สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    แบ่ง 3 ชั้นซุ้มคู่ แข้งขีด เข่าโค้ง พิมพ์ไหนก็ได้ให้ผมสักองค์เถิดท่านพี่ พิมพ์นี้ผมยังไม่มีกะเค้าเลย ตามหาไม่เคยได้กะเค้าเลยท่านพี่

2. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับเพือนสมาชิกทุกท่านครับ ที่เข้ามาอ่านข้อความและคุยในกระทู้นี้และฝากข้อความนี้ถึงท่านอาจารย่สมใจด้วยครับผมในฐานะสมาชิกร่วมกระทู้คนหนึ่งยินดีอย่างมากครับ เรามาร่วมคุณบารมีหลวงปู่ครับ วันถัดไปมาคุยประสบการณ์อีกครับ

3. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    เมื่อวานไปแม่กลอง ต้องขอโทษที ที่ไม่ได้พบท่านบุรุษ น่าเสียด้ายครับ เอาไว้โอกาสหน้าครับ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

4. บุรุษโง่งม

ยินดีครับท่านเจ้ากรมอู้ด

5. oudadisak

ผมเคยสงสัยว่าทำไมต้องเล่นหาแต่พิมพ์นิยม(ของใครละที่นิยม)ทั้งที่พิมพ์พระของหลวงปู่มีหลายสิบพิมพ์ ซึ่งผมมองว่าน่าเสียดายที่ต้องปล่อยให้พิมพ์อื่นๆของหลววปู่ต้องสูญหาย พอนานวันเข้าก็จะไม่มีคนรู้จัก ดีไม่ดีกลายเป็นเก๊ไปอีก ซึ่งมันก็มีตัวอย่างให้เห็น อย่างเช่นพระสมเด็จวัดระฆังเป็นต้น เซียนทั้งนั้นปั่นราคา ตั้งราคาขึ้นมาเอง กำหนดว่าจะเอาพิมพ์ไหนไม่เอาพิมพ์ไหน พระนอกพิมพ์ตีเก๊หมด แต่ทำไมมันถึงซื้อพระนอกพิมพ์เก็บไว้ละ น่าสงสัยไหม คำตอบก็คือเป็นพระแท้ไงแต่วงการเค้าไม่เล่น แต่พุทธคุณเหมือนกัน

6. oudadisak

ถ้าคุณรู้ว่าเป็นพระของหลวงปู่แต่ไม่ใช้พิมพ์นิยมคุณจะเก็บไหม แต่ถ้าผมเจอผมก็เก็บครับ เพราะผมเสียดาย เพราะผมรู้ว่าหลวงปู่ตั้งใจทำทุกพิมพ์ครับ สวยหรือไม่สวยไม่เกี่ยวครับอยู่ที่จิตใจท่ีบริสุทธิที่ท่านตั้งใจทำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013
  7. oudadisak

ผมต้องขออภัยถ้าขอความไปขัดหูขัดตา เซียนและเจ้าของเว็บพระที่มาดูกระทู้นะครับ พอดีผมเป็นคนตรงๆครับ อย่าถือสาเลยนะครับ

8. ท่านสมใจ

ท่านสมใจ เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญพร
    เห็นในกลอ่งของคุณโยมมีพระพิมพ์นี่อยู่องค์(เป็นของหลวงปู่จัทนรท่านด้วยรึเจริญพร)

ไฟล์ที่แนบมา:

9. oudadisak

นมัสการครับ ของหลวงพี่เป็นของวัดไร่ขิงครับ แต่ขอผมเป็นพิมพ์ล้อพิมพ์ของวัดไร่ขิงครับเนื้อหามวลสารแตกต่างกันครับ ของผมเป็นเนื้อพิเศษที่ลูกศิษ ใส่แบบเต็มสูตรครับ

10. oudadisak

ดูเนื้อหาครับ

ขนาดไฟล์:
      650.9 KB
      เปิดดู:
      197
  11. oudadisak

ด้านหลังจะเห็นมวลสารชัดครับ

ขนาดไฟล์:
      642.5 KB
      เปิดดู:
      146
  12. oudadisak

ด้านข้าง หนาๆครับ

ขนาดไฟล์:
      715 KB
      เปิดดู:
      96
  13. pongsakbff

pongsakbff Active Member

15 กันยายน 2012
    รบกวนช่วยดูองค์นีให้หน่อยครับว่าใช่พระของปู่จันทร์หรือเปล่าครับ

14. oudadisak

ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ใช้ครับ แต่เป็นเกจิครับ ด้านหลังมีรูปถ่ายติด เก่าด้วยแต่มองไม่ออกว่าเป็นเกจิท่านใดครับ

15. oudadisak

บอกได้ครับเรื่องมวลสารเพราะเค้าทำเก๊มานานแล้ว เพื่อนสมาชิกจะได้มีภูมิคุ้มกันของเก๊ครับ แต่ถ้ามีรูปด้วยยิ่งสุดยอดเลยครับ

16. oudadisak

ใช้แล้วครับตามที่ท่านบอกยุคต้นๆมีไม่เยอะแต่ในเว็บขายพระลงยุคต้นกันแทบทั้งนั้น

17. บุรุษโง่งม

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ นานเป็นเวลาเนิ่นนานมาแล้วเกือบสามสิบปี ผมเดินไปหาลูกค้าที่หมู่บ้านชาวประมงแห่งหนึ่งของจังหวัดเพชรบุรีซึ่งตอนนั้นผมเพิ่งเริ่มหัดสะสมวัตถุมงคล พอคุยกับลูกค้าสักพักทางลูกค้าเปิดประเด็นขึ้นว่า เออ,คุณบุรุษเห็นชอบสะสมพระคุณมีพระหลวงพ่อเฮงวัดบ้านขอมกับหลวงปู่จันทร์เกาะพงันบ้างไหม ในความเป็นจริงแล้วในตอนนั้นผมรู้แค่หลวงพ่อเฮงเท่านั้นส่วนหลวงปู่จันทร์เกาะพงันผมไม่รู้จักเลยตอนนั้น ผมตอบว่า อ๋อ,ครับไม่มีเลยทั้งสององค์ ลูกค้าพูดว่า ถ้าคุณอยากรวยคุณหาพระสองค์นี้ไว้บูชาให้ได้นะองค์ใดองค์หนึ่งก้อยังดี ผมจะเล่าให้ฟังท่านลูกค้าพูด คุณอยู่มหาชัยใช่ไหม บุรุษโง่งมพยักหน้าเพราะเวลานั้นผมอยู่มหาชัย ท่านลูกค้าพูดต่อว่า คุณอยู่มหาชัยคุณต้องร้จักเฮียเป่งแน่ๆเลยเฮียเป่งแกเป็นเจ้าของเรือหลายลำที่มหาชัย มาระยะเรือมีปัญหาหลายอย่างจึงทำให้เงินทองติดขัดเป็นอย่างมาก จนในที่สุดเรือต่างๆต้องถูกยึดส่วนตัวเองก้อต้องหนีหนี้หัวซุนมากบดานอยู่บ้านผมเพราะเฮียเป่งกับผมชอบพอกันมานาน คนเคยรำ่รวยแต่ต้องมาตกอับแกเลยหงอยเหงาเศร้าสร้อยมากเวลาหลายเดือนที่แกมาหลบอยู่ที่นี่ วันหนึ่งแกมาบอกกลับมาว่าแกจะกลับไปดูสถาการณ์ที่มหาชัยสักวันสองวันเป็นห่วงที่บ้านด้วย แกหายไปสองสามวันก้อกลับมาแล้วพูดว่า สถานการณ์ยังไม่ค่อยดีจึงกลับมาที่บ้านผมต่อ แกกลับไปบ้านงวดนี้แกมีพระติดมือกลับมาสององค์คือ หลวงพ่อเฮงวัดบ้านขอมกับหลวงปู่จันทร์วัดโฉลกหลำ พอมีเวลาว่างแกจะเอาพระทั้งสองมาภาวนาตลอด ไม่นานชีวิตแกเปลี่ยนไปอย่างเหลือเชื่อออกปากยืมเงินพรรคพวกมาค้าส่งอาหารทะเลก้อขายมีออเดอร์มากมาย จับทำอะไรก้อดีไปหมดช่วงเวลาไม่กี่ปี แกกลับไปอยู่มหาชัยเหมือนเดิมไม่เพียงแต่ใช้หนี้ต่างหมดสิ้น แล้วยังมีเงินอีกหลายร้อยล้านมีเรือประมงหลายลำมีห้องเย็นแช่แข็งอาหารทะเลและกิจการอีกมากบอกไม่หมด แกเป็นคนดีมากด้วยเรือลำนี้แกก้อให้ผมมาฟรีๆเพราะแกสำนึกคุณผม คุณบุรุษชอบพระอย่าลืมคำผมนะ ผมมองเรือประมงที่เฮียเป่งยกให้ท่านลูกค้า อือฮือ,เขายกให้กันฟรีๆลำใหญ่ขนาดนี้เลยหรือ ผมถามท่านลูกค้าว่า รู้ไหมว่าคาถาภาวนาพระทั้งสององค์หรือไม่ ท่านบอกว่า ไม่รู้แหะ แต่น่าจะเป็นคาถาบทเดียวกัน ไม่เป็นไรครับตอนนี้ผมรู้แล้วคือ พุทธสังมิ ครับ

18. oudadisak

เป็นธรรมดาครับ ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด ความชอบและความศรัธาย่อมนำมาซึ้งความรู้เฉพาะตัว ซึ่งย่อมเข้าถึงในวัตถุมงคลได้ง่ายกว่าผู้ที่แสวงหามาเพื่อค้ากำไร มีอีกหลายพิมพ์ซึ่งถ้าไม่ใช้ผู้ที่รู้จริงหรือศิษใกล้ชิดก็จะไม่ทราบเลยดังนั้นจะมีผู้สงสัยแล้วตีว่าไม่ใช้ก็ไม่แปลก ซึ่งมันก็ไม่เสียหายอะไรเพราะผู้ท่ีเก็บสะสมชอบเป็นการส่วนตัว มิใช้เอามาหรอกขายให้ผู้ใดก็ถ้าเป็นอย่างนี้ก็น่าประนาม แต่ยังไงก็แนะนำให้เก็บพิมพ์นิยมดีกว่านะครับ

19. ส่องพระ

ส่องพระ เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2013
    เจอแซยิด ข้างอุ เปิดราคาแทบหงาย 8หมื่น แต่พระเขาสวยจริงๆเหมือนใหม่

20. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    พิมพ์แซยิดที่เห็นมามี 2 พิมพ์นิยมหลักๆ นะครับ คือ พิมพ์มีอุและพิมพ์ไม่มีอุ ส่วนตัวแม่พิมพ์ก็คนละตัวกันนะครับ ถ้าลองศึกษาลักษณะเชิงลึกดูนะครับ พระของท่านมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว เดียวนี้พระผงเนื้อคล้ายๆ ของท่านติด 1 ใน 10 ที่ถูกยัดวัดกันมากทีเดียว
    พระของท่านคนที่ศรัทธาจริง แล้วก่อเกิดประสบการณ์ เค้าก็ไม่ปล่อยกันง่ายๆหรอกครับยิ่งหายากๆ กันอยู่ ขอให้แท้องค์เดียวก็พอแล้วครับ พระของทันช่วงต้นๆมีไม่กี่พิมพ์จริงๆ อันนี้ผมขอยืนยันครับ ส่วนพิมพ์ย่อย พิมพ์รอง พิมพ์โน้น พิมพ์นี้ มามีช่วงหลังครับซึ่งก็ไม่ทราบได้
    ส่วนที่ว่าชาวเล เรือใน เรืออวนลาก หรือชาวเลจากแถบอื่นก็เข้าท่าขึ้นปลาที่พงันนั้น แล้วไปกราบขอของดีคุ้มตัว นั้นไม่ต้องบอกครับเกือบทุกลำครับ เพาระอยู่ใกล้ท่า อยู่ที่ใครจะไปบ้างครับ ส่วนเมื่อขึ้นบันไดไปกราบหลวงปู่จันทร์นั้น ทั้งหลังตอนนั้นจะเป็นไม้ ใครที่อยากได้ของดีจากท่าน ท่านจะบอกวางอยู่บนพานไปหยิบเอาหยิบดีๆละ แล้วจะให้สายสิญจน์อีกคนละเส้น อันนี้ไม่เสมอไป เมื่อกราบลาท่านจะเอย "เอ่อ ไปกันดีๆละ" ประโยคนี้หวงกลับมาตอนนี้ปี 2556 ก็น่าคิดแล้ว
    ส่วนคนเรือที่ขอผงไปนั้น ท่านไม่ได้ให้เยอะขนาดนั้นครับ ข้อมูลที่ได้มาบ้างก็ขอไปทาตัว เพื่อเที่ยวหลังขึ้นปลาเสร็จครับ ส่วนที่ขอไปกดพระเองอันนี้ผมไม่ทราบได้ครับ ส่วนมากท่านจะทำและช่วยกันกดของท่านเอง
    สุดท้ายผมต้องขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จากน้าๆลุงๆที่ไม่ให้ผมเอยนามด้วยครับ ท่านอื่นจะคิดอย่างไรก็แล้วแต่ครับ ผมแค่อยากจะเข้ามาบอกข้อมูลจากคนที่เค้าเคยผ่านจุดนั้นมาครับ