เว็บพลังจิต สามัคคี 3 อย่าง;รวมกระทู้ที่ลบแล้ว,ยังไม่ลบเรื่องการเมืองร้อนแรงและกระทู้ร้อนฯอื่นๆ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 28 กุมภาพันธ์ 2009.

1. ธรรมเกิน

ธรรมเกิน เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามอ่านภาษาไทยให้แตกฉานก่อนนะ ก่อนที่จะกล่าวหาคนอื่นๆ แค่อ่านยังไม่เข้าใจ ยังริอยากจะโพสตอบกระทู้..

2. จิตมั่นคง

จิตมั่นคง สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2011
    ไอโกงกินผมว่ามันโกงกินทุกคน ทุกยุคและครับ
    แต่คุณ? จะให้เค้าโกงแล้ว ประเทศไม่มีหนี้สิน โกงแล้วแล้วประชาชนมีความสุข
    กับ ให้เค้าโกงแล้ว ประเทศเป็นหนี้สิน โกงแล้วปาชาชนเป็นทุข

ถ้าใคร เคยเลือกตั้ง สส เกิน 2-3 ครัง ก็น่าจะเเยกแยะออกนะครับ ใครดี-ใครชั่ว

ก็วัดที่ครอบครัวของคุณ สบายหรือลำบาก ขึ้น ตอนที่อยู๋ในยุคของใครคนนั้น?

3. numphol aryupha

numphol aryupha เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    คิดแบบนี้แหละประเทศไทยถึงล้าหลังอยู่ทุกวันนี้ คิดได้ยังไงโกงแล้วไม่มีหนี้สิน โคลงการหมู่บ้านละล้านเหรอ ตอนนี้ชาวบ้านก็ยังเป็นหนี้อย่างต่อเนื้อง แล้วยังจะเพิ่มหนี้ให้ชาวนาอีก คือแจกบัตรเครดิดชาวนา แจกไอแพดให้เด็ก มันคือการสร้างนิยมผิดๆให้เด็ก แทนที่จะพัฒนาคุณภาพของประชาชน กลับสอนให้ปชช.แบมือขอรัฐบาลอย่างเดียว ทำอะไรไม่เป็น การโกงผิดทั้งทางโลก ทางศีล แล้วจะไปนิพพานได้ไง

4. ธรรมเกิน

สังคมเราด้อยการศึกษากันเยอะ แถมยังขี้เกียจกันมาก สังเกตจากชนบท ครอบครัวหลายๆครอบครัว ขี้เกียจทำงาน เอาแต่มองหาขวดเหล้า นี่เป็นประเด็นที่ทำไมทุกวันนี้ต้องมีแรงงาน พม่า เขมร เข้ามาทำงานในบ้านเรา เพราะคนบ้านเรา หนักไม่เอา เบาไม่สู้ จ้องแต่หาความสบาย นี่เป็นจุดที่นักการเมืองชอบ เพราะสามารถเอาเงินเข้ามาซื้อเสียงได้ง่ายๆ เช่นโครงการกองทุนหมู่บ้าน รู้กันบ้างไหม หลายๆครอบครัวที่เอาเงินไป เอาไปโปะหนี้ ธ.ก.ส. ก่อน เหลือเอามาซื้อ มอเตอร์ไซด์ มือถือ แล้วไปเป็นหนี้กองทุนหมู่บ้านต่อ... (ขนาด ธ.ก.ส. ช่างดีเหลือเกิน บางแห่งจัดแคมเปญเอามอเตอร์ไซด์มาล่อชาวบ้านให้มาออกรถที่ธ.ก.ส. จะได้มีหนี้มากขึ้น) บางครอบครัวมีลูกสาว บางคนแค่ ม.2 ก้อมีผัวซะแล้ว แบบนี้อนาคตของเด็กไทยบางส่วนจะอยู่ตรงไหนดี? บ้านเมืองเจริญยาก เพราะการศึกษาเข้าไม่ถึงจริงๆ ขนาดโรงเรียนตามหมู่บ้าน บางทีครูนึกอยากจะประชุม (เพราะครูน้อยเหลือเกิน) ก้อหยุดซะงั้น เด็กก้อเลยต้องหยุดเพราะไม่มีครูสอน เรื่องแบบนี้ จะโทษใครดีล่ะ ขนาดครูเองยังไม่เสียสละประชุมนอกเวลาเรียน แล้วจะไปสั่งสอนเด็กๆได้อย่างไรเล่า..

5. numphol aryupha

numphol aryupha เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องนะครับ นี่แหละประเทศถึงคราวต้องปฎิรูปการศึกษา ปฎิรูปการเมืองกันยกใหญ่ รู้ไหมครับเด็กไทยอ่านหนังสือปีหนึง6-7บรรทัด เขาสำรวจมา แล้วนี่ยังจะเอาไอแพดไปหรอกแจกเด็กๆอีก เวรกรรมจริงสมองนักการเมืองมีแต่มอมเมาปชช. รุ่นลูกหลานเราคงไม่ต้องทำมาหากินอะไรแล้ว แบมือขออย่างเดียว ทุกวันนี้เด็กอนุบาลมีมือถือ มีแฟนแล้ว มันจะเล่นจ้ำจี้กันแล้ว เพราะนโยบายประชานิยม(ขอ)แบบนี้เราจะปล่อยให้อนาคตของชาติไร้คุณภาพไร้อนาคตหรืออย่างไร เราต้องมีทางหยุดยั้งนักการเมืองชั่วไม่ให้เขามาบริหารประเทศอีก โดยการVOTE NO :z2:z2

6. อักสรา

อักสรา Active Member

ไหนค่ะ นารีขี่ม้าขาว
    ไม่ใช่ผู้หญิงคนนี้แน่นอน
    บารมีไม่มีเลย
    ผู้หญิง (นารี) ที่อยู่ในใจคนไทยทั้งประเทศไม่ใช่คนนี้หรอก

7. ปธ6

ปธ6 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011
    เรียนเชิญ...ท่านดีกว่า น่าจะเหมาะ...หรือเราไปด้วยกันก็ดีนะ เข้าวัด

คนเราหนอจิตใจก็พาเป็นไปได้...ไม่มีใครทำลายประเทศหรอกครับ มีแต่คนทำลายตนเอง...โดยเฉพาะทุกๆสี ปล่อยวางกันบ้างเถิดพวกท่าน....

8. ปธ6

ปธ6 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011
    สงสัยเพิ่งตื่นนะท่าน...

คนสั่งฆ่า..กับ...คนถูกฆ่า...คือคนไทยด้วยกันเอง

9. numphol aryupha

คนทำลายประเทศมีหลายพวก พวกหนึ่งมือไม่พาย ชอบนินทาด่าว่าคนอื่นไง อวดรู้อวดเก่ง ชอบสั่งสอนคนอื่น

10. ธรรมเกิน

พวกที่ทำลายประเทศ คงเป็นประเภท สารพัดสี ที่ด่ากันไป ด่ากันมา สุดท้ายมีแต่ทำให้ประเทศเราบอบช้ำมาตลอดจนถึงทุกวันนี้ ผมว่าจะไปยึดติดทำไมว่าสีนั้น สีนี้ คนไทยเรามีแต่ สี น้ำเงิน แดง ขาว ไม่ใช่หรอครับ ที่แสดงให้เห็นคำว่า ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มัวแต่ทะเลาะกัน บ้านเมืองจะเดินไปได้อย่างไร ขนาดในเว็บเองยังทะเลาะกัน ทั้งๆที่แต่ละคน เสพข่าวสารจากสื่อต่างๆ โดยที่ไม่มีใครเห็นด้วยตาตัวเอง หรือเข้าไปล่วงรู้ความเป็นจริงสักคน แล้วเอามาทะเลาะกันโดยที่หลายๆคนไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้บงการสักนิด ทำไปทำไมครับ ผมว่าน่าจะถึงเวลาที่เราต้องช่วยกันหาวิธ๊ช่วยชาติ บ้านเมืองได้แล้วนะครับ ส่วนเรื่อง VOTE NO ส่วนตัวไม่สนใจ เพราะมองว่าไม่เกิดประโยชน์ ผมว่าหลายๆคนคงคิดเหมือนผม แต่คงไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรเหมือนผมเหมือนกัน

11. numphol aryupha

พวกโดนล้างสมองจนเสียสติแล้ว ที่แยกคอกวัวใครฆ่าทหาร ถ้าไม่มีทหารก็ไม่มีประเทศชาติจนทุกวันนี้ พวกทรยศชาติ

12. numphol aryupha

พากเผาศาลากลาง เผาราชประสงค์ คนไทยเขาก็ไม่ลืม

13. ธรรมเกิน

คุณนี่เหลืองเต็มตัวเลยนะครับ ผิดกันทุกสีนั่นแหละ...พธม.ใช่ว่าจะทำถูกซะเมื่อไหร่ล่ะ...ทบทวนสิครับ อย่ามัวแต่มองสิ่งที่ตัวเองชอบ ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น แต่ยังไง ฟ้าก้อรู้อยู่ดี เศรษฐกิจแย่ลงทุกวันนี้ ส่วนนึงก้อมาจากสีเหลืองนะครับ ชาวต่างชาติที่เข้ามาลงทุนในประเทศเรา กลัวเสียจนไปตั้งหลักที่ สิงค์โปร์ มาเลเซีย เวียดนามกันไม่น้อยนะครับ
    คุณจะเข้าข้างสีเหลืองหรือสีอะไรก้อตามที มองดูความจริงที่เกิดด้วยสิครับ บ้านเมืองกำลังแย่..มัวแต่คิดจะกัดกันเอง บ้านเมืองนี้ จะอยู่รอดได้หรือครับ...

14. numphol aryupha

เข้าข้างความถูกต้องครับ เศรษฐกิจมันก็แย่ไปทั่วโลกนั้นแหละในช่วงนี้ ไม่ใช่เศรษฐกิจทั่วโลกแย่ แล้วไทยจะดีอยู่ประเทศเดียว คิดเป็นเปล่า แต่ที่แน่ๆ สินค้าเกษตรมันตกต่ำ เพราะรํฐบาลพรรคเผาไทยไปตกลงทำสัญญาการค้าเสรีกับต่างประเทศ โดยเฉพาะจีน เห็นสินค้าจากจีนถูกๆแถมด้อยคุณภาพ เช่นหอม กระเทียม จากจีนมาตีตลาดไทย ราคาถูกกว่ากันเยอะ ชาวสวนพี่น้องทางภาคเหนือ อิสานรู้บ้างไหม เพราะใครทำ ทำไมหูตาบอด ยังจะไปเลือกพรรคเผาไทยมันอีก ยังไม่รู้สำนึกเลยให้มันหลอกอยู่ได้ มันบินไปเปิดเสรีกับอินเดียเพื่อจะขายอุปกรณ์ดาวเทียมมัน มันบอกไปในนามส่วนตัว มันให้พม่ากู้เงินดอกเบี้ยถูกๆ เพื่อมาซื้ออุปกรณ์ดาวเทียมมัน แถมกระทรวงการคลังต้องเอาเงินภาษีประชาชนมาจ่ายชดเชยดอกเบี้ยให้พม่าอีก เพราะดอกเบี้ยมันต่ำเกิน ชาวอีสาน ชาวเหนือรู้บ้างหรือเปล่า

15. ธรรมเกิน

การค้าเสรี ก้อดีนี่ครับ ประชาชนมีโอกาสได้เลือกของถูก แต่ถ้าคุณว่าไม่มีคุณภาพ พวกนี้เข้ามาไม่นาน คนซื้อก้อคงไม่ซื้อ แต่ถ้าคุณภาพใช้ได้ราคาถูก ประชาชน ก้อได้ของดีราคาถูกเหมือนกัน คนซื้อไม่ได้โง่นะครับ ส่วนเรื่อง ชาวสวนเราเดือดร้อน อันนี้ต้องดูรัฐบาล ว่ามีวิธีการจัดการอย่างไร ต้นทุนสูงเพราะอะไร ปุ๋ย เคมี แพง อันนี้ต้องพิจารณาแก้ปัญหาไปครับ ส่วนเศรษฐกิจทั่วโลกแย่ จะให้ไทยดีอยู่ได้ไง มันแน่นอน เพียงแต่หาวิธีทำอย่างไรให้ประชาชนอยู่ได้ ไม่ใช่เอาแต่ตอบโต้กันไปมา มันได้อะไรครับ ความสะใจอย่างนั้นหรือ ที่ได้ด่าเขา ผมว่าควรที่จะหาวิธีแก้ไขไม่ดีกว่าเหรอ ส่วนคนที่ทำผิด ก้อต้องดำเนินการตามกฎหมายให้ถึงที่สุด ถ้าเขาผิด แต่กรรมวิธีต้องไปแก้ที่เจ้าหน้าที่ผู้ปฎิบัติ ว่าเขาทำเต็มที่แล้วหรือ ถึงมีคอรัปชั่นกันขนาดนี้ มัวแต่ออกมาประท้วง ทำชาวบ้านเขาเดือดร้อน จะเอาอะไรครับ สุดท้ายไม่เห็นมันแก้ปัญหาอะไรได้เลย นอกจาก ประชาชนยิ่งเดือดร้อนไปกันใหญ่ เห็นออกมาประท้วงปิดโน่น ปิดนี่ แต่สุดท้ายไม่เคยรับผิดชอบการกระทำของตัวเองเลยสักนิด ขอร้องนะครับ อย่ารับแต่ชอบ ผิดไม่เอา มันทุเรศ

16. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

อืม.............................งคนสองกลุ่มต้องรวมกัน
    เราอยู่ในบ้านหลังเดียวกัน แต่ไม่ได้อยู่ห้องเดียวกัน จะเป็นไรไปหากเรานั่งโต๊ะกินข้าวเดียวกัน ดูฟุตบอลที่ห้องรับแขกร่วมกัน(แม้คนละทีม)อะไรๆอีกหลายอย่างที่คนในบ้านนี้จะทำ มันมีผลต่อทุกสิ่งในอาณาบริเวณเขตบ้านของเราทั้งนั้น ฉะนั้น บ้านทุกบ้านต้องมีกฏิกา มีกฏระเบียบ ที่จะต้องช่วยกันดูแลและปฏิบัติ เพื่อไม่ให้บ้านหลังอื่นมาข่มเหงเรา หรือแหย่เรา ได้ง่ายๆ
    รักกันเถอะครับ อภัยกันไปเถอะ ผมเองก็สูญเสียพอกันกับพวกท่านนั่นแหละ ทั้งแดง เหลือง แต่ไม่รู้จะโกรธเกลียด หรือมองหาความถูกต้องไปทำไม ถ้าจะเกลียด ก็ขอเกลียดตัวเองดีกว่า เพราะตัวเราคิดไม่ถึงเองว่าเหตุการณ์มันกลายเป็นแบบนี้ เราโง่เองที่ไปเข้าร่วมกับเขา กรรมของเราเอง
    ก็ไม่รู้จะพูดยังไงกับเพื่อนๆให้เข้าใจ ไม่แน่อาจถูกด่ากลับมาก็เป็นได้ แต่ไม่ใช่ปัญหาที่ต้องมาแก้ไขมันเรื่องธรรมดา เพราะคิดว่า
    เท่านี้ก่อน เดี๋ยวโดนยำ

17. buschannarong

buschannarong เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ทำนายมาคงถูกครับ แต่อยู่ได้ไม่นาน

ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียวใจ
    ท่านในรูปอาจได้เป็นครับ แต่คำทำนายบอกให้ระวังเอาไว้ เมื่อท่านในรูปได้อะไรที่ท่านจะทำ นั่นก็คือ ช่วยคนที่อยู่ต่างประเทศให้พ้นผิดน่ะครับ

ศิวิไลซ์จะบังเกิดในสยาม หลังฝนคร้ามลั่นครืนจะยืนได้ความเจริญรุ่งเรืองความยินดี..ทุกอย่างที่ดีๆจะเกิดขึ้น เมื่อทุกอย่างแห่งเหตุที่ไม่ดี จบสิ้นเรียบร้อยไป

จะเข้าสู่ยุคมหาชนพาไป เปลี่ยนเมืองใหม่ศักราชแห่งประชา
    คราวนี้คนดีๆพาไปสู่ก้าวเจริญก้าวหน้าอันใหญ่ยิ่งเลยครับ

คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา
    ถูกปราบแน่ครับ แต่กว่าจะราบคาบไม่รู้กินเวลากี่ปี

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ
    ศรัทธาแห่งคุณงามความดีเท่านั้นแหละครับ จะพาทุกท่านสู่ความผ่องใสทั้งภายในและภายนอก

ส่วนตัวผมคิดว่าคนที่ดีที่สุดน่าจะไม่ใช่ อ.... และก็ ย.... นะครับ

สวัสดีครับ^.^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2011
  18. ธรรมเกิน

ผมว่าคนเราทุกคนพลาดกันได้ แต่หลังจากที่พลาดไปแล้ว ในสังคมนี้ควรหยุดทุกอย่างเพื่อหาวิธีแก้ไข ทุกสิ่งที่ผิดพลาด ไม่ใช่เอะอะ อะไรรวมตัวประท้วง กฎหมายมีไว้ทำไมครับ แต่ถ้าคิดว่ากฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ คงเป็นเพราะผู้ปฎิบัติ ผมว่าควรไปกดดันเอากับผู้ปฎิบัติ ดีกว่าไหม ไม่ใช่ปิดถนน ก่อความรำคาย เดือดร้อนให้กับชาวบ้านเหมือนที่ผ่านๆมา ผมเชื่อว่าทุกสิ่งแก้ไขได้ทุกเรื่อง อยู่ที่เราจะทำหรือเปล่า
    ผมขออภัยเพื่อนๆในเว็บนะครับ ผมชอบพูดตรงๆ อาจแทงใจดำใครบางคน ไม่ได้มีเจตนาส่อเสียด หรือ ว่ากล่าวใคร ผมพยายามพูดถึงเหตุผล กับความจริง ในสิ่งที่เกิดขึ้น เพื่อให้เป็นบทเรียนสำหรับสิ่งที่หลายๆคนคิดขัดแย้งกันอยู่ ถ้าเป็นไปได้ แก้ไขให้สังคมน่าอยู่เหมือนเดิมนะครับ...

19. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ทหารลั่นกระสุนออกมา หมดไปร่วม100000ลูก(ตามรายงานการเบิกจ่ายกระสุนของกองทัพ) ยิงใส่เสาไฟฟ้าเหรอครับ

20. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะไม่ถูกใจคนทั้งประเทศ แต่ถูกใจคนจำนวนมาก คนนี้แหละจะสร้างปรากฎการณ์land slide ยังมีเหตุอัศจรรย์หลายๆอย่างที่เกิดกับเธอ เช่น ปรากฎการณ์อาทิตย์ทรงกรด การเกิดปรากฎการณ์ฝนตกเมื่อเธอสรงน้ำพระเสร็จ การได้เบอร์1ด้วยการอธิษฐานฯลฯ กระแสสื่อต่างๆส่วนใหญ่สนับสนุน และผมพบว่าคุณยิ่งลักษณ์ก็เป็นนักปฏิบัติธรรม แต่เขาไม่เปิดเผยเท่านั้น พูดจาแบบสร้างสรรค์ มีความถ่อมตน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2011