สอนผมให้เข้าใจการนั่งสมาธิมากขึ้นทีครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย person, 26 มิถุนายน 2011.

1. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

กำหนดคำภาวนา คือกำหนดดิ่งลงไปนั่นแหละครับ แต่กำหนดให้มันมั่นกว่านั้น ให้สติจับมั่น ไม่หลุด ให้มั่นเหมือนเราผูกเชือกและแน่ใจว่าเชือกนี้ไม่หลุดแน่ เชือกหลุดเมื่อไหร่ สติก็หลุดเมื่อนั้น

อย่าเข้าใจว่าทำสมาธิแบบเครียดนะครับ มันคนละอันกัน เราไม่ได้เครียด แต่เราเอาใจใส่กับสติที่เราจับอยู่

ส่วนใหญ่เรามักจะปล่อยมันสบายๆ ค่อยๆเดินจิตไปแบบเบาๆ แบบนี้จิตมันส่ายได้ง่าย ถ้ากำหนดมันลงไปแล้ว มันจะตามสติได้ตลอด ผลคือไม่มีง่วง ไม่มีสัปหงกเลย เพราะถ้ากำหนดแล้ว สติตามทัน

เมื่อถึงจุดหนึ่งแล้วคำภาวนาหาย สบายแล้วครับ อยากพักหรือเดินต่อก็ตามศรัทธา

เจริญธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2011