เรื่องเด่น สืบสานปณิธาน "ณรงค์ เพ็งลาภ" ผ่าน ۩۞۩ สโมสรบุญ ☀★☀ เพื่อพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 ธันวาคม 2009.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทำบุุญระฆังสักใบ

ทำไฉนจะได้ถวายระฆังไว้ในพระศาสนาสักใบหนอ

2. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

3. Nar

ข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกพลังจิต เรื่องพระคำข้าว

พระคำข้าวรุ่น ๒ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำก่อนเลยแล้วกันครับอย่างที่เห็น
    พระคำข้าวองค์นี้พระอาจารย์ท่านบูชามาจากแผงพระในห้างพันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน ชั้น ๓
    เนื่องจากงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ทางจิตจัดอยู่ที่ชั้น ๘ ดังนั้นพระอาจารย์ท่านจึงมีโอกาสบูชามาได้
    เพื่อต้องการให้ลูกศิษย์ห้อยคอติดตัวไว้ หลังจากขอขมาพระเสร็จจากนั้น
    พระอาจารย์ท่านก็อาราธนาบารมีก่อนที่จะนำพระคำข้าวไปถ่ายรูปแสงออร่า
    เห็นแล้วถึงกับอึ้งครับสว่างขาวเกือบทั้งหมด สว่างมากนี้แหละครับแสงเห็นพุทธบารมีครอบคลุมทุกอย่าง<!-- google_ad_section_end -->

4. Nar

ขออนุญาตุสโมสรนำเงินไปช่วยเพื่อนสมาชิก

ในนามสโมสรบุญขอมีส่วนช่วยเหลือบรรเทาทุกข์ให้กับคุณ อุ้ม ที่แม่ป่วยในครั้งนี้ 1000 บาทครับ
    ขอให้ผ่านพ้นตรงนี้โดยเร็ววันนะครับ

.................................................................................

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ภัทรอังคาร<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5643142", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

[​IMG] ขอความช่วยเหลือคุณแม่คุณ ภัทรอังคาร (คุณอุ้ม) ด่วนครับ
    คุณภัทรอังคาร มีแม่ที่กำลังป่วยหนักและมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย พวกเราจึงได้ร่วมช่วยเหลือ
    คุณภัทรอังคาร เคยได้ร่วมบุญกับผมหลายครั้ง เป็นผู้ที่ชอบทำบุญอยู่เนืองๆ ก็เห็นใจครับในยามเจอเหตุการณ์เช่นนี้
    ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปนะครับ เป็นบุญเป็นกุศลทั้งนั้น
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2012
  5. ningnong25

ningnong25 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญกับสโมสรบุญ 100 บาท โอนเมื่อวันที่ 30/1/12 20:33 น

อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยครับ

6. Nar

สาธุโมทนาด้วยครับ

ในเรื่องของการทำบุญ หากท่านร่วมปัจจัยทำบุญกับกระทู้นี้แค่เพียงหนึ่งครั้ง
    โดยการโอนเงินเข้าบัญชี เงินของท่านก็จะผสมรวมอยู่ไม่สิ้นสุด
    ผมจะไปทำบุญตรงไหน เมื่อไร ท่านก็ยังมีส่วนทุกครั้งตลอดไป
    จนกว่าผมจะปิดโครงการ ปิดบัญชี ปิดกระทู้ เป็นต้น
    การทำบุญในที่นี้ เน้นช่วยวัดขาดแคลนจริงๆเดือดร้อนจริงๆ
    เนื่องจากได้เห็นวัดชนบท ที่ขาดแคลนต้องการความช่วยเหลืออย่างยิ่ง
    แต่กลับไม่ได้รับความสนใจ เท่าไร เห็นแล้วก็สงสารน่ะครับ
    และส่วนหนึ่ง ช่วยเว็บพลังจิตของพวกเรา ด้วยการมีส่วนร่วมสนับสนุน ตามกำลังที่มีน่ะครับ<!-- google_ad_section_end -->

7. Nar

เชิญโมทนาบุญร่วมกัน

DSCF7068.jpg DSCF7069.jpg DSCF7070.jpg DSCF7071.jpg

ช่วงนี้ผมกำลังเจอความเจ็บไข้ได้ป่วยด้วยเจ้ากรรมนายเวรมาทวงหนี้
    จึงได้ทำทุกวิถีทางเพื่อให้เขาอโหสิกรรมให้ เพื่อที่จะยืดชีวิตลมหายใจออกไปอีก
    เพื่อสร้างบุญบารมีได้อีกสักหน่อย อีกอย่างกิจที่ต้องทำยังค้างคาอยู่อันเนื่องกับพระศาสนา
    จึงคิดที่จะอยู่ต่อให้ได้ตามประสาคนยังเป็นปุถุชนอยู่
    วันนี้ได้ทำบุญสำคัญๆ 4 ที่ด้วยกันงานนี้ไม่ได้เอาเงินในสโมสรไปทำนะครับ
    เป็นการควักกระเป๋าตัวเองออกทำบุญ เพื่อที่จะน้อมบุญใช้หนี้กรรมให้กับเจ้ากรรมนายเวร
    เผื่อเขาจะได้อโหสิกรรมให้ผมบ้าง จึงเอามาลงให้เพื่อนๆได้มาร่วมโมทนาบุญร่วมกัน
    มีรายการบุญ 4 รายการดังนี้
    1 สร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่โครงการจัดสร้างพระพุทธเมตตาประชาไทยไตรโลกนาถคันธารราฐอนุสรณ์
    2 ร่วมบุญกับมูลนิธิโครงการไถ่ชีวิตโค-กระบือ
    3 ทำบุญพระสงฆ์อาพาธ
    4 ร่วมบริจาคสร้างศูนย์ปฏิบัติธรรม

เชิญโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

8. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006

โมทนาด้วยน่ะครับ ผม สบายดีน่ะครับพี่:cool:

9. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

10. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ในทุกบ่อบุญค่ะ ขอให้อานิสงส์ผลบุญเหล่านี้ ส่งผลให้พี่ณรงค์หายจากการเจ็บป่วยและอาการแทรกซ้อนต่างๆโดยฉับพลันค่ะ

11. Nar

DSCF7073.jpg DSCF7075.jpg

ร่วมบุญแบบเบาๆ องค์ละ 600 บาทครับ

นานแล้วครับที่ไม่ได้เอาพระมาให้บูชาร่วมบุญ ขอเริ่มด้วยพระหางหมากและพระคำข้าวมหาลาภ
    รวบรวมเงินเข้าสโมสรหากได้มากพอจะทำบุญถวายระฆังครับ

12. Nar

DSCF7081.jpg ร่วมบุญองค์ละ 500 บาทครับ

พระสุปฏิปัณโณขององค์หลวงปู่ครบาวงศ์หายากแล้วนะครับ
    ประวัติมีในย้อนหลังผมเคยเอาลงไว้แล้ว ย้อนไปอ่านดูได้

13. Nar

[​IMG] [​IMG] ร่วมบุญ 1,800 บาท

เป็นลอคเก็ตขององค์หลวงพ่อที่ผมไปประมูลทำบุญกับเขามาตั้งแต่ผมอยู่ญี่ปุ่น
    เป็นลอคเก็ตองค์สุดท้ายที่ผมมี และชอบที่สุด แต่ตัดใจนำออกมาให้บูชาร่วมบุญ
    เพื่อรวบรวมปัจจัยไปซื้อระฆังสักลูกหนึ่งได้ไม่ได้ว่ากันอีกทีครับ

14. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับคุณอาณรงค์ ไม่ทราบว่าจำกระผมได้หรือปล่าวครับ กระผมน้องกานต์ พงศ์สิทธิ์ พอจำกันได้ไหมครับ

15. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สา...ธุ บุญบันดาร มาถึงปุ๊ปเจอของดีปั๊บ ผมขอร่วมบุญกองทุนด้วยครับคุณอาณรงค์ ๑๒๐๐ บาท ขอรับพระเป็นที่ระฤกษ์และเป็นอนุสติ เป็นพระคำข้าวหนึ่งองค์ พระหามหมากองค์ซ้ายมือครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2012
  16. Nar

จำได้ขอโมทนากับน้องกานต์ด้วยนะ

17. Nar

พระคำข้าวสวยๆมาให้บูชา

ภาพแสงออร่าพระคำข้าวที่เพื่อนสมาชิกไปถ่ายมาเน้นหนักทางด้านพุทธคุณ

DSCF7084.jpg ร่วมบุญองค์ละ 1,000 บาท(ออกแค่ 10 องค์)

และนี่คือพระคำข้าวคัดสวยสุดยอดที่ผมมีอยู่ ความคมชัดไร้ตำหนิ มีพุทธคุณสูง จากวัดโดยตรงครับ
    รับรองความสวยทุกองค์ครับ จึงไม่จำเป็นต้องถ่ายรายละเอียด ผมประกันด้วยตัวของผมเองไม่ผิดหวัง

18. Nar

บุญมาถึงบ้านได้ถวายพระพุทธชินราช 16 นิ้วไว้ในพระพุทธศาสนา

วันนี้ถือเป็นวันดีเอามากๆพระอาจารย์วัดเขาเลื่อมท่านมาเยี่ยมผมถึงบ้าน
    วัดที่ผมนำกฐินไปทอดนั่นแหละครับ มาเยี่ยมการป่วยของผม แล้วท่านพูดถึงศาลา
    ว่าชั้นบนเส็จแล้วเหลือแต่ชั้นล่าง ส่วนชั้นบนนั้นอยากได้พระพุทธรูปองค์พอดีๆประดิษฐานสักองค์
    ผมนึกถึงองค์พระพุทธชินราชหน้าตัก 16 นิ้วที่ผมมี ขนาดพอดีกับที่พระอาจารย์ต้องการ
    ผมจึงถือโอกาสสร้างพระพุทธรูปถวายได้ทันที ไม่ต้องคิดอะไร คิดถวายทันที
    โชคดีแค่ไหนบุญใหญ่บังเกิดขึ้นที่บ้าน เขาเรียกบุญหล่นทับน่ะครับ
    ขอเชิญทุกท่านร่วมโมทนาสาธุการในบุญกุศลครั้งนี้กับผมนะครับ

อิทัง ปุญญะผะลัง

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้
    ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพานด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า
    เทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพและพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงโมทนาในส่วนกุศลนี้
    ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว
    ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เสวยความสุขอยู่ก็ดี
    เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอเธอทั้งหลายจงโมทนาในส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ขอผลบุญนี้จงสำเร็จแก่บิดามารดาของข้าพเจ้าด้วย
    ญาติทั้งหลายผู้มีพระคุณทุกท่าน จงได้รับประโยชน์ความสุขทุกประการเทอญ

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้
    ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      128 KB
      เปิดดู:
      541
  19. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

บุญปัจจุบันทันกาลเลยนะคะ โมทนาสาธุค่ะพี่ณรงค์ สิ่งใดที่เป็นกุศลที่ได้ตั้งเจตนาไว้ดีแล้ว ขอให้สำเร็จโดยง่ายทุกเมื่อค่ะ ขออานิสงส์ผลบุญที่พี่ได้ถวายพระพุทธรูปนี้ ส่งผลให้สมปรารถนาทุกประการค่ะ

20. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    โมทนาสาธุครับ พี่ณรงค์ ผลบุญนี้จะมีเเด่พี่เพียงใด ผมของโมทนา ด้วยทั้งหมด ทั้งมวล น่ะครับ:cool: