ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณอาจารย์นะคะ ตรงที่อาจารย์บอกคะในที่สุดเรื่องขายที่ดินก็ไม่สำเร็จ
    บ้านก็ไม่ได้ขายคะเพราะเค้ารีบเอาคำตอบมาก ก็ต้องทำใจคะ ที่บ้านมีปํญหามากคะอาจารย์จะทำไงคะที่จะมีเงินก้อนนึงเข้ามาอีกคะ และดิฉันจะต้องทำอย่างไรชีวิตถึงจะดีขึ้นคะ ตอนนี้เริ่มรู้สึกเบื่อชีวิตจังเลยคะ ไม่รู้จะลงทุนหรือทำอะไรกับใครดีทำกับครอบครัวก็ไม่ค่อยยอมกัน จะทำกับเพื่อนก็เกรงว่าเวลาครอบครัวมีปัญหาก็ไม่มีใครช่วยและไม่แน่ใจว่าจะมั่นคงรึเปล่า ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2013
  2. pomkiatisuk

pomkiatisuk เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    ชอบผู้หญิงอยู่คนหนึ่งเค้าคิดอย่างไรกับผม ใช่เนื้อคู่หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ ท่านโปรดเมตตา บอกทีว่าเนื้อคู่ผมจะมีลักษณะอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2013
  3. อรอรุณ

อรอรุณ สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนให้อาจารย์ช่วยอีกแล้ว
    ตอนนี้ดิฉันรู้สึกกดดันเป็นอย่างมากมีการสอบใหญ่ 3 ครั้ง ครั้งแรกสอบเมื่อ 25 พย. ที่ผ่านมา ผลประกาศออกมาว่าไม่ผ่าน (ซึ่งคนอื่นเค้าผ่านกันหมด) ครั้งที่ 2 สนามสอบกทม.ใหญ่กว่าเดิมอีก มีสอบวันที่สามธันวาคมนี้ ส่วนสอบครั้งที่สามยังไม่ทราบวันที่แน่นอน
    สรุปคืออยากให้อาจารย์ช่วย หรือมีคำแนะนำ ดิฉันอยากสอบผ่านรอบวันที่สามธันวาคมนี้มากๆๆ เนื่องจากตอนนี้กลายเป็นว่าสอบอะไรก็มักจะตกเสมอๆ ต้องตามไปซ่อมตลอด อายทั้งเพื่อนที่เรียนด้วยกัน และเพื่อนร่วมงาน จนขาดความมั่นใจไปหมดแล้ว เครียดมากค่ะ ผลสอบออกก็ต้องไปทำงานต่อ ต้องปรับสีหน้าว่าฉันไม่ได้เสียใจ ไม่ได้เครียดมากมายอะไร ต้องเดินหน้าต่อ
    หลังสอบวันที่สามธันวาคม ดิฉันก็ต้องเตรียมตัวสอบซ่อมต่างๆๆ ที่ค้างจากปีที่แล้วด้วย
    อาจารย์คะ เหนื่อยอ่ะค่ะ

4. Noonunn

Noonunn สมาชิกใหม่

อาจารย์ค่ะ มีความกลุ้มใจเรื่องทำงานค่ะ
    คือหัวหน้าดิฉัน เขาเพิ่งถูกเลิกจ้างไป และมีหัวหน้าคนใหม่ซึ่งเขาเคยบริหารอยู่ส่วนงานอื่นแลัวได้รับมอบหมายให้มารับตำแหน่งแทนค่ะ เลยสอบถามว่า
    1. ดิฉันจะได้รับความเมตตาจากหัวหน้าคนใหม่หรือเปล่า หรือว่าจะถูกเลิกจ้างเช่นเดียวกันค่ะ
    2. รายได้ที่เคยได้รับ จะกระทบหรือถูกลดหรือไม่ค่ะ กังวลเหมือนกันค่ะ เพราะมีภาระ เรื่องแม่ รถ และคอนโดค่ะ
    3. ดิฉันถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนที่ทำงานหรือยังค่ะ จะได้เริ่มหางานใหม่ค่ะ เพราะทำงานที่เดิม

ขอบคุณที่อาจารย์เมตตานะค่ะ ขอผลบุญที่ดิฉันได้สะสมมาส่งให้อาจารย์มีความสุขมากๆค่ะ

5. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อถึงเวลาตัดสินใจ
    จะลังเลไม่ได้
    แต่ก็ต้องเตรียมข้อมูลให้แน่น
    และ พูดเพียงประโยคเดียว ไม่วกไปวกมา
    ครั้งนี้อาจจะหนักที่สุดในชีวิต
    ก่อนจะเจรจาครั้งสำคัญ
    ขอให้ไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมที่มีสีขาวให้ได้นะครับ
    จะรูปภาพ หรือ จะรูปปั้นก็ได้
    เพื่อขอพลังใจจากท่าน
    ส่วนความสำเร็จ อยู่ที่ปากคุณ ครับ
    หลังวันที่ 15 พ.ย. นี้ นะครับ

6. ธรรมลิขิต

ถ้าคนเราสามารถเลือกคู่ได้ เหมือนเลือกซื้อของที่ชอบได้ ก็คงจะดี

แต่ ความจริง ถ้าเราเลือกได้ แล้ว อีกฝ่าย เขาไม่มีสิทธิ์เลือกเหมือนกับเราหรือ

ดังนั้น เรื่องจริงของคนที่ได้แต่งงานกันจนตายจากกัน เป็นรักนิรันดร์ รักอมตะ นั้น

ไม่ค่อยได้เลือกหรอกนะครับ

แต่ ชะตาชีวิต ลิขิตกันไว้ ให้เวลาของทั้งของคน มาพอดีกัน เปลี่ยนจากเส้นขนานมาเดินบนถนนเลนเดียวกัน ด้วยความเต็มใจ

ความสวย ความงาม ความหล่อ ลืมได้เลย

มีแต่ภาษาใจเท่านั้น ที่คุยกัน ผ่านทางแววตาของทั้งคู่

คนที่ถูกใจคุณ จะอยู่กับคุณไม่นาน เพราะคุณเองนั้นและที่จะเป็นฝ่ายเปลี่ยนแปลงโดยไม่มีเหตุผล

คนที่คู่กับคุณ จะเป็นผู้หญิงผิวสองสี ออกไปทางขาว ผมยาวประมาณไหล่

ไม่นิยมนุ่งกางเกง ไม่เน้นการแต่งหน้า ทาปาก

บุคลิก เป็นผู้ใหญ่มากกว่าอายุ

อายุจะน้อยกว่าคุณ 3 เดือน กับ 4 วัน

และ เธอ จะเป็นคนดูแลชีวิตคุณทุกอย่าง แทน คุณพ่อและคุณแม่ของคุณ

ตลอดไป

7. ธรรมลิขิต

กำลังใจ สำคัญที่สุด
    ข้อมูลที่ต้องเตรียมให้พร้อม สำคัญรองลงมา และ อย่าบอกกับตนเองว่ารู้แล้ว
    แม้จะอ่านแล้ว ลองกลับไปอ่านดู ลองมองดูในด้านอื่น ๆ ในเรื่องนั้น ๆ ลองคิดให้แปลกออกไป ลองตั้งคำถามเองจากคำถามเดิม แต่ เพิ่มรายละเอียด แล้วก็คุยกับข้อสอบนั้น อย่างมีความสุข

คนที่สอบแข่งขันแล้วไม่ผ่าน ไม่ใช่ว่า ชีวิตต่อจากนั้น จะจบ หรือ จะไม่มีความหมาย มันเป็นเพียงสิ่งที่ผ่านเข้ามา แล้วก็ผ่านออกไป
    สอบไม่ได้ ก็คือ สอบไม่ได้ ก็แค่นั้นนะครับ
    คุณยังมีโอกาส และ ยังมี
    นอกจากคุณจะให้ร้ายแก่ตนเอง ทับถมตนเอง
    นั่้นก็คือ คุณกำลังปิดกั้นอนาคต
    เรา กับ คนอื่น คนละคน คนละชีวิต จะเปรียบเทียบกันไม่ได้

ย้อนกลับไปใหม่ครับ

ปีนี้ อาจจะไม่ใช่ปีของเรา เราไม่สมบุูรณ์พร้อม

แต่ปีหน้า มีสิทธิ์มากครับ

นั่งสมาธิ สวดมนตร์ ใสบาตร ทุกวัน จนถึงวันสอบปีหน้า

อย่าลืมไปกราบหลวงพ่อโสธรและ ไปเก็บเศษกระดาษที่หล่นจากการปิดทอง ให้ได้ สัก 10 ถุงดำ นะครับ รับรองคุณมีโอกาสแน่นอนครับ

8. ธรรมลิขิต

มองคน อย่ามองด้านเดียว และ อย่าสรุปทุกคน
    คนเราทุกคน มีสองด้านเสมอ
    หลีกเลี่ยงที่จะปะทะกับด้านไม่ดีของเขา
    แต่พยายามมองและยอมรับในมุมที่ดี

การทำงานร่วมกัน ต้องมีใจใส่ในงานเป็นหลัก
    เห็นแก่ผลที่จะเกิดจากงานเป็นหลัก
    อย่าเอาความรู้สึกที่ไร้สาระมาทำให้เสียเวลา เสียสมาธิจากการทำงาน

คุณควรจะปรับปรุงงานของตนเอง พัฒนางานของตนเอง ในกรอบที่คุณทำได้ โดยไม่ต้องรอให้เจ้านายคนใหม่มาพบข้อบกพร่องและ เรียกคุณไปคุย
    เพราะนั่นจะทำให้ภาพลักษณ์ของคุณเสียตั้งแต่เดือนธันวาคมนี้

รีบทำเดียวนี้

ทำ 5 ส ที่โต๊ะทำงานของคุณให้เสร็จก่อนถึงวันจันทร์ที่จะถึงนี้นะครับ

เรื่องที่กังวลก็จะลดลงไปนะครับ

ปี 58 ถ้าจะทำงานที่ใหม่ ถ้าดิ้นไปตอนนี้ คุณจะตกงาน

9. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ เข้ามาทีไรมีเรื่องรบกวนทุกทีค่ะ
    ช่วงปีนี้คุณพ่อของวรรณป่วยบ่อยมากค่ะ มีปัญหาเกี่ยวกับปอด เนื่องจากคุณพ่อสูบบุหรี่ค่ะ
    และตอนนี้ท่านก็เข้าโรงพยาบาลค่ะ หมอบอกความดันต่ำ ..และเกี่ยวกับปอด จริงๆ วรรณก็ทราบว่า
    มันก็เกี่ยวกับการที่ท่านยังไม่เลิกบุหรี่ แต่ก็อยากขอโอกาสให้ท่าน ได้มีโอกาสได้ปรับเปลี่ยน แม้โอกาสนั้นจะได้หลายครั้งแล้ว.. แต่ก็เหมือนเดิม คนเป็นลูกมีทางไหนที่จะทำได้บ้างคะ คืนก่อนวรรณก็สวดมนต์ไหว้พระ และกังวลเรื่องพ่อ กลางคืนก็ฝันว่าเหมือนไปสถานที่สักแห่ง แล้วมีเสียงผู้ชายพูดว่า ทำไมไม่สวดคาถาเมตตาใหญ่ มีใครสวดได้บ้าง ในฝันนั้นวรรณก็นึกบทแรกไม่ออก นึกตั้งนาน ก็ขึ้นได้ว่า เอวัมเมฯ จริงๆ พระคาถานี้วรรณสวดเกือบทุกคืน แต่ช่วงหลังๆ ไม่ได้สวดเลยก็เลยสวดมนต์ในวันนั้นอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณพ่อ และเทวดาที่รักษาท่าน
    หากมีสิ่งใดที่อาจารย์เห็นควรแนะนำ ขอได้โปรดแนะนำด้วยค่ะ
    ปีนี้คุณพ่ออายุ ๖๓ ค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

10. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012

ขอบคุณคะ พอดีที่บ้านนับถือเจ้าแม่กวนอิมอยู่แล้ว มีองค์รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมใส่ชุดขาวอยู่แต่ก็มีลายดอกบ้างเล็กน้อยเป็นองค์ยืนบนดอกบัวมือถือแจกันและประทานพร สูงประมาณ80 ซม. และอีกองค์เป็นองค์เล็กใส่ชุดขาวล้วนประทับนั่งบนดอกบัวมือถือแจกันและประทานพร บนศรีษะมีรัศมี ได้มั้ยคะ และดิฉันได้บูชาและสวดมนต์อยู่เป็นประจำและก็ขอพลังกายและใจจากท่านอยู่เสมอเหมือนกันคะ หรือต้องไปไหว้ที่อื่นที่ไหนคะ ส่วนความสำเร็จหลังวันที่15พย.เกี่ยวกับเรื่องไรคะเพราะบ้านและที่ดินก็ไม่ได้ขายแล้วคะ รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยคะ

11. ธรรมลิขิต

อะไรจะพอดีปานนั้น

ครับ ไม่ต้องไปไหนก็ได้

แต่ เที่ยวนี้ ขอ และ ขอแบบมีสัจจะ ว่า ช่วยลูกด้วย ลูกจะขอทำ.....ด้วยกาย

และใจของตัวลูก

เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา

โชคดีนะครับ

12. ธรรมลิขิต

คนเป็นลูก ไปบริจาคอวัยวะส่วนนี้่ คือ ปอดของคุณ ให้กับ โรงพยาบาลไว้ครับ หากไปได้ ก่อนสิ้นเดือนนี้ ก็จะดีนะครับ
    แล้วอุทิศบุญกุศล โดยนำใบอนุโมทนาจากโรงพยาบาล ไปให้พระท่านสวดส่งบุญให้คุณพ่อ เหมือนทำสังฆทานนั่นแหละครับ
    แต่ในชุดสังฆทาน จะมีใบอนุโมทนาใบนี้ และ ชุดขาวสำหรับปฏิบัติธรรม เป็นของผู้ใหญ่ (ชาย) 1 ชุด ของเด็กชาย และ เด็กหญิง อย่างละชุด

ครับ คงจะช่วยท่านได้ตามฐานะของเราเท่านี้นะครับ

13. Loogkaew

Loogkaew สมาชิก

สวัสดีจ๊ะ ขออนุญาตให้อาจารย์ช่วยตรวจดวงชะตาให้ทีจ๊ะ
    1.เรื่องการงานในเวลานี้ควรทำอะไรดี ช่วงนี้เหมือนชะงักจ๊ะ
    2.เรื่องตำแหน่งที่วางพระพิฆเนศ ณ ปัจจุบันดีแล้วหรือไม่
    3.เรื่องคู่ครอง ชาตินี้จะมีเป็นตัวเป็นตน เป็นคู่แท้ไหมจ๊ะ
    กราบขอบคุณอาจารย์มากๆจ๊ะ

14. Noonunn

Noonunn สมาชิกใหม่

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะค่ะ เบื้องต้นทำตามที่อาจารย์แนะนำแล้วค่ะ ส่วนอนาคตจะเป็นอย่างไรก็คงต้องได้แค่ยอมรับมัน
    ขอบคุณอีกครั้งที่ยังมีอาจารย์เป็นที่พึ่งทางใจค่ะ
    สภาพจิตใจตอนนี้เหมือนคนหมดแรงที่จะลุกมาทำงานค่ะ
    แต่ยังคงต้องมาทำงาน เพื่อเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ใจอยากเป็นอิสระมากค่ะตอนนี้

15. my favorite

my favorite Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011
    ยัง งง ๆ ค่ะ อาจารย์ แล้วหนูจะหาเจอไหม T_T แต่อย่างไรก็กราบขอบพระคุณในความเมตตาค่ะ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะคะ ^.^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2013
  16. DeWZz

DeWZz เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    รบกวนถามอาจารย์ค่ะ

1. สองเดือนที่ผ่านมา หนูพยายามทำเรื่องขอย้ายงาน ติดต่อผู้ใหญ่ไปหลายท่านมาก ผู้ใหญ่ก็รับปากทุกท่าน แต่ผลออกมาก็คือไม่ได้ ตรงนี้หนูติดกรรมอะไรหรือคะ สาเหตุใดทำไมการย้ายงานสำหรับหนูจึงเป็นเรื่องยากขนาดนี้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ควรทำอย่างไร แล้วหนูมีเกณฑ์ที่จะได้ย้ายงานหรือไม่คะภายในปี 57
    ปล.หนูอยากย้ายจริงๆค่ะ เพราะคิดว่าที่ๆจะย้ายไป คงมีโอกาสดีๆให้มากกว่าที่เดิม คิดถูกหรือผิดคะ

2.ขอทราบดวงของหนูเรื่องความรักด้วยค่ะ หนูมักมีเรื่องทะเลาะกับคนที่คบอยู่ เดี๋ยวดีเดี๋ยวห่าง คนที่หนูคบอยู่ขณะนี้จะหมดกรรมต่อกันเมื่อไหร่คะ แล้วหนูจะมีความรักเหมือนคนปกติทั่วไปเมื่อไหร่คะ

17. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติรบกวนอีกครั้งนะคะ

อ้อมีแม่เลี้ยง 1 คนชื่อ ศุทธินี สุตะ เค้าอยู่บ้านคนเดียว เพราะอ้ออยู่ต่างจังหวัด น้องชายที่เป็นลูกแท้ๆอยู่จังหวัดเดียวกันแต่คนละอำเภอ ทำให้เป็นห่วงเค้าค่ะ เพราะเริ่มอายุมากแล้ว

เดิมแม่มีโรคประจำตัวคือ กระดูกสันหลังเคลื่อนประมาณ 1 มิลทำให้ปวดหลังร้าวลงขา อาการกำเริบเป็นครั้งคราว ได้ทำการรักษาโดยแพทย์แผนปัจจุบัน+ทำกายภาพบำบัด อาการทุเลาและสามารถใช้ชีวิตได้ตามปกติ มีปวดบ้างเวลาผิดท่าทาง แต่ช่วงนี้อาการปวดกำเริบอีกเพราะลื่นล้ม

ตอนนี้ตรวจเจอปัญหาเพิ่ม คือมีไขมันพอกตับ ทำให้ตรวจเจอว่ามีไขมันในเลือดสูง ทั้งๆที่เป็นคนควบคุมอาหารอย่างดี
    สำหรับเรื่องนี้ อ้ออยากรักษาด้วยสมุนไพร ลองหาข้อมูล มีอยู่ 1ตัวชื่อ ตรีผลาผล แต่ก็กลัวเกิดผลเสีย เลยอยากถามความคิดเห็นของอาจารย์

ไม่ทราบว่าอาจารย์มีคำแนะนำอื่นเพิ่มเติมหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

18. boonlon

boonlon Active Member

28 กันยายน 2010
    สวัสดีค่ะอาจารย์...ขอความเมตตาอาจารย์ดังนี้นะคะ
    1. หนูจะมีโอกาสได้เลื่อนขั้นเลื่อนตำแหน่งในงานประจำที่ทำอยู่ปัจจุนนี้บ้างไหมคะ

2. เพราะรู้สึกว่าหัวหน้างานของหนูคนนี้ไม่จริงใจและจ้องจับผิดหนูตลอดเวลา
    แกจะคอยเข้าข้างแต่ลูกน้องที่สนิทกับแกเท่านั้นโดยไม่สนว่าจะทำงานหรือเปล่า
    ล่าสุดประเมินผลการทำงานให้หนูน้อยกว่าลูกน้องคนสนิทของแกอีก..หนูรู้สึกท้อมากเลยค่ะ.ควรทำอย่างไรดีคะ

3. ตอนนี้ขายของออนไลน์หารายได้เสริมอยู่ค่ะ..แต่ยังดูเงียบๆ..พอจะมีโอกาสร่ำรวยบ้างไหมคะ
    ต้องแก้ไขอย่างไรดี..เปลี่ยนสินค้าที่ขายเหรือเลิกขายดีกว่าคะ..ช่วยแนะนำด้วยนะคะอาจารย์..หนูอยากหารายได้เสริมค่ะ
    ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะคะ

19. noodeel

noodeel สมาชิกใหม่

รบกวนด้วยนะค่ะ ตอนนี้เหมือนตัวเอง งงๆ งวยๆๆ สับสนเยอะแยะมากมาย และก็กังวลด้วยค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ

20. ธรรมลิขิต

สิ่งที่ทำขาดสีสรร โดยเฉพาะสีขาวและสีเงินยวง เพิ่มเข้าไปอีกหน่อยทุกอย่างจะดี
    แต่อย่างไรก็ตาม
    ทุกสิ่งย่อมมีความเป็นอนิจจัง คือ ความไม่เที่ยง มีเวลาที่ต้องพัก เราเองก็ยังต้องมีเวลานอน ไม่นชอนก็น็อค