วิญญาณชายตายโหง ตามมาหลอกหลอนถึงหน้าบ้าน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 1 พฤศจิกายน 2006.

1. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามเขียนให้ถูกต้องตามหลักภาษาไทยหน่อยนะคะ

ถือว่าช่วยกันอนุรักษ์สมบัติของชาติแล้วกันค่ะ

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านก็สนุกดี แต่ภาษายอมรับว่าปวดหัวมาก ต้องระวังใช้ภาษาให้ถูกต้องหน่อยนะค่ะ ตอนนี้ภาษาไทยเริ่มจะวิบัติหมดแล้ว เพราะคนใช้ไม่ยอมใช้ให้ถูก เราโตเมืองนอกเรียนแต่ภาษาอังกฤษ เมื่อก่อนก็เคยพูดภาษาไทยไม่ได้เรื่อง แต่เดี๋ยวนี้เวลาจะพูด จะเขียนอะไรระวังมาก เพราะไม่อยากให้ภาษาไทยของแผ่นดินสยามของเราต้องหมดไปเพราะคนเริ่มไม่อนุรักษ์ภาษากันมากขึ้นโดยเฉพาะเด็กๆสมัยนี้ ภาษาคอมพิวเตอร์ก็จริง อย่าเอามันมาเป็นนิสัย จนภาษาไทยของเรา ต้องมีการแบ่งแยกออกมาว่า Computer Thai & Original Thai เลยนะค่ะ

3. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    น่ากลัวสุดๆเเต่ไม่เป็นไรคนในเครื่องเเบบ

4. lip_zzz

lip_zzz สมาชิกใหม่

อ่านแล้วก็ระทึกใจดีนะคะ เคยเห็นผีเหมือนกันสีดำๆ แต่เห็นตั้งแต่ตอนอายุ ขวบกว่าๆได้มั้ง ทุกวันนี้ก็ไม่เห็นแล้ว

5. TaeyoLySiS

TaeyoLySiS เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    โอ้วววว

6. boy_kmutt

boy_kmutt เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    น่ากลัวครับ ถึงจะอาจยากจนไม่อยากอ่าน แต่ก็อ่านจนจบ

7. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    เด็กเดี๋ยวนี้เป็นอย่างนี้กันแทบทั้งหมด ทำอะไรให้มันถูกต้องดีงามแล้วมันไม่ค่อยโก้หรู ดูแล้วมันเชยเหลือเกิน หากทำอะไรที่มันผิดๆเพี้ยนๆแผลงๆแล้วมันดูโก้ดีทันสมัย แม้แต่เขียนหนังสือก็เถอะ ตั้งใจเขียนยังจะเขียนกันไม่ถูกต้องตามหลัก นี่ยังตั้งใจที่จะเขียนให้มันผิดด้วยคิดว่ามันโก้ ร้องเพลงก็เหมือนกัน นักร้องต่างชาติมาร้องเพลงไทยเขาก็พยายามที่จะร้องเป็นภาษาไทยให้ชัดถ้อยชัดคำ แถมยังร้องเพลงไทยได้ดีได้ชัดกว่านักร้องไทยหลายๆคน แต่นักร้องไทยหลายคนหรือเกือบจะทุกคนร้องเพลงไทยฟังไม่รู้เรื่อง เวรกรรมจริงๆ

8. natthaya

natthaya สมาชิก

13 พฤษภาคม 2006
    ชอบเรื่องที่อ่านนะ แต่การใช้ภาษาในการเขียนต้องปรับปรุงหน่อยนะจ๊ะ ภาษาไทยเป็นภาษาประจำชาติค่ะ

ขออนุโมทนานะ

9. sarku

sarku สมาชิกใหม่

อ่านไม่จบหวะเสียอารมณ์ -*-

10. entomo62

entomo62 สมาชิก

12 มิถุนายน 2008
    ลองเรียนภาษาไทยเพิ่มเติมหน่อยก็ดีนะครับ

เรื่องเล่าน่ากลัวมาก แต่กลัวภาษาจะวิบัติไปมากกว่านี้ครับ

11. Mx_GuS

Mx_GuS สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2008
    ภาษาไทยอ่ะครับ
    อ่านยากมากมาย
    อิอิ

12. adisak007

adisak007 เป็นที่รู้จักกันดี

อืม......คิดๆ ก็น่ากลัวเหมือนกันเนอะ

13. Beardsley

Beardsley สมาชิกใหม่

30 กันยายน 2005
    ซักนิดเถอะนะ คุณหนู

เข้าใจนะจ๊ะ ว่ามันเป็นภาษาของวัยรุ่นไปแล้วน่ะคุณหนู แล้วก็เข้าใจอีกนะว่าคุณหนูจะพิมพ์ให้ถูกก็ย่อมสามารถที่จะทำได้จริงไหมครับ สมัยนี้โลกเรามีความเป็นอารยะมากขึ้น เช่นการรับวัฒนธรรมต่างชาติเข้ามา แต่ก็ไม่วายที่จะศึกษาได้ไม่หมด ถึงข้อดีข้อเสีย แล้วนำมาใช้ผิดๆ ซึ่งตรงนี้ฟังดูอาจจะเครียด
    แท้จริงแล้ว ไม่เลยนะ เราก็แค่ใช้สิ่งที่เราเคยเรียนมา สิ่งที่เราเคยถูกสอนมาให้เรารู้ผิด รู้ถูก และใช้อย่างเข้าใจนะครับ ภาษาบ้านเราเอง ไม่ได้ยืมใครมาใช้

ดูเหมือนว่าจะเครียดกับวัยรุ่นไปไหม ไม่รู้นะ แค่เป็นอีกหนึ่งกระบอกเสียงเท่านั้น นะครับ

สาธุครับ

14. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    วัฒนธรรมด้านการใช้ภาษา ต้องระมัดระวังให้มากครับ
    ก่อนจะโพสท์ข้อความ ขอความกรุณาตรวจสอบให้ดีก่อน[​IMG]
    เจริญในธรรมและอนุโมทนาครับ[​IMG]

15. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

น้องใช่คนไทยเปล่าจ๊ะ หรือพม่า ดูๆๆแล้วมันปี 08 นี่ปี 13 อาการดีขึ้นยัง หรือหนักกว่าเก่า หรือไปอยู่กะมนุษย์ต่างดาวซะแล้ว เฮ้อ..............กลุ้ม มันเพราะพริ้งตรงไหน น่าจับมา...กะโหลก

16. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องน่ากลัวนะคะ แต่บางคำควรปรับปรุงบ้างค่ะเพื่อจะได้อ่านแล้วเข้าใจง่าย

17. Loveyous

Loveyous เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    อ่านได้ประมาณ 3 บรรทัดครับ แล้วเลิก
    ไม่ควรพิมพ์ในเว็บบอร์ดสาธารณะด้วยภาษานี้นะครับ
    อ่านยากมากกก

18. candyzanaja

candyzanaja สมาชิกใหม่

น่ากลัวจังเลยค่ะ
    จะดีมากถ้าใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องนะคะ อ่านยากมากเลย

19. Dms_guk

Dms_guk สมาชิกใหม่

อ่านไม่จบ ไม่ไหวตาลายค่ะ

20. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ทนอ่าน รับไม่ไหวกับภาษาไทยวิบัติ เพราะเธอเอง อย่าอ้างภาษาคอมพ์ฯ กันเลย ไม่ตลกสักนิด