สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้ากรมครับ เงียบไปครับพักนี้เพื่อนสมาชิกนับถือและเข้าใจเจตนาของท่านดีครับ ว่ามาเผยแพร่ความที่นี้เพราะความศรัทธาในตัวหลวงปู่จันทร์เป็นล้นพ้นโดยไม่มีผลประโยชน์ใดเคลือบแคลง ที่กระทู้มาได้ไกลขนาดนี้เพราะเป็นสำคัญในการขับเคลื่อนทา่นครับ

2. tangmosiam

tangmosiam เป็นที่รู้จักกันดี

จองหนึ่งที่ครับ

3. kidpid13

kidpid13 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    เห็นกระทู้นี้แล้ว...ผมก็ไปคว้ามาองค์นึง... ไม่รู้ยุคแรกรึเปล่านะครับ
    [​IMG][​IMG][​IMG]

4. ท่านสมใจ

ท่านสมใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดขุนพลมารวิชัย

เจริญพรสมาชิกในกระทู้ทุกๆท่าน
    พระได้มาอีกองค์เเล้วยอดขุนพลมารวิชัย(บอกตรงสัทธานึกอยากได้ก็เลยหาดูในเวป)...พอเข้าไปดูเขาลงให้บูชาพอดีอัศจรรย์มากบูชามาเเบบเบาๆห้าร้อยพระนึกงงเหมือนกันว่าอะไรมันจะเหมาะเจาะขนาดนั้นเป็นเรื่องอัศจรรย์ถึงสองครั้งติดๆกันเเล้ว(เลยเอาภาพมาให้กระทู้นี้ได้ชมกันด้วย)ที่สําคัญคุ้มมากๆเพราะได้เนื้อพระเยอะจริงๆ.....(^^)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      909.3 KB
      เปิดดู:
      266
      ขนาดไฟล์:
      870.1 KB
      เปิดดู:
      207
      ขนาดไฟล์:
      584.5 KB
      เปิดดู:
      178
  5. บุรุษโง่งม

พระท่าคิด13 เบื้องต้นดูแล้วชอบครับ แต่ไม่เห็นองค์จริงฟันธงลำบากครับ ส่วนพระท่านอาจารย์สมใจชอบมากครับ พิมพ์นี้เขาเรียกว่าพิมพ์ ยอดขุนพลหลังหนังสือครับ ฮ่าๆๆๆๆ ข้างหลังมีตัวหนังสือติดมาด้วย ล้อเล่นด้วยความเคารพครับ

6. ท่านสมใจ

ไม่เเปลกใจเลยคุณโยม..ที่ใครได้เห็นเเล้วจะชอบพระองค์นี้..เเล้วก็ไม่เเปลกใจเลยที่คุณโยมเป็นชอบพูดเล่น...(ดูถ้าว่าคุณโยมจะเป็นคนเล่นพระ)...

7. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    สวยดีครับ

8. บุรุษโง่งม

เล่าประสบการณ์ครับ ช่วงสมัยยี่สิบกว่าปีก่อนแรงงานที่ใช้กิจการชาวประมงก้อคือแรงงานไทยเป็นหลักซึ่งปัจจุบันจะนิยมแรงงานต่างด้าวเป็นหลักเพราะเหตุผลหลายปัจจัย ผมขอแนะนำไอ้ปื้ดอดีตแรงงานไทยในกิจการชาวประมงในสมัยก่อน แต่ซึ่งจริงแล้วมีอาชีพหลักคือ อาชีพโดดเรือ ท่านทั้งหลายคงจะรู้จักกับอาชีพโดดร่มดิ่งพสุธากันนะครับ แต่อาชีพโดดเรือเป็นอย่างไรเอาละติดตามพฤติกรรมไอ้ปื้ดแล้วท่านรู้ครับ ไอ้ปื้ดจะรับจ้างเจ้าของประมงออกหาปลาซึ่งแต่ละเที่ยวเรือใช้เวลาอยู่กลางทะเลค่อนเดือนเลยทีเดียว การออกทะเลแรงงานที่ไปส่วนจะมีการเบิกเงินล่วงหน้าจำนวนมากเพื่อส่วนหนึ่งเก็บไว้ให้ทางครอบครัวใช้จ่ายอีกส่วนก้อเก็บไว้ใช้จ่าส่วนตัว ซึ่งทางเจ้าของเรือต้องยินยอมจ่ายส่วนตรงนี้จนเป็นเรื่องธรรมดาไป นายปื้ดรับจ้างออกเรือก้อต้องเบิกล่วงหน้าส่วนนี้ทุกครั้ง ก่อนออกเรือนายก้อทำหน้าที่ดังปรกติ พอเรือเริ่มออกเดินทางเขาก้อยังในเรือพอเรือวิ่งตามแม่นำ้ออกมาถึงปากอ่าวทะเลซึ่งจะเป็นที่สิ้นสุดของพื้นดิน นายปื้ดก้อจะเดินไปบริเวณท้ายเรือแล้วกระโดดลงนำ้ว่ายเข้าฝั่งเลยทันที กว่าทางเรือจะรู้ตัวก้อวิ่งออกทะเลไปเสียแล้ว นายปื้ดก้อสบายไม่ต้องทำงานก้อได้เงินใช้ เมื่อกระทำหลายครั้งเข้าก้อยังความเจ็บใจให้เจ้าของเรือหลายลำเพราะถูกหลอกหลวง พอหนีเรือกลับมาได้นายปื้ดก้อกบดานสักพักก้อมากระทำอีก คนเราเมื่อคดโกงเขาก้อต้องมีพลาดเข้าสักวัน วันหนึ่งนายปื้ดสัญจรอยู่ริมถนนพอดีเจ้าของเรือคู่กรณีมาเจอเข้าพร้อมพรรคพวกอีกนับสิบๆคน เจ้าของเรือคุยด้วยเพียงไม่กี่คำ ก้อลงมือลงมือใช้กำลับเพราะความแค้นอีกพรรคพวกเจ้าของเรือรุมยำนายปื้ดเสียเละไม่ยั้งด้วยอาวุธหลายชนิด นายปื้ดก้อสู้แต่นำ้น้อยย่อมแพ้ไฟ ไมว่าไม้ท่อนเหล็กรวมทั้งมีดมือเท้าต่างก้อได้รับการจัดสรรให้แบบเต็มๆ เป็นภาพที่ผมเห็นแล้วเสียวใส้มากเพียงไม่นานนายปื้ดก้อกองอยู่กับอย่างสิ้นสภาพ แล้วคู่กรณีก้อจากไปทิ้งรา่งอันสิ้นสภาพเอาข้างถนนนั้นเองผมพยายามจะหาแจ้งตำรวจเพื่อมาตรวจร่างของนายปื้ด แต่ก่อนนั้นโทรศัพท์มือถือยังไม่มีตู้สาธารณะบริเวณก้อหายาก โทรศัพท์ตามบ้านก้อมีกันน้อยหลัง ผมจึงตัดสินใจคว้ามอเตอร์ไซค์ไปแจ้งความ แต่ยังไม่ไปนายปื้ดก้อยันกายลุกขึ้นมาผมรีบวิ่งเข้าไปหาแล้วถามว่า อ้าว,ปื้ดเป็นอย่างไรบ้างไปโรงพยาบาลไหมเดี๋ยวไปส่ง นายปื้ดตอบว่า ไม่ต้องกูจะกลับบ้าน ผมพูดว่าเออ,ไปส่งที่บ้านเอาไหม เขากลับว่า ไม่ต้อง..เสือก ผมได้แต่มองแล้วนึกในใจ เออ,สมนำ้หน้ายุ่งนัก แล้วเขาก้อจากไป หลายวันต่อมาผมได้ไปเจอนายปื้ดอีกครั้งสังเกตุดูเขาไม่มีส่วนใดบุบสลายเลยถ้าเป็นผมคงจะสิ้นตั้งแต่โดนทีแรกๆแล้วเพราะจัดหนักจัดเต็มจริงๆ ผมถามเขาว่าอ้าว,ปื้ดเป็นอย่างไรบ้างวันนั้น เขาพูดว่า วันไหนวะกูไม่เป็นอะไรเลยสบายดีทุกอย่าง(เสียงเขาเหมือนคนเมา) เออ,แล้วปื้ดแขวนพระอะไรอึดดี เขาไม่พูดแต่กลับควักพระในคอให้ผมดู ผมถามอีกว่า พระอะไรนะ(เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จัก) พระเกาะพงันยังไงละไอ้เวร แล้วเขาก้อเดินโซเซจากไป ผมคิดในใจว่า ไอ้นี่มันเมาเหล้าหรือมันเมาหมัดเมาเท้ายังไม่หายละเนี่ย

9. บุรุษโง่งม

วันถัดไปจะคุยเร่ืองพระดีเมืองแม่กลองครับ

10. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    ขอเรื่อง หลวงพ่อเฮง วัดบ้านขอม ด้วยครับ พี่บุรุษ

11. ท่านสมใจ

พิมพ์โมคคัลลาน พระสารีบุตร

เจริญพรโยมสมาชิกในกระทู้ทุกๆท่านเอาพระมาให้พินาองค์เข้าของหลวงปู่จันทรท่านรึเปล่า

ขนาดไฟล์:
      430 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      600 KB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      281.4 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      289.8 KB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      242.2 KB
      เปิดดู:
      137
  12. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    เนื้อหามวลสารมาดีครับหลวงพี่ แต่พิมพ์พระของหลวงปู่จันทร์มีมากมาย ท่านทำไปแจกไป วันนี้ย้ายของไปเมืองทองเสร็จลองไปเดินตลาดพระแถวนั้นดูได้ นางกวักมาองค์นึงเหมือนกัน มวลสารแบบนี้เลยครับ (ออกทะเลไปไกลและ) ส่วนตัว เนื้อหามวลสารอย่างงี้ ไม่ใช่ของหลวงปู่ผมก็เช่าครับ

13. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    องค์นั้นได้มาจาก ระดับอาจารย์ครับ ได้มาแรกๆก็โดนสวดมากพอควร เนื้อไม่ถึงมั้งล่ะ ไม่ถึงยุคมั้งล่ะ ไม่ทันหลวงปู่ ยุคคาบเกี่ยวมั้งล่ะ แต่ของบอกครับ ไปเจาะเลือดตรวจไวรัสตับอักเสบBที่โรงพยาบาลมา พยาบาล งง ครับ เจาะไม่เข้าได้แต่บอกว่า อย่าเกร็งๆ พอผมถอดพระฝากไว้ที่แฟน เท่านั้นล่ะครับ มิดเข็ม เลือดเต็มหลอด
    ปล.ต้องลองเองครับ เมื่อก่อนก็ไม่เชื่อตอนโดนหมากัด คิดว่ามันแค่เลียเฉยๆ ลืมบอกไป ผมถือศีลด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2013
  14. ท่านสมใจ

ขอบคุณในทัศนะของโยมเอฟดํามาก...พระเห็นเนื้อเหมือนพระองค์นี้ก็เลยเอามา...สมเด็จหลวงปู่จันทร์ พิมพ์แซยิดเก้าชั้น...พระเอาเนื้อพระองค์นี้เป็นเเบบในการดู(พระก็ไม่รู้เหมือนกันว่าองค์ที่เอามาเป็นเเบบเเท้รึเปล่า)

ขนาดไฟล์:
      112.6 KB
      เปิดดู:
      230
      ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      165
      ขนาดไฟล์:
      93.1 KB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      113.7 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      101.9 KB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      90.2 KB
      เปิดดู:
      170
  15. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    นมัสการครับหลวงพี่สมใจ เนื้อแบบนี้สวยครับชอบมากๆ ครับ แต่น่าจะผ่านศึกมาเจอครับ แต่องพระยังดูสวยอยู่มีเสน่ห์มากครับท่าน

16. oudadisak

ต้องขออภัยครับช่วงนี้เกาะติดสถานะการณ์บ้านเมืองเลยไม่ค่อยได้เข้า มาครับ

17. oudadisak

ส่วนตัวยังไม่เคยเห็นครับ พิมพ์นี้

18. oudadisak

พระสวยครับ แต่พี่ยังไม่ชอบครับ (ส่วนตัวนะครับ) ต้องขอดูตัวจริงครับ 555

19. ท่านสมใจ

(องค์นี้ไม่ใช่ของพระนะเเค่เอารูปมาเป็นเเบบ)...เจริญพร

20. kidpid13

kidpid13 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    อยากเห็นองค์นั้นแล้วอ่ะครับพี่ เอฟดำ ...