สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

พระภายใน
    ๒. พระกรุลำพูนจำนวนอีก ๑๐ องค์ซึ่งผมจะให้บูชาเพียงพระรอด พิมพ์ใหญ่เท่านั้น เป็นส่วนที่เกี่ยวเนื่องกับ

การร่วมบุญธรรมทาน และค่าจัดส่ง EMS แก่ผู้วมบุญทุกท่านจนกว่าจะจัดส่งพระเครื่อง และCD+DVD จำนวน ๙๙ ชุด แล้วเสร็จ

ส่วนนี้นับเป็นส่วนที่สำคัญมาก เป็นที่ทราบกันดีว่า กิจกรรมใดๆก็ตามแต่ของการมอบพระเครื่องนี้ จะไม่สามารถประหยัดค่าจัดส่งทาง EMS ได้เลย และผมก็ไม่ประสงค์จะรบกวนค่าจัดส่ง EMS จากเพื่อนๆอีก จึงได้แบ่งพระรอด พิมพ์ใหญ่ กรุลำพูน จำนวน ๑๐ องค์ พร้อมCD(เสียงหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)+DVD(ภาพ และเสียงหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)จำนวนรวม ๔ แผ่นต่อ ๑ ชุด มอบให้กับผู้ร่วมบุญธรรมทานจำนวนเพียง ๑๐ ท่านเท่านั้น

ผมขอช่วยร่วมบุญธรรมทาน
    ค่าส่ง EMS และ CD + DVD เพิ่มเติม ครับ
    สิ้นเดือนนี้จะโอนให้อีกครั้งครับ เป็นยอดที่ 2

หลังจากโอน 1. พระธาตุโมคคัลลานะสันฐานพิเศษ
    เป็นยอดที่ 1 ในไม่ช้านี้

เพราะผมคิดว่า ทานธรรมบ่อยๆ ดีครับ โอกาสมาแล้ว
    ก็ขออนุญาตจองนะครับ

ให้ธรรมเป็นทาน แล้วจะได้รู้ได้ทาน เป็นธรรมบ้างครับ

แล้วจะทานธรรม รักษาจิตใจตน

สาธุ สาธุ สาธุครับ

(f) (f) (f)

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    Post ล่าสุดครับ
    พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม จำนวน ๗ องค์

เป็นพระพิมพ์ที่สะดุดตา และสะดุดใจผมมากที่สุด เนื่องจากรูปทรงคมเรียวชลูดที่มีความคล้ายคลึงกับสมเด็จองค์ปฐมมากนั่นเอง พระพิมพ์นี้มีกลคิดที่แยบคายมาก เอาไว้เมื่อพระพิมพ์นี้มีผู้บูชาไปครบทั้ง ๗ องค์ก่อน ผมจึงจะบอกว่า ที่ว่าแยบคายนี้แยบคายยังไง? นะครับ (จากไปก่อน แล้วค่อยทำให้อยาก ไม่ได้ทำให้อยากแล้วจากไป)

พี่แอ๊วจองได้เปิดกระทู้นี้ในช่วงเวลาบ่าย และในเวลาเดียวกันก็ได้โทรศัพท์เข้ามาจองไว้แล้ว ๑ องค์(ผมขอเลือกองค์ที่ L1 ให้ครับ) ทั้งๆที่พี่ท่านนี้ ยังไม่เคยเห็นพระพิมพ์ และยังไม่ทราบอัตราการบูชาเลยนะครับ นับว่าท่านใจถึงมาก และมีใจที่เสียสละอย่างมาก ผมจึงขอมอบเป็นพระพิมพ์นี้ให้อีกเป็นการส่วนตัวอีก ๑ องค์ รวมเป็น ๒ องค์ สรุปคือ คงเหลือพระพิมพ์พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม เพียง ๖ องค์(L2-L7)เท่านั้นครับ

L1->พี่แอ๊ว
    L2->คุณdragonn
    L3->คุณdragonlord
    L4->คุณyosshi
    L5->คุณหมอSumanas
    L6->คุณnongnooo(เพื่อนได้ฝากจองเข้ามา)
    L7->คุณ kwok

มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๓,๐๐๐ บาท
    เข้าบัญชี ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขา สุขุมวิท ซอย 3/1
    ชื่อบัญชี คุณอภิวัฒน์ ชัฎอนันต์ เพื่อสร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะ
    เลขที่บัญชี 074-2-14149-7

<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2008
  3. :::เพชร:::

1
    พี่คิดอยู่แล้วว่า"อาจารย์น้อง chaipat "ต้องไปพลาดโอกาสสร้างบุญธรรมทานนี้เพื่อทานธรรมอย่างแน่นอน และก็ไม่ผิดหวังจริงๆ และพี่ก็เชื่อมั่นอย่างสุดหัวใจเลยครับว่า เมื่ออาจารย์น้องได้รับ CD+DVD
    ชุดนี้แล้ว น้องจะได้รับคำตอบที่ค้างคาใจอย่างแน่นอนครับ ในหมวดหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมซึ่งมีภาพ และเสียงของหลวงพ่อฤาษีฯ ขอโมทนาด้วยครับ

สรุปบุญธรรมทาน CD+DVD ๙๙ ชุดๆละ ๔ แผ่น พร้อม screenปกหน้า-หลัง และ screen แผ่นCD+DVD ทั้ง ๔ แผ่น และร่วมสมทบทุนเป็นค่าใช้จ่ายในการจัดส่ง EMS แก่ผู้ร่วมบุญทุกรายการ มีเจ้าภาพร่วมบุญธรรมทานนี้แล้ว ๒ ท่านๆละ ๓,๐๐๐ บาทนะครับ คือ

๑-> พี่แอ๊ว(อีกแล้ว)
    ๒-> น้อง chaipat(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๓-> คุณkwok(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๔-> ?
    ๕-> ?
    ๖-> ?
    ๗-> ?
    ๘-> ?
    ๙-> ?
    ๑๐-> ?

ผู้ร่วมบุญธรรมทาน และค่าจัดส่ง EMS ทุกรายการแก่เพื่อนๆจำนวน ๓,๐๐๐ บาท รับมอบพระรอดลำพูน พิมพ์ใหญ่ ๑ องค์ตั้งแต่หมายเลข K16-K25 พร้อม CD+DVD คำสอน+กรรมฐานกองที่เกี่ยวเนื่องกับพระสารีบุตร+พระโมคคัลลานะ+หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ๑ ชุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2008
  4. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยอย่างหนึ่งนะครับว่า
    ยังลงเรื่องราวยังไม่ทันหมด

องค์พระธาตุโมคคัลลานะ พระพิมพ์ จะหมดเสียก่อนนะครับ
    คงเหลือแต่ธรรมทาน นะครับ

คลื่นลูกใหญ่ คราวที่แล้ว จะเหมาหมดนะครับเนี้ย
    ท่านยังไม่มาครับ

สาธุครับ

5. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

3-kwok
    ผมขอเจ้าภาพช่วยร่วมบุญธรรมทาน
    ค่าส่ง EMS และ CD + DVD
    โมทนาบุญด้วยครับ

6. :::เพชร:::

1
    5555555 คลื่นลูกนั้นแรงมากจริงๆ :cool:

7. dragonn

dragonn เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    วันนี้มีความรู้สึกอยากเข้าเวปนี้มาก พอแวะมาจึงทราบว่ามีงานบุญใหญ่อีกแล้ว อย่างนี้พลาดไม่ได้ครับ ผมขอร่วมบุญกับพี่เพชรดังนี้
    1. CD+DVD 1 ชุด ชุดละ ๓,๐๐๐ บาท
    2. ร่วมบุญสร้างบุษบก ๕๐๐ บาท บรรจุที่พระเจดีหลวงใหญ่ วัดป่าศรีถาวรนิมิต นครนายก ครับ

โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    สาธุ

8. :::เพชร:::

1
    ตามศรัทธา และตามกำลังดีที่สุด เหมาะสมที่สุดครับน้องเอ เน้นทำแบบสบายๆครับ

9. :::เพชร:::

1
    เวลาที่คุณ dragonn เข้ามาที่เวปพลังจิตนี้ มีความใกล้เคียงกับเวลาที่ post ตั้งกระทู้นี้มากเลยครับ ก็เป็นเรื่องของวาระที่ได้ร่วมบญสร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะ-บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะยังบุษบกรวม ๒๖๑ องค์-บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะที่พระธาตุเจดีย์ ๑ ใน ๙ แห่ง คือเป็น ๑ ใน ๒๙ องค์-ธรรมทานมอบแบบให้เปล่าสำหรับ CD+DVD ๙๙ ชุด โดยเป็นกรรมฐานกองที่เกี่ยวเนื่องกับพระสารีบุตร-พระโมคคัลลานะ (คำสอน-กรรมฐาน-หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง) จัดทำพิเศษเพื่องานบุญสร้างบุษบกนี้โดยเฉพาะครับ-ค่าจัดส่ง EMS ทุกรายการให้กับเพื่อนๆ คาดว่าผู้ร่วมบุญธรรมทานชุดแรกนี้จะได้รับ CD+DVD ชุดนี้ภายในวันพุธหน้านี้ครับ...ขอโมทนาบุญด้วยครับ

10. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    คุณเพชรคะขอร่วมเป็นเจ้าภาพธรรมทานด้วยค่ะ

11. :::เพชร:::

1
    สรุปบุญธรรมทาน CD+DVD ๙๙ ชุดๆละ ๔ แผ่น พร้อม screenปกหน้า-หลัง และ screen แผ่นCD+DVD ทั้ง ๔ แผ่น และร่วมสมทบทุนเป็นค่าใช้จ่ายในการจัดส่ง EMS แก่ผู้ร่วมบุญทุกรายการ มีเจ้าภาพร่วมบุญธรรมทานนี้แล้ว ๒ ท่านๆละ ๓,๐๐๐ บาทนะครับ คือ

๑-> พี่แอ๊ว(อีกแล้ว)
    ๒-> น้อง chaipat(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๓-> คุณkwok(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๔-> คุณdragonn(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๕-> คุณพุทธันดร(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๖-> คุณประนังโชค(รอระบุหมายเลขพระพิมพ์)
    ๗-> ?
    ๘-> ?
    ๙-> ?
    ๑๐-> ?

ผู้ร่วมบุญธรรมทาน และค่าจัดส่ง EMS ทุกรายการแก่เพื่อนๆจำนวน ๓,๐๐๐ บาท รับมอบพระรอดลำพูน พิมพ์ใหญ่ ๑ องค์ตั้งแต่หมายเลข K16-K25 พร้อม CD+DVD คำสอน+กรรมฐานกองที่เกี่ยวเนื่องกับพระสารีบุตร+พระโมคคัลลานะ+หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ๑ ชุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  12. :::เพชร:::

1
    พี่คิดว่า เราอย่ากังวลใจไปเลยครับ สบายๆ กำลังบุญ คือกำลังใจ กำลังบุญเต็มคือกำลังใจเต็ม การตั้งอัตราการร่วมบุญส่วนนี้ไว้เนื่องจากว่า พระเครื่องนี้เป็นเพียงการวัดค่าทางโลกเท่านั้นครับ หากไม่กำหนดก็เกิดปัญหาขึ้น เนื่องจากข้อจำกัดมีหลายด้าน ซึ่งพี่ก็ให้ความสำคัญกับส่วนของธรรมทานนี้มากพิถีพิถันมาก ฟังซ้ำแล้วซ้ำเล่าร่วม ๒๐ เที่ยวแล้ว

เพียงใจที่เริ่มต้นจากความอยากให้ก่อน ก็ถือว่ามีผลแล้วครับ อยากจะร่วมเพียง ๑ สลึง ๑ บาท ๒ บาท ๑๐ บาท ๒๐ บาท ๑๐๐ บาท หรือมากกว่านั้น ก็ถูกนำไปจัดทำธรรมทาน และร่วมค่าจัดส่งทั้งหมดครับ หากเหลือก็สั่งทำ CD+DVD ตามกำลังหมุนเวียนแบบนี้จนกว่าจะหมดแรงทำครับ

พี่ไม่อยากให้น้องเอคิดว่า เราคือผู้เดียวที่อุ้มโลกนี้ไว้ เพราะยังมีอีกหลายท่านจะเข้ามาร่วมด้วยช่วยกันตามวาระ ซึ่งคำนี้พี่ใช้บ่อยมาก สงสัยเป็นร้อยๆเที่ยวแล้วนะ ใครไม่เชื่อวาระก็ช่างครับ พี่เชื่อเต็มร้อย ยิ่งเชื่อ ยิ่งพบ"วาระ"ต่างๆบ่อยมาก...

13. :::เพชร:::

1
    หึ..หึ..สงสัยจะเป็นปัญหาคล้ายๆกัน อย่างไรเรื่องงานต้องมีวันจบแน่นอน ยังไงก็ยังคงมีกำลังใจจากเพื่อนพ้องน้องพี่กันอยู่เป็นปกติครับ อย่าลืมถวายสังฆทานยาที่พี่แนะนำไปแล้วในครั้งที่แล้วตามวันเวลาดังกล่าว เพราะพระเสวยอายุกำลังเข้านะครับ

14. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญค่ะ

1.พระธาตุโมคคัลลานะ สันฐานพิเศษ ที่หาพบได้ยาก มีขนาดที่ใหญ่กว่าที่พบโดยทั่วไป มอบให้กับผู้ร่วมบุญสร้างบุษบก ๕๐๐ บาท จำนวน 3 ชุดค่ะ
    และขอมอบให้กับ พระธาตุเจดีย์แห่งที่ ๗-๙ ค่ะ

2.พระร่วงเจ้า จำนวน ๓ องค์ มอบให้ ๑ องค์ เมื่อร่วมบุญ ๔,๐๐๐ บาท---D-2

3.ขอจอง พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม ---L-3

4.ขอจอง พระยอดขุนพล ลำพูน --R-3

ที่ขอจองพระแม่จามเทวี และ พระยอดขุนพล ขณะนี้เลย เพราะ ไม่สามารถ ละสายตาออกจาก ท่านได้เลยค่ะ งดงามมากมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  15. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับคุณน้าเพชรครับ ขอร่วมบุญสร้างบุษบก 1 ชุดนะครับ ขอบรรจุที่เจดีย์วัดพระพุทธบาทห้วยต้มนะครับ และขอรับ CD+DVD ด้วยนะครับ อยู่ที่นี่เข้าเวปยากครับ อนุโมทนาบุญกับคุณน้าด้วยครับผม

16. :::เพชร:::

1
    ถึงเวลาจะทราบเอง อย่าเร่งเร้าทานผลไม้ที่ยังไม่สุก

17. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญสร้างบุษบกนี้ด้วยครับ

ตามเงื่อนไขการมอบ CD+DVD เป็นธรรมทาน มอบวันละ ๔ ชุดตามช่วงเวลาที่ได้แจ้งไว้แล้ว ต้องขออภัยด้วยครับ

18. :::เพชร:::

1
    งดงามมากจริงๆครับ ผมจะรอให้พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม นี้ได้มีเจ้าของกันทุกองค์ครบทั้ง ๗ องค์ก่อน จึงจะบอกเล่าความลับที่น้อยคนจะรู้ให้ทราบกันครับ เรียกว่า งานนี้วัดใจกันเลยทีเดียว เมื่อทราบแล้วหลายท่านจะเกิดเสียดายกันอย่างแน่นอน ก็เป็นไปตามวาระของเจ้าของเดิมแต่ละท่านครับ

มีหลายสิ่งหลายอย่างทั้งที่ทราบมากกว่านั้น แต่ครั้นจะบอกเล่าให้ลึกลงไปนั้น ขอบอกว่าไม่สามารถทำได้ครับ เช่นข้อมูลของพระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์ชุดนี้ เท่าที่พบจากตำรับตำรา ยังไม่เคยพบว่ามีท่านใดนำข้อมูลนี้มาบอกกันทั้งกลคิดของการวางรูปลักษณ์ขององค์พระ และความหมายในองค์พระ ที่คนทั่วไปมักเข้าใจว่า องค์กลางคือพระพุทธเจ้า ซ้ายขวาคงเดากันได้ว่าเป็นผู้ใด แต่....ขอปิดไว้ก่อนครับ...

19. kwok

ขอจองคร้บ
    1.พระแม่จามเทวีซุ้มเรือนแก้ว (พระลือโขง) พิมพ์ใหญ่ --F6
    2.พระลือหน้ามงคล --G3
    3.พระลือหน้ายักษ์ พิมพ์ใหญ๋ --I4

20. kwok

จองเพิ่มครับ
    4.พระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์(พระเลี่ยง) พิมพ์ฐานบัวเหลี่ยม --L7
    5.พระเพิ่ม(พระเปิม) พิมพ์พิเศษ--Q6
    6.พระยอดขุนพล ลำพูน--R5