วิญญาณชายตายโหง ตามมาหลอกหลอนถึงหน้าบ้าน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 1 พฤศจิกายน 2006.

1. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องบทสวดอะไร ที่บอกว่ากันผีหลอกนะ มันไม่สำคัญหรอก สวดไปแต่จิตกับยังหวาดกลัว ไม่มีสมาธิ ผีมันจะกลัวอะไร มันขึ้นอยู่กับจิต ถ้าจิตแข็ง ผีมันทำอะไรเราไม่ได้ นะ ถ้ามันไม่ได้เป็นเจ้ากรรมนาเวร ของเรา ฝึกแผ่เมตตาให้เค้าดีกว่า ฝึกนึกถึงความดีของพระพุทธเจ้า จนลืมผีไป ผีมันก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว ................คนเราก็เชื่อกันผิดๆเนอะ ว่าถ้าสวดมนต์ผีจะกลัว........มันไม่กลัวหรอก บทสวดส่วนใหญ่เป็นบทสวดสรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณธรรม แต่คนสวดแทนที่จะนึกถึง คุณความดีของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ กับไปนึกที่ผีตอนสวด .........................ผีมันก็คงหัวเราะเราอยู่ดิ ..................... มันทำอะไรอยู่ว่ะ(ผีมันคงคิด)

เอ่อ พระบางองค์(พระเครื่อง)ไม่มีกำลังจะบาปผีหรอก พระบางองค์ผียังเข้าไปสิงสถิตเลย แต่ก็มีบางที่มีกำลังสูง(กำลังทางจิตที่พระสงฆ์ผู้สร้างได้ใส่ไว้ให้) ส่วนใหญ๋ เค้าไม่ได้ใส่ไว้หรอก เค้าเอาไว้เพื่อให้จิตได้นึกถึงพระรัตนตรัย

2. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ผีเลวหวะไปเตะยายเขาอีก
    ลงนรกซะ
    สมน้ำหน้า
    แล้วใช้ภาษาให้มันถูกๆหน่อยนะ
    มันไม่ช่วยให้คูณน่ารักขึ้นเลยครับ
    ทีภาษาอังกฤกษ์เขียนถูกกันจังครับ
    ภาษาสยามของเราไม่รักแล้วหรือ
    อย่างกับเรื่องแต่งเลยครับ

3. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา แต่อ่านไปอ่านมากลายเป็นคอมเม้นเรื่องภาษาไทยกัน
    ผีมันมีมากกว่าที่เราคิดกันอีก แต่ผีตัวดำนี่น่ากลัวนะ เหมือนพาลๆยังไงไม่รู้
    แต่แผ่ส่วนกุศลให้ไป มันก็หายตัวไปแล้วล่ะ

4. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะนะ อิอิ เขียนให้ถูกต้องด้วยนะค่ะ ^-^

5. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ทำบุญเยอะๆนะครับ ขอเมนท์เรื่องภาษาเขียน อ่านลำบากครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่ถึงกับลำบากอะไร...^_^ อ่านแล้วก็สนุกดีครับ

6. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวจัง

7. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    เรื่องที่เล่าน่าอ่านหน้าติดตามมากเลยค่ะ แต่ว่าคุณน้องน่าจะเขียนให้ถูกต้องด้วยนะคะ ภาษา"แอ๊บแบ๊ว"น่ะ ใช้ได้กับบางเว็บนะคะ แต่ทางที่ดี เขียนให้ถูกที่ทุกทางจะดีกว่านะคะ

8. แพรมาลา

แพรมาลา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    น่าเสียดายที่อ่านไม่จบค่ะ เพราะอ่านแล้วงงๆ
    ตอนแรกนึกว่าคนเล่าสะกดผิด
    อย่าง "ปายกะเพื่อน ไม่รู้เปงรายล่ะ เทอร์ไม่รู้
    ปายทามาย " อย่างนี้นะคะ
    อ่านไปๆ เริ่มเข้าใจว่าตั้งใจพิมพ์แบบนี้
    ...เราว่ามันมากเกินไปนะ
    เข้าใจว่าพยายามทำให้อ่านออกเสียงเหมือนเวลาพูด
    แต่มันเหมือนคนพูดไม่ชัด ฟันหลอมากกว่านะ(นึกถึงตลกคนหนึ่งที่ฟันหลอน่ะ)

9. ช่อม่วง

ช่อม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2006
    หุ หุ ช่วยกัน อนุรักษ์ ภาษาไทยไว้ ให้ถูกต้อง ก็ดีนะคะ เนื้อเรื่อง ก็ โอเค แต่ ภาษา ไทย ไม่ถูก เท่าไหร่ น๊า ... หุ หุ ยกตัวอย่าง เช่น ปาย - ไป , เทอร์ = เธอ ( เอ หรือว่าเจต นา ไม่รู้เนอะ ) ผิดตก ไม่ชอบใจ ก็ขออภัยค่ะ

10. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ภาษาไทยที่ถูกต้องเป็นเรื่องสำคัญ พ่อหลวงท่านก็ห่วงเรื่องนี้นะครับ

11. ช่อม่วง

ช่อม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2006
    เรื่องนี้เกิดขึ้นตอนเราอายุ 17 เราเรียนอยู่ ม.4 ที่จ.ราชบุรี

เจอ กระทู้้นี้ ทีรัย เซ็ง จริง ๆ หมออารมณ์จริง ๆ ที่ว่า จ.ราชบุรี น่ะ คิดว่า คงเป็น แค่คำอ้าง นะ บรรพบุรุษ ของ เมือง ราชา (ราชบุรี ) ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยหน่อย หวังว่า ต่อไป คงไม่มีกระทุ้ ที่ บั่นทอน ภาษา อีกนะ มิเช่นนั้น ก็ จะได้รับการ ... อีก ต่อไปเรื่อย หุ หุ เราก็คนราชรีนะ ไม่อยาก เห็นอีก เล้ย ... รับ ไม่ได้จริง ๆๆ ครูอาจารย์ท่านมาเห็น ก็คงเศร้าใจ สอนลุกศิษย์ ไม่จำเล้ย ....

12. ม้านิลมังกร

ม้านิลมังกร Active Member

11 กรกฎาคม 2007
    อ่านแล้วมึนหัว ตัวหนังสือเยอะมาก หาช่วงหยุดไม่ค่อยเจอ..
    ==========================

13. jojogto

jojogto สมาชิก

เจออย่างนี้เศร้าเลย

น่ากลัว เหมือนกัน
    ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง

14. yanindy

yanindy สมาชิก

19 กันยายน 2007
    อย่าคิดมากน่ะ
    นี่มันภาษาคอมค่ะ

แต่ว่า บางคำเขียนให้รุเรื่องกว่านี้ดีก่านะ

15. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    น่ากลัวอ่ะเราก็เคยเจอเเล้วเป็นๆอ่ะ

16. พระเอกหล่อ

พระเอกหล่อ สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2007
    ต้องคอมเม้นอีกแล้ว ....พอดี เป็นหนุ่มโสดอายุ 29 อยู่บ้านคนเดียวเปลี่ยวทั้งใจ เปลี่ยวทั้งกาย แถมยัง กลัวผีอีกด้วย

17. ขุนไพรีพินาศ

ขุนไพรีพินาศ เป็นที่รู้จักกันดี

วิญญาณยังห่วงยังมีความอาลัยอาวรณ์อยู่จึงไปไหนไม่ได้เพราะรักมากและยังไม่ถึงที่ตายก้อมาตายซะก่อน คนเราเมื่อตายในขณะจิตที่คิดถึงใครผูกพันใครก้อจะไปหาคนๆนั้นเพื่อเจอเป็นครั้งสุดท้ายแต่ก้อไม่แน่อาจจะยังเฝ้าวนเวียนไม่ไปไหนคอยเฝ้าอยู่ใกล้ๆๆก้อเป็นไปได้นะ

18. ping_101101

ping_101101 Active Member

19 ธันวาคม 2005
    อืมๆน่ากลัวอ่ะนะ...ถ้าเป็นเราคง...บรึ๋ยยยยย!!!

19. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมนั่งอ่านเรี่องนี้ตอนตีสามกว่าพอดี เดี๋ยวจะไปสวดมนต์ กรวดนํ้าต่อละ ได้อารมณ์ดีจริงๆ ผมรู้ว่าผีมีจริงครับ ไม่ลบหลู่ อีกหน่อยเราก็เป็นผีกันทั้งนั้น ทําความดีกันเอาไว้ดีกว่าครับ ตายไปจะได้ไม่มานั่งเสียใจ www.myspace.com/friendofghost เพลงผีๆ ใครชอบเพลงผีๆก็ฟังได้เลยครับ มีสามเพลง ขอให้ได้อะไรไปกันบ้างนะครับ

20. iparing

iparing สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2008
    อ่านยากมากๆ อยากให้พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกหน่อยนะ ให้ภูมิใจที่มีภาษาเป็นสมบัติซึ่งแสดงถึงความมีเอกลักษณ์ซะหน่อย