สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    พุทธัง สะ(สัง) ระณัง คัจฉา (มิ) ลองท่องถอยหลังก็ มิสังพุทธัง
    ส่วนตัวแล้ว เวลาใส่ผมจะ นะโมฯ3จบ แล้ว พุทธังสังมิ 3จบ เวลาถอดพระ นะโมฯ3จบ มิสังพุทธัง 3จบ ครับ ส่วนตัวนะ ผมว่า แค่นึงถึงหลวงปู่ในใจว่าอยากได้พระแท้อยากได้พระแท้ เลื่อยๆท่านเจ้ากรมฯในนี้ยังใจอ่อนแบ่งพระให้เลยครับ ผมว่าหลวงปู่ท่านรู้ ท่านดูแลลูกศิษย์ ตลอดเวลาผมเชื่อครับ
    ปล.เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณ

2. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณครับท่านบุรุษฯ แหะๆลืมองค์นี้ไปองค์นึงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      1,484
      ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      452
  3. พี ชลบุรี

แหะๆใส่รูปด้านหลังผิดไปครับขออภัยมณี

ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      259
  4. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธังสังมิ เป็นหัวใจคาถาพญาเต่าเรือนครับ มิสังพุทธัง ก้อน่าจะเป็นคาถาพญาเต่าเรือนเหมือนกัน เพราะหลวงปู่จันทร์ท่านสำเร็จพระคาถาพญาเต่าเรือนเช่นกัน คาดว่าการท่องว่า มิสังพุทธัง เป็นการท่องพระคาถากลับเพื่อให้เกิดความอุปเท่ห์นั้นเอง เหมือนกับเราท่องพระคาถาพระเจ้าห้าพระองค์ว่า นะโมพุทธายะ แล้วท่องคาถากลับว่า ยะธาพุทโมนะ นั่นเองเป็นความโง่เขลาส่วนตัวของบุรุษโง่งมครับ

5. เอฟดำ

จะมีพระของหลวงปู่บางองค์ไหมครับ? ที่มองไม่ค่อยเห็นมวลสาร เนื้อออกเป็นปูนเปลือกหอยซะมากกว่าที่จะเป็นเนื้อแป้ง แต่ทันหลวงปู่ ถ้ามีรบกวน อาจารย์ทุกท่านให้ความรู้ทีครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน

6. เอฟดำ

ผมก็ใช้แนวคิดนี้เหมือนกันครับเรื่อง นะโมพุทธายะ ยะทาพุทโมนะ

7. พี ชลบุรี

หลวงพ่อองค์นี้ท่านก็ใช้คาถาและยันต์พญาเต่าเลือนเหมือนกันครับ เด่นทางด้านเมตตามหาเสน่ห์สุดๆขนาดมีเรื่องเล่าว่าผงพระของท่านปลิวไปบ้านใดสาวบ้านเป็นได้ใหลหลงไปตามๆกันครับ หลวงพ่อคร้าม วัดพระเงิน จ.นนทบุรีครับผม

ขนาดไฟล์:
      478 KB
      เปิดดู:
      248
      ขนาดไฟล์:
      453.7 KB
      เปิดดู:
      203
  8. บุรุษโง่งม

ครับเรื่องเนื้อพระที่ท่านเอฟดำพูดถึง พระยุคแรกของหลวงปู่ใช้ผงพุทธคุณทำก้อจริงครับแต่การที่จะผสมพระให้เป็นองค์ก้อต้องอาศัยปูนเปลือกหอยเป็นหลักตัวประสานด้วยเช่นกันครับ การพิจารณาพระยุคแรกต้องสังเกตุความเก่าได้อายุของเนื้อพระด้วยครับ เพราะพระยุคแรกจะดูเก่าคร่าครำ่ครับ

9. เอฟดำ

สวยครับ

10. บุรุษโง่งม

ชอบข้อความเรื่องหลวงพ่อคร้ามวัดพระเงินของท่านพีมากครับ

11. เอฟดำ

ครับพี่บุรุษ ถ้ายุคปลายๆคงแก่ปูนเพิ่มขึ้นสินะครับ(ผมอนุมานเอาเอง)

12. บุรุษโง่งม

ครับพระยุคปลายจับหลักได้ว่า พระท่านจะแก่ปูนอีกทั้งมวลสารต่างๆยังคงมีแต่จะน้อยกว่ายุคกลางและยุคต้น รวมทั้งความหนาของพระก้อจะน้อยลงด้วยเช่นกัน ส่วนเรื่องพระที่สร้างตอนเจ้าอาวาสองค์หลังหลวงปู่ ท่านผู้รู้ท่านก้อบอกว่ามีครับคือมวลสารต่างๆมีน้อยมาก บางท่านตีปลอมไปเลยเพราะเรื่องมวลสารนี่แหละ ลองอ่านรายละเอียดพระยุคต่างๆที่หน้าที่97 ดูนะครับ เรื่องตีพระเพื่อนสมาชิกต่างๆว่าเป็นพระยุคไหนบางครั้งก้อสร้างความลำบากใจให้ผมเหมือนกันอีกทั้งผมยังความรู้เกี่ยวกับพระเกาะพงันเพียงน้อยนิดครับ ยกตัวอย่างเช่นเคยมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งเคยลงพระมาสอบถามผมว่า พระของเขายุคไหนผมพิจารณาดูแล้วว่า พระองค์ดูเก่าจริงแต่พิมพ์ทรงเป็นได้แค่พระยุคกลางเท่านั้น แม้ผิวพระเขายังไม่เปิดแต่ก้อสามารถเห็นมวลสารอันดาดดื่นใต้ผิวพระ ซึ่งมวลสารเช่นนี้ไม่ใช่พระยุคต้นครับเมื่อมวลสารและพิมพ์ทรงเป็นได้แค่พระยุคกลาง มีเพียงเนื้อที่ดูเก่าบ้าง ผมก้อตีพระเขาไปตามภาษาคนโง่ๆเซ่อๆว่า พระท่านเป็นพระยุคกลางตอนต้นๆครับเท่านั้นแหละเขาคงเก็บความแค้นใจไว้ที่ไม่ตีพระเขาเป็นพระยุคต้น เมื่อเขาไปมีโอกาสตั้งเวปเอง เขาเอาการทายพระของผมไปโจมตีเสียๆหายๆว่า สงสัยจะมันจะโง่จริงดูพระผงไม่ออกว่าเป็นยุคไหน ครับผมยอมรับโดยสดุดีว่าผมโง่จริงๆแต่โกหกไม่เป็นครับ ลองไปดูกันนะครับพระที่เขาเอามาให้ทายมีรูปและข้อความเขาอยู่แถวๆหน้าแรกๆของกะทู้นี้ครับ แล้วที่ตอบไปผมก้อไม่ได้ผลประโยชน์อะไรเลยครับ ขอให้ได้เพื่อนสมาชิกเป็นเหล่ามวลมิตรที่ดีต่อกันเท่านี้ก้อพอใจอย่างสูงแล้วครับ

13. ณ@สุราษฎร์

ณ@สุราษฎร์ สมาชิก

สวัสดีครับ..พี่ๆทุกท่านผมเคยสมัครสมาชิกเว็ปพลังจิตไว้สักพักแต่ไม่ได้เข้ามาดูนานมากแล้ว..บังเอิญมีพี่ท่านนึงแจ้งว่ามีคนจับเสือมือเปล่าเอารูปพระหลวงปู่จันทร์ผมมาขายต่อโดยที่ไม่แจ้งผม แต่ผมหาไม่เจอว่ากระทู้ไหน...แต่ไม่เป็นไรแล้วครับ...มาเจอกระทู้นี้ถือว่าคุ้มกว่าได้ความรู้เรื่องพระหลวงปู่จันทร์เยอะมากครับ..พี่ๆหลายท่านในนี้บอกเลยครับว่าเก่งและข้อมูลชัดเจนแน่นมากๆครับ..ผมอ่านยังเพลินเลยครับอ่านมา 2 วัน 107 หน้า..ผมเองไม่ใช่เซียนไม่ถึงกับสายตรงเพียงแต่เป็นคนสุราษฎร์โดยกำเนิด ชอบศึกษาและสะสมพระสายใต้ โดยเฉพาะสายสุราษฎร์ หลวงปู่จันทร์เคยผ่านมือหลายองค์แต่เหมือนจะแขกกะบาลตัวเองให้เลือดอาบ เพราะประมาณเมื่อ 10 ปีก่อน..ไม่ค่อนสนใจพระด้านเมตตา มหาเสน่ย์สักเท่าไหร่ เพราะสมัยนั้นชอบพระด้านเหนียว คงกะพัน บู้ล้างผลาญ และพระสายใต้ส่วนใหญ่จะเป็นแนวนี้ และราคาค่านิยมจะสูงมากกว่า เลยปล่อยออกซะส่วนใหญ่ จนเมื่อต้องทำงานบริษัทต้องติดต่อกับผู้คนเลยอารธนาหลวงปู่จันทร์บูชาบอกได้เลยครับครบทุกด้านโดยเฉพาะการเจรจา ติดต่องาน..และดีใจมาก ว่าพระสุราษฎร์บ้านเกิดเป็นที่นิยมกันทั่วประเทศ ระยะหลังจึงหันมาเก็บและศึกษา หลวงปู่จันทร์อย่างจริงจังบ้าง..ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ..

ขนาดไฟล์:
      59.1 KB
      เปิดดู:
      506
  14. ณ@สุราษฎร์

พระบางองค์เปลี่ยนเจ้าของแล้วขออนุญาติเจ้าของใหม่ด้วยครับ..

15. พี ชลบุรี

มีองค์ไหนที่ยังไม่เปลี่ยนเจ้าของแล้วพอแบ่งได้บ้างครับผม ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป pm มาที่ข้อความก็ได้นะครับ อยากขอแบ่งพิมพ์มาตรฐานมาบูชาซักองค์ครับ :cool:

16. ณ@สุราษฎร์

พอดีเพิ่งเคยใช้งานเว็ปนี้ วันนี้เป็นวันแรก ยัง งง กับเมนูการใช้งานครับ.. องค์ที่ไม่เปลี่ยนมือคือไม่ปล่อยครับ..จริงๆผมไม่อยากซื้อขายในหน้าเว็ปนี้ครับ..หน้านี้เราเน้นเกี่ยวกับการศึกษาและสะสมหลวงปู่จันทร์ดีกว่าครับ...ยังไงเมล์ หาผมดีกว่าครับ..เด่วพี่ๆท่านอื่นจะตำหนิเอาครับ.. nattapon@acacia-it.co.th

17. พี ชลบุรี

ได้ครับผม พรุ่งนี้เมลหาครับ :cool:

18. ณ@สุราษฎร์

ผมขอเรียนชี้แจงนิดนะครับ..ผมไม่ใด้ขายพระเป็นอาชีพนะครับ..แต่หลักการสะสมของผมคือองค์ไหนสวยเก็บเจอสวยกว่าปล่อยออกไปบ้าง เพื่อจะได้เช่าองค์อื่นๆมาศึกษาจะได้เห็นพระหลายๆแบบ หลายๆสภาพ ผมเน้นพระแท้ พิมพ์มาตรฐาน เด่วนี้ไปขอดูฟรีจากเซียนไม่เช่าอาจโดนด่าครับ..อีกอย่างเก็บอย่างเดียวไม่ไหวครับ..หลังๆพระหลวงปู่จันทร์พิมพ์มาตรฐานแพงมาก หากเก็บไว้หมดได้กินมาม่า เป็นอาหารหลักแน่นอน ครับ..

19. เอฟดำ

ขอบคุณครับผม

20. เอฟดำ

ข้อมูลพี่บุรุษ หนักแน่น ไร้ที่ติ