วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. หนึ่งเมืองมีน

หนึ่งเมืองมีน Active Member

15 กันยายน 2008
    รูปหายอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. thao

thao เป็นที่รู้จักกันดี

;aa43เปิดกรุ...ครับ...เดิมๆ(ping-love

3. นารายชน

นารายชน Active Member

โชว์ซะสะใจเลยนะ พี่เฒ่า โดยเฉพาะหนุมานเห็นขนเลย ลูกประคำน่าสนใจครับ..มีข้อสังเกตที่แม่ธรณี..คงจะหายสงสัยกันแล้วนะครับ ตามที่เคยเห็นส่วนมากแม่ธรณีจะบีบมวยผมจะเป็นปางมารวิชัยจะไม่ใช่พิมพ์ปางทรมารกายหรือพิมพ์สมาธิ..หรือเพื่อนคนไหนมีความเห็นอย่างไรช่วยชี้แนะ และขอให้ดูพิมพ์ช้างเล็กของคุณurmaตามหลักน่าจะเป็นปางเลไลย์(เรียกผิดขออภัย)ไม่ใช่สมาธิแต่ก็เป็นของหลวงพ่อ100%(แต่เป็นปางสมาธิ)คิดดูนะครับ..แม่ธรณีอีกพิมพ์ก็พระสูตร สมเด็จราชาธิราช...ส่วนอะไรเก่าใหม่ใช้หลักธรรมชาติ..มีอีกหลายประการอยากเล่าให้ฟัง..แต่ศึกษาด้วยตัวเองดีกว่านะครับหรือท่านใดมีความรู้ก็ช่วยชี้แนะ...ตอนนี้อยากได้นักวิชาการมาช่วยชี้แนะกรณีกลุ่มผู้เจริญรุมยำพระนี่ซิ..เริ่มนับถอยหลังได้แล้วล่ะครับ..เพราะใกล้เวลาที่ฟ้าจะผ่าเจดีย์หลวงพ่อแล้วกระมัง

4. นารายชน

ครับต้องกลับเข้ามาแก้ข้อสับสนซักนิดคือเรื่องแม่ธรณีบีบมวยผมเป็นความคิดของผมคนเดียวลองตั้งข้อสังเกตดูนะครับไม่จำเป็นต้องเห็นด้วย ส่วนเรื่องนับถอยหลังก็เป็นความคิดของผมคนเดียวด้วยมูลเหตุที่ว่าหลวงพ่อท่านเคยทำนายตัวท่านเองไว้โดยเล่าให้ลูกศิษย์ฟังว่าภายในสิบปีหรือสิบปีหรือกว่านั้นฟ้าจะผ่าที่บรรจุสรีระร่างกายสังสารของท่านแล้วจะมีผู้นำร่างของท่านออกมา..ครับ..ทำนองนี้แหละครับ..ก็ได้แต่รอคอยอยู่นี่แหละครับ..เดี๋ยวเพื่อนบางท่านจะหาว่าเขียนอะไรงง!...ส่วนเรื่องทุบวิหารหลวงพ่อ..คงเวรกรรมใครทำใครได้..ก็พูดแต่เพียงว่า..ไม่ทราบว่าคนทำนับถือศาสนาพุทธหรือเปล่า..ครับวันละสังขารมรณะภาพของท่าน ท่านก็นั่งละสังขารในท่าสมาธิถอดจิตโดยหันหน้าไปทางทิศตะวันออกทางวิหารพระเจ้าเปิดโลกนั่นแหละในยามท้องฟ้าใกล้รุ่งอรุณเมื่อแสงสีทองทาบทาขอบฟ้า...

5. ตาเล็ก

ตาเล็ก Active Member

อยากทราบรูปหล่อหลวงพ่อผินะสร้างทั้งกี่องค์ และมีกี่เนื้อ

อยากทราบรูปหล่อหลวงพ่อผินะมีกี่เนื้อ และแต่ละเนื้อสร้างกี่องค์ครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ

6. thao

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือขอบคุณครับ คุณนารยชน คือว่าเห็นมีแต่เรื่องเครียดๆกันทั้งเรื่องหลวงพ่อ,ทั้งเรื่องเศรษฐกิจเลย ครายเครียดเล็กน้อย แต่พระสูตรพร้อมกรอบเดิมและแม่เนื้อหอมของคุณก็ไช่ย่อยนะครับ ไม่ไช่เชียร์นะครับเนี่ย....(good)...แต่หนุมานของผมเห็นขนเลยเหรอครับ......เดี๋ยวคนอื่นเขาจะหมั่นไส้เอา..555555 (sing)ส่วนพิมพ์ของสมเด็จพระแม่ธรณีนั้นผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ......แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นปริศนาธรรมของหลวงพ่อท่านอีกหรือเปล่า......อยากให้ท่านอื่นช่วยกันวิเคราะห์แลกเปลี่ยนกันดูบ้าง.......
    :z16แล้วเรื่องฟ้าผ่าเจดีย์นั้นช่วงนี้ยังไม่ถึง 10 ปีตามที่หลวงพ่อท่านทำนายไว้ ฟ้าท่านน่าจะผ่าหัวพวกที่ปลอมวัตถุมงคลของท่านและกลุ่มที่เบียดเบียนวัดตามที่เป็นข่าวไปพลางๆก่อนน่าจะดีนะครับว่าไหม....5555555rabbit_scaryrabbit_scarydannce_

ช่วยตอบ คุณตาเล็กครับ..รูปหล่อของหลวงพ่อผินะนั้น ถูกสร้างขึ้นโดยกลุ่มลูกศิษย์กลุ่มหนึ่ง ทำการปลุกเสกที่วัดสนมลาววรวิหาร เมื่อวันที่ 9-10 มิถุนายน 2549 แบ่งออกเป็น 3 เนื้อ และจำนวนเท่าที่ทราบและเปิดเผยคือ
    เนื้อเงิน 79 องค์
    เนื้อนวโลหะ 109 องค์
    เนื้อทองเหลือง 6,000 องค์
    เนื้อเงิน,เนื้อนวโลหะ ไม่ทราบแบ่งให้ทางวัดเท่าไหร่ ทราบแต่เนื้อทองเหลือง แบ่งให้ทางวัด 3,000 องค์
    ส่วนเรื่องบล็อคที่ใช้พิมพ์ ถูกทำลายหรือยังนั้นไม่ทราบเหมือนกัน (เผื่อว่าจะถามต่อ...555):z3

7. นารายชน

ครับเพื่อนๆครับฝนจะตกแดดจะออกฟ้าจะผ่าดินจะทรุด..ขี้จะแตก ไม่มีใครห้ามได้หรอกขออย่างเดียวให้มันเป็นไปโดยธรรมชาติ ไม่ใช่แหกตาประชาชน..วัดสนมลาวนี่ยังไม่ได้เป็นวัดเต็มตัวเหมือนวัดท่าเกยนะครับ..เป็นสำนักสงฆ์หรือสภาพวัดร้างอยู่ ไม่ทราบว่ายกเป็นวัดมีพระสงฆ์หรือยัง เห็นใหมครับยากเย็นเหลือเกิน หลวงพ่อท่านต่อสู้มา19ปี..ก็อย่างที่เห็นนั่นแหละ.นี่เพื่อนๆเชื่อใหมครับทีออกโฉนดที่ดินให้เอกชน4เดือนเสร็จ.เพื่อนๆช่วยรับรู้ช่วยคิด เป็นปริศนาธรรม เป็นสัจธรรมทุกวันนี้ก็อึมครึมอยู่..ตอนนี้มีข่าวฝนฟ้าคนองหลายจังหวัด..มีลูกเห็บตกหลายพื้นที่ อย่างไรก็ขอให้เป็นแค่ลูกมัน อย่าให้มันเป็นพ่อแม่เห็บเลย.และก็ขออย่าให้มันตกที่วัดสนมลาวเลยนะครับ เล่าสู่กันฟังครับ...คลายเครียด.ๆๆ

8. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder id=post1985791 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 22-03-2009, 01:24 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ohm_honda<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1985791", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 9
    ได้รับอนุโมทนา 31 ครั้ง ใน 7 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1985791 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG] <CENTER>ประสบการณ์ส่วนตัวกับวัตถุมงคลหลวงพ่อผินะ แห่งวัดสนมลาว

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><!-- ads code --><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "pub-2576485761337625";/* 250x250, created 31/01/09 */google_ad_slot = "7252767143";google_ad_width = 250;google_ad_height = 250;//--></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js" type=text/javascript></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/expansion_embed.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT><INS style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; WIDTH: 250px; BORDER-TOP-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; BORDER-LEFT-STYLE: none; POSITION: relative; HEIGHT: 250px; BORDER-BOTTOM-STYLE: none"><INS style="PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; PADDING-LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; WIDTH: 250px; BORDER-TOP-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; BORDER-LEFT-STYLE: none; POSITION: relative; HEIGHT: 250px; BORDER-BOTTOM-STYLE: none"></INS></INS>
    ต้นเดือนที่ผ่านมาหากใครได้ดูข่าวช่อง 3 หรือฟังวิทยุก็จะทราบกันดีว่ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้นที่เขตมีนบุรีคือรถปูนที่วิ่งมาด้วยความเร็วพุ่งเข้าชนรถเก๋ง Honda แล้วเสียหลักข้ามเกาะไปชนรถตู้และ Taxi มีผู้เสียชีวิต ทันที 2 ศพซึ่งรถของผมนั้นเป็นรถคันแรกที่ถูกชนแน่นอว่ายับ แต่เมื่อเจ้าหน้าที่มาถึงกลับไม่พบผู้บาดเจ็บในรถซึ่งบอกได้เลยว่าคนแถวนั้นวิ่งมาดูผมเป็นคันแรกว่ามีใครเจ็บหรือตายรึป่าว แต่ไม่มีใครเป็นอะไรเลยหลังจากผ่านเหตุการณ์มาได้เพียงข้ามคืนผมกับแฟนมานั่งทบทวนกันว่าเกิดอะไรขึ้นจนต้องขนลุกและนำพระที่คอของทั้งสองคนขึ้นมาไหว้แฟนผมห้อยพระปางโปรดดาวดึงส์ซึ่งได้มาจากบุคคลที่พวกผมนับถือยิ่ง และผมห้อยพระสมเด็จตรัสรู้ และลูกอม และดาว ซึ่งทั้งหมดนั้นเป็นของหลวงพ่อผินะทั้งสิ้นใครจะเข้าใจว่ายังไงบ้างผมไม่รู้แต่ครอบครัวเราทั้งสองพูดได้เลยว่าหลวงพ่อท่านคุ้มครองเพราะจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้นมีทั้งเสียชีวิตและเจ็บหนักและรถแต่ละคันเสียหายเยอะๆทั้งนั้นแต่มีเพียงสองคนที่ให้ปากคำและให้ข่าวที่เกิดขึ้นได้ สิ่งที่ผมนำมาพิมพ์ให้ทุกคนอ่านนี้อาจจะไม่ถูกใจใครบางคนแต่นั่นไม่ใช่เพื่อการปั่นกระแสหรืออะไรเลยเพียงแค่จะเทิดทูนถึงสิ่งที่หลวงพ่อท่านคุ้มครองและปกป้อง พวกผมไว้เท่านั้นเองซึ่งเมื่อ 1 มีนาคมที่ผ่านมาก็เป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อผินะท่าน ขอบคุณหลวงพ่อที่คุ้มครองครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT><IFRAME name=google_ads_frame marginWidth=0 marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?client=undefined&dt=1238503602484&format=undefinedxundefined&output=html&correlator=1238503602484&ea=0&frm=1&ga_vid=2092326216.1213437835&ga_sid=1238502448&ga_hid=1063719090&ga_fc=true&flash=9.0.124.0&u_h=768&u_w=1024&u_ah=738&u_aw=1024&u_cd=32&u_tz=420&u_his=37&u_java=true&dtd=94" frameBorder=0 scrolling=no allowTransparency></IFRAME>จากhttp://palungjit.org/showthread.php?t=179824<SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT>

9. ท่านขุน

ท่านขุน สมาชิกใหม่

เหรียญหลวงพ่อ บูชากันเท่าไรครับผมอยากได้(ปี2498)

10. chavalit007

chavalit007 สมาชิกใหม่

แบบนี้โดนหรือเปล่าครับ

11. thao

55555..โดนแบบไหนครับ คุณ chavalit007...5555 เสียวหรือไงครับ..55555
    เอ?????????? แต่มีใครเห็นคุณ youri บ้างไหมครับ...เห็นหายเงียบไปเลยโดนอุ้มไปอีกคนแล้วหรือป่าวครับเนี่ย..........หรือว่าแกจะออกตามหาสัจธรรม แบบคุณ อารยชน...

12. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ได้ข่าวว่าคุณ youri บวชแล้วครับผมก็จำไม่ได้ว่าบวชวันไหน แต่ก็ดีใจครับที่ได้ละจากเรื่องของโลกเข้าสู่โลกธรรมที่แท้จริง ขออย่ารีบสึกน่ะครับ เอาเป็นว่าศีกษาดีกว่าน่ะครับ ส่วนตัวแล้วก็ขออนุโมทนาบุญด้วยที่คุณ youri ได้บวชในครั้งนี้

13. นารายชน

มีข่าวเกี่ยวกับหนุมานที่วัดตำหนักเล่าให้ฟังว่า เมื่อเร็วๆนี้มีเด็กมืองัดแงะ ไปแกะที่ฐานหลวงพ่อเป่าไม่ทราบว่าได้อะไรไปบ้างนะครับ...แต่ที่แน่ๆพระองค์นี้เคยมีข่าวว่าหนุมานที่หลวงพ่อนะท่านสร้างไว้ยังมีอยู่ในองค์พระ..ไม่ทราบว่าได้ของไปด้วยหรือเปล่า..แต่ข่าวบอกอีกว่าทางวัดจึงได้นำมวลสารที่เหลืออยู่มาทำใหม่แล้วบรรจุหนุมานเข้าไว้ในองค์พระอย่างเดิม...ปัญหามีว่าเอาบล๊อคหนุมานมาจากไหน(น่าจะแกะบล๊อคใหม่นะครับ)ลองถามท่านสุวรรณลูกศิษย์หลวงพ่ออีกองค์หนึ่งดูนะครับ..ตอนนี้น่าจะอยู่ที่วัดราชาธิวาสหรือไปรักษาการเจ้าอาวาสที่วัดแห่งหนึ่งในจังหวัดเลยดู.หรือถามท่านเบิ้มพระรูปหนึ่งที่วัดตำหนักดูนะครับ แต่ข่าวก็บอกว่าทางวัดบอกเป็นของทำใหม่บรรจุเข้าไว้ในองค์พระเรียบร้อยแล้ว ใครอย่าทุบอีกล่ะ เอาไว้ค่อยเอาออกมาพร้อมกับหลวงพ่อท่านที่วัดสนมลาวนะจ๊ะ..นานาจิตตัง...ขอบคุณข้อมูลจากพี่ร้อยดาว(ลูกศิษย์หลวงพ่อนะ)อย่างไรก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอานะครับ ผิดพลาดประการใดกราบขออภัยมา.ณ.ที่นี้ด้วยครับ..เวรกั๊ม ....เวรกรรม.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  14. parjak

parjak สมาชิก

ภาพแบบนี้ของหลวงพ่อมีไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      114.5 KB
      เปิดดู:
      286
      ขนาดไฟล์:
      121.4 KB
      เปิดดู:
      119
  15. อาหยั่น

อาหยั่น เป็นที่รู้จักกันดี

เกี่ยวกับหนุมานครับ

ตอนนี้ทางวัดตำหนักมีโครงการจะเปลี่ยนกระเบื้องหลังคาโบสถ์ซึ่งตอนนี้ช่างกำลังรื้อกระเบื้องอยู่ หนุมานที่ทุกท่านกล่าวถึงก็ได้ผงมาจากใต้ฐานหลวงพ่อเป่านั่นแหละครับ ส่วนบล๊อคนั้นแกะใหม่ด้านหน้าเป็นหลวงพ่อเป่าด้านหลังเป็นหนุมานชิงชัย (แบบเดียวกับของเดิมที่หลวงปู่ผินะท่านทำไว้) ตอนนี้กำลังปั๊มพระกันอยู่ครับ ส่วนจะเป็นผงล้วนรึเปล่านั้นไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะได้เพราะถ้าผงล้วนจะไม่มีอะไรเป็นตัวผสานให้ขึ้นรูปได้ครับ (ส่วนรูปที่เหลือหากท่านอนุญาตจะนำมาลงให้ชมครับ)

หากปั๊มเสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่คงได้ออกนำมาให้บูชากันครับเพื่อเป็นทุนในการเปลี่ยนกระเบื้องหลังคาโบสถ์ ส่วนหนุมานที่มีบางท่านได้ไปนั้นผมสงสัยอยู่ว่าก็ในเมื่ออยู่ใต้ฐานหลวงพ่อเป่าแล้วจะเอาไปได้ยังไงนอกจากจะไปล้วงเอาเอง นั่นก็คือขโมยของสงฆ์ไม่ใช่เหรอครับ

16. อาหยั่น

อาหยั่น เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งไปมาวันนี้

ไปถ่ายรูปโบสถ์วัดตำหนักมาให้ดูกันจะ ๆ ครับว่ากำลังรื้ออยู่ และนำรูปภาพบางส่วนจากวันแรกของพิธีสร้างพระมาให้ชมครับ ส่วนรูปพระสงฆ์ที่เป็นเจ้าพิธีผมขอไม่นำมาลงนะครับเพราะทราบอยู่แก่ใจว่าท่านไม่อนุญาตแน่นอน (ไม่ว่าวันนี้หรือวันไหน ๆ ) ส่วนรูปแม่เหล็กนั้นผมลองเอาไปเรี่ย ๆ กับผงดูปรากฎว่าผงนั้นติดขึ้นมาครับ (แค่เรี่ย ๆ ไม่ได้นำไปแตะหรือจุ่มนะครับ) ตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างการกดพิมพ์อยู่และหวังว่าน่าจะเสร็จก่อนเข้าพรรษาครับ ส่วนท่านใดที่มีจิตศรัทธาอยากช่วยทางวัดก็ไปบริจาคได้เลยนะครับแต่คงยังไม่มีของที่ระลึกให้ พอพระเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ไปบริจาคอีกหนก็ได้ครับ และตอนนี้ใต้ฐานหลวงพ่อเป่าก็คงไม่มีอะไรเหลือให้ไปค้นหาอีกแล้วครับ บอกกันไว้ตรงนี้เลยจะได้ไม่ต้องเสียเวลา ส่วนผู้มีจิตศรัทธารุ่นใหม่หากไม่แน่ใจว่าของที่หลวงปู่นะท่านสร้างไว้ที่ขายกันเกลื่อนตอนนี้ว่าแท้หรือเทียม มาเก็บรุ่นนี้ไว้ไม่ผิดหวังแน่ครับ เพราะผมเห็นมวลสารกับตาว่าเยอะขนาดไหนและมีอะไรผสมบ้าง และขอร้องว่าบรรดาสายตรงทั้งหลายที่พยายามจะกว้านเก็บของหลวงปู่นะไว้ปั่นราคาให้ตรงไปทางอื่นก่อนนะครับ พระรุ่นนี้ขอให้ญาติโยมที่มีจิตศรัทธาได้เก็บไว้ให้ลูกหลานได้ใช้ได้บูชากันก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที สุดท้ายนี้ก็ขอนำภาพพญาชิงชัยมาให้ชมก่อนครับเป็นการสร้างกระแสก่อนที่ทุกอย่างจะเสร็จสิ้น /// จากกระผมคนแอบอ้างเป็นทั้งลูกศิษฐ์และหลานศิษฐ์ของหลวงปู่นะ

** ผมแอบอ้างจริง ๆ นะครับ หลวงปู่นะผมก็ไม่เคยเจอก็ได้แต่อ้างว่าเป็นลูกศิษฐ์หลานศิษฐ์ **

ป.ล. ไม่ต้องเรียกผมท่านหรอกครับ ปีนี้พึ่ง 29 อีกอย่างผมได้ความรู้เกี่ยวกับหลวงปู่นะจากพี่ ๆ ทุก "ท่าน" รวมถึงภาพและประวัติวัตถุมงคลทั้งหลายด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2009
  17. นารายชน

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ใครไม่แน่ใจว่าหนุมานที่มีวางเกลื่อนทุกวันนี้ เป็นของหลวงพ่อนะหรือเปล่า ก็ไปทำบุญที่วัดตำหนักดีที่สุดนั่นแหละครับ อันนี้แท้แน่นอนส่วนทีว่า หนุมานที่แตกกรุออกมาครั้งก่อนสมัยเจ้าอาวาสองค์เดิมท่านยังมีชีวิตอยู่ ก็ใช้พิจารณญานนะครับก็มีข่าวอยู่กับพระผู้ใหญ่ที่เป็นลูกศิษย์หลายท่าน..ส่วนข่าวคร้งล่าสูดก็ข่าวครับไม่ได้ยืนยัน ทุกท่านมีการศึกษา ส่วนที่เห็นเกลื่อนแผงทุกวันนี้ ขนาดท่านอาหยั่นเขาเป็นหลานศิษย์เขายังไม่แน่ใจเลย ก็ศึกษาให้ถ่องแท้เทคโนโลยี่ทันสมัยเหลือเกินอย่าให้เสียชื่อคนมีการศึกษาครับ ก็เชิญชวนหลายๆท่านไปทำบุญที่วัดตำหนักครับ ผมไม่มีวาสนาได้เป็นหลานศิษย์อย่างท่านอาหยั่นหรอกครับ มีโอกาสก็จะไปทำบูญที่วัดตำหนักด้วยครับ.....สาธุ.......

18. นารายชน

ครับ..ต้องขออภัยน้องอาหยั่นด้วยครับ..เพราะรีบอ่านรีบตอบนึกว่าเป็นหลานหลวงพ่อจริงๆ จ๊ะน้องปรารถนาดีบอกบุญอันนี้ดีเยี่ยม ส่วนของที่มีเกลื่อนทุกวันนี้หลายถึงของทั่วๆไป ครับผมก็มีความคิดเหมือนน้องอาหยั่นนั่นแหละครับ..ครับเพื่อนๆหลบบรรยากาศคลายร้อนหามุมร่มเย็นสงบคลายร้อนก็ไปทำบุญทีวัดตำหนักครับเพราะอยู่ในรอยต่อเทือกเขาดงพญาเย็น รูปถ่ายหลวงพ่อถือตรีก็ถ่ายแถวบริเวณนี้แหละครับ..แต่ท่านเคยบอกว่าถ่ายแถวบริเวณน้ำตกสาริกา..เมื่อปีพ.ศ.2493..(ไม่ทราบว่าชี้โพลงให้กระรอกหรือเปล่า) มีเวลาว่างก็แวะไปทำบุญร่วมกุศลที่วัดตำหนักนะครับเพื่อนๆ

19. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    อย่าว่าแต่วัดตำหนักเลยครับ...ที่วัดท่าเกย...ก็น่าจะไม่เหลืออะไรโดนทุบเพื่อหาวัตถุมงคลของล.พ.นะ...ใครได้อะไรไปบ้างนั้น..ไม่ขอพูดถึง...แต่เชื่อว่าคนที่ไปเอามานั้น..คงได้อ่านกระทู้นี้บ้าง...คุณว่าล.พ.นะท่านศักดิ์สิทธิ์มั้ยครับ...ท่านฝังไว้เพื่อดำรงพุทธศาสนา...แล้วทำไมถึงไปทำอย่างนั้น...ใครได้อะไรไปเท่าไรกี่ชิ้นคงตอบยากแต่เยอะแน่ครับ...ทุบแล้วทุบอีกหาๆกันใหญ่บ้างที่ไม่มีก็ทุบให้เสียของไปซะอย่างนั้น...คนที่ทำเช่นนั้นหรือสั่งให้ใครไปทำเช่นนั้น...วันนี้คุณยังสบายใจอยู่หรือไม่อย่างไร...ลองคิดดู

20. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    ณ.วันนี้ถ้าให้พูดถึงของเก๊นั้นเต็มไปหมดแบ่งได้เป็น2ประเภทใหญ่ๆ..

1.เป็นของแนวหลุดโลกไปเลยเช่นพวกที่นำจุดที่ล.พ.นะท่านพิจาณาอสุภกรรมฐานมาเล่นเช่นกระดูกเอามาแกะเป็นอะไรก็ได้แล้วแต่จะเรียก...อันนี้พิจารณาไม่ยาก

2.เป็นของทำเลียนแบบหรืออุปโลกแท้..อันนี้พิจารณายากครับ...ต้องโปรดระวัง...ของวัดสนมลาวนั้นเยอะจิงๆๆ...เช่น แม่เนื้อหอมมีของเก๊แล้วนะครับ,ที่ประทับใจมีเก๊เช่นกัน ยังมีหลายรายการ..แต่ก่อนยังมีแค่ปลัดขิก,กะลาแต่มาวันนี้กะจะทำให้มันหมดทุกรายการเลยหรือครับ..แต่ยังดีที่ยังได้ไม่เหมือนเท่าไร...ผู้ที่ชอบของๆท่านลองหารูปในกระทู้นี้แล้วเซฟไว้เป็นแนวทางครับ...รับรองไม่มีหลงทางแน่นอน...ขอบารมีล.พ.นะท่านคุ้มครองให้ทุกๆท่านไม่โดนของฝิ่นของเทียมนะครับ...