซ่อมแซมหลังคากุฏิให้เสร็จก่อนฝนปีนี้

ร่วมทำถนนเพิ่มด้วยเงินปัจจัยของสโมสร 500 บาทครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    [​IMG] [​IMG] ร่วมสร้างถนนทางขึ้นศาลาบนยอดเขาอีกด้านซึ่งห่างจากสำนักสงฆ์ 300 เมตรกันค่ะ

ร่วมสร้างมหามณฑปพระพลังแผ่นดิน 500 บาทแล้วครับ

[​IMG] ร่วมเป็นเจ้าภาพใบระกาและหางหงส์ติดยอดมหามณฑปพระพลังแผ่นดิน(หน้า 12)

ร่วมปิดทองพระปฏิมากรพระนอนจักรสีห์ 500 บาทแล้วครับ

ร่วมทำบุญปิดทองหลวงพ่อพระนอน วัดพระนอนจักรสีห์ จ.สิงห์บุรี
    ...................................................................................

บุญกุศลทั้งหมดใช้เงินในสโมสรของทุกท่าน ไปสร้างประโยชน์อันเป็นมหาอานิสงส์
    อันจะพึงบังเกิดกับทุกท่าน ที่ร่วมบุญไว้ในสโมสร ขอพลาอานิสงส์ในมหากุศลจงถึงซึ่งทุกท่าน จงทุกประการ เทอญ

14. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เรียนคุณอา
    วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญกับคุณอา 555 บาท
    ไม่ขอรับวัตถุมงคลใดๆค่ะ เพราะได้รับจากคุณอาเยอะแล้ว
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลค่ะ
    กิ่ง

15. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    บุญที่ได้ทำสำเร็จลงอีกวาระมีดังนี้
    ขอมีส่วนร่วมมุงหลังคากุฏิ ในบุญกุศลวิหารทาน 500 บาทครับ
    ร่วมสร้างมหามณฑปพระพลังแผ่นดิน 500 บาทแล้วครับ
    ร่วมปิดทองพระปฏิมากรพระนอนจักรสีห์ 500 บาทแล้วครับ
    บุญกุศลทั้งหมดใช้เงินในสโมสรของทุกท่าน ไปสร้างประโยชน์อันเป็นมหาอานิสงส์อันจะพึงบังเกิดกับทุกท่าน ที่ร่วมบุญไว้ในสโมสร ขอพลาอานิสงส์ในมหากุศลจงถึงซึ่งทุกท่าน จงทุกประการ เทอญ

กราบอนุโมทนาบุญกับ คุณณรงค์ (พี่ชายเรา) และทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมบุญด้วยทุกประการค่ะ สาธุ :cool:

16. homo

homo เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    โอนเงินร่วมทำบุญ จำนวน 101 บาท

วันที่ 18/01/2553 เวลา 16:46 น.

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมทำบุญด้วยครับ สาธุ...

17. Nar

น้อมโมทนาสาธุการในกุศลจิตยิ่งด้วยครับ

ช่วงนี้อยู่ต่างจังหวัด ยังไม่มีเวลามารายงานหลังจากกลับไปแล้วจะมารายงานต่อครับ
    ได้มีโอกาสไปเที่ยวประเทศเพื่อนบ้าน บ้านพี่น้องของเรา ประเทศลาว จะมาส่งภาพให้ดูต่อไป

เนื่องจาก คุณสุชาดา สนับสนุนสโมสรเพื่อการกุศลทั่วไป เป็นเงิน 13,000 บาท(หมื่นสามพันบาท)
    เราจะนำเงินบางส่วนไปช่วยเพื่อนร่วมโลก ที่ประสบภัยธรรมชาติ กับชาว เฮติ บ้างนะครับ
    ปลายสัปดาห์นี้ จะกลับบ้าน จะทำการโอนเงินช่วยเหลือต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2010
  18. Nar

น้อมโมทนาสาธุการในบุญกุศลทั้งมวลกับหลาน กิ่ง ด้วยครับ
    ร่วมบุญไม่ขาดสาย กับสายปัจจัยใน สโมสร ครับ
    ทำทุกที่ ทำทุกครั้ง ทุกท่านมีส่วนด้วยทุกประการ
    เงินปัจจัยในสโมสร เป็นของทุกท่านที่ร่วมบุญเข้ามาแล้ว

19. Nar

ได้นำเงินในสโมสรของทุกท่าน ร่มบุญสำคัญสำเร็จลงแล้วมีดังนี้

[​IMG] [​IMG] บุญด่วน...ช่วยสงฆ์ให้มีน้ำใช้
    บุญกุศลได้มีส่วนร่วมถวายน้ำให้วัดในพระศาสนา 1,000 บาท
    ....................................................................

บุญช่วยเพื่อร่วมโลกที่ประสบกับภัยแผ่นดินไหว ชาวเฮติ 1,000 บาท
    โดยโอนเข้าที่สภากาชาดไทย เพื่อช่วยเหลือชาวเฮติครับ
    ....................................................................

บุญนี้เกี่ยวกับสงฆ์อาพาธ เป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อายุมากแล้ว 1,000 บาท
    นอนรักษาตัวในโรงพยาบาลเป็นเวลานาน ส่วนที่เราช่วยกันนี้ เป็นการซื้อเครื่องช่วยเดิน
    รายละเอียดจะนำมากล่าวอีกครั้งครับ
    .....................................................................

ขอกุศลผลบุญจงบังเกิดพลันกับทุกท่าน ที่ร่วมเงินปัจจัยไว้ใน สโมสร จงทุกประการเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2010
  20. Nar

ผ้าไตรจีวร 11 ชุด คุณ เบญญภา นำมาจากวัดในอเมริกา มามอบไว้ที่ผม
    จะได้นำไปถวายวัด หรือผู้ที่ต้องการใช้ ผู้ที่จะบวชแล้วอยากได้ผ้าไตรฟรีโดยไม่ต้องซื้อ หรือบูชาเอาในราคาถูก
    เงินที่ได้จะเอาไปถวายวัดเป็นค่าน้ำค่าไฟต่อไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      167.2 KB
      เปิดดู:
      885