สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาบุญทุกอย่างนะครับ ช่วงนี้ผมอาจจะค่อยๆคลานบันทึกนะครับ เพราะมากมายจริงๆ หรือว่าผมออกแบบให้ยุ่งยากเกินไปหรือเปล่า...

2. :::เพชร:::

1
    ได้ครับ บันทึกไว้แล้ว ว่าแต่อยากจะนำมาให้เพื่อนๆได้ทัศนาครับ ไมทราบว่าอนุญาตหรือไม่

3. :::เพชร:::

1
    ผมยังค้างคุณแด๋นอีก ๒ รายการ คือพระผงยาวาสนาปัญจสิริ และดวงชาตา ช่วงนี้ผมมีความยุ่งยากหลายอย่าง จึงจำเป็นต้องล่าช้า ต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมคิดว่าจะชดเชยกับความรู้สึกนี้ให้คุณแด๋นได้ยังไงแล้ว ถูกใจแน่นอน เหมือนดอกเบี้ยทบต้นยังไงยังงั้น...เอาไว้พบกันอีกทีครับ

โมทนาบุญทุกอย่างร่วมกันครับ..

4. :::เพชร:::

1
    มีเรื่องเล่าให้ฟังในเรื่องขอ"วาระ"...

เมื่อวานนี้(14 มีค) มีพี่ท่านหนึ่งเป็นคนแปลกหน้าสำหรับผม เพราะผมไม่รู้จักมาก่อน ได้ไปเห็นปก CD+DVD ที่สั่งร้านค้าทำไว้เพื่อเป็นการแจกฟรีเป็นธรรมทาน ก็เกิดความรู้สึกอยากได้ขึ้นมา เนื่องจากเป็นศิษย์ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ให้น้องที่ร้านโทรมาคุยกับผม สุดท้ายแจ้งความประสงค์ขอร่วมบุญธรรมทานนี้อีกท่านหนึ่ง พี่ท่านชื่อคุณประนังโชค แปลว่า การประชุมโชค ขอโมทนาด้วยครับ

5. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ไม่เป็นไรค่ะคุณเพชร
    สบายๆ
    ทำงานบุญนี้ให้ลุล่วง สำคัญกว่าค่ะ
    ขอให้สำเร็จพร้อมทุกด้านทั้งโลกและธรรมนะคะ

6. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ท่านที่พี่เล่าให้ฟังนี้ มีอะไรบางอย่างนะครับ จริงๆ ครับ

ผมเองก็ไม่รู้ แต่ความรู้สึกมันบอก

สาธุครับ

7. chaipat

ผมขออนุญาต Update บุญธรรมทานนะครับ

ท่านพี่พุทธันดร คงต้องเลือกอีกองค์ใหม่ครับ

เหลืออีก 2 ท่านครับ สำหรับบุญนี้ ไม่รู้ว่า ตอนสายจะเต็มหรือยังไหม

สาธุยินดีกับทุกท่านครับในกระทู้นี้ครับ

สาธุครับ

8. narin96

narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    เรียนคุณเพชร
    ได้และยินดีครับ แต่เป็นความเห็นแบบบ้านๆ รีบแจ้งและไม่ได้จัดเรียงความคิด กลัวไม่ทันครับ

9. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณน้อง chaipat สำหรับความช่วยเหลือทุกสิ่งทุกอย่างที่มีให้กันครับ ไม่ความช่วยเหลือนี้ คงลำบากมาก เพราะเนื้องานมากจริงๆ ทั้ง PM ส่วนตัวที่สอบถามเรื่องต่างๆมาก็ต้องตอบ และเรื่องราวของกระทู้นี้ก็ยังเหลืออีกมากมาย ล้วนน่าสนใจจริงๆ เมื่อคืน plan ไว้ว่าจะทำ ๓ เรื่อง แต่ง่วงเหลือเกิน ทำได้เพียงเรื่องเดียว เรื่องราวของพระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์จึงยังค้างอยู่ รู้สึกไม่ดีเลยครับ ที่สัญญาแล้วไม่เป็นไปตามนั้น กราบขออภัยทุกท่านด้วยครับ...

10. dragonn

dragonn เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมขอเลือก พระรอดทำบุญธรรมทานขอเลือก K17 นะครับ

ขอบคุณครับ

11. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณค่ะคุณ Chaipatที่ช่วยเป็นธุระให้
    ขอเปลี่ยนเป็น K18 ค่ะ

12. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกไปเลยเข้ามาเพิ่มเติมครับ แม้นอยากได้แต่ถึงไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ
    (ความจริงตอนจะขอบูชาผมก็ไม่ทันอ่านว่ามีเงื่อนไข)

โมทนาสาธุ

13. :::เพชร:::

1
    เช้าวันนี้หลายท่านได้พูดกันถึงเรื่องของพระร่วงเจ้ากัน ก็เป็นเรื่องที่คล้ายตำนาน แต่ก็อิงกับประวัติศาสตร์อยู่บ้างที่ล้นเกล้าพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๖ ได้ทรงพระราชนิพนธ์เอาไว้ ในบทละคนพูดคกลอนเรื่อง "พ ร ะ ร่ ว ง" โดยได้ทรงตัดทอนส่วนที่เป็นปาฏิหาริย์ออก เป็นเรื่องราวของการปลุกใจความรักชาติไทย ซึ่งพระองค์ท่านได้ ทรงพระราชนิพนธ์เรื่อง"พ ร ะ ร่ ว ง" ซึ่งพระองค์ท่านได้ทรงพระราชนิพนธ์เป็นอีกสำนวนต่างจากบทละคร คือ

๑.เรื่องตำนานพระร่วง เป็นบทพระราชนิพนธ์ร้อยแก้ว แสดงถึงเหตุที่พระร่วงได้เป็นพระเจ้ากรุงสุโขทัย สมัยเมื่อจ.ศ.ประมาณ ๖๐๐ ปี

๒.เรื่องขอมดำดิน เป็นพระราชนิพนธ์ ร้อยกรองประเภทบทกลอนสำหรับละครรำ

๓.บทละครร้องเรื่องพระร่วง ซึ่งทรงพระราชนิพนธ์เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๗

ผมขอมอบหนังสือบทละครพูดคำกลอนเรื่อง"พ ร ะ ร่ ว ง" ให้แก่ทุกท่านที่ได้รับพระพิมพ์พระร่วงเจ้านะครับ เพื่อให้เกิดความซาบซึ้งใจ และรู้ที่มาที่ไปของพระราชนิพนธ์นี้ เป็นหนังสือที่พิมพ์ครั้งที่ ๑๑ ของคุรุสภา ราคาถูกมากเพียง ๒๐ บาท แต่คุณค่ามหาศาล และขอมอบพระคาถาพระร่วงวาจาสิทธิ์ ให้เป็นการส่วนตัว พร้อมวิธีการอาราธนาที่ถูกต้องซึ่งไม่ค่อยจะมีผู้เปิดเผยให้ทราบถึงวิธีการกัน

ก็เป็นสิ่งที่อยากจะมอบให้ เพราะบางทีก็ไม่ได้เตรียมใจไว้ว่าจะอย่างไร แต่รู้สึกว่า ควรจะเพิ่มเติมตรงนี้ จุดนี้ให้ครบสมบูรณ์ขึ้น ผมก็ยังไม่ทราบว่า พระร่วงเจ้าทั้ง ๓ องค์นี้ไปอยู่ที่ผู้ใดบ้าง เป็นวาสนา บารมี ที่มีโอกาสนี้ครับ ผู้ที่ได้รับไปให้ทำบุญถวายอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้แด่พระองค์ท่านด้วยครับ โดยเฉพาะการชำระหนี้สงฆ์...

14. chaipat

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]

บุญธรรมทาน

๑-> พี่แอ๊ว (อีกแล้ว)
    ๒-> น้อง chaipat (k-24)
    ๓-> คุณkwok (k-23)
    ๔-> คุณdragonn(k-17)
    ๕-> คุณพุทธันดร(k-18)
    ๖-> คุณประนังโชค(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๗-> คุณศิษย์ต่างแดน (k-21)

๘-> คุณ Pichet-m (รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)

๙-> ?
    ๑๐-> ?

คงเหลือ 2 ท่านครับ

สาธุครับ

15. :::เพชร:::

1
    ผมได้ลงเรื่องของพระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์เรียบร้อยแล้วในหน้าที่ ๒ ตรงความเห็นของพระพิมพ์นี้ครับ ขออภัยที่ post ล่าช้าไปครับ

16. dragonn

dragonn เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007

วันนี้เวลา 11.32น.ได้โอนเงินจำนวน 7500 บาท จาก ธ.กสิกรไทยไปแล้วนะครับ
    ที่อยู่ตาม PM นะครับ
    โมทนา สาธุครับ

17. Wirak

Wirak Active Member

สนใจเหรียญรุ่น p5

กระผมขอร่วมทำบุญด้วยนะครับ ผมสนใจรุ่น P5 นะครับ
    ถ้ายังมีอยู่ขอบูชา ด้วย 1 องค์นะครับขอบคุณครับ

18. chaipat

คงไว้ซึ่งความดีสู่ใจ จิตนี้
    เผยวจีจากใจ ใคร่ครวญ
    ควรหรือไม่ควร สติสัมป์ กำกับ
    กำชับแก่ผู้รับ ควรมั่น ในธรรม

ผลั้งเผลอไร้สติสัมป์ มีกรรม
    แม้นไม่เชื่อซ้ำ อยากลอง
    เพราะมองไม่เห็นนี้ เป็นอยู่
    พ้นปัจจุบันจึงรู้ ไม่น่า ลองเลย

อย่างง่ายควรเริ่ม รู้ลม
    สูดเข้าออกดม ค่ำเช้า
    หมั่นดูจิตใจ ใคร่ควร
    ก่อนวจีจากใจ ให้แน่ ตรองดู

ก่อนพูดเราพูด เป็นนาย
    ความบทจำนี้ ขับขาน
    พูดแล้วไปแล้ว นายเรา
    ดีหรือไม่นี้ เรารู้ เห็นเอง

ผมไม่ค่อยจะรู้เท่าไหร่ หลังได้ผู้รับมอบแล้ว
    โปรดเฉลย ความนี้ ด้วยเทอญ.

อยากรู้ ว่ามีแล้วดีอย่างไร แก่ผู้อยู่ในธรรม
    ไม่ได้อยาก อยากได้ รูปธรรมนะครับ
    เก็บเป็นความจำความรู้ ตอบผู้มาใหม่ใน ภายหน้าได้ครับ

ไม่ได้จอง ..... ครับ

สาธุครับ ยิ่งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2008
  19. Sumanas

Sumanas เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2007
    ๓. CD+DVD ๗๘ ชุด มอบให้เพื่อนๆทุกท่าน วันละ ๔ แผ่น ผู้แจ้งความประสงค์ในกระทู้ก่อนจะได้รับสิทธิ์นั้นก่อน เพียงท่านละ ๑ ชุดเท่านั้น(ผู้ที่ได้รับแล้วขอความกรุณา โปรดอย่าได้แจ้งการขอรับซ้ำนะครับ อยากให้ได้รับกันครับ)โดยแบ่งเป็นรอบเวลาดังนี้ หากเวลาของกระทู้ทั้ง ๒ ตรงกันให้ถือว่ากระทู้พระเครื่องเป็นอันดับ ๑ ก่อนครับ เพื่อความเข้าใจตรงกัน

ไม่ทราบว่าขอรับ CD โควตาช่วงบ่ายของวันนี้ (15/03/51) มีใครมาขอรับ CD หรือยังครับ หรือต้องเป็นรอบเช้า ของพรุ่งนี้ครับ หากเข้าใจไม่ผิดวันละ 2 รอบ รอบละ 2 ชุด คือ 10-12.00 และ 15.00-17.00 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2008
  20. :::เพชร:::

1
    วันนี้เท่าที่มาไล่ดูแล้วยังไม่มีครับ หากคุณหมอจะขอจอง คุณหมอก็ได้สิทธิ์นั้นแล้วครับ