วิธีแก้ไขดวงชะตาให้มีลาภลอย (ดวงเฮง)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Sangtean, 24 กันยายน 2009.

1. Sangtean

Sangtean เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ลาภลอย มันไม่ได้มาง่ายๆนะคะ เข้าใจคำว่า "ลาภมันลอยมา" มันยากมากๆๆๆๆ ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆเลยจริงๆ แต่ด้วยเหตุที่ว่าเราตั้งใจทำบุญทำกุศลแล้วไม่หวังสิ่งตอบแทน มันเลยเป็นผลจากการที่เรากระทำไว้ บางคนไม่เคยเลย ถูกหวยถูกเบอร์ แต่ทำไม่คนอื่นเค้าซื้อแล้วถูก ไม่ต้องไปอิจฉาเค้าหรอกนะคะ ขอให้เราตั้งอยู่ในคุณงามความดี มีจิตที่เป็นกุศล ยกจิตให้สูงขึ้น อยู่ในศีลธรรม ตามที่พระพุทธเจ้าท่านอบรมสั่งสอน ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ สรรพสัตว์ทั้งหลาย ตอบแทนพระคุณของพ่อแม่ คุณครูบาอาจารย์ ดำเนินชีวิตที่ไม่ประมาท มีสติระลึกได้อยู่ตลอดเวลา คุณรู้ไหมคะว่าสิ่งนี้แหละที่มีค่า มากกว่า "ลาภลอย" เพราะอย่างน้อยมันคือความสุขใจที่ไม่รู้จบ

2. Sangtean

ดิฉันได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่งชื่อ " พระพุทธเจ้าเปิดโลกเปิดจักรวาล" ดิฉันหยิบขึ้นมาอ่านที่ปกหนังสือ เขียนไว้ว่า "ทำไมประเทศไทยจึงเป็นศุนย์กลางพุทธศาสนาของโลก เหตุและผลกฎแห่งกรรม สะเดาะเคราะห์แก้กรรมได้หรือ "
    และที่สะดุดตาคือ "มหัศจรรย์ นรก บาดาล สวรรค์ พรหมโลก แม้แต่มนุษย์ต่างดาวต่างจักรวาล ก็ล้วนแต่มีอยู่จริงทั้งสิ้น" ด้วยความที่อยากรู้จึงได้ตัดสินใจซื้อมาอ่าน ปรากฏว่าเนื้อหาข้างในได้อธิบายหลักพระพุทธศาสนา หลักของกฎแห่งกรรม การเวียนว่ายตายเกิด ที่ทุกท่านกำลังสงสัยอยู่ใจขณะนี้อยู่ใช่ไหมคะ
    ดิฉันมั่นใจว่าในบางครั้ง คนใกล้ตัว เพื่อน ครอบครัว ทุกคนที่เรารู้จัก ของคุณ
    ถามเรื่องเกี่ยวกับ "นรก สวรรค์ มีจริงหรือ การเวียนว่ายตายเกิดมีหรือเปล่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วจะเป็นไปได้ยังไง คนที่ไม่ดีโกงบ้านโกงเมือง ไม่เห็นว่าเค้าจะเดือดร้อนเลย แถมยังรวยเอ๊ารวยเอา" แน่นอนค่ะว่าบางครั้งเราอยากจะอธิบายให้เค้าเข้าใจอย่างที่เราเข้าใจ แต่มันก็ยากมากใช่ไหมคะสำหรับคนที่เค้าไม่เปิดใจ ไม่รับฟัง และเราก็หาเหตุผลมาอ้างไม่ได้เท่าที่ควร ดิฉันกำลังจะบอกว่าหนังสือเล่มนี้ จะบอกเหตุผลทุกอย่างให้คุณได้อย่างแน่นอน เพราะดิฉันได้อ่านจบหนึ่งรอบแล้ว ลองหามาอ่านดูนะคะ ไม่อยากให้เชื่อในคำพูดของดิฉัน อยากให้คุณใช้สติ ปัญญาพิจารณาใตร่ตรองดู ตามเหตุและผล
    หนังสือเล่มนี้ จักทำโดย พงศ์จักร เกริกขจร

3. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2535473 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_2535473 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม
    และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    ขอเชิญร่วมสร้างพระอุปคุต หลวงปู่ทวด วัดนาอุดม อุบลฯ (รับของดีหลายครูบาอาจารย์)<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

4. Placartoon

Placartoon Active Member

การเป็นผู้ให้ทำให้จิตใจลดความเห็นแก่ตัว
    อนุโมทนาสาธุ

5. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  6. ทวีสมบัติ

ทวีสมบัติ สมาชิก

เหมือนตัวข้าพเจ้า เป็นเจ้าภาพ สร้างพระประธาน พระอัครสาวก ทั้งๆที่ยังไม่มีเงิน แต่พอถึงเวลา ยังมีเงินถวายวัด เพื่อสร้างอุโบสถ อีกกว่า 200,000 ดีใจมากๆ ที่มีบุญได้สร้าง สาธุ สาธุ สำหรับผู้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

7. ทวีสมบัติ

ทวีสมบัติ สมาชิก

สร้างบุญตั้งแต่วันนี้เพื่อ ผลบุญในวันข้างหน้า

8. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ควรมุ่งประเด็นไปเรื่องการทำความดีมากกว่า

9. Sangtean

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
    ถ้าโลกเรามีคนดีเช่นนี้เยอะๆ สังคมก็คงจะสงบสุขมากกว่านี้นะคะ

10. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    5.ห้ามสนับสนุนคนทุจริตผิดศีลห้า ให้มีอำนาจ
    เพราะพวกเขาอาจจะใช้อำนาจเบียดเบียนและทำลายสังคมได้

6.สนับสนุนคนซื่อสัตย์สุจริต ให้มีอำนาจ
    เป็นการส่งเสริมให้สังคมบังเกิดความสงบร่มเย็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2009
  11. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    ถ้าโลกเรามีคนดีเช่นนี้เยอะๆ สังคมก็คงจะสงบสุขมากกว่านี้นะครับ<!-- google_ad_section_end -->

12. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007