ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญหาที่คุณกำลังเผชิญอยู่นั้น ก็ต้องยอมรับว่า สาเหตุส่วนหนึ่งมาจากคนที่มีอำนาจบังคับบัญชาที่สูงกว่าคุณ แต่คุณเองก็ใช่ว่าจะไม่ใช่ตัวเหตุ
    ขิงก็รา ข่าก็แรง ฝืนต่อไป คงตายกันไปข้าง และ คงจะเป็นคุณ
    ดูไปแล้ว คงจะถึงที่สุดแล้ว ไม่อยากแนะนำ แต่มันเป็นทางเลือกที่คุณตัดสินใจค่อนข้างแน่นอนแล้ว เกือบ ร้อย เปอร์เซ็นต์แล้ว ที่จะออก
    คับที่อยู่ได้ คับใจ อยู่ยาก

ถนนไฮเวย์มาทอดผ่านชีวิตคุณแล้วครับ แต่อาจจะไม่มีงานประจำทำสักช่วงหนึ่งนะครับ รวมทั้งงานพิเศษที่ทำอยู่ด้วย

งานพิเศษที่คุณจะได้ทำอีก ก็เป็นแบบไม่ได้นั่ง ต้องเดินทาง เพื่อค้นหาสิ่งที่หวังไว้ ทำได้ครับ แต่ช่วงแรกนี้ยังไม่เห็นอะไรนัก และค่อนข้างจะเซไปเซมาด้วย อดทนไว้ ต้องมีสักวันหนึ่งที่คุณจะยืนได้อีกครั้ง

2. stream_sunshine

stream_sunshine เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ส่งคำถามทาง pm แล้วนะคะ ช่วยรบกวนตอบด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

3. น้ำผึ้ง_

น้ำผึ้ง_ สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2011
    ฝากคำถามไว้ทางpmอีกหนึ่งคำถามค่ะรบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ

4. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

5. น้ำผึ้ง_

น้ำผึ้ง_ สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2011
    ได้รับคำตอบแล้วขอบคุณมากๆค่ะ ^^

6. itsmejkwan

itsmejkwan สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะอาจารย์ วันนี้หนูมารบกวนเป็นครั้งที่ 3 นะคะ เพราะมีเรื่องอัพเดท และเข้าเค้าตามที่อาจารย์เคยทำนายไว้เมื่อช่วงเมษายน เลยอยากให้อาจารย์ช่วยดูให้อีกนิดหน่อยน่ะค่ะ

อันนี้เป็นข้อความเดิมที่เราคุยกันไว้เมื่อช่วงเม.ย.
    -----
    ขอบคุณอาจารย์นะคะสำหรับคำตอบ แต่รบกวนถามข้อสงสัยและถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ
    1. เรื่องงาน พอจะทำใจอยู่แล้วว่าทำอะไรก็คงเจอปัญหา จะพยายามรับมือกับมันไว้ล่วงหน้าค่ะ แต่ตอนนี้อยากมีงายที่มั่นคงทำเพราะอยากให้ครอบครัวสบายใจ สมัครแต่งานแอร์ฯค่ะ แต่ว่าแต่ละสายการบินก็จะต้องการลูกเรือแตกต่างกัน นอกจากความสามารถ ดิฉันว่ามันอยู่กะเวลาและโอกาสด้วย อยากถามอาจารย์ว่า "โอกาส/โชคดีมีดวง" ที่อาจารย์ว่า จะมาเมื่อไหร่คะ?
    2. งานที่ท้าทายคืองานที่ถูกโฉลกชีวิต ตรงนี้ดิฉันไม่ค่อยเข้าใจความหมาย อยากให้ช่วยขยายความเพิ่มเติมค่ะ
    3. ขอบคุณอาจารย์มากๆนะคะ ที่ดูคู่แท้มาให้เลย ทีนี้ดิฉันสงสัยคำว่า 'คุณไม่สนใจสักเท่าไหร่เพราะฐานะของเขา' อันนีิ้หมายถึงฐานะการเงินเขาไม่ดี หรือฐานะเขาดีมากจนดิฉันไม่คิดอาจเอื้อมคะ? (เห็นเขียนว่า เป็นคนทำงาน มีผลงานติดอันดับ เป็นที่รู้จัก เลยรู้สึกขัดแย้งนิดๆกับคำว่า ฐานะ น่ะค่ะ)
    4. คู่แท้ที่อาจารย์ว่า ตอนนี้หนูกับเขาเจอกันหรือยังคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

1 ไม่น่าจะเร็วกว่าเดือนตุุลาคม ปีนี้นะครับ
    2 งานท้าทาย คือ งานที่ต้องพิสูจน์ความสามารถ ความใจถึง และ การกล้าตัดสินใจ เกือบตลอดเวลาของการทำงาน และ มีความเสียงอยู่ตลอดเวลา น่าจะเดาได้น้า
    3 ฐานะ คือ การเงิน คนเก่ง แต่หาเงินไม่เก่ง ทุกคนยอมรับในผลงาน และ ความรู้ความสามารถ เพียงแต่เขาไม่สนใจเรื่องการหารายได้ ทำเพียงเงินเดือน คนแบบนี้ มีครอบครัว ก็อบอุ่นด้านจิตใจ เพราะรับผิดชอบ แต่ถ้าไปเจอแม่บ้านและลูกบ้านที่ใช้เงินเก่ง ชีวิตก็คงจะลำบาก และจะไม่มีความสุขเมื่อเกิดเป็นครอบครัวเต็มรูปแบบแล้ว
    4 เคยเดินสวนกัน แต่คุณ ไม่ได้เห็นเขาอยู่ในสเปค ดังนั้น ก็เลยถือว่า ยังไม่เจอกันนะครับ ไว้คุณมีงานทำก่อนนั่นและ วงจรชีวิตจึงจะมาสวนทางให้ตาสบตาอีกครั้ง

---------

ปัจจุบัน ตอนนี้ หนูเพิ่งได้งานเป็นกองบรรณาธิการสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งค่ะ โดยส่วนตัวหนูชอบงานด้านหนังสือ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป (คงพักเรื่องแอร์ฯไปก่อนยาวๆ)
    แต่ประเด็นวันนี้ หนูอยากถามเรื่องคู่แท้ที่อาจารย์เคยบอกน่ะค่ะ
    หนูเพิ่งได้เจอผู้ชายคนหนึ่ง เป็นเพื่อนของเพื่อน ทำงานเก่ง ผลงานด้าน IT ติดอันดับ มีชื่อเสียงในแวดวง IT เมืองไทย (มีออกสื่อต่างๆด้วย) ซึ่งแอบเข้าเค้าตามที่อาจารย์เคยดูไว้ให้หนู หนูไม่รู้ว่าจะใช่คนนี้หรือเปล่า หนูเพิ่งเจอเขา แล้วไม่กี่วันต่อมา หนูได้งานเลย งานนี้ก็เกี่ยวข้องกับงานเค้าด้วย (เค้าทำ IT ที่เกี่ยวกับแวดวงนักเขียน การที่หนูได้ทำงานสำนักพิมพ์ ก็ดูเกื้อหนุนกันและกันได้) นอกจากนี้ หนูรู้สึกว่าหนูกับเค้ามีอะไรที่ค่อนข้างเข้ากันได้หลายอย่าง อะไรๆมันดูถูกจังหวะพอดิบพอดีไปเสียหมด ไม่รู้หนูคิดไปเองหรือเปล่า แต่เพื่อนสนิทของเค้าก็คิดเหมือนกับหนู

ยังไงรบกวนอาจารย์ช่วยดูเรื่องงานกับเรื่องผู้ชายคนนี้ให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

7. Brain11

Brain11 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมฝากคำถามไว้ที่กล่องข้อความครับ ขอบคุณครับ

8. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

9. ธรรมลิขิต

ชีวิตคุณ ต้องบอกว่า เลือกได้เลย อย่ากได้อะไร เพราะช่วงนี้ เป็นช่วงที่ชีวิตเริ่มไต่ระดับขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึง ปี 59 แล้วจึงจะลดระดับลงมา แต่ก็ไม่ลดต่ำ
    เรื่องงาน คุณจะสมหวังนะครับ ยังไงก็พยายามทำในสิ่งที่อยู่ตรงหน้าให้ดีที่สุด ให้ทุกคนภูมิใจที่มีคุณเป็นเพื่อนร่วมงาน ทั้งระดับเดียวกันและระดับสูง

เกิดศึกชิงเจ้ายุทธจักรแล้วหละครับ คุณคงต้องฝ่าสนามรบเพื่อให้ได้ครอบครองคนบางคน
    แต่เรื่องของบุพเพสันนิวาสนะครับ แม้วันนี้คุณแพ้ แต่วันหน้า เขาก็จะอยู่กับอีกคนไม่ได้ และกลับมาหาคุณอยู่ดีนั่นแหละ

10. stream_sunshine

stream_sunshine เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณมากค่ะ ได้รับคำตอบทาง pm เรียบร้อยแล้วค่ะ

11. ธรรมลิขิต

ทุกอย่างแก้ไขได้นะครับ ไม่มีอะไรที่จะเปลี่ยนแปลงไม่ได้ ถ้าเรามีศรัทธา

12. breakout

breakout สมาชิก

อ.ศักดิ์ บอกว่า เนื้อคู่ของคุณมีลักษณะของคนทำงาน ไม่ใช่สาวที่แต่งตัวเก่ง สวยเรียบ ๆ
    และนี่เป็นเสน่ห์ที่แท้จริง ความงามของเธอมาจากจิตใจของเธอ และ เป็นสิ่งที่ผูกมัดจิตใจคุณ

ผมขอถามอีกนิดนึงนะครับ
    1.ว่าคู่จริงๆของผม เขาอายุมากกว่าหรือน้อยกว่า เหรอครับ
    แล้วจะได้เจอกันที่ไหนเหรอครับ จะได้เจอกันแบบไหนเหรอครับ

2.ติดทหารด้วยครับ เอาดีทางนี้จะรุ่งไหมครับ

13. ธรรมลิขิต

1 เกิดปีเดียวกัน แต่แก่เดือนกว่าคุณ 3 เดือน
    2 ทำได้ แต่คุณจะทนกับอนาคตที่ไม่มีหน้ามีตาได้หรือ ต้องถูกตราหน้าว่า อาศัยเงินเดือนภรรยา เพราะเงินเดือนทหารของคุณมันไม่มากพอ กับ การมีครอบครัวเป็นคนธรรมดา ที่ไม่ได้ไปอยู่ในค่ายทหารด้วยกัน

และ อีกอย่างภรรยาคุณ ก็ไม่ประสงค์จะให้คุณไปอยู่ในสภาพนั้น นะครับ
    ไม่ใช่ว่า อาชีพทหารไม่ดี แต่ความเหมาะของแต่ละคนนั้น มันตามกันไม่ได้จริง ๆ ครับ

สำหรับคุณ
    ต้องใช้คติพจน์ประจำชีวิตว่า

เชื่อภรรยา พาชีวิตชีวาเจริญ เอย

14. breakout

breakout สมาชิก

ภรรยา คนไหนเหรอครับ คนที่จะเจอต่อไปนี้หรอครับ

กับคนไกลคนนั้น ผมจับได้ว่าเขามีคนอื่นไปแล้วอ่ะครับ
    ผมไม่รู้เลยครับ เขาคิดอะไรอยู่

ผม PM ไปถามด้วยนะครับ ช่วยตอบให้ผมด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2013
  15. ธรรมลิขิต

ก็เรากำลังคุยกันถึงอนาคตไม่ใช่หรือครับ

อดีต ขอให้เป็นความทรงจำไปนะครับ

16. Ami_Mai

Ami_Mai สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2009
    รบกวน อ ช่วยดูชีวิตให้หน่อยคะ อยากทราบเรื่องการงาน ความรัก และคนรักคะ ตอนนี้ไม่มีแฟน แต่ก็มีคนที่รักมากอยู่แต่ไม่ได้เป็นแฟนกันคะ เค้ายังไม่ได้แต่งงาน แต่ก็มีแฟนที่ดูๆไว้อยู่คะ ยอมรับว่ารักคนนี้มากและพยายามห่างเพราะกลัวต้องเจ็บมากแต่ก็ยังตัดใจจากเค้าไม่ได้สักที ยิ่งพยายามตัด ยิ่งเจ็บลึกเลยคะ

17. ธรรมลิขิต

งาน เรื่อย ๆ ครับ ไม่มีอะไรพิเศษในช่วง 2 ปีนี้
    ความรัก มีปัญหา
    คนรัก อาการหนักนะครับ น่าเป็นห่วงจังเลย ทำอย่างไรสุขภาพจิตเขาจะดีขึ้นล่ะครับ
    เขาจะตัดสินใจกับโจทย์ของชีวิตที่เขากำลังเผชิญอยู่อย่างไรดีน้า
    แต่สุดท้าย เขาจะหาทางออกเจอนะครับ

คำตอบของผู้ชายคนนี้ คือ ความเป็นอยู่ที่ดี เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ยังไง ก็ขอให้มิตรภาพที่ดียังคงมีอยู่ต่อไปนะครับ
    คนเรา แม้ได้เกิดมา จะไม่ได้อยู่ร่วมหอเรือนเคียง
    แต่ ความเป็นเพื่อน มันมีค่ามากกว่า เพราะ เราพึ่งพากันได้ โดยไม่ต้องหวังอะไรเป็นสิ่งตอบแทน

18. Ami_Mai

Ami_Mai สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2009
    คนเรา แม้ได้เกิดมา จะไม่ได้อยู่ร่วมหอเรือนเคียง
    แต่ ความเป็นเพื่อน มันมีค่ามากกว่า เพราะ เราพึ่งพากันได้ โดยไม่ต้องหวังอะไรเป็นสิ่งตอบแทน

ขอบคุณคะ อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลยคะ เพราะกำลังเปลี่ยนความรู้สึกจากรักอยากครอบครองเป็นคนรัก.... เป็นรักแบบคนที่คอยมอบสิ่งดีๆให้กันเป็นเพื่อนเป็นพี่น้องที่ดีต่อกัน

ขอบคุณจริงๆคะ

19. beamthaimusic

beamthaimusic เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    อาจารย์สวัสดีครับ
    ผมขอรบกวนอีกครั้งนะครับ

ผมเคยถามอาจารย์เรื่องผมจะไปประกวดร้องเพลง
    คือผมได้ไปประกวดแล้วหนะครับ ที่ผมไปประกวด เขาให้ร้องหน้ากล้อง แล้วก็มีทีมงาน
    ตอนนั้นมือไม้สั่นร้องไม่เต็มที่ครับ อยากทราบว่าผมจะมีโอกาศติด 1 ใน 150 คนที่จะเข้ารอบต่อไปไหมครับ

อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

20. ธรรมลิขิต

ติดครับ แต่ท้าย ๆ หน่อยนะครับ