สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. yosshi

yosshi สมาชิก

คุณ เพชร ครับ ที่ถามทาง PM ครับ ผมดูแล้วคงยังไม่มีใครจอง

ผมขอร่วมบุญด้วยครับ
    พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม
    -> L4

แล้วยังไง ขอเวลาหน่อยครับ ผมจะโอนเงินทำบุญไปให้
    พอดีตอนนี้ติดเรื่องงานศพญาติอยู่ครับ

2. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ร่วมสร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะ
    และบูชาพระครับ
    [FONT=&quot]พระยอดขุนพล[/FONT] r-4
    [FONT=&quot]พระคงลำพูน[/FONT] n-6
    [FONT=&quot]พระแม่จามเทวีซุ้มเรือนแก้ว (พระลือโขง) พิมพ์เล็ก[/FONT] e-3

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม ยอดจองครบทั้ง ๗ องค์แล้วครับ ซึ่งคุณdragonn ได้เลือก L6 ไว้ ซึ่งซ้ำกับของที่คุณnongnooo ได้เลือกไว้ เหลือเพียง L2 เท่านั้นครับ ไม่ทราบว่า จะพอรับได้หรือไม่ ตามวาระนะครับ...

4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชรครับ

ผมขออัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ(พระเสโทธาตุ) ไปบรรจุในพระเจดีย์ 5 แห่งพร้อมกับคุณเพชรนะครับ

ส่วนพระเจดีย์ที่ไหนบ้างนั้น ผมจะแจ้งคุณเพชรอีกครั้งนะครับ
    สำหรับพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ผมได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตู(พระเสโทธาตุ)และพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างได้ ถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเรียบร้อยแล้วครับ

โมทนาสาธุครับ

.

5. :::เพชร:::

1
    พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม จำนวน ๗ องค์

เป็นพระพิมพ์ที่สะดุดตา และสะดุดใจผมมากที่สุด เนื่องจากรูปทรงคมเรียวชลูดที่มีความคล้ายคลึงกับสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์ รุ่น ๑-๓ มากนั่นเอง พระพิมพ์นี้มีกลคิดที่แยบคายมาก เอาไว้เมื่อพระพิมพ์นี้มีผู้บูชาไปครบทั้ง ๗ องค์แล้ว ผมจึงจะบอกว่า ที่ว่าแยบคายนี้แยบคายยังไง? นะครับ (จากไปก่อน แล้วค่อยทำให้อยาก ไม่ได้ทำให้อยากแล้วจากไป) การบูชาพระพิมพ์นี้จึงเป็นเรื่องของศรัทธาล้วนๆครับ

พี่แอ๊วได้เปิดกระทู้นี้ในช่วงเวลาบ่าย และในเวลาเดียวกันก็ได้โทรศัพท์เข้ามาจองไว้แล้ว ๑ องค์(ผมขอเลือกองค์ที่ L1 ให้ครับ) ทั้งๆที่พี่ท่านนี้ ยังไม่เคยเห็นพระพิมพ์ และยังไม่ทราบอัตราการบูชาเลยนะครับ นับว่าท่านใจถึงมาก และมีใจที่เสียสละอย่างมาก ผมจึงขอมอบเป็นพระพิมพ์นี้ให้อีกเป็นการส่วนตัวอีก ๑ องค์ รวมเป็น ๒ องค์ สรุปคือ คงเหลือพระพิมพ์พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม เพียง ๖ องค์(L2-L7)เท่านั้นครับ

L1->พี่แอ๊ว
    L2->คุณdragonn
    L3->คุณdragonlord
    L4->คุณyosshi
    L5->คุณหมอSumanas
    L6->คุณnongnooo(เพื่อนได้ฝากจองเข้ามา)
    L7->คุณ kwok

มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๓,๐๐๐ บาท
    เข้าบัญชี ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขา สุขุมวิท ซอย 3/1
    ชื่อบัญชี คุณอภิวัฒน์ ชัฎอนันต์ เพื่อสร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะ
    เลขที่บัญชี 074-2-14149-7

<!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    พระพิมพ์พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์ พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยมทั้ง ๗ องค์นี้ ในที่สุดก็มีเจ้าของครบทุกองค์แล้วนะครับ เลยไม่ทราบว่า เพราะพระพิมพ์เอง หรือเพราะอยากฟังเรื่องราวของพระพิมพ์มากกว่า...เอาเป็นว่าคืนนี้จะเล่าให้ฟังครับ

6. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ผมได้จองร่วมบุญ

1. พระธาตุโมคคัลลานะสันฐานพิเศษ 1 ชุด

ผมได้แจ้งให้พี่ทำงานทราบ จึงขอเพิ่มอีก 1 ชุด
    และประสงค์ขออัญเชิญประดิษฐาน พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิ จ. หนองคาย

อาทิตย์จักได้โอนร่วมให้ครับ

สาธุครับ

7. :::เพชร:::

1
    ช้างได้ หรือครับ หากได้ช้างจะได้ลาภก้อนใหญ่หนาท่าน...ล้อกันเล่นครับ

8. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ร่วมทำบุญด้วย 1,000 บาท โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    ส่วนพระธาตุนั้น ขอประดิษฐานไว้ที่พระเจดีย์ศรีเวียงชัย วัดพระบาทห้วยต้ม จ.ลำพูน และพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง สำนักสงฆ์ผาผึ้ง จ.ชัยภูมิ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2008
  9. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    มีบางท่านแอบถามผมหลังไมค์ครับ ลองติดตามรายละเอียดจากคุณเพชรนะครับ ผมรู้เพียงผิวๆครับ

10. :::เพชร:::

1
    จะบอกให้ท่านนี้เขาเป็นเสือซุ่ม ไม่เช่นนั้น พระรูปเหมือนจะไม่ไปอยู่ในมือเขานะ..หุ...หุ..ผมเกิดความรู้สึกแว๊บขึ้นมาในครั้งแรกว่าจะไปอยู่กับ ๒ ท่านนี้ หากพี่อีกท่านได้เข้ามา สงสัย จะเป็นอย่างที่อาจารย์น้องchaipat กล่าวเป็นแน่

11. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    จริงๆแล้วเสือซุ่มเขาถามผมอีกพิมพ์ด้วยครับ(พระเพิ่ม)ผมขออนุญาตอธิบายเพิ่มเล็กน้อยครับ บางท่านอาจจะไม่รู้จักหรือรู้สึกว่ามีขนาดใหญ่กว่าพิมพ์อื่น แต่ที่ผมเข้าใจไม่ผิดผู้จัดสร้างต้องการเน้นในความงดงามศิลปขององค์พระ และที่สำคัญความงามของใบโพธิ์ซึ่งจำนวนใบก็เป็นหนึ่งในปริศนาธรรมครับ นอกเหนือจากคำว่าพระเพิ่ม ที่จริงแล้วไม่ได้ตั้งใจบอกว่าแค่เพิ่มครับ แต่ความหมายที่ลึกซึ้งกว่าผมจะหมายถึงทวีคูณครับ(อ่านแล้วโปรดพิจารณาด้วยนะครับอย่าเชื่อผมทั้งหมดครับบังเอิญพระทางนี้ผมพอทราบมาบ้างครับ)

12. chaipat

มีพี่ทำงานอีกท่าน ขอร่วมบุญด้วยครับ เป็นอีก 1 ชุด
    และประสงค์ขออัญเชิญประดิษฐาน หอพระแก้ว วัดป่าดาราภิรมย์

ตอนนี้ 3 ชุดแล้วครับ

ยังมีท่านอาจารย์อีก 1 ท่าน ผมยังรอคำตอบท่านอยู่ครับ

สาธุครับ

13. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

I would like to add
    พระคงลำพูน จำนวน ๗ องค์
    มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๓,๐๐๐ บาท

for N1

14. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

มีชุดเล็กๆบ้างไม๊ครับ

งบน้อยอยากร่วมบุญ

หรือร่วมถวายพระธาตุเพื่อบรรจุได้หรือป่าวคับ

15. chaipat

ขอเรียน ท่านๆ ทั้งหลายว่า ในไม่ช้า

คลื่นลูกใหญ่จะมาครับ ได้ข่าวว่าอย่างนั้นๆ

จะเหมาหมดบางอย่าง หรือทุกอย่าง หรือเป็นชุดๆ มิรู้ได้ครับ

เห็นว่าสักพักครับ ซึ่งเราท่านก็รู้จักกันอยู่ครับ

ท่านพี่เพชร ก็ทราบดีครับ

ขออนุโมทนาสาธุสิ่งดีๆ ครับ

สาธุครับ

16. dragonn

dragonn เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ได้ครับ ไม่มีปัญหา พรุ่งนี้ผมโอนเงินเข้าบัญชีให้ครับ
    โมทนาบุญทุกอย่างครับ

17. Pichet-m

Pichet-m เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเพชร

ผมขอร่วมทำบุญดังนี้ครับ

- ร่วมบุญสร้างบุษบก 500 บาท ขอรับพระธาตุพระโมคคัลลานะ, บรรจุที่บุษบก และพระเจดีย์หลวงใหญ่ (วัดป่าศรีถาวรนิมิตร).
    - ธรรมทาน และค่าจัดส่ง EMS 3,000 บาท ขอรับ CD+DVD 1 ชุด พร้อมพระรอดลำพูน พิมพ์ใหญ่ 1 องค์.

โมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านด้วยครับ

18. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    คุณเพชรคะ
    ขอร่วมบุญบูชา
    พระฤาษีวาสุเทพ A1
    พระแม่จามเทวี B1
    พระบัง O1
    ส่วนพระรอดทำบุญธรรมทานขอเลือก K 21 ค่ะ

19. narin96

narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    เรียนคุณเพชร
    ผมได้ PM มูลเหตุแรงจูงใจให้แล้ว ไม่ทราบว่าดลใจหรือเปล่า
    ไม่เป็นไรครับ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ/ขอบคุณ

20. :::เพชร:::

1
    ได้ครับ ทำแบบรู้สึกสะดวก และสบายๆ ไม่ลำบากตนเอง จะได้บุญที่สุด..