สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ช่วงเช้าวันนี้ CD+DVD ๒ ชุดเป็นของคุณdas999 และคุณตั้งจิตครับ..

3. das999

das999 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ เดี๋ยวโอนเงินร่วมบุญแล้วจะแจ้งที่อยู่ไปครับ จะได้ส่งมาพร้อมพระธาตุเลย

4. ตั้งจิต

ทำธุระเสร็จพอดี 10 โมง พอดีเลยครับจะได้ไม่ต้องมานั่งจ้องรอบบ่ายต่อ
    ผมแก่แล้วเหนื่อยง่ายง่ะ(ping-love

ขอบคุณครับ
    โมทนาสาธุ

5. ตั้งจิต

คือเห็นองค์แต่ครั้งก่อน(ที่นำมาลงยามดึก) ก็ประทับจิตอยากจะได้
    ยิ่งได้อ่านที่คุณเพชรลงไว้เกียวกับสัจจะวาจา ยิ่งอยากได้ (ผมจำคำพูดตอนนั้ไม่ได้แล้วครับ)......รูปธรรม+ความศักดิ์สิทธิ์(ความอยาก/กิเลส)
    จริงๆแล้ว แค่เอ่ยพระนามพระร่วงเจ้าผมก็รู้สึกชอบอยู่แล้วครับ รู้สึกได้ถึงความเงียบสงบในสังคม.......นามธรรม/ความรู้สึก

พอนึกออกแล้วครับเกี่ยวกับผู้มีพระร่วงเจ้าต้องระวังเรื่องวาจา....ผมก็ว่าดี จะได้คุมใจเรา...................พัฒนาจิต

6. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านเพชร
    โอนแล้วทางATM วันที่ 14 มีค. 2551 เวลา 10:55 น. จำนวน 500 บาท
    A/C 0742141497 (record no : 8530)
    โมทนาบุญกับทุกท่าน ครับ

7. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    พี่เพชรครับ ผมขอแจ้งความจำนง ร่วมบุญ สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะ จำนวน 500 บ. ครับ

ในส่วนของพระธาตุโมคคัลลานะ ขอถวายบรรจุ ณ พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ครับ

8. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    กำลังว่าจะขออนุญาตช่วยพันธมิตรหน่อยคุณตั้งใจก็ตอบแล้วครับ(ping)

9. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=smallfont>[​IMG]</TD><TD align=right>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=3 border=0><TBODY><TR><TD class=vbmenu_control style="FONT-WEIGHT: normal">หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 8 หน้า</TD><TD class=alt1><</TD><TD class=alt1>1</TD><TD class=alt1>2</TD><TD class=alt1>3</TD><TD class=alt1>4</TD><TD class=alt1>5</TD><TD class=alt1>6</TD><TD class=alt1>7</TD><TD class=alt2>8</TD><TD class=vbmenu_control id=pagenav.122 title="" style="CURSOR: hand" state="false" unselectable="true">[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / controls below postbits -->

<!-- currently active users --><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>chaipat, dragonn, kwok, littlelucky, nongnooo </TD></TR></TBODY></TABLE>

<!-- currently active users -->สวัสดีพี่ kwok, littlelucky, nongnooo ทานข้าวกันหรือยังครับ ?

สาธุครับ

10. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ผมขออนุญาตเสริมเล็กน้อยครับตามความรู้ที่มีน้อยนิดตามนี้ครับ
    พระพิมพ์ในสกุลลำพูนนั้น เวลาที่เราพิจารณานั้นหลักๆมี2ประการครับ
    1.ด้านหน้าเราจะดูที่พุทธศิลป์ความงามลักษณะองค์พระ องค์ประกอบอื่นๆเช่นลักษณะของใบโพธิ์ ความอ่อนช้อยของพระหัตถ์(พระร่วงเจ้า) และอื่นๆครับซึ่งความชอบนั้นจะแล้วแต่จิตใจและวาระของแต่ละท่านครับ
    2.ด้านหลัง(ผมให้ความสำคัญมากๆครับ)ลักษณะที่เวลาเราสังเกตุครับ จะมีรอยยุบย่นสืบเนื่องจากกาลเวลาครับความชื้นที่ยังคงอยู่ในองค์พระเมื่อเวลาผ่านมานานจะทำให้เกิดรอยยุบที่เป็นหนึ่งเดียวครับ เฉกเช่นลายสีด้านหลังพระพิมพ์ปัญจสิริครับ ซึ่งพระในระดับที่มีอายุน้อยกว่า300ปีลงมาจะไม่มีครับ
    ผมตั้งใจจะอธิบายหลังจากที่พระพิมพ์หมดลงตามวาระแต่อีกใจก็ไม่รู้จะกั๊กไว้ทำไมครับ ก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณาตามวาระครับ
    ขอบคุณครับ
    nongnooo...

11. ตั้งจิต

12. dragonn

dragonn เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007

ขอจองเพิ่มดังนี้ครับ
    พระแม่จามเทวี องค์อัครปฐมกษัตริย์แห่งหริภุญชัย จำนวน ๓ องค์ มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๑,๐๐๐ บาท B3
    พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม จำนวน ๗ องค์ มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๓,๐๐๐ บาท L6

อย่างละองค์ครับ
    รวมทุกรายการ 7500 บาท ถูกต้องไหมครับ ช่วยยืนยันและแจ้งเลขบัญชีกลับด้วยนะครับ

13. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ เพิ่งทานเสร็จ

14. Sumanas

Sumanas เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2007
    พระรอดลำพูน พิมพ์เล็ก จำนวน ๑๓ องค์องค์ที่ ๑-๗

ไม่ใช่กรุมหาวันที่เลื่องชื่อ เป็นพิมพ์ที่ผมชอบมากพอๆกับพระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม ที่มีรูปทรงคล้ายคลึงกันกับสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์ รุ่น ๑-๓ วัดท่าซุง รายละเอียดที่จะคุยกันเกี่ยวกับพระรอดนี้จะคุยกันในโอกาสต่อไปครับ

มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๒,๐๐๐ บาท

ขอจองร่วมทำบุญด้วยครับ องค์ J5 ครับ

และ
    ขอร่วมทำบุญ และบูชา
    . พระธาตุโมคคัลลานะสันฐานพิเศษ ที่หาพบได้ยาก มีขนาดที่ใหญ่กว่าพบทั่วไป
    - มอบให้กับผู้ร่วมบุญสร้างบุษบก ๕๐๐ บาท โดยมอบให้ท่านละ ๓ องค์ ซึ่งพระธาตุโมคคัลลานะจำนวน ๓ องค์นี้จะถูกแบ่งเป็น ๓ ส่วนดังนี้

ขอร่วมบุญ 1 ชุด 500 บาท ครับ

สาธุครับ

โดยขอบรรจุ 1 องค์ ไว้ที่ เจดีย์ที่ 9 พระธาตุศรีเวียงชัย พระพุทธบาทห้วยต้ม ลี้ ลำพูน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  15. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ

16. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาด้วยครับ ยังไม่ได้นับเลยว่าที่พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งนั้น ได้มีผู้แสดงความประสงค์จะขอบรรจุไปแล้วกี่องค์จาก ๒๙ องค์ครับ

17. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับ คุณน้องนู๋ที่เข้ามาช่วยแนะนำเพื่อนๆกันครับ รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่ง การที่บางครั้งผม post เรื่องราวลงไปก่อนนั้น บางท่านก็แปลเจตนาผมผิดไปกลายเป็นว่าเป็นการ promote กันไป แต่การที่ไม่บอกข้อมูลอะไรเลยก็มีทั้งจุดดีจุดเสียในตัว จุดดีคือท่านดูเอง พิจารณากันเอง เพราะท่านน่าจะมีข้อมูลในการพิจารณาพิมพ์ทรงกันอยู่บ้างแล้ว แม้ว่าจะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญก็ตาม จุดเสียคือ บางท่านก็อาจจะแปลความว่าผมไม่ทราบเรื่องเลยลงแบบที่เขาลงในกระทู้ประมูลพระเครื่องที่เราเห็นเป็นพุทธพาณิชย์กันทั่วไป ท่านที่ดูเป็น ท่านจะทราบว่า คุณค่าของสิ่งที่นำเสนอนี้ มีมากมายขนาดไหน? ผมก็ไม่ได้อยากจะนำเวบไซด์ของผู้อื่นมาอ้างอิง เพื่อ mark ราคาให้สูงขึ้นไปกว่านั้น เอาเป็นว่า ท่านสบายใจ ท่านรับได้กับงานบุญเล็กๆนี้ร่วมกันให้บรรลุสำเร็จผล จากนั้นท่านอาจจะไม่ได้เห็นพระกรุนี้อีกเลย เพราะใน style เพื่อนๆกลุ่มวังหน้าเข้าใจวิธีการของผมดี พิธีดี มวลสารดี พระผู้เสกดี พุทธศิลป์งดงาม ก็พิจารณาเอาครับ ผมกระทำการอยู่ในหลักการเสมอ เมื่อพระพิมพ์ใดก็ตามหากเป็นที่นิยมแล้ว ผมมักจะเก็บเข้ากรุของผมเองไม่มีเล็ดลอดออกมาให้ได้ชมกันอีกต่อไป อย่าว่าแต่เพื่อการบูชาเลยครับ สรุปแล้ว ซักครู่พิจารณาจากพระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์ทั้ง ๗ องค์นี้ดีๆก็แล้วกัน ผมจะนำเสนอแต่หลักการที่มาที่ไป กลคิด โดยที่จะไม่ใส่เรื่องปาฏิหาริย์ใดๆเพื่อให้เกิดความศรัทธาโน้มน้าวใจท่านให้คล้อยตามไปมากกว่านั้น...

18. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาทุกบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมงานบุญใหญ่งานนี้
    งานบุญเพื่อพระศาสนา
    งานบุญเพื่อธรรมทานสำหรับท่านที่ได้รับไปและอาจจะทำและแจกจ่ายกันต่อๆไป

พระศาสนา จะดำรงคงอยู่เนื่องจากพุทธบริษัท 4 (พระภิกษุ ,พระภิกษุณี ,อุบาสก และอุบาสิกา) ตามพุทธดำรัสองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนาม "สมณโคดม"

กราบโมทนาทุกบุญกับทุกๆท่านอีกครั้งครับ

.

19. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    ผมขออนุญาตเสริมเล็กน้อยครับตามความรู้ที่มีน้อยนิดตามนี้ครับ
    พระพิมพ์ในสกุลลำพูนนั้น เวลาที่เราพิจารณานั้นหลักๆมี2ประการครับ
    1.ด้านหน้าเราจะดูที่พุทธศิลป์ความงามลักษณะองค์พระ องค์ประกอบอื่นๆเช่นลักษณะของใบโพธิ์ ความอ่อนช้อยของพระหัตถ์(พระร่วงเจ้า) และอื่นๆครับซึ่งความชอบนั้นจะแล้วแต่จิตใจและวาระของแต่ละท่านครับ
    2.ด้านหลัง(ผมให้ความสำคัญมากๆครับ)ลักษณะที่เวลาเราสังเกตุครับ จะมีรอยยุบย่นสืบเนื่องจากกาลเวลาครับความชื้นที่ยังคงอยู่ในองค์พระเมื่อเวลาผ่านมานานจะทำให้เกิดรอยยุบที่เป็นหนึ่งเดียวครับ เฉกเช่นลายสีด้านหลังพระพิมพ์ปัญจสิริครับ ซึ่งพระในระดับที่มีอายุน้อยกว่า300ปีลงมาจะไม่มีครับ
    ผมตั้งใจจะอธิบายหลังจากที่พระพิมพ์หมดลงตามวาระแต่อีกใจก็ไม่รู้จะกั๊กไว้ทำไมครับ ก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณาตามวาระครับ
    ขอบคุณครับ
    nongnooo...

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเพิ่มนิดเดียว

"สิ่งไหน เรื่องไหน ดีจริง ย่อมพิสูจน์ได้เสมอ"

โมทนาสาธุครับ

.

20. Sumanas

Sumanas เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2007
    จองเพิ่มครับ
    4.พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม --L5
    และ
    พระแม่จามเทวีซุ้มเรือนแก้ว (พระลือโขง) พิมพ์เล็ก จำนวน ๗ องค์
    มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๒,๐๐๐ บาท --
    E5

ไม่ทราบว่ามีใครจองหรือยังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008