สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    เซียนก็คืนเซียนก็คือผู้ที่ทำธุรกิจอันไหนที่มีผลประโยชน์เข้ากระเป๋ามันก็ทำได้ทั้งนั้นแท้เป็นเก๊ เก๊เป็นแท้ มันอยู่ที่ว่า คุณเป็นพวกใคร ไม่อย่างนั้นมันจะมีสมาคมพระเครื่องเต็มประเทศเหรอครับ ขนาดการตัดสินประกวดพระยังต้องใช้คนของใครของมัน ทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจตัวเอง เพราะฉะนั้นไม่ต้องมาพูดกับเพื่อนสมาชิกในกระทู้นี้ อย่างผมเป็นต้นเพราะคนอย่างผมไม่มีประโยชน์แอบแฝงแล้วก็ไม่กลัวเซียนยากใหญ่ทั้งหลายด้วย เพราะคุณยากจะสวดพระคนอื่นเก๊มันก็เรื่องของคุณ เพราะผมถือว่าคุณไม่ใช้ศิษ เป็นแค่คนขายพระและหาโอกาสทำกำไรจากความศรัทธาของเพื่อนสมาชิก ตีพระคนอื่นที่แท้เป็นเก๊แล้วจะได้ไปเช่าพระจากคุณ ผมถามหน่อยว่าคำพูดที่ว่าเป็นศิษควรปฎิบัติอย่างไร คนที่เป็นศิษแบบผมรับพระจากมือหลวงปู่ตอนมีชีวิตอยู่แล้วมีคนบอกไม่ใช้ไม่ทันเนื้อไม่มาตราฐาน ผมถามย้อนกลับว่าไอ้พระที่คุณว่าสวยแท้พันตาแท้ทุกสนามของพวกคุณ คุณรับมาจากมือท่านหรือเปล่ารับมาด้วยต้นเองหรือเปล่าแล้วใช้หลวง ปู่จันทร์หรือเปล่า อย่าลืมกรณีที่กรรมการตัดสินรับพระเก๊เกาะพงันเข้าตัดสินในการประกวดพระที่สุราษด้วยนะครับ เพราะมีข้อผิดพลาดมาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2014
  2. oudadisak

ผมจะเล่าความตลกของเซียนให้ฟัง มีนายทหารท่านหนึ่งซึ่งสนิทกับผมได้ไปเช่าพระจากเซียนใหญ่บนห้างที่ไหน นักเลงพระทุกคนคงทราบดีแต่ชื่อเซียนคงบอกไม่ได้ เช่ามาในราคาหลักล้าน พอได้สักประมาณ 1 อาทิตย์ก็ให้ลูกน้องเอากลับไปเช็คที่ร้านเดิมทำเป็นว่าจะไปขาย คุณรู้ไหม้ว่าเซียนแม่งสวดยับแต่จะขอซื้อประมาณเก๊แต่จะซื้อไว้ดูเนื้อ แค่นั้นแหละลูกน้องก็โทรหานายทันทีเพราะนายรออยู่แถวนั้น จากนั้นนายทหารก็บอกว่ามึงพูดแบบนี้ได้ไง พระองค์นี้ก็ของมึงกูแค่ไปเปลี่ยนกรอบใหม่มึงแหกตาดูให้ดีๆ ถ้ามึงพูดอย่างนี้กูขอคืนแล้วมึงต้องคืนเงินให้กูเต็มด้วยแต่กูจะไม่ให้กรอบถือซะว่ามึงหรอกกู้ เป็นไงครับเซียนใหญ่ ใหญ่จริงครับแต่ผมว่าน่าจะเล็กกว่าโลงนะครับ โชคดีที่นายทหารไม่โมโหจนส่งลูกน้องมาเก็บ

3. oudadisak

การที่เอาพระแท้ไปถามเซียนแล้วบอกไม่ทันไม่แท้มีอยู่อย่างเดียวคือมึงไม่รู้จริง มึงไม่เคยรู้ว่าหลวงปู่ทำเนื้อแบบนี้ด้วย มึงไม่รู้ว่ามีพิมพ์นี้ด้วย แล้วที่สำคัญถ้ามึงซื้อเข้าแล้วขายยาก ของง่ายๆขอให้เข้าใจตรงกันนะครับ แบบนี้จบไหม๊

4. oudadisak

ผมเข้าใจนะครับว่าคุณต้องการจะขายพระของคุณแต่กรุณาเข้ามาดูในกระทู้แค่อย่างเดียวก็พอ อย่าไปสวดพระของคนอื่นเข้าเลย ไม่ต้องสร้างเครดิตให้พระตัวเองหรอก ยังไงพระแท้มันก็คือแท้เพราะเจ้าของพระเค้ารู้อยู่แก่ใจว่าได้มาอย่างไร ถ้ายากขายก็ PM ตรงไปคุยกันเลย เลิกเข้ามาวุ่นวายเธอครับ เพราะตั้งแต่เริ่มตั้งกระทู้ก็มีมาเยอะ ผมชักเริ่มเบื่อๆ และ เหนื่อยที่จะไปตอบโต้ด้วย บอกเลยโคตรเบื่อ

5. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ใจเย็นๆๆครับท่านอู๊ด พักดื่มน้ำดื่มท่าก่อนครับผม ใจเย็นๆๆ

6. oudadisak

ใจเย็น มันเย็นอยู่แล้วครับท่านพี แต่ผมเป็นคนตรงๆเห็นอะไรไม่ใช้ไม่ถูกและประพฤติไม่ดีแล้วผมนิ่งๆไปค่อยเป็นครับ เพราะผมมองว่ากระทู้นี้ควรจะพูดคุยกันในเชิงที่เป็นลูกศิษ และคนที่ศรัทธาหลวงปู่จริงๆ แต่พอมีคนที่บอกว่าเป็นเซียนเข้ามาแล้วหวังผลประโยชน์ในเชิงพาณิชย์จากความศรัทธาของเพื่อนสมาชิกทำให้ผมนิ่งเฉยไม่ได้ คงจะเหมือนท่านสุเขฐมั๊งครับ 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2014
  7. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจร่มฯนะคร๊าบ ครับ ท่านพี่ oudadisak ^^

(แง๊ว..อย่าเหมือนผมเลยครับ ผมเป็นเด็กดื้อครับ ท่านพี่ (deejai))

8. สุเขฐ

ผมเอาพระมาถาม ยังไม่มี ใครติชมสมน้ำหน้าให้เลยครับ

งอล..:'(

9. oudadisak

วงการพระเครื่องเท่าที่ผมคลุกคลีมา มันช่างสกปรกเต็มไปด้วยการโกหก หรอก และเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวเป็นหลัก แต่ส่วนดีก็มีนะครับแต่ผมว่าน้อย คนในวงการอย่างเราๆและเพื่อนสมาชิกท่านอื่นก็ทราบดี ยกตัวอย่าง เช่นมีพระแท้ราคาแพง 1 องค์เข้าไปในสนามพระมีชื่อแห่งหนึ่งจะขาย รับรองว่าถ้าเจ้าแรกที่คุณถามให้ราคาเท่าไหร่ ถ้าคุณไม่ขาย ไปอีกกี่เจ้ารับรองว่าคุณได้เท่าเดิมแน่นอน เพราะ มันจะโทรบอกกันทั่วตลาดว่ามีหมูเข้ามาช่วยกันจับไว้ที มันเป็นแบบนี้จริงๆ แล้วพอสรุปสุดท้ายว่าคุณจะขายไอ้เจ้าสุดท้าย แต่เงินที่คุณได้จะเป็นของไอ้เจ้าแรกที่คุณถามเพราะมันจะโทรดักไว้ทุกทางสรุปคนที่ได้พระแล้วเป็นคนจ่ายเงินก็คือไอ้เจ้าแรกนั้นแหละ นี้คือเรื่องเล็กๆในวงการ ยังมีอีกมากมายครับเอาไว้วันหน้าค่อยเล่าต่อ

10. พี ชลบุรี

อารมณ์นี้เคยโดนแล้วครับ แต่แบบที่ผมโดนนี่มันใช้teenเขี่ยๆกันประมาณว่าเราเปิดราคา 10 บาท มันไม่สวนราคาเรา แต่บอกว่าให้ได้ 3.50 บาทเท่านี้ครับ คนข้างๆมันก็ไม่ยิงราคาต่อ รอนั๊งกันกะไอ้คนแรก พอเราจะไปเดินร้านอื่นต่อมันจะตะโกนเสียงดังเลยว่าให้ราคานี้นะถ้าเปลี่ยนใจก็มา คงจะส่งซิกถึงร้านอื่นๆ

11. พี ชลบุรี

ดูเนื้อแล้วชอบนะท่านจั่นแต่ยังบินวนหารันเวย์งามๆลงอยู่ครับ :cool:

12. สุเขฐ

ขอบคุณครับ พี่ พี ชลบุรี
    ผมชอบ แซว ชอบอำ น่ะครับ พี่ฯ อย่าเคืองนะคร๊าบ ขอแค่ติชม+ความรู้เยอะฯ ก็ดีใจแล้วครับ ^^

(ล่าสุด พี่ เค ดูหลวงปู่ ทบ ให้แล้วครับ ดีใจมาก เด๋วทำรูปสวยแล้วจะไปไว้ที่ห้อง ครับ)

13. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    มาแว้ววครับ โคตรดีใจเลย คืนพระได้สำเร็จ money back 20,000฿ ตุ๊กตาเล็ก15,000 จิ๊กโก๋5,000รอดๆๆ

14. oudadisak

ยินดีด้วยครับน้องเอฟดำ 555 เกือบไปแล้ว

15. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    ตุ๊กตาเล็กไปคืนไกลหน่อยแถวเมืองทอง จิ๊กโก๋ไปคืนบางกะปิ ไกลจัดฮิฮิ

16. oudadisak

จริงๆแล้วกับคำพูดที่ว่า มีหลวงอื่นด้วยหรือเปล่า ส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสเพราะการติชมหรือการสะสมของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน หรือว่าจะแท้พันตา หรือแท้ทุกสนามก็ไม่ได้มีผลอะไรกับตัวผม แต่ทีสำคัญและเป็นจุดที่ทำให้เกิดความรู้สึกไม่ดีขึ้นกับคุณ ta eka ก็คืน Originally Posted by ta_eka View Post
    ถ้าผงของท่านทำได้ยาก นั้นหมายถึงพระของท่านก้ไม่ควรจะมีมากมายหลายพิมพ์ขนาดนั้น ส่วนที่ข้อมูลยังแย้งจากพระที่คุณตาตำรวจ เกษียณราชการได้รับมากับมือหลวงปู่ตอนตามผู้กำกับการในสมัยนั้นไปกราบ คือช่วงปี 2509 ยิ่งทำให้ผม งง ขึ้นไปมากยิ่งกว่าเดิม ทำผงได้ยากแต่กลับมีพระมากพิมพ์ แสดงว่าแต่ละองค์มีเพียงแค่ปลายฝุ่นแน่นอน นั้นจึงสมควรช่วยกันทำความจริงให้เกิดขึ้นโดยเร็วเพราะนานวันไปคนที่ท่านท่านในช่วงนั้นก็ยิ่งจะอ่อนแรงลงเรื่อยๆ ข้อความนี้ต่างหากที่เป็นการดูถูกการตั้งใจทำผงของหลวงปู่ที่ท่านตั้งใจทำให้ศิษไว้ใช้ แต่ด้วยเหตุผลใดก็ตามจะจงใจเขียนหรือไม่จงใจเขียน อันนี้ผมไม่รู้แต่คุณเท่านั้นที่รู้ ซึ่งผมยอมไม่ได้ และเหตุผลนี้ผมถึงต้องพูดครับ

17. oudadisak

ที่จริงข้อมูลของคุณ ta eka เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกมากแต่ผมว่าคุณควรใช้คำพูดที่เหมาะกว่านี้จะดีกว่าครับซึ่งผมว่าทุกคนในนี้เปิดใจได้ทุกคน แท้ เก๊ ไม่ใช้เรื่องสำคัญเพราะไม่ได้เอาไปขายต่อคนอื่นครับแต่มันอยู่ที่เจตนา ของคำพูดที่พูดออกมามากกว่าครับ ยังไงก็เป็นเพื่อนร่วมกระทู้กันมีอะไรก็คุยกันได้ทุกเรื่องครับ (ยกเว้นยืมเงิน) 555 เพราะทุกคนศรัทธาในหลวงปู่จันทร์เป็นที่ตั้งครับ

18. oudadisak

อันที่จริงผมก็สงสัยอยู่ว่าคุณ ta eka บอกว่าลุงคนหนึ่งได้พระมาตอนปี 2509 ไม่รู้จำปีผิดหรือเปล่าแต่ลุงแก่ยืนยัน แต่ขอมูลของผม หลวงปู่บวชใหม่ตอนปี 2508 แล้วกว่าจะได้ตำราปกขาวของหลวงพ่อเพชร และกว่าจะฝึกเขียนยันต์ลบผง ทำไม่ท่านถึงได้สร้างพระในปี2509 ได้ อันนี้ควรจะต้องหาข้อมูลด้านอื่นมาช่วยกันสรุปสิ่งที่ถูกต้องที่สุดครับเพราะขอมูลขัดแย้งกันอยู่ แล้วอีกพิมพ์ที่เป็นประเด็นหรือพิมพ์สามชั้นแข้งขีดซุ้มคู่ที่มีบางท่านบอกเป็นของหลวงปู่รบซึ่งข้อมูลนี้ก็ไม่ใช้เพราะที่จริงเป็นของหลวงปู่จันทร์และทันท่าน แต่จะมีแต่หลวงรบเอาพิมพ์ของท่านมาปั๊มที่หลังแต่เนื้อหามวลสารไม่เหมือนแบบนี้ผมก็มีพระของหลวงปู่รบที่เป็นลักษณะแบบนี้แต่ดูเนื้อหาก็สามารถรู้ได้ทันทีครับยังไงถ้าคุณ ta eka มีข้อมูลใหม่ๆ ก็ช่วยนำเสนอด้วยนะครับ

19. พี ชลบุรี

ผ่อนคลายบรรยากาศตึงเครียดกันนะครับผม มาร่วมกันติองค์นี้กันอีกทีครับผม วิจัยกันตามสะดวกเลยครับ :cool:
    ซูมๆครับ

20. พี ชลบุรี

เพิ่มเติมครับ