ว่าด้วย"ธรรมชาติ"ของพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย veer, 19 สิงหาคม 2012.

1. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

2. yamie

คุณชัยคะ ที่ยาตั้งคำถามออกไปนั้น เพราะ ต้องการหาคำตอบกับเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกในบอร์ดที่โพสสอบถามยาว่าพระสมเด็จดีหรือไม่ ถ้าเจอรูปภาพแบบนี้มายาจะดูที่เส้นกรอบเลย จะไม่ดูเนื้อเพราะ ยาจะตั้งคำถามว่า หากเส้นขอบหรือเส้นกรอบของพระสมเด็จเป็นเส้นซ้อนหลายๆเส้นนั้น เกิดจากอะไร

จากเครื่องหมายเลขที่ 1 เมื่อเราหงายแม่พิมพ์และทำการเคาะพิมพ์ออกจะเห็นรูปร่างพระสมเด็จที่เราได้กดแม่พิมพ์

หมายเลขที่ 2 สีเหลือง สมมุติเป็นเนื้อที่เรากดแม่พิมพ์ล้นออกมา ( ส่วนสีเหลืองคือส่วนที่จะต้องใช้ตอกตัด )

หมายเลขที่ 3 สีดำ หากเส้นขอบพระมีปรากฎถึงสามเส้น ยาจึงถามว่า เส้นเหล่านี้ คือเ้ส้นของอะไร ในเมื่อเส้นสีเหลืองเราจะต้องตัดออกแล้ว ก็จะเหลือแต่เส้นขอบหรือกรอบพระเส้นที่ 1 คือ เส้นบังคับพิมพ์นั่นเอง ( เป็นคำถามที่ต้องพิจารณาหาข้อมูลขัดแย้งคะ หากมีองค์พระที่เกิดเส้นกรอบถึงสามสี่เส้น )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      189.4 KB
      เปิดดู:
      259
  3. yamie

มาดูเส้นกรอบของเพื่อนสมาชิกที่สอบถามเข้ามานะคะ ( การที่ยานำเสนอและแสดงเหตุผลเชิงวิเคราะห์ ยาถือว่าในบางครั้งเพื่อนสมาชิกอาจจะพบเจอพระลักษณะนี้ ยาจึงแสดงเหตุผลออกมาเพื่อหาเหตุวิธีคิดจากเพื่อนสมาชิกว่า มีหลักการวิเคราะห์แบบไหน หากสมมุติมีเส้นกรอบแบบนี้บนพระองค์หนึ่งที่เนื้อเก่าๆ ( แต่พระที่เพื่อนสอบถามเข้ามาเนื้อสีขาวๆนั้น ยาเชื่อว่าเป็นปูนดิบที่นำเข้ามาจากเมืองนอก ปูนพอสแลน คล้ายๆปูนที่เขาจะมาทำเครื่องสังคโลก เซรามิค ))

เหตุผลขัดแย้งจากเนื้อหาด้านบนที่นำเสนอ ในแง่ของเส้นกรอบมากกว่าสองเส้น ดูตามรูป

เพื่อนสมาชิกคิดว่า เส้นสีแดงที่ยาขีดไว้เกิดจากเส้นกรอบแม่พิมพ์หรือไม่ ถ้าใช่ ทำไมจึงปรากฎหลายเส้น แล้วทำไมเส้นกรอบแม่พิมพ์จึงไม่วิ่งขึ้นไปด้านจรดขอบด้านบน

คิดในเชิงบวกเข้าข้างตัวเองนะคะ การที่พระสมเด็จเกิดรอยปรากฎเส้นขอบแม่พิมพ์ทับซ้อนกันหลายเส้น หากเราพิจารณาตามหลักการความเป็นจริง อาจเป็นไปได้ไหมที่เกิดจากการนำเนื้อมวลสารกดแม่พิมพ์มากเกินไป เมื่อทำการปาดด้านหลัง ก้อนเนื้อถูกกวาดมารวมกันทำให้เกิดเป็นชั้นๆที่มุมใดมุมหนึ่ง

สรุป ยาไม่ได้วิเคราะห์ว่าพระเพื่อนสมาชิกที่สอบถามว่าแท้หรือไม่ แต่ยากำลังพูดถึงกรณีพระที่มีเส้นกรอบหลายเส้น เราจะให้เหตุผลเส้นเหล่านั้นว่าเกิดจากธรรมชาติการกดแม่พิมพ์ หรือ เกิดจากการทำบล๊อกปลอม

ขนาดไฟล์:
      493.4 KB
      เปิดดู:
      261
  4. roorawangpai

roorawangpai Active Member

26 ธันวาคม 2010
    Maybe...There are two dilemmas that rattle the human skull = How do you hang on to someone who won't stay? And how do you get rid of someone who won't go...heheheh .....คร้าาไม่เป็นไรค่ะ ว่าเจนได้ถ้าพี่ิคิดว่าสิ่งนั้นถูก 5555555555:cool::cool::cool:

5. yamie

เอ่อ ยาคุยคนเดียวเลย ชักไม่มั่นใจเสียแล้วว่า ยากำลังทำให้เพื่อนสมาชิกหลงทางหรือไม่ บางทียาพูดคนเดียว เหมือนเอ่อ ๆๆๆๆๆ คนฉลาดมักไม่แสดงออก แต่คนอวดฉลาดมักพูดมาก ยาว่ายาคงเข้าข่ายที่ว่าแน่เลย ยาเผ่นดีกว่า :'( น้อยใจแล้ว

6. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ผมว่ามันเป็นทฤษฎีนะ..ผมไม่ได้ใส่ใจตรงที่คุณยาอธิบายครับ...ถ้าจาให้เข้าใจก็คือพิมพ์ทรงซึ่งมันก็น่าจาเป็นเรื่องขั้นแรกที่ต้องเข้าใจของคนที่เรียนรู้เบื้องต้นมากกว่า..แต่พอดูเข้าจิงๆทุกอย่างที่คุณบอกอะนะธรรมชาติพระไม่น่าจะเห็นได้ชัดในบางองค์เนื่องจากการเวลาแล้วการสึกของพระที่ใช้แม้กระทั่งคนสมัยก่อนก็นำมาฝนข้างทำน้ำมนต์บ้างสรุปผมดูที่ธรรมชาติกับหลายๆอย่างที่สมเด็จควรจะมีมากกว่าครับ...คือถ้าคุณยาได้เห็นบ่อยๆไม่ใช่เฉพาะเนื้อผงอาจจะเป็นเนื้อโลหะที่ใช้มาสึกๆ..แต่คนที่เข้าใจในธรรมชาติก็จารู้ว่าพระองค์นี้แท้หรือเก๊...ถ้าเอาทฤษฎีนี้มาถามพระสมเด็จในอายุเป็นร้อยปี..ผมไม่ได้สนใจตรงที่คุณยาถามซักเท่าไหร่นะครับ..แต่ถ้าเป็น..บางขุพรหม09ซึ่งก็อาจต้องใช้ทฤษฎีนี้.ดูว่าพิมพ์ฟนี้ประกปบด้วยอาไรบ้างเกศทะลุซุ้มควรจามีอาไรที่ต้องมี..จุดเนื้อเกินหรือเกศหรือตัวตัดด้านข้างที่พระยังอายุไม่เท่าสมเด็จลายละเอียดยังเห็นชัดอยู่..ประมาณนั้น..สมเด็จ..ถ้าคุณยาหยิบขึ้นมาส่ององค์เป็นๆเมื่อไหร่บางครั้งทฤษฎีบางตัวอาจหายแวปไปเลยก็ได้...ยกตัวอย่าง.บางคนไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่า..ขนาดพระ.ของสมเด็จ..หรือเอาแค่บางขุนพรหม..ว่ามีขนาดกว้างยาวพลิกข้างดูขอบว่าหนาเท่าไหร่..ผมหยิบพระสมเด็จ..ขึ้นมาดูไม่ว่าที่ไหนผมดูขนาดก่อนครับ..ถ้าข้างหนาเห็นแต่ไกล..ในใจก็ไม่อยากดูส่วนอื่นหล้วหละครับ...ผมว่าถ้าหลายคนเคยเห็นจาเข้าใจที่ผมพูดอะนะ...เซียนบางคนหยิบขึ้นมาก็วาง..ไม่ต้องส่องเพราะขนาดมันก็ฟ้องแล้วหละครับผม...ผมถึงบอกต้องหาของจิงส่อง.แล้วมันก็จาถึง.บางอ้อ...ไม่งั้นมันก็จาเลยบางพลัด...แล้วก็พลัดตกเหวอีกหละครับผม.....

7. roorawangpai

roorawangpai Active Member

26 ธันวาคม 2010

8. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011

นี่แหละครับที่น่าสนใจ ขอบคุณคุณยาด้วยนะครับที่ตอบผม ผมมก็สงสัยตรงนี้เหมือนกันครับ มันแปลก ๆ อยู่ ถ้าผมมาลงถามผิดเจตนาของ จขกท ต้องขอโทดด้วยครับผมอยากมีความรู้พวกเนื้อทางด้านบางขุนพรหมมั้งครับ เพราะดูจากพระองค์นี้ไม่มีคราบกรุใช่รึป่าวครับ งง พื้นเป็นสีขาว ๆ แล้วถ้าล้างแล้วเนื้อพระกรุที่ล้างจะออกมาในรูปแบบไหนกันครับ

9. crodile

โหผมก็แกล้งขำๆเท่านั้นหรอกครับน้องเจน...ผมไม่ค่อยเก่งภาษาหรอกนะครับ...ผมไม่รู้ว่าอาไรที่มันสับสนในสมองทั้งสองประเด็น..แต่ที่แน่ๆ..ถ้าอ่านไปเรื่อย..สมองผมก็จาเริ่มสับสนแล้วหละครับ....ข้อย.บ่อเข้าใจดอก....เออถ้ามาแนวนี้พอแปลเป็นไทยไม่ลำบาก555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2012
  10. yamie

ต้องขอโทษคุณ nittisar คือ ที่ยาพูดมาทั้งหมด ความหมายจริงๆของยาคือยาตั้งใจถามถึงเส้นกรอบทับซ้อน เราจะใช้หลักการพิจารณาเรื่องใด หากวันนึงคุณเดินไปเจอเนื้อพระเก่าจริง แต่เส้นกรอบมีหลายเส้น เราจะใช้ทฤษฏีไหนมาชี้วัดตรงนี้ว่าเกิดขึ้นจากธรรมชาติของการตัดตอกในสมัยก่อน ( เส้นกรอบหลายเส้นเคยเกิดขึ้นกับพระสมเด็จของเซียนใหญ่ ซึ่งเป็นพระสมเด็จแท้ ดังนั้น ยาจึงหยิบยกประเด็นนี้มาพูด เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ไม่ได้หมายถึงว่า พระสมเด็จของท่านแท้ หรือ ไม่นะคะ ) ต้องขอโทษหากยาพูดแล้วทำให้เข้าใจผิดหรือไขว้เขวคะ

11. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ไม่ต้องขอโทดเลยครับคุณยา งอลไม่ยกโทดให้ ห้าๆ ล้อเล่นครับ ผมนำลงมาร่วมศึกษาเฉย ๆ ครับไม่ได้หวังแท้หรือเทียมอย่างไรครับ ดูไม่เป้นจริง ๆ แต่ผมอยากศึกษาเนื้อบางขุนพรหมนะครับ ว่าแท้จริงแล้วถ้าพระล้างจะมีลักษณะแบบไหน จะขาวสะอาดได้ขนาดนี้ไหม องค์นี้ขาวไปก็น่าแปลกอยู่แล้วครับ

12. yamie

โหยยยยิ่งแต่หัวล้านอยู่ ไม่สนใจที่เราพูดซะยืดยาว แหม น้องๆจะขอความรู้เรื่องการพิจารณา หากเกิดกรณีเนื้อเก่า แต่มีเส้นกรอบเยอะหลายชั้น เราจะให้เหตุผลว่าเช่นไร ก็คุณชัยเป็นเซียนนี่คร้าา ยายังห่างหลายกิโลแม้วว จะให้หยิบ ให้ชั่งน้ำหนัก ยาขาดประสบการณ์ ก็คนมันยังเป็นกบนี่คะ ยังไม่เคยไปกระทบไหล่เซียนบนห้างเลย :':)'( ยิ่งไอ้เราก็หัวล้าน เขียนตั้งยาว ไม่สนใจ ไม่สนใจ :'( I wanna Go Now Just get lost my heart ...!!!!! lost lost my heart... crying :':)'(

13. crodile

5555ที่ผมพูดก็ไม่อยากให้คุณยา..ต้องไปคิดแทนว่าเกิดมีเส้นซ้อนเพราะอย่างโ้ง้นอย่างงี้...มากเกิน...มันจาทำให้คุณกำลังทะเลาะกับความคิดตัวเองสมเด็จ..อาจจาเป็นรากใหญ่ที่ฝังลงในดิน..แต่คุณอาจจาไปคิดว่ามีรากเล็กรากน้อยเกิดขึ้นอีกมากมายมันก็ทำให้ทุกอย่างกว้างเข้าไปอีก...ผมว่าปัญหาทุกอย่างเราค่อยๆกำจัดวงกว้างให้ค่อยๆแคบที่สุด..จนถึงจัดศูนย์กลางคือ..นิวเครียส..หรือหัวใจของมัน..แล้วมันจาไม่เหนื่อยครับ..

14. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ลองตอบแบบไม่แน่ใจ ความรู้แค่หางอึ่งนะครับ
    จะเป็นไปได้ไหมครับ ว่าที่เกิดจากตัว Block แม่พิมพ์ด้านล่างซ้าย เกิดแตกหักเป็นรอยยาวครับ แล้วเกิดเป็นแนวคมนูนขึ้นมา

15. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

กรอบพระที่มีมากกว่าหนึ่งเกิดได้ 2 กรณี คือ

1. คนวัด ตัดผิด เกิดเป็นกรอบซ้อน โดยมากก็จะเกิดแค่เส้นเดียว คือเท่ากับมี 2 เส้น เส้นหนึ่งเป็นรอยของบล็อค อีกเส้นเป็นรอยตัด (ซึ่งก็คือขอบ) และส่วนมากคนตัดก็น่าจะวัดก่อนตัดอยู่แล้ว ทำพระน่าจะพิถีพิถัน .... ไม่ใช่สักแต่ว่าทำๆแบบปั้นบัวลอยขายเน้นปริมาณ
    2. ถอดพิมพ์มา

สำหรับบางขุนพรหม ... ลืมไปได้เลย เพราะไม่ได้เดาตัด แบบวัดระฆังซึ่งตัดจากหลังไปหน้า ... มั๊งครับ แหะ แหะ ...

ส่วนรอยแตกน่าจะเป็นริ้วๆมากกว่า ... ความเห็นส่วนตัวนะครับ

16. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    มีด้านหลังมาให้ทายครับ เพิ่งหาเจอครับองค์นี้ ไม่รู้จะโดนใจหรือเปล่า สนุกๆครับเป็นความรู้
    ^^

17. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังตั้งใจฟังอย่างใจจรดใจจ่อ
    คนมีความรู้ก็ต้องพูดให้คนอื่นฟังสิขอรับ

18. crodile

เดี๋ยวก็มาเด็กกำลังกินกำลังนอน..พอเริ่มง่วง..ก็หาเรื่องเผ่น...55555ผมรู้ทันอยู่แล้ว..คุณยา..

19. SURHASIT

คุณยาหย่าคิดมากครับ ผมก็รอฟังความรู้จากคุณยาอยู่เช่นกัน อย่างน้อยมันก็เป็นประโยชน์และภูมิคุ้มกันในการศึกษาพระสมเด็จอย่างดีครับสำหรับมือใหม่หัดตั้งไข่แบบผม เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ:cool:

20. SURHASIT

ด้านหน้าครับ เป็นพิมพ์เกศบัวตูมไม่รู้จะเป็นนอกพิมพ์หรือเปล่า เนื้อหาอย่างนี้เก่าจริงหรือแกล้งเก่าครับ ปวดหัวๆ:'(