เพื่อการกุศล วัตถุมงคลเพื่อชำระหนี้สงฆ์วัดสันพระเจ้าแดง อ.บ้านธิ จ.ลำพูน

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ฐนกร, 30 กรกฎาคม 2013.

1. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

แหม เลื่อมใส เลื่อมใส ข้าน้อยไม่นึกเลยว่าเพลงกระบี่สุริยะที่สูญหายไปนับร้อยปีได้มีผู้สืบทอด ยินดีๆที่ร่วมประลองบุญกุศลในครั้งนี้สาธุๆเลื่อมใส เลื่อมใส

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      51
  2. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีครับคุณกวางคำ คุณ "เหนือคาด" ฝากร่วมบุญกฐินกับท่านครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง เป็นจำนวนเงิน 5,000.00 บาท ผมได้โอนไปที่บัญชี ธนาคารกสิกรไทย ที่คุณกวางคำได้เปิดขึ้นมาเพื่อใช้ในการร่วมบุญกฐิน แล้วนะครับ
    ขอโมทนาบุญกับคุณ เหนือคาดและคุณกวางคำ ในครั้งนี้ด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2013
  3. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับพี่

4. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ได้รับแล้วครับพี่อนุโมทนาบุญกับพี่เหนือคาด และ พี่bayonet ด้วยนะครับ

5. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    คุณกวางคำครับ
    พอดีว่าจะขึ้นเหนือเร็วๆนี้ จึงจะเรียนว่า จะขอนำไปถวายครูบารอบเดียวเลยครับ

6. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    ขอกราบอนุโทนาบุญนี้และยินดีนยิ่งที่ได้ร่วมบุญกฐินวัดสันพระเจ้าแดงครั้งนี้ แม้นยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงไร ขอคำว่าไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ ไม่ได้ จงอย่าบังเกิดขึ้นกับข้าพเจ้าและพี่น้องท่านอื่นๆทุกๆท่านด้วยเทอญฯ

ขอบคุณท่านพี่bayonetและพี่กวางคำด้วยครับที่เป็นสะพานเชื่อมบุญให้ครับ

7. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนร่วมบุญครับ ขออนุโมทนาบุญครับ

8. ฐนกร

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

9. ฐนกร

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

10. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ได้นำปัจจัยไปถวายครูบาแล้วครับ ทั้งการทำตุง งานกฐิน และงานบุญอื่นครับ
    โมทนากับทุกท่านด้วยครับ

11. ฐนกร

อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ amnartk73

12. ฐนกร

รับทราบครับ อนุโมทนาบุญกับพี่ รักการเกษ ด้วยนะครับ สาธุ

13. tomrichie

tomrichie เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมได้ร่วมบุญถวายตุงหลวง เป็นจำนวน 500.08 บาท รายละเอียดการโอนเงินตามไฟล์แนบครับ สำหรับชื่อแจ้งทางPMคุณกวางคำครับ

14. jonnyj141

jonnyj141 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ร่วมทำบุญถวายพระครูบากฤษดา
    เป็นเงินจำนวน 1840 บาท

15. ฐนกร

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอรายชื่อทาง pm ด้วยนะครับ

16. Jip Jip LP

Jip Jip LP เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณกวางคำ

ขอร่วมทำบุญถวายตุง 1000.10 บาท โอนเรียบร้อยครับผม กะไว้ว่าวันกฐิน ปิ๊กบ้านผมจะไปถวายปัจจัยอีกครั้งครับผม บ้านผมอยู่บ้านโฮ่งครับคุณกวางคำ รายชื่อผม PM ให้นะครับ

ขอบคุณมากครับ

17. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและคุณธฤตได้โอนร่วมบุญถวายตุงหลวงและตุงพระบทจำนวน 1,000 บาทแล้วครับ
    รายชื่อจะส่งทาง pm นะครับ
    ขออนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2013
  18. ฐนกร

รับทราบครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

19. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติความเป็นมาของตุง
    หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา เล่าว่า สมัยพุทธกาลมีหมู่สงฆ์ 500 รูป ได้มาปฏิบัติธรรมใกล้ที่พักแห่งแม่หญิงผู้หนึ่ง นางจึงได้มีโอกาสถวายภัตตาหารและอุปฐากพระสงฆ์ ด้วยความศรัทธาได้ขวนขวายจัดหาฝ้ายมาทอ ตัด เย็บ ย้อมสี จนสำเร็จได้ผ้าไตรจีวรมาหนึ่งชุด น้อมถวายแด่พระสงฆ์ ด้วยความเมตตาหวังให้นางได้รับอานิสสงส์สูงสุดเป็นสังฆทาน พระสงฆ์จึงตกลงกันว่า จักครองผ้าไตรจีวรนี้ทุกๆองค์โดยแบ่งกันครองผ้าองค์ละ 7 วัน พร้อมทั้งปฏิบัติธรรมจนสำเร็จเป็นอรหันต์ทุกรูป พระอรหันต์เถระทั้ง 500 รูป เห็นคุณค่าของผ้านี้จึงได้ฉีกผ้าจีวรเป็นผืนยาวๆ แขวนบูชาพระเจดีย์ ( ครูบาวงศ์จึงกล่าวว่า ตุง คือธงชัยแห่งพระอรหันต์ ธงชัยแห่งชัยชนะ ) ต่อมาพระนางวิสาขามาเห็น ได้สอบถามความเป็นมา จึงได้ประดิษฐ์ตุงทำด้วยผ้าใหมอันวิจิตรสวยงามมาแขวนบูชาพระเจดีย์ ดังเช่น ตุงผ้าผืนแรกนั้น

ครูบาวงศ์ได้กล่าวว่า “ตุงแขวนที่ใดบูชาได้แค่ที่นั้น แต่ปล่อยลอยไปบนท้องฟ้าบูชาได้ทุกที่” จึงทำตุงลอยฟ้าเพื่อจะได้ถวายพระธาตุเจดีย์ ในทุกสถานที่

อานิสงส์ตุงลอยฟ้า

หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนากล่าวไว้ เมื่อวันที่ 7 ก.พ. 2543
    1. ผู้สร้างและผู้ถวายตุงลอยฟ้า จะเป็นผู้มีสติปัญญา มีความเฉียลฉลาดมาก
    2. เป็นผู้ที่มีกำลังและความสามารถมาก
    3. อานิสงส์เหมือนพิธีตานใช้ – ตานแทน
    4. สามารถแก้ไขหนี้สงฆ์ หนี้ตัวเอง แก้ไขหนี้เวร หนี้กรรม และวิบากกรรม เพื่อปลด หนี้ห่วง – หนี้กรรมให้กับตนเอง และอุทิศให้ญาติและทุกดวงจิตดวงวิญญาณที่ติดวิบากกรรม ให้หลุดเลื่อนกรรม คือพ้นจากโทษหนักได้เบาคลายวิบากกรรมได้ ยกเว้นโทษอนันตริยกรรมจะไม่ได้รับเลย คือ โทษฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ทำสงฆ์ให้แตกแยก ทำร้ายพระพุทธเจ้าแม้เพียงห้อพระโลหิต ซึ่งถือเป็นกรรมหนักมากที่สุด จะไม่ได้รับบุญเลย
    5. ผู้มีอายุไม่ถึง 20 ปี ทำตุงเองหรือจ้างเขาทำตุงซาววาเพื่อตนหวังจะได้บุญคนเดียว หลวงปู่ว่าอายุจะสั้นเพราะบุญหนักเหมือนสร้างโบสถ์ ฉะนั้นจงอย่าทำคนเดียว ให้ช่วยกันสร้างช่วยกันทำ
    6. การตกแต่งติดลวดลายตุงทั้งด้านหน้าและหลัง ทำให้มีปัญญาทั้งข้างหน้า – ข้างหลัง

คำถวายตุงลอยฟ้า และอุทิศส่วนกุศลทุกเขตแดน

ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอนอมถวาย ตุงลอยฟ้านี้ บูชาต่อพระมหาธาตุเจดีย์ เมื่อลอยขึ้นไปในอากาศแล้วขอจงเป็นตุงทิพย์ เพื่อบูชาต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีสมเด็จองค์พระปฐมเป็นประธาน ถึงพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันเป็นที่สุด ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา บูชาพุทธสถาน สถานที่พระพุทธเจ้าทรงประกาศพระศาสนาไว้ทั่วชมพูทวีป บูชาพระพุทธรูปทุกๆพระองค์ทุกสถานที่ บูชาพระพุทธบาท พระบาท พระบรมสารีริกธาตุ พระเจดีย์ พระศรีมหาโพธิ์ พระเขี้ยวแก้ว พระจุฬามณีย์ พระเมาลีธาตุ ขอบูชาไปตลอดทั่วจักรวาล ตลอด 3 แดนโลกธาตุ ทั้งเทวโลก มนุษย์โลก ยมโลก บาดาล หิมพานต์ พรหมโลก อรูปพรหม ทั่วตลอดไปทุกแดนจนถึงพระนิพาน บูชาต่อพระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ บูชาถึงบิดา – มารดา ครูบาอาจารย์ทุกๆพระองค์ทั้งหลายสืบๆกันมา ทั้งทางโลกและทางธรรม โดยมี.......................(ครูบาอาจารย์ทุกท่านของเรา)........................ครูบากฤษดาเป็นที่สุด ขอท่านได้รับทราบและอนุโมทนาในการถวายตุงนี้
    อิทังบุญญะพลัง ขออนิสงส์การปล่อยตุงนี้ จงมีผลคุ้มครองประเทศชาติแผ่นดินไทย ขอน้อมถวายพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ตลอดถึงบูรพกษัตรา บูรพกษัตรี พระบรมวงศานุวงศ์ วีรบุรุษ วีรสตรีทั้งหลาย ที่เคยปกป้องแผ่นดิน ทั้งแม่ทัพนายกอง ข้าทาสบริวาร ผู้ร่วมรักษาประเทศชาติ ราชบัลลังก์ รักษาพระพุทธศาสนา แม้กระทั่งผู้ที่เคยเป็นศัตรูร่วมรบและฆ่าฟันกันมา ผู้หวงแหนแผ่นดินเกิดของตัวของตน ในแต่ละภพแต่ละชาติ ทุกดวงจิตจงโมทนาและอโหสิกรรม ขอจงถอดถอนคำอาฆาตพยาบาทสาปแช่งต่อกัน ตลอดจนอุทิศให้แก่เหล่าสัตว์ทั้งหลายที่ล้มตายในสงคราม ทั้งเป็นอาหารของมนุษย์ ของสัตว์ มี ช้าง ม้า วัว ควาย กุ้ง หอย ปู ปลา เป็นต้น จงโมทนา จงได้รับอานิสงส์ อโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายและอโหสิกรรมต่อกันและกันด้วยเถิด
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรม นายเวรทั้งหลาย ขอเจ้ากรรม นายเวรทั้งหลาย จงโมทนาและอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน ขออุทิศถึงโครตตระกูลของข้าพเจ้า (ทั้งหลาย) มีบิดา มารดา ลูกหลาน บริวารทั้งหลาย คู่ครองทุกภพทุกชาติ ผู้ร่วมบุญทั้งหลาย ทั้งที่มาก็ดี ไม่มาก็ดี มีกรรมผูกพันกันมา ขอให้ท่านได้รับบุญกุศลนี้ทั้งท่านผู้ติดวิบากกรรม เคยจองล้างจองพลาญกันมา สาปแช่งกันมา จะเป็นญาติก็ดีไม่ใช่ญาติก็ดี ท่านที่คิดจะมาขัดขวางความดี จงโมทนาให้พ้นกรรมพ้นเวรพ้นวิบากกรรมและอย่าได้มีช่อง อย่าได้มีโอกาสมาขัดขวางความดีของข้าพเจ้าได้อีกเลย ขอให้ได้รู้วิธีอโหสิกรรม จงอโหสิกรรมต่อกันและกัน ในกรรมตั้งแต่อดีตทุกภพทุกชาติจนถึงปัจจุบัน จงมีโอกาสอนุโมทนา ขอให้ประเทศชาติและพระศาสนาเจริญรุ่งเรือง หลุดพ้นบ่วงกรรม ปลอดภัยแคล้วคลาดจากหมู่ภัยพาลและวิบากกรรมทั้งหลายทั้งปวง
    ขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เหล่าเทพเทวดาที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า เทพเทวดา เจ้าที่เจ้าทาง ณ สถานที่นี้และเทพเทวดาทั้งหลายตลอดทั่วแสนโกฎิจักรวาล ทั้งพระยายมราช นายบัญชี นายนิริยะบาล ยมทูต และเหล่าบริวารทั้งหมด ทุกท่านทุกๆพระองค์ที่ดำรงตำแหน่งเหล่านี้ ในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต ได้อนุโมทนาเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายด้วยเถิด
    ขออนิสงส์การถวายตุงลอยฟ้านี้ จงปลดเปลื้องแก้ไขวิบากกรรม หนี้กรรม หนี้เวร หนี้ค้างชำระ หนี้สงฆ์เป็นอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ด้วยพุทธบารมี ธรรมบารมี และสังฆบารมี บารมีแห่งครูบาอาจารย์โดยมี...............(ครูบาอาจารย์ทุกท่านของเรา)...................ครูบากฤษดา เป็นที่สุดดังที่กล่าวไว้ด้วยเถิด
    กาลนี้ขอความเมตตาขออนุญาตต่อท่านพระยายมราช นายบุญชี นายนิริยบาล ให้ตุงลอยฟ้านี้จงเป็นตุงทิพย์ แผ่รัศมีอนุภาพ ลงไปสู่เบื้องล่างถึงทุกๆชั้นทุกๆขุม ให้บรรดาเหล่าสัตว์นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน สัมภเวสีวิญญาณที่ล่องลอยทั้งหลาย และทั้งที่มีจิตถูกอกุศลจิตบังจิตติดวิบากกรรมทั้งปวงทุกภูมิชั้น จะเป็นญาติก็ดีไม่ใช่ญาติก็ดี จงมีโอกาสได้อนุโมทนาได้รับอานิสงส์ ได้รับการอภัยโทษอโหสิกรรม ได้เลื่อนชั้นเลื่อนภูมิ ปรับภูมิที่ดีขึ้น และมีโอกาสกำหนดจิตตั้งใจแก้ตัวให้ได้สร้างบุญบารมี ให้มีจิตคลายหายจากมิจฉาทิฐิอันหลงผิดทั้งปวง มาตั้งอยู่ในสัมมาทิฐิทุกประการอย่างมั่นคงถาวรทุกภพทุกชาติ จนถึงพระนิพพานด้วยอนุภาพแห่งบุญนี้
    ผลบุญที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้กระทำมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงวันนี้ ขอจงเป็นปัจจัยหนุนส่งให้ได้สร้างสมบุญบารมีได้ต่อเนื่อง และขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากยังไม่ถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันเพียงใด ขอให้มีปัญญาญาณ มีปฏิภานไหวพริบทำการทุกอย่างได้ถูกต้องและสำเร็จทุกประการ ทั้งขึ้นชื่อว่า คำว่าไม่ได้ คำว่าขัดสนใดๆ คำว่าไม่สบาย จงอย่ามีแก่ข้าพเจ้านับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน ขอให้ข้าพเจ้าจงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์ มั่งมี มั่งคง มั่งคั่ง ตลอดไปด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
    วันที่ 10 พ.ย 56 ร่วมบุญกันปล่อยตุงลอยฟ้า เวลา 10.39 น. ขอบคุณพี่กวางคำมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      119.9 KB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2013
  20. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัว ได้โอนเงินร่วมบุญถวายตุงหลวงและตุงพระบทจำนวน 300 บาทแล้วครับ
    รายชื่อผู้ร่วมทำบุญอยู่ใน pm ครับ ขอน้อมอนุโมทนาบุญทุกประการกับพี่ๆๆทุกท่านด้วยครับ