เรื่องเด่น สืบสานปณิธาน "ณรงค์ เพ็งลาภ" ผ่าน ۩۞۩ สโมสรบุญ ☀★☀ เพื่อพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 ธันวาคม 2009.

1. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของคุณพ่อของพี่สุชาดาด้วยครับ ท่านไปสบายแล้ว มั่นใจว่าพี่เข้มแข็งอยู่แล้วใช่ใหมครับ ยังไงชีวิตก็คงต้องดำเนินต่อไปครับ สู้ๆนะครับพี่

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณดิเรกมากค่ะ ที่เป็นห่วง ช่วงแรกๆก็ทำใจพอสมควรค่ะ ตอนนี้ ก็ค่อยๆเรียนรู้การสูญเสีย การวางอารมณ์ วางใจ และอยู่กับปัจจุบันค่ะ ก่อนนี้ไม่เคยมีประสบการณ์ในการจากไปของคนรักใกล้ชิด พอเจอกับตัวเองถึงชัดเจนนะคะ ตอนคุณพ่อนี่ เตรียมตัวและเตรียมใจ ไว้ดีกว่าตอนที่พี่ณรงค์จากไปเยอะมากค่ะ ต้องขอบคุณ พี่ณรงค์ที่ได้สอนบทเรียน อันทรงคุณค่าในเรื่องของความจริง ขอน้อมบุญกุศลทุกประการที่เทียมได้ทำให้กับคุณพ่อก่อนท่านจากไป ให้กับพี่ณรงค์ด้วยค่ะ

3. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ด้วยความต้องการสืบสานปณิธานของคุณณรงค์ เพ็งลาภ ที่ปรารถนาจะถวายระฆังไว้ในพระพุทธศาสนา ให้สำเร็จ จึงได้เสาะหาสถานที่ที่เหมาะสม จนกระทั่งได้พบสำนักสงฆ์ที่ไม่มีระฆังใช้ คือ สำนักสงฆ์ป่างานวัย ตำบลวังชมภู อำเภอหนองบัวแดง จังหวัดชัยภูมิ

ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมกันทำบุญถวายระฆัง ซึ่งเป็นเครื่องมือบอกสัญญาณเวลาแก่พระสงฆ์ในการลงทำวัตร และประกอบกิจของสงฆ์ โดยการโอนเงินเข้าบัญชีบุญของคุณณรงค์ เพ็งลาภ ซึ่งหากมีเงินล้นเหลือจากงานบุญนี้ เงินที่ล้นเหลือก็จะอยู่ในบัญชีนี้เพื่องานบุญอื่นต่อไป<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2012
  4. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้พบสำนักสงฆ์อีกแห่งหนึ่งที่ยังไม่มีระฆังใช้ คือ สำนักสงฆ์บ้านนาเงิน ตำบลแม่สัน อำเภอห้างฉัตร จังหวัดลำปาง

จึงจะถวายระฆังให้สำนักสงฆ์บ้านนาเงิน ด้วย เพื่อสืบสานปณิธานของคุณณรงค์ เพ็งลาภ ที่ปรารถนาจะถวายระฆังไว้ในพระพุทธศาสนา

สรุป : จะถวายระฆังให้สำนักสงฆ์ป่างานวัย และสำนักสงฆ์บ้านนาเงิน ทั้งสองแห่ง โดยคาดว่า จะนำระฆังไปถวายหลังจากออกพรรษา ปี ๒๕๕๕ ครับ <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

5. Nar

โมทนาสาธุ และขอบคุณ คุณเตอร์มากค่ะ ที่ช่วยสืบสานเจตนารมย์ของพี่ณรงค์ในเรื่องบุญถวายระฆัง ให้สำเร็จได้ เชิญชวนทุกท่านร่วมบุญด้วยกันนะคะ

6. Nar

จากที่หลายท่านได้โอนเงินเข้ามาร่วมบุญ ตั้งแต่พี่ณรงค์จากไป ยังไม่ได้อัพเดทสถานะของบัญชีสโมสร พึ่งมีโอกาสได้นำสมุดบัญชีมาจากบ้านพี่ณรงค์ค่ะ ขอนำภาพยอดเงินบัญชีมาลงไว้ เพื่อให้ทุกท่านได้โอนเงินมาร่วมบุญกันต่อเนื่อง และต่อไปค่ะ

โมทนาบุญค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      76
  7. เด็กมอขอ

เด็กมอขอ เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    โอนเงินไปร่วมทำบุญแล้วนะคะจำนวน400บาทเมื่อ15/8/55 เวลา13.31น.

8. Nar

โมทนาบุญค่ะ เงินที่คุณเด็กมอขอ โอนมาจะนำมาร่วมบุญผ้าป่า และบุญถวายระฆัง

9. Nar

ช่วงนี้จะขอเชิญชวน มิตรทางธรรมทุกท่าน ร่วมทำบุญ เพื่อน้อมบุญให้พี่ณรงค์ เพ็งลาภ
    เชิญร่วมบุญผ้าป่าสามัคคี เพื่อสร้างถนนคอนกรีต และบูรณะธรรมสถาน ณ สำนักปฏิบัติธรรมเขาบ่อน้ำซับ (ธรรมสถานจิตภาวนาอาตาปี) ต.ห้างสูง อ. หนองใหญ่ จ. ชลบุรี ในวันอาทิตย์ ที่ 26 สิงหาคม 2555 รายละเอียดตามรูปที่แนบมาด้วยค่ะ

เงินร่วมบุญสามารถโอนเข้ามาในบัญชีสโมสรได้เลยค่ะ
    ชื่อบัญชี นายณรงค์ เพ็งลาภ เพื่องานบุญ
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขา วังน้ำเย็น
    เลขที่บัญชี 273-2-62070-5

เงินที่โอนเข้ามาในช่วงนี้ ถือว่าได้ร่วมบุญ ใน 2 งานบุญ ค่ะ
    <O:p1. บุญผ้าป่าสามัคคี ณ สำนักปฏิบัติธรรมเขาบ่อน้ำซับ (ธรรมสถานจิตภาวนาอาตาปี)<O:p
    2. บุญถวายระฆังให้สำนักสงฆ์ป่างานวัย และสำนักสงฆ์บ้านนาเงิน
    <O:p
    <O:p</O:p
    โมทนาสาธุในกุศลจิตของทุกท่านค่ะ
    <O:p
    สุชาดา<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      73
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2012
  10. Nar

เรียนมิตรทางธรรมทุกท่านค่ะ
    เนื่องจากขณะนี้ คุณแม่ของเทียมมีอาการเจ็บป่วยด้วยโรคหัวใจ และน้ำท่วมปอด เข้ารักษาตัวใน ไอซียู เทียมจึงไม่สามารถที่จะไปร่วมงานผ้าป่า ในวันเสาร์ที่ 26 สิงหาคมนี้ได้ แต่ก็ได้ปรึกษากับคุณแม่ชี กรรณิการ์ ร่วมจิต (ประธานดำเนินงานบุญผ้าป่า) และเป็นอาจารย์สอนปฏิบัติธรรม ณ ธรรมสถานจิตภาวนาอาตาปี คุณแม่ชีให้คำแนะนำให้ทำกิจปัจจุบันกับคุณแม่ก่อน ส่วนเงินทำบุญค่อยโอนมาที่วัดได้ จึงคิดว่าจะเปิดให้ร่วมบุญผ้าป่าจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2555 นี้ และจะโอนเงินให้ทางสำนักปฏิบัติธรรม ต้นเดือนกันยายน 2555 ค่ะ
    โมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
    สุชาดา<O:p</O:p

11. เทวานิน

เทวานิน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ร่วมบุญด้วย 200 บาท
    ขอโมทนาทุกท่าน

12. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญร่วมกับเพื่อน ๆ จำนวน 900 บาทค่ะ ขอโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

13. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เมื่อวันที่ 25 หนูได้โอนปัจจัยร่วมบุญกับพี่ณรงค์และพี่กระเทียม 500 บาทค่ะ

ขออภัยด้วยนะคะที่แจ้งช้าไปหน่อย

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

14. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ กับคุณเทวานนิน คุณดอกแก้ว คุณ Noo ด้วยค่ะ ที่ร่วมบุญด้วยกัน และยังมีท่านอื่นที่โอนเข้ามาทางบัญชีด้วย เย็นนี้จะ update สมุดบัญชี และแจ้งให้ทราบ ก่อนที่จะโอนเงินไปที่วัดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012
  15. Nar

ชิญโมทนาบุญร่วมกันค่ะ
    ช่วงต้นเดือนสิงหาคม 2555 ได้เดินทางไปทำงานที่ จังหวัดบุรีรัมย์ และจังหวัดภูเก็ต เทียมจัดชุดสังฆทานไปถวายพระตามรูป เพื่อน้อมบุญให้คุณพ่อ กับพี่ณรงค์ค่ะ
    เอาภาพมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ เทียมบรรยายไม่เก่ง ขอให้ภาพเล่าเรื่องแทนนะคะ
    ตั้งใจว่าเจอวัดใหนที่สะดวกก็ถวายของที่จัดมา เพราะไม่ได้เจาะจงเลือกวัดแต่อย่างใด มาเจอป้ายข้างทางเลยแวะเข้าไปดูและถวายชุดสังฆทาน
    <O:p1. ถวายสังฆทานที่วัดป่าครแก้ว อ.ปักธงชัย นครราชสีมาค่ะ
    2. ถวายที่วัดในตัวเมืองจังหวัดภูเก็ต (จำชื่อวัดไม่ได้ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2012
  16. Nar

เดือนสิงหาคม 2555 ได้ทำบุญต่อเนื่อง
    เชิญชวนญาติธรรมโมทนาบุญร่วมกันค่ะ
    เมื่อวันที่ 24 สิงหาคม 2555 ร่วมบุญต่อไปนี้

1. โอนเงิน จำนวน 500 บาท เข้าบัญชี ธ. ไทยพาณิชย์ เลขที่ 4025077769 ร่วมทำบุญซื้อที่ดินสร้างวัดไทยในต่างประเทศ วัดสุพรหมยานวราราม เมือง โอมาฮา รัฐ เนบาสก้า USA<O:p</O:p
    ขอน้อมบุญให้คุณแม่ค่ะ
    2. ร่วมบุญ 500 บาท กับอ.วิษณุ เพื่อถวายอัฐบริขาร พระสงฆ์ ในช่วงเข้าพรรษา
    3. ร่วมบุญ 500 บาท สร้างเจดีย์ หลวงตามหาบัว ณ วัดภูผาแดง จ. อุดรธานี โดย หลวงปู่ลี กุสลธโร
    4. ร่วมบุญ 600 บาททำบุญกับทุนนิธิสงเคราะห์พระสงฆ์อาพาธ <O:p</O:p

โมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

สุชาดา

17. Nar

มีหลายท่านส่งpm น้อมบุญให้คุณแม่ของเทียม ขอขอบพระคุณมากค่ะสำหรับความห่วงใย และขอโมทนาในจิตอันเป็นกุศลของทุกท่าน ขอแจ้งให้ทราบว่าอาการคุณแม่ดีขึ้น และกลับมารักษาตัวที่บ้านได้ 1 อาทิตย์แล้วค่ะ ปีนี้เจอคนใกล้ชิดแสดงอาการของสังขารไม่เที่ยงให้เห็นได้ชัดๆ เพื่อจะได้ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

18. Nar

ได้บอกบุญผ้าป่าไปยังเพื่อนๆที่รู้จัก มีผู้ร่วมบุญจากซองผ้าป่า ได้จำนวนเงิน 9,800 บาท ตามรูป ขอน้อมโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมา ยังมีอีกหลายท่านที่โอนเข้ามาทางบัญชี เย็นนี้จะ update สถานะบัญชี จะนำภาพมาให้ชมกัน เพื่อโมทนาบุญร่วมกัน และโอนเงินให้กับ สำนักปฏิบัติธรรมเขาบ่อน้ำซับ (ธรรมสถานจิตภาวนาอาตาปี) ภายในอาทิตย์นี้ค่ะ<O:p

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      48
  19. Nar

วันพรุ่งนี้จะโอนเงินไปร่วมบุญผ้าป่า ที่สถานปฏิบัติธรรมเขาบ่อน้ำซับ จ.ชลบุรี
    ขอแจ้งยอดเงินในบัญชีค่ะ ยอดเงินจะมีทั้งก่อนหน้าที่จะบอกบุญผ้าป่า เทียมจะขอโอนเงินที่ส่งเข้ามาร่วมบุญผ้าป่าตั้งแต่วันที่ 15 สิงหาคม 2555 เท่ากับ 4,209 บาท ส่วนเงินที่เหลือจะแบ่งทำบุญถวายระฆังให้สำนักสงฆ์ป่างานวัย และสำนักสงฆ์บ้านนาเงินค่ะ

เงินที่จะโอนทั้งหมดเท่ากับ 4,209 + เงินร่วมบุญจากเพื่อนๆที่ทำงาน 10,000 และเทียมจะเพิ่มเป็น 14,509 บาทค่ะ

โมทนาบุญในกุศลที่ทำร่วมกันกับทุกท่านค่ะ
    ขออานิสงส์ผลบุญนี้ส่งผลให้ท่านเจริญในทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

สุชาดา
    <O[​IMG]

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      62
  20. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญโมทนาบุญร่วมกันค่ะ
    เมื่อวันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2555 ได้โอนเงินไปร่วมบุญผ้าป่า ที่สถานปฏิบัติธรรมเขาบ่อน้ำซับ จ.ชลบุรี14,509 บาทค่ะ

ขออานิสงส์ผลบุญที่ทุกท่านตั้งใจทำไว้ดีแล้วนี้จงส่งผลให้ทุกท่านที่ร่วมบุญ ท่านที่โมทนาบุญ มีความสุขกาย สุขใจ เจริญด้วยสติและปัญญาเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

สุชาดา

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      45