ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์

1.หนูรู้สึกว่าสถานการณ์ที่เคยตึงๆ ค่อยๆผ่อนลงแต่เหมือนยังประมาทไม่ได้ แต่ก็ลุ้นๆอยู่ว่ากำลังจะมีจุดเปลี่ยนเร็วๆนี้เหมือนที่อาจารย์เคยบอก อีกประมาณหนึ่งเดือนหนูวางไว้ว่าจะไปปฏิบัติกรรมฐานสิบห้าวัน ช่วงที่หนูไปเข้ากรรมฐาน กระแสทางโลกผู้คนรอบข้างที่มีต่อตัวหนูจะเป็นแบบไหนค่ะ

2.เคยได้คำตอบจากอาจารย์แล้วแต่ขอถามเพิ่มเติมว่า ช่วงห้าถึงเจ็ดเดือนนี้ที่หนูต้องพยุงไป ถ้าหนูใช้ความเมตตาแสดงว่าเป็นมิตรกับกลุ่มคนที่ปั้นเรื่องไม่จริงให้จริง ถ้าทำทานสละและทำทานให้กับบางคนโดยเฉพาะคนที่หวังผลประโยชน์ ถ้าทำให้ผู้คนทั้งหลายเข้าใกล้ศาสนาที่ถูกต้องมากขึ้น แสดงความจริงใจมิตรภาพกับกลุ่มคลที่เสมือนศรัตรู หนูคิดว่าไม่มีอะไรจะเสียแล้ว ตัวหนูเอนไปในทางให้ให้ให้ยอมยอมยอมเสียเปรียบเสียเปรียบบางเรื่องก็ยากหน่อยแต่ผลลัพท์มันสบายใจมาก ยอมรบทีจะชดใช้ สถานการณ์จะดีขึ้น คิดถูกมั๊ยค่ะ ถ้าผิด่วยชี้นะหน่อยค่ะ

3.ช่วงนี้หนูสนิทกับคนที่เป็นคู่แท้ของหนูมากขึ้น ต่างคนต่างเห็นแง่มุมแต่ละคนมากขึ้น และแรงดึงดูดก็ทำงานมากขึิ้น สายใยความผูกพันธ์มันชัดขึ้นที่ใจรู้สึกโดยไม่ต้องพูดแต่บางทีมันก็แน่นๆอึดอัดแบบต่างคนต่างฝืนแต่ไม่พูด เค้าย้ำเสมอว่าขอเคลียร์ทุกอย่างให้ดีก่อน เค้าต้องการให้หนูรอเค้าใช่มั๊ยค่ะ แล้วเค้าจะรู้มั๊ยค่ะว่าหนูคิดยังไงกับเค้า และตอนนี้เค้าคิดยังไงกับหนูกันแน่

4.หนูกำลังติดต่อมาดามชาวเดนมาร์กมาเซ้งกิจการเค้าอยู่ หนุจะทำสำเร็จและถึงเป่้าล้านห้าได้มั๊ยค่ะ

5.เค้าจะได้อยู่ต่อเมืองไทยหรือกลับเนปาลหรือไปออสเตรเลียค่ะ

6.หนูรู้ว่าเค้ายังพอดิ้นรนช่วยเหลือตัวเองได้ แต่หนูก็ทิ้งเค้าไม่ลงจริงๆ ถ้าเขาได้ดีมีความสุขหนูถอยห่างออกมารอเขายังทันมั๊ยค่ะ

7.จริงๆแล้วตามดวงเขาควรประอบอาชีพอะไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

1 มารมักจะมาผจญเวลาคนเราอยากจะทำความดีสักครั้ง ทำดีให้กับชีวิต โธ่ ทำไม ทำไม แต่หากคิดว่า อุปสรรคสร้างคน กระแสที่เข้ามา จะทำให้เราโต้คลื่นแห่งอารมณ์มนุษย์ได้เก่งขึ้น คุณต้องเก่งขึ้น เก่งตนเอง และ เก่งที่จะไปนั่งในหัวใจของคนอื่นด้วย อย่าอยู่แต่ในโลกส่วนตัวนานเกินไป เวลาว่าง ก็เอามือขีดเขียนลงบนพื้นที่ว่างเปล่า แต่ความคิดจินตนาการไปไกลถึงไหนแล้วก็ไม่รู้ ให้ความสนใจ เอาใจใส่กับคนรอบข้างให้มากกว่านี้ เพื่อให้เราได้เปิดทางชีิวต จะได้ไม่กักขังจิตใจของเราต่อไป เราต้องเริ่มที่ตัวเรา และให้กับเขาทั้งหลาย ไม่เลือกที่รัก และ ไม่เลือกที่ชัง

2 ทุกคนมีจุดอ่อน ที่ถูกบดบังไว้ ถูกกลบไว้ ไม่ให้ใครเห็น แต่เขาเหล่านั้น ก็ยอมจำนนต่อสิ่งที่ต้องทนมาตลอด ลองหาดูซิครับ ทุกคนมี แต่ เขาไม่เอาออกมาไว้ในทีเปิดแน่นอน หากคุณหาเจอ และ หาทางช่วย ให้สิ่งที่ถูกเก็บซ่อนไว้ของแต่ละคนเปิดออกมา และได้รับการดูแล บำบัด ถนอมรักษา
    ความซาบซึ้งตราตรึงในหัวใจของใครหลายคนจะมีกับคุณไปจนวันตาย

3 จนถึงวันนี้ คำถามแบบนี้ยังจะมีอีก เอาอย่างนี้ ผมจะเปรียบเทียบให้ว่า
    คุณไม่เคยเห็นพระพุทธเจ้า แต่คุณเชื่อว่า พระพุทธเจ้ามีจริง คุณไม่เคยสงสัย คุณศรัทธาด้วยหัวใจ เพราะ คุณจบในเรื่องนี้มาตั้งแต่วันแรกที่คุณรู้ว่า และ ได้รับรู้เรื่องของพระพุทธศาสนา
    แล้วคน ๆ นี้ ทำไมคุณยังไม่จบ จนขนาดนี้แล้ว ยังมีอะไรลังเลสงสัย
    ชีวิตคู่ ไม่ได้แปลว่าต้องจบลงที่ การได้อยู่คู่กันเสมอไป
    มันจบตั้งแต่เจอกันแล้วครับ เพราะ คู่ คือ คู่ใจ ไม่เกี่ยวกับกาย เรื่องของกายเป็นเหตุปัจจัยที่มีอะไรเกี่ยวข้องมากมาย
    จบนะ เลิกสงสัย นะ ชีวิตจะได้เบาขึ้นอีกหลายกิโล

4 ในข้อเสนอควรเพิ่มสิ่งที่คนซื้อจะได้ และ ได้มากกว่าที่เห็นอยู่ ซึ่งสิ่งนั้นเป็นเรื่องจริง จริงยิ่งกว่าความเป็นร้านที่มีหลังคาและประตู

5 เขามีภาระที่หนักอึ้ง เกินกว่าที่ใครจะช่วยได้ ส่งใจช่วยเขาก็แล้วกันนะครับ แม้กายจะห่าง แต่ใจก็ยังคงอยู่

6 ทุกอย่างอยู่ในล็อคแล้ว ถอยออกมาสักหน่อย เขาจะได้ไม่กังวลมาก และ จะไม่เป็นการถ่วงเขาด้วย

7 ก็อย่างที่ทำอยู่นั่นแหละครับ อาหาร อาหาร และ อาหาร
    เพียงแต่ หากเพิ่มความมีคุณค่าลงไป เน้นที่ มังสวิรัติอีกหลายส่วน บุญในส่วนนี้มีผลดีกับทุกศาสนา และ กับผู้ที่นำพามาให้กับความบริสุทธิ์แห่งอาหารทิพย์ ส่งผลให้กับชีวิตที่เหลืออยู่ในชาตินี้ และ อนาคตกาลนับกัปป์ นับกัลล์

3. ธรรมลิขิต

1 ความผิด ย่อมมีการให้อภัย หากเปิดใจ และ ขอโทษ คำเดียว ที่จะทำให้เกิดสันติสุขขึ้นในโลกนี้

2 หนัก และ ยากยิ่ง แต่ คุณจะทำได้ ด้วยกำลังใจและความมุ่งมั่นในตอนนี้

3 เพื่อน มิตรภาพ คำว่า เลิกไม่มี เพราะ เพื่อน ไม่ใช่คู่ปาท่องโก๋ อย่าคิดว่าเขาเป็นคู่ คิดว่าเขาเป็นเพื่อน และ เพื่อนก็จะต้องแต่สิ่งดี ๆ ให้เพื่อน ไม่ดึงเขาเข้ามาในชีวิต มีแต่คิดว่า เขาควรจะได้รับอะไรที่ดี ๆ อะไรที่ไม่ดี อะไรที่จะนำเขาไปสู่ความเสียเวลา เสียโอกาส เราจะไม่ชวนกันไปทำ หน้าที่ คือ สิ่งทีดีที่สุดในเวลานี้ ย้ำให้เขาและคุณ ได้จูงมือกันทำหน้าที่การเรียนให้บรรลุเป้า และนี่จะเป็นของขวัญที่ดี ที่มอบจากใจของกันและกัน ตลอดไป

4. ธรรมลิขิต

1 น้ำ และ ควรจะเป็นน้ำที่มีสิ่งเจือปน เช่น แร่ธาตุ หรือ อะไรที่เกี่ยวข้องกับของเหลวใส่ๆ และ ทานได้ เฮง ครับ
    2 ก็คงอาศัยคำตอบจากข้อ 1 ถ้า บริษัทนั้น เกี่ยวข้องกับน้ำใส ๆ คุณเฮง
    3 ใสสูท ผูกไท ภาพขึ้นมาทันทีเมื่ออ่านคำถามจบ อายุเท่ากัน ปีเดียวกัน แต่มีความเป็นผู้นำมากกว่าคุณมากนัก คุณพึ่งเขาได้ และ เขาก็จะได้กำลังใจจากคุณตอบแทน ไม่ใช่ว่า เดินสวนกันแล้วหรือครับ เมื่อต้นปีนี้น่ะ

5. Noppy_

Noppy_ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    อาจารย์ครับขอทราบช่วงเดือนขาขึ้น ขาลงของปีอีกครั้งหน่อยครับผม:d

6. หมูกระป๋อง

หมูกระป๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์ธรรมลิขิตมากเลยค่ะ

7. ธรรมลิขิต

อักษร น หรือ อักษร ร มีอยู่ในชื่อ ก็ใช่เลยครับ

8. ธรรมลิขิต

อักษรที่คุณพิมพ์นี้ มีความสงสัยอะไรอีกหลายอย่างแฝงอยู่นะครับ

9. sunafate

sunafate สมาชิกใหม่

27 ธันวาคม 2011
    ขอถามนะครับรบกวนด้วยครับ

1.ในอนาคตผมจะประกอบอาชีพอะไรครับ
    2.ผมจะประสบความสำเร็จในการลงทุนในตลาดหุ้น ทองคำ อัตราแลกเปลี่ยนมั้ยครับ
    3.การเรียนของผมในปีนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
    4.ในอนาคตผมจะรวยมั้ยครับ ถ้ารวยจะรวยประมาณไหนครับ
    5.คู่ที่จะแต่งงานกับผมเป็นชาวไทยหรือชาวต่างชาติครับ
    6.ในบางครั้งผมรู้สึกว่าผมฝันเห็นอนาคตอะครับ แล้วมันก็เกิดขึ้นจริง มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

10. ธรรมลิขิต

ชีวิตคุณจากนี้ หากกำลังเสีย จะมีบางอย่างมาทดแทน
    และ หากกำลังขึ้น ก็จะมีบางอย่าง มาชิงไป

พูดง่าย ๆ ก็คือ เสมอตัวครับ ปีนี้

หากลดภาวะของจิตใจที่มักจะบอกกับตัวเองว่า เราทำได้แค่นี้ ทำได้แค่นี้ ชีวิตก็จะแค่นี้อยู่ร่ำไป และ ก็จะเป็นอย่างนี้ตลอดปี จนถึงกุมภาพันธ์ ปีหน้า ความแตกต่างที่ชัดเจนจึงจะเข้ามาแล้วรอการตัดสินใจสำคัญของคุณอีกครั้งนะครับ

11. หมูกระป๋อง

หมูกระป๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ธรรมลิขิตมีคำแนะนำอะไรมั้ยคะ
    เกิดความสงสัยอีกหลายอย่างที่จำแนกไม่ได้เลยค่ะ จิตฟุ้งซ่านค่ะ

12. Aiy

Aiy Active Member

สวัสดีครับพี่ศักดิ์ ผมมีเรื่องมารบกวนพี่อีกแล้วครับ

คือว่าผมมีปัญหากับหัวหน้างานอ่ะครับ เรื่องยังไม่มีอะไรใหญ่ครับ เลยอยากมาขอคำปรึกษาจากพี่ศักดิ์ก่อนมีปัญหาครับ
    ช่วงนี้ดวงเรื่องงานผมเป็นอย่างไรบ้างครับ ควรเปลี่ยนงาน หรือออกไปทำอย่างอื่นมั้ยครับ
    พี่ศักดิ์มีอะไรแนะนำรึเปล่าครับ

ขอบคุณคร้าบบ

13. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยค่ะทาง pm ค่ะ

14. ธรรมลิขิต

คน มันขั้วเดียวกัน จูนอย่างไรก็คงไม่ติดกัน มีแต่จะผลักกัน
    ตามที่เขาว่าไว้ ขิงก็รา ข่าก็แรง พอ ๆ กัน
    แต่บารมีเราด้อยกว่าเขา เพราะเขามีตำแหน่งใหญ่กว่า

แนะนำอย่างนี้ ถ้าแพ้ ตอนนี้ จะแพ้ไปตลอดชีวิต มันจะเป็นตราประทับในหัวใจว่า คนขึ้แพ้ คนไม่สู้คน

เราเอาความจริงเป็นตัวยึดมั่น เอาความจริงใจ เป็นที่เกาะสำหรับทางเดิน เอาน้ำใจ ราดลงบนพื้น
    เอาชนะคนด้วยความดี ความเสียสละ
    ไม่มีใครใจแข็งได้นานหรอก มีท่าที ก็เพราะติดยศ ติดสรรเสริญ
    สิ่งเหล่านี้มันไม่จีรัง มันชั่วคราว
    อีกไม่นาน เขาก็มีเรื่องที่ต้องให้คุณช่วย เพราะคุณมีความชำนาญบางอย่าง ที่ต้องอาศัย
    เมื่อถึงเวลานั้น ก็อย่้าหยิงลำพอง ถือดี

อภัยทาน คือ บุญอันยิ่งใหญ่ ที่ใครทำแล้ว โลกจะสงบสันติสุขตลอดกาล
    ทำขึ้นมาให้ได้ ในใจคุณ
    ทุกคน ทำผิดได้กันทั้งนัน
    ทุกคน ไม่มีใครสมบูรณ์
    นั่นก็หมายถึงตัวเราเองด้วย

หากเราให้อภัยตัวเราเองได้แล้ว
    เราก็จะเริ่มให้อภัยคนอื่นต่อไป ๆๆๆๆ และ ตลอดไป

15. ธรรมลิขิต

สิ่งที่ผ่านไปแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้นะครับ เป็นได้ก็เพียงความจำ
    ขณะนี้ สิ่งที่เกิด คือ ปัจจุบัน คือ ปัจจุบัน
    จะแก้ ก็ต้องแก้ตรงนี้ และ คิดว่า แก้แล้ว ผลในอนาคตจะเป็นอย่างไร
    พิจารณาก่อน ไม่ใช่ คิดแต่จะแก้ไข บางครั้ง เวลา ก็แก้ไขตัวมันเองได้ แต่ไม่ใช่เดี๋ยวนี้ วินาทีนี้

หยุด นิ่ง รอ .... ลองดูครับ

16. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วครับ

17. beamthaimusic

beamthaimusic เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    รบกวนอาจารย์ ถาม 1 คำถามนะครับ บางครั้งมันก็ค้างคาใจหนะครับ

มีครั้งนึงผมเคยถาม อาจารย์ท่านนึงว่า
    ผมอยากทราบว่าเนื้อคู่ ผมมีลักษณะแบบไหนหรอครับ
    ท่านก็บอกว่า "ถ้าบอกแกก็ไม่เอาหละสิ"
    ผมเลยเก็บมาสงสัยหนะครับ

ผมอยากทราบหนะครับ ว่าจะเจอในลักษณะแบบไหนหรอครับ
    เจอตอนเท่าไหร่หรอครับ อีกนานมั้ยครับ
    อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำแนวทางด้วยครับ

โมทนาครับ อาจารย์

18. Aiy

Aiy Active Member

ขอบคุณมากครับพี่ศักดิ์
    เมื่อ2วันที่แล้ว ผมพึ่งนั่งคิดเรื่องการให้อยู่เลยครับ แล้วก็มาสะกิดใจจากคำพูดพี่ศักดิ์อีกครั้งนึงครับ
    เกมนี้ผมจะลองสู้ซักตั้งครับ แต่ไม่ได้สู้กับหัวหน้านะครับ
    แต่ผมจะพยายามสู้กับใจตัวเอง ให้มันรู้จักการให้อภัยให้ได้ครับ

ขอบคุณคร้าบบบ

19. *~INDRA~*

*~INDRA~* Active Member

ผม PM สอบถามไปครับ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

20. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ