ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. sujittra poungkarw

sujittra poungkarw สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2014
    อาจารย์ค่ะหนูอยากทราบว่าหนูจะได้แต่งงานเมื่ออายุเท่าไหร่ค่ะ รบกวนนะค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากๆนะค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

แต่งน่ะ ได้แต่งแน่นอนครับ แต่เป็นการแต่งที่เลือกไม่ได้ จำใจยอมรับ และมีอุปสรรคขัดขวางมากมาย พูดตรงๆ นะครับ แต่งงานบนความทุกข์ อายุลงท้ายด้วยเลข 8 ครับ

ไม่ใช่ว่า จะเป็นเรื่องดี หรือ ไม่ดีนะครับ

บุญ กรรม วาสนา ล้วนเป็นสิ่งที่มนุษย์เรากระทำไปไว้ในอดีต
    ปัจจุบัน เป็นผลของอดีต
    ไม่ว่า จะมาในรูปใด
    ก็ขอให้พร้อมที่จะทำทุกสิ่งให้ดีที่สุด

การได้อยู่ร่วมกัน ก็ไม่ใช่แปลว่ารักกันเสมอไป
    แต่การที่ได้รักและมอบความรู้สึกดีๆ ให้กับใครบางคน ก็ทำให้เรามีความสุขมากกว่า การได้เขามาอยู่ร่วมเสียอีก
    ปรับทัศนคติของความรักให้เป็นการให้และเสียสละได้
    ชีวิตคุณก็จะพบกับความสุขตลอดไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2014
  3. ธรรมลิขิต

ความจริงเคยตอบไปบางส่วนแล้วนะครับ ว่า ชีวิตคุณน่ะ เป็นคนมีเนื้อนาบุญ
    พูดง่าย ๆ ก็คือ ถ้าคุณ บวช คุณจะเจริญมากยิ่งกว่า ชีวิตทางโลกมากมายนัก
    คนแบบคุณ อยู่กับโลกเขา ก็มีแต่จะทุกข์ เพราะมันฝืนธรรมชาติของฐานการเกิดของคุณเอง
    เสนอแนะได้ว่า คุณมีทางเลือก 2 ทาง คือ เมื่อทุกอย่างพร้อม ก็ขอให้ไปบวชกับพระที่เป็นพระป่า
    ทางที่สอง ก็คือ ไม่ต้องแต่งงานแต่อุทิศตนให้กับสังคมและพุทธศาสนาอย่างเต็มกำลัง ครับ

4. ธรรมลิขิต

แล้วถ้า จะทำทั้งสองอย่างไปด้วยกัน คุณไหวมั้ยล่ะครับ
    เพราะเท่าที่มองเห็น คุณออกมาจากจุดที่อยู่เมื่อใด คุณจะพบกับความลังเล ไ่มแน่ใจอย่างมาก ถึงมากทึ่สุด และ ความเครียดที่ค่อยๆ เพาะตัวขึ้น เนื่องจากความไม่แน่นอนในธุรกิจส่วนตัว จะทำให้คุณคิดอะไรไม่ออก

ลองจัดสรรเวลาดูซิครับ แล้ว ทำไปพร้อมๆ กัน อย่างน้อง ใน 2ปีจากนี้
    คุณก็จะไม่เครียดมากนักนะครับ

คุณจัดสรรได้แน่นอน เพราะเวลาเป็นของคุณอยู่แล้ว ผ่านการซ้อมมือไปแล้ว 2 ปี ค่อยมาคุยกันใหม่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2014
  5. gappayamin

gappayamin สมาชิก

12 ธันวาคม 2013
    ขอบคุณมากๆนะค่ะ
    อาจารย์ *-*

6. pytheus

pytheus Active Member

อนุโมทนาครับ ผมรบกวนสอบถามด้วยครับ เกิดวันจันทร์ที่ 12 กันยายน 2531 เวลา12.30น. ครับ รบกวนสอบถามเรื่องความรักครับ จะมีเนื้อคู่กับเค้ามั้ย และจะดีช่วงไหนครับ และมีวิธีแก้กรรมเรื่องความรักมั้ยครับเพราะที่ผ่านมาไม่สมหวังเลยครับ

7. ธรรมลิขิต

ถ้าเราสามารถกำหนดช่วงเวลาได้
    สิ่งต่าง ๆ ในโลกนี้ ก็คงจะสับสนวุ่นวายกันไปหมด
    เพราะต่างคน ต่างก็อยากจะได้เวลาที่ดีที่สุด สำหรับตนเอง
    ความจริง โลกนี้ มิได้มีเพียงเรา หรือ บางคนที่เรารู้สึกดี ๆ
    ดังนั้น หากทุกคนได้สิทธิ์นั้น ความวุ่นวายในโลกคงจะมิอาจประมาณได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
    เพราะคนจำนวนมาก ย่อมจะมีความต้องการเดียวกันและเวลาเดียวกัน

คนเราเกิดมาจากกรรม ซึ่งกระทำมาในอดีต
    และ กรรมนี้แหละที่ส่งผลให้เราและทุกคน แตกต่างกัน
    ทั้งชาติพันธ์ วรรณะ สี ผิว ดินแดนที่เกิด
    ไม่ต้องกล่าวไปถึงฐานะความเป็นอยู่
    โอกาสต่าง ๆ ที่ แตกต่างกัน

แม้บางคนอยู่ในสถานที่เดียวกัน เวลาเดียวกัน มีโอกาสเท่ากัน
    ก็ยังไม่สามารถคว้าโอกาสนั้นมาให้เป็นของเราได้เท่ากันทุกคน
    จะมีเพียงบางคนที่มีความสามารถ มีศักยภาพ

สิ่งเหล่านี้ ไม่ใช่ พรสวรรค์ อย่างเดียว มันหมายถึง ความมานะบากบั่น
    และนั่นก็เป็นสิ่งที่สะสมมาแต่อดีต

คุณ เป็นคนหนึ่ง ที่เดินทางมายาวนาน ในโลกของคำถาม
    และเป็นคำถามที่ต้องการคำตอบ
    แต่คำตอบนั้น ไม่ใช่วาสนาของเรา

การจะแก้ไขปัจจุบันนั้น ยากยิ่งกว่าสิ่งใด ๆ เพราะเราไม่สามารถแก้ไขอดีตได้
    เราทำได้ก็คือ ทำปัจจุบัน เพื่ออนาคตที่ยังไม่เกิดขึ้น

หากจะถามว่า จะมีคู่ไหม
    ผมต้องย้อนกลับไปก่อนว่า
    คุณรู้จักคำว่า ความรัก ในนิยามว่าอะไรก่อนนะครับ
    เพราะสภาพที่เกิดขึ้น กับความคิดที่คุณมีนั้น มันขัดแย้งกันอย่างมาก

ความรัก ไม่ใช่การได้มา แต่ เป็นการให้ออกไป
    นิยามเพียงแค่นี้แหละครับ
    ความรักที่แท้จริง คือ เส้นทางแห่งการเพาะบุญ เพาะความเสียสละ
    ให้มากขึ้น ๆๆ ๆ ไม่มีที่สิ้นสุด

หากไม่ชัดเจน จะมีโฆษณา บางชิ้น ที่พูดถึงว่า
    การให้ ไม่มีคำว่า สิ้นสุด
    ยิ่งคุณให้ไป คุณก็จะต้องให้ ๆ และ ให้ต่อไป
    แต่ระหว่างเส้นทางนั้น ผลของการให้
    ทำให้ตัวคุณเกิดช่องว่างขึ้น และช่องว่างนี้แหละที่จะทำให้อะไร ๆ หลายสิ่งวิ่งเข้ามาหาึคุุณได้ครับ

ลองทำตัวให้พร่องกว่าที่เป็นอยู่นี้ก่อน แล้วคุณจะได้พบกับสิ่งที่คุณผ่านไปผ่านมาไม่รู้กี่ร้อยรอบแล้ว และ นั่นคือ ความจริงของคุณครับ

8. บุญ+ทา

บุญ+ทา เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ค่ะ ดิฉันปฏิบัติธรรมอยู่ ตามดวงชะตาในชาตินี้จะได้สูงสุดถึงระดับไหนค่ะ

9. pytheus

pytheus Active Member

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับอาจารย์

10. gappayamin

gappayamin สมาชิก

12 ธันวาคม 2013
    อาจารย์ค่ะ หนูรบกวนด้วยนะค่ะ
    อีกซัก 2-3 ปี หนูจะได้แต่งงานไหม?ค่ะ
    ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ

11. ธรรมลิขิต

ปัจจัตตัง
    ผู้ถึงธรรม ย่อมรู้ได้ด้วยตน
    และไม่เทียบเคียงกับอะไร
    คำว่าระดับนั้น หยาบเกินกว่าที่จะสรุปได้ครับ
    แม้ใน ศีล 5 ก็ยังมีอธิศีล ของศีล 5
    จะกล่าวไปใยถึง ญาณ ถึง ฌาณ ซึ่งมีรายละเอียด หลายรอบ หลายซับซ้อน

ดังนั้น เมื่อถึง คุรก็จะรู้ และ ก็ไม่จำเป็นต้องประกาศหรือถามใครเลยครับ

เพียงระวังในศีล อย่าให้ขาด คนธรรมดา ศีล 5 ก็พาไปถึง อริยบุคคล โสดาปฏิมรรค โสดาปฏิผลได้แล้วครับ เหมือนง่าย แต่ยาก หากเข้าถึงจริง ๆ

สาธุ ครับ

12. ธรรมลิขิต

ร้องเพลง อยู่คนเดียว ของ เบิร์ด ไปพลาง ๆ ก่อน นะครับ

ที่ติดและเหมือนไม่พบ ก้เพราะเราไปกำหนดสเปคที่ไม่ตรงกับบุญวาสนาของเรา
    ที่สำคัญ ร้อยละ 99 ไม่ตรงกับใจนึกสักคนเดียวครับ

ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องหา
    บุญร่วม ย่อม พาบุญมาหา
    หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลสิครับ
    เวลามา ก็จะได้พวกเทพ พวกเทวดา มาสู่เรือน
    หากปล่อยเวลา ปล่อยกาย ปล่อยใจ
    เวลามา ก็จะได้พวกระดับล่าง ๆ มาล้าง มาผลาญ มาทำลาย

13. ling113

ling113 สมาชิกใหม่

27 กุมภาพันธ์ 2014
    การเงินและลูก

ต้องขอประทานโทษที่ pm ไม่เป็น พยายามหลายรอบแล้วค่ะ ขอถามเรื่องการเงินนะคะ ไม่เคยดีเลย และห่วงลูกมากค่ะ ขอความกรุณาส่งคำตอบให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

14. 2pueng

2pueng สมาชิก

อยากรู้เรื่องรายได้และชีวิตครอบครัวของปีนี้ค่ะ คือว่าปีนี้มีการย้ายบ้าน
    อีกเรื่องที่อยากทราบคือดิฉันมีเทวดาหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองมั้ยคะ ถ้ามีท่านไหนคะ
    ดิฉันจะได้ไปต่างประเทศมั้ยคะในอนาคต

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2014
  15. Koontida

Koontida สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ รบกวนด้วยนะคะ หนูอยากทราบว่าคนที่กำลังศึกษาดูใจอยู่ช่วงนี้ จะสามารถพัฒนาความสัมพันธ์ไปเป็นคนรักได้ไหมคะ ขอบคุณคะ

16. ธรรมลิขิต

ลองทดสอบแค่นี้ก่อนนะครับ คือ ชวนไปเข้าปริวาสกรรม 7 วัน ต้องลา ต้องตัดขาดทุกอย่าง
    ตรวจจิตของเขาดูได้เลยว่า เขาพร้อมหรือไม่ ที่จะทำสิ่งแบบนี้
    และ
    คุณก็ตรวจจิตของคุณด้วย
    ตั้งแต่ที่ได้อ่านข้อเสนอแนะนี้
    ว่า
    ไหวมั้ย
    พอใจ
    เต็มใจ
    และยินดีไหม
    เส้นทางสายบุญแบบนี้
    คนสองคนนี้ พร้อมจะเดินร่วมกันไหม
    เพราะต้องจัดสรรเวลาและเตรียมจิตใจอย่างมากในการไปผจญภัยในเวลาแห่งบุญ

หากคนใดคนหนึ่ง รู้สึกว่า มากไปที่จะวัดกันขนาดนี้
    ก็เชื่อได้เลยครับว่า คุณและเขา เป็นเพียงเพือนกันครับ

คนเราจะหลอกคนอื่นได้ เพียงชั่วคราวนะครับ
    แต่การหลอกตนเองนั้น หลอกได้ตลอดไป

แม้แต่ใจเราเอง เราก็ยังไม่เชื่อสิ่งที่สะท้อนขึืนมาจากห้วงลึกของจิตใจ
    แล้วจะไปอะไรกับคนอื่น ๆ ที่ผ่านเข้ามา เพียงเพื่อบางสิ่ง บางอย่าง

ทำใจไว้บ้างเถิดครับ

ความรักสำหรับคุณนั้น

ถ้าไม่ใช่คนที่เข้าวัดทำบุญเป็นนิสัยแล้ว

รับรอง ไม่นานครับ

บ้าย บาย ในเวลาไม่เกิน 3 เดือน

อยากได้คนดี

ตัวเราก็ต้องสั่งสมความดีให้สม่ำเสมอ

คนมีวาสนาที่ดีเท่านั้น จึงจะมีครอบครัวที่มีความสุข ความอดอุ่น และมั่นคง

17. ธรรมลิขิต

เท่าที่เป็นอยู่นี้ หากคุณยอมรับความจริง
    คุณจะรู้ว่า วันนี้ ดีกว่า เมื่อปลายปีที่แล้วนะครับ
    อย่ามองเพียงตัวเลข รายรับ รายจ่าย
    เพราะนั่นเป็นผลจากเหตุ
    อาชีพ คือ ปัจจัยหลัก ที่ทำให้เกิดรายได้ในปัจจุบัน
    ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยไม่ต้องแลกนะครับ

แม้เราจะรู้สึกว่า มันน้อย
    แต่นั้่นก็คือ สิ่งที่เป็นฐานสมบัติตามดวงเกิดของเรา
    ของเก่า เราสร้างมาเพียงนี้ เราก็ได้รับเพียงนี้
    มีก็แต่ว่า เราจะปรับให้พอเพียงได้อย่างไร

ความจริงคุณสามารถลดบางอย่างได้อีก อย่างน้อย 30 % ของสิ่งที่ไม่จำเป็นแต่เป็นความเคยชินว่าจำเป็น ลองดูนะครับ แล้วคุณจะมีเงินเพิ่มขึ้นมาจากรายรับที่ยังคงเท่าเดิม

ขอเพียงว่า อย่าเอาลูกมาเป็นข้ออ้างของชีวิต ว่า ที่ทำทุกวันนี้ก็เพื่อลูก
    ลำบากก็เพื่อลูก
    ถ้าาจิตใจของเราทำเพื่อคนที่เรารักจริง ๆ จะไม่บ่นครับ จะไม่มีข้ออ้างหาความสบาย ความสุข แบบง้่าย ๆ ที่อยากจะได้มา

ขอให้คุณแสดงให้ลูกคุณเห็นว่า แม้ว่า แม่จะเป็นอย่างไร ครอบครัวของเราก็มีความสุขได้ และไม่เกี่ยวกับคำว่า เงิน
    แสดงให้ลูกคุณเห็นให้ได้นะครับ
    แต่คุณต้องตีโจทย์ชีวิตของคุณให้แตกก่อนว่า
    เส้น้แบ่งพรมแดนของความรวยกับความจนมันมีจริงหรือเปล่าและมันอยู่ตรงไหน
    หากคุณขีดเส้นที่ไม่ไกลเกินปัจจุบัน คุณจะพบว่า คุณพอจะหารายได้เพิ่มขึ้นมาบางส่วน จนฐานะเขยิบไปถึงเส้นแบ่งที่กำหนดไว้

เพียงเท่านี้ คุณก็จะพบว่า เรามีฐานะดีขึ้น ไมใช่แค่ความรู้สึก แต่เป็นความจริง

ขอเพียงอย่าไปจ้องมองคนอืื่นที่ดูเหมือน....ภาษาทางโลกก็คือ รวยกว่า

เพราะการวัดคนที่ เงิน นั้น ผิดมาตลอดจากอดีตถึงปัจจุบ้ัน

คนที่คุณมองว่าเขามีเงิน หากคุณได้เข้าไปในหัวใจเขา

คุณจะพบว่า เขาไม่มีคำว่า พออยู่ในใจเลย

มันก็ไม่ต่างอะไรกับเรา และแถม ปัญหาจุกจิกมากยิ่งกว่า เพราะต้องบริหารเงินให้ได้จำนวนที่ตั้งไว้ มีรายจ่ายรอก็อีกมากมาย แม้จะดูว่า มีตัวเลขเข้ามามาก

ยามจะกิน ก็ต้องคิด ยามจะตอน ก็ต้องคิด ยามจะตื่น ก็ต้องคิด

คิดแบบเครียด ๆ

ซึ่งแตกต่างจากคุณ ที่มีเรื่องคิดไม่เท่ากับคนที่คุณเรียกว่าคนมีเงิน

ลองดูนะครับ ว่า หากคุณตัดรายจ่ายลงให้ได้ อีก 30 % แล้วคุณจะมองเห้นบางสิ่งของการหาเงินมาเพิ่มแบบง่าย ๆ โดยแบ่งเวลาบางส่วนออกไปให้กับการทำสิ่งนั้น ปลายเดือนสิงหาคมนี้ คือ เวลาที่จะได้เริ่ม แต่ตอนนี้ คุณต้องปรับรายจ่ายให้ได้ก่อนนะครับ และก็คิดเพียงว่า

เราคือ แม่พิมพ์ของเด็กคนหนึ่ง ที่เฝ้ามองเราอยู่

ดังนั้น เราจะไม่แสดงความย่อท้อ ความห่อเหี่ยว ให้เขาเห็นเป็นอันขาด

จะมีแต่รอยยิ้มแห่งความสุขเท่านั้น ที่ลูกจะได้เห็น

และเขาจะกลายเป็นคนที่สมบูรณ์ทั้งร่างกายและจิตใจแบบที่คุณไม่คาดคิดนะครับ

เขาเป็นลูกกตัญญูููอย่างมากที่สุดคนหนึ่งครับ

18. ธรรมลิขิต

ปีนี้ไม่ แต่ปีหน้า แน่นอนครับ
    เรื่องต่างประเทศ ถ้าเป็นแบบที่คุณคิด ละก็ไม่ แต่ถ้าไปเที่ยว แค่ออกนอกชายแดนไทย ได้แน่นอนครับ

ทุกคนมีเทพ เทวดา ประจำตัวอยู่แล้วครับ เป็นหน้าที่
    แต่ไม่ใช่แบบที่คุณคิดว่า ท่านจะช่วยนั้่นช่วยนี่
    ท่านมีหน้าที่แค่ คอยดลจิตดลใจให้คุณอยู่ในคุณงามความดี และ คือ ความยั้งคิดท่ี่เกิดขึ้นบ่อย ๆนั่นแหละครับ

19. ฺBioastin

ฺBioastin สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์ ธรรมลิขิต

มีเรื่องอยากจะขอความเมตตานะค่ะ
    หนูอยาก ถามว่า
    1. พ่อของหนูจะเป็นเหมือนคนปกติทั่วไปได้ไหมค่ะ (มีวิธีไหนบ้าง หนูยินดีจะทำทุกทาง)
    2. น้องชายของหนูกำลังจะแต่งงานสิ้นปีนี้ เค้าจะไปกันได้ดีไหมค่ะ
    3. หนูคิดว่าสิ่งที่หนูทำอยู่ทุกวันนี้มันน่าจะเพียงพอแล้วเพื่อตนเองและครอบครัว
    ถ้าจะออกบวช อาจารย์มีความเห็นอย่างไรบ้างค่ะ
    4. แม่กับน้อง จะดำเนินชีวิตอย่างราบรื่นไหมค่ะ

กราบขอบพระคุณอาจารย์ศักดิ์ค่ะ

20. boonlon

boonlon Active Member

28 กันยายน 2010
    สวัสดีค่ะอาจารย์..ขอความเมตตาอาจารย์ด้วยนะคะ
    1. ช่วงนี้มีปัญหากับสามีบ่อยมากเลยค่ะ รู้สึกว่าเขาเปลี่ยนไป มีวิธีแก้ไขให้ดีขึ้นไหมคะ หรือหนูต้องทำใจแล้วจริงๆ ตอนนี้หนูเป็นทุกข์มากๆเลยค่ะอาจารย์

2. ตอนนี้ค้าขายหารายได้เสริมทางอินเตอร์เน็ต พวกอาหารเสริมครีมบำรุงผิว และอยากจะขายพวกเสื้อผ้าเพิ่มเติม พอจะรุ่งเรืองร่ำรวยไหมคะ หรือควรเลิกทำดีกว่า
    ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ