สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมด้วยคนครับ

2. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ไม่คิดจะติเลยเหรอครับจะชมกันอย่างเดียว

3. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ..ไม่ติครับพี่..แบบว่าพรรษายังไม่ถึงครับพี่..แอบเก็บเกี่ยวกะพี่ธณต.ดีกว่า

4. @ืnote

@ืnote เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พี่ธณต ชอบไม่ชอบเก๊หรือแท้ไม่เป็นไรครับ แต่น่าจะได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นแน่ครับ องค์นี้อย่างที่เคยลงถาม ได้รับคำแนะนำจากรุ่นพี่ผมว่าเป็นพระทำคราบ ผมก็กะว่าจะไปถ่ายรูปและลงถามพี่ๆในเวบก่อน แต่ลืมครับนึกขึ้นได้ก็กำลังล้างอยู่แล้ว วิธีการล้างของผม ใช่พู่กันเขียนรูปขนาดประมาณเบอร์4ตัดขนพู่กันออกให้ั้ั้สั้นเหลือ1ใน3 ผมก็ค่อยๆล้างน้ำเปล่าไป ส่องไปล้างไปเสร็จหนึ่งครั้งก็รอให้พระแห้งสนิดแล้วก็ส่องดู เห็นยังมีคราบเหลืออยู่เยอะยังไม่เห็นมวลสารต่างๆก็ล้างอีกประมาณสองสามครั้งผิวพรรณออกมาดังที่เห็นครับเคยเข้าไปอ่านข้อมูลเกี่ยวกับเนื้อพระว่าเป็นดินดิบบ้างดินเผาบ้าง ผมก็ยังไม่รู้ว่าเป็นเนื้อแบบไหนแน่ แต่หลังจากล้างออกมาแล้ว ความคิดเห็นส่วนตัว ดูว่าธรรมชาติขององค์พระดูดีมากครับมีรอยเหี่ยวมีแร่แบบเม็ดนูนเม็ดแบนมีการไล่สี เลยไม่รู้ว่าเนื้อหาแบบนี้พระซุ้มกอมีหรือเปล่าเนื้อหาจะต้องนุ่มนวลละเอียดกว่านี้หรือเปล่า กลัวว่าจะชอบอยู่คนเดียว เก็บไว้ก็ไม่มีคำตอบครับ ลงถามพี่ๆดีกว่าดีไม่ดีจะได้เข้าใจให้ถูกทิศทางครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ธันวาคม 2012
  5. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    เอาไว้กลับบ้านก่อนครับ แล้วผมจะลองแกะดูครับ เจ้าของเลี่ยมเงินปิดสนิทเลยครับพี่

6. ธณต

ครับจะรอครับ

7. ธณต

ซุ้มกอเป็นพระพระเนื้อดินเผาครับ เป็นพระกรุ พระทางเหนือจะเป็นพระที่มีความละเอียดของเนื้อสูงเคยมีวิธีดูของคนรุ่นก่อนซึ่งผมไม่เนะนำคือนำมาถูเหงื่อพระจะจับขึ้นมันให้เห็นทันทีแต่จะทำให้กลับยากบางทีถึงขั้นเนื้อเสียเอาเลย นอกจากดินที่เป็นเอกลักษณ์เเล้วนะครับพระยังผ่านการร่อนกรองเอาดินมาทำพระอีกแต่ในส่วนผสมนอกจากดินแล้วยังมีอีกมากมายซึงหาข้อมูลได้ทั่วๆไปครับ แล้วในส่วนที่เป็นเเร่นะครับจะเป็นเศษวัสถุที่นำมาผสมครับ ที่นี้มีเม็ดเเร่แบบทรายได้มั้ย. มีได้ครับ แต่เท่าที่เคยเห็นยังไม่เคยเห็นในองค์แท้ๆว่ามีเม็ดขนาดใหญ่ที่เหมื่อนกรวดเลยแต่ก็มีบ้างที่เกาะตามผิวพระ เพราะเกิดจากการที่น้ำท่วมแล้วพัดเอาทรายกรวดเข้ามาทับถมในกรุ กรุแบบนี้คนเก่าเรียกว่ากรุเปียกนะครับแม้จะไม่ท่วมนานท่วมบ่อยแบบกรุวัดนางแต่ก็พอที่จะทำให้เกิดตะกอน อีกอย่างนะครับถ้าเคยผ่านไปแถวนั้นจะเห็นว่าสีแม่น้ำจะเป็นสีค่อนข้างแดงเหมือนสีชาเย็น เมื่อเกิดคราบตามผิวพระไอ้ส่วนที่ทำให้น้ำเป็นสีแบบนั้นก็จะต้องขังอยู่เเละเมื่อเจอความร้อนจนแห้งก็จะเกิดคราบสะสมแบบเป็นเหมือนคราบดินไม่ไดเป็นคราบเนอะๆแบบกรุภาคกลาง ที่นี้การทำพระปลอมกรุทางนี้ก็มีกลายเเบครับ เช่นการนำอิฐเก่ามา เกะทำพระแต่ก็ไม่นิยมทำพิมพ์ที่ตื้นเพราะร่องรอยมันชัดเจน แต่ก็จะนำมาบดละลายกดใหม่ แต่ก็ยังคงลักษณะพระใหม่อยู่ก็ต้องนำไปอบให้แห้งเร็วๆก็จะมีร่องรอยที่แบบรานๆในองค์พระได้ ที่นี้เรื่องทำผิวย่นเราต้องรู้ว่าผิวพระที่ย่นแบบที่ชอบเรียกว่าหนังช้างมายังไงทำไมเนื้อที่เผาอยู่ตัวเเล้วจึงย่นได้แล้วทำไมสังคโลกไม่ย่นละครับใครตอบให้ผมฟังหน่อยซิครับอยากรู้จัง

8. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ซุ้มกอพิมพ์จิ๋ว กรุวัดพิกุลครับ แนะนำติชมได้ครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ธณต

ใจผมนพครับอยากให้คุณสิทธิ์เล่าเรื่องกรุนี้ให้ฟังหน่อยนะครับ

ไม่ได้มีอะไรนะครับเพียงแต่อยากให้คุณสิทธิ์คุยกันแบบสบายๆนะครับไม่ต้องกังวลว่าสิ่งที่รู้จะผิดนะครับกระทู้นี้ไม่มีคำว่าผิดครับเอาแบบคุยกันเล่นกันเองนะครับ แล้ว็จะมีคนคุยกับคุณสิทธิ์เองละครับ

10. SURHASIT

ครับผมขอบพระคุณมากครับพี่ ธนต ส่วนตัวไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพระซุ้มกอเลยครับว่าแต่ละกรุเป็นอย่างไร แต่พอดีองค์นี้อยู่ที่บ้านมานานแล้ว กอปรกับเคยให้คนรู้จักดูเขาบอกว่าเป็นกรุวัดพิกุล ซึ่งค่อนข้างที่จะพบได้มากแล้วราคาไม่ค่อยแพง โดยจุดหลักๆที่ทราบมาของซุ้มกอพิมพ์จิ๋วกรุวัดพิกุลนี้ เนื้อจะแห้งผิวย่นๆเหมือนมะขามเปียก องค์จะค่อนข้างบางแล้วหลังจะแอ่นเว้าบวกกับจะมีรอยนิ้วมือตอนกดพิมพ์ครับผม:cool:

11. ธณต

พอดีวันนี้พึ่งกลับจากเดินทางครับ แต่เรียนตามตรงว่าดูคราวๆเเล้วก็พอได้ครับพรุ่งนี้ขอดูอีกทีนะครับ

12. SURHASIT

สวัสดีครับพี่ ธนต ยังไงก็พักผ่อนมากๆครับผม:cool:

13. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เป็นอย่างไรครับพี่ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      397.9 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      346.5 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      119.3 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      140.8 KB
      เปิดดู:
      25
  14. ธณต

เข่าบ่วงเหรอครับครู

15. ธณต

พระค่อนข้างกร่อนนะครับทำให้ดูยากครับพระสึกแบบนี้ดูรูปเรียนตามตรงยากเอาเรื่องครับเอาเป็นผมตั้งข้อสังเกตุนิดนะครู พระนะค่อนข้างสึกนะครูแต่เส้นซุ้มดูเต็ม

16. ครูชายแดน

ขอบคุณพี่ธณตครับสำหรับคำติชมดูเนื้อแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

17. ครูชายแดน

ขอบคุณพี่ธณตครับสำหรับคำติชม,,,ดูเนื้อแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

18. ธณต

เรียนตามตรงครับครู เนื้อพระผมว่าจะออกแนวกระด้างๆหน่อยๆครับ

19. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    หวัดดีครับพี่ธณต วันก่อนผมถามพี่เรื่องคราบกรุ เพิ่งนึกได้ครับ คราบกรุแบบนี้ บางขุนพรหม พอจะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับ
    ****ผมลบภาพออกแล้วนะครับพี่ สงสัยถามปัญหาพี่หาคำตอบยากครับ*****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2012
  20. ธณต

อ้าวลบซะเเล้วผมเลยไม่ได้ดูเลยเอาลงใหม่เถอะครับผมเดินทางมาได้เเต่เวปไปมาเเละไอ้จานข้าวหมานี้ผมจิ้มไม่ถนัดจริงๆเลยและก็เน็ตไม่ค่อยดีเวลาเดินทางนะครับก็ได้เเต่เวะโน่นนี้ไปเรื่อยนะครับช่วงนี้คงเว้นการเดินทางได้ซักหน่อยนะครับก็เลยได้โอกาศจะกลับมาโม้ให้ฟังกันเพลินๆแต่ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาเรื่องอะไรดี