หมดแล้ว ล๊อกเก็ตพระปัจเจกฯและพระวิษณุกรรมฯ และวัตถุมงคล ในงานบุญฯ

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย woottipon, 16 เมษายน 2013.

1. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงปู่บู่ อายุยืน หายากมากครับ สร้างน้อยถวายท่านแจก มวลสารเยอะมาก หลวงปู่เสกเดียว และเข้าพิธีฟ้าฟื้นหลวงพ่อหนุนครับ ร่วมบุญ ๙๙๙ บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ (๒๕ เม.ย. ๕๖) โอนเงินร่วมบุญเพิ่มเติมแล้วครับ ยอด ๖๕๐ บาท เวลา ๑๖.๐๔ น.ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยทั้งหมดทั้งมวลครับ สาธุ./

3. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญด้วย จอง ๑ องค์

4. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

จองร่วมบุญ 1 องค์ครับ

5. CRUNOI

CRUNOI เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณค่ะ ถ้าค้นเจอแล้วขอความกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ ^^

6. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    วันนี้ผมได้โอนเงินจำนวน 1,060 บาท เข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่ 624-028472-6 เรียบร้อยแล้วครับ
    อนุโมทนาบุญครับ

7. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ล๊อกเก็ตพรุ่งนี้ได้รับครับ

8. woottipon

มาแล้วครับล๊อกเก็ตสวยงามครับ ฉากทอง สร้าง ๑๖ องคฺ์ (หมดแล้ว)

ขนาดไฟล์:
      676.7 KB
      เปิดดู:
      82
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  9. woottipon

ฉากธรรมดา ๑๐๘ ชุดครับ ชุดละ ๕๐๐ บาท แถมพระโคโพธิสัตว์เนื้อสัมฤทธิ์ ๑ องค์

ขนาดไฟล์:
      535.4 KB
      เปิดดู:
      90
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  10. CRUNOI

ขอร่วมบุญ 1000 บาท บูชาล๊อกเก็ตหลวงปู่เทพโลกอุดร ฉากทอง ค่ะ

11. woottipon

อนุโมทนาสาธุครับ

12. woottipon

ล๊อกเก็จพระปัจเจกองค์จริงสวยมาครับ สีเขียวเข้มเหนี่ยวทรัพย์ครับ

13. woottipon

ของดีมีน้อยครับ

ขนาดไฟล์:
      274.5 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      196 KB
      เปิดดู:
      55
  14. CRUNOI

ร่วมบุญด้วย 1 ชุดค่ะ

15. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามครับ ไม่ทราบว่าล๊อคเก็ตได้ผ่านการอธิษฐานจิตมาหรือยังครับ ถ้ายังคุณวุฒิตั้งใจว่าจะนำไปให้ครูบาอาจารย์ท่านใดเมตตาอธิษฐานจิตบ้างครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ :cool:

16. woottipon

พึ่งได้รับล๊อกเก็ตมาวันนี้ครับ จะฝากพระเข้าพิธี รวมศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน พิธีพระปัจเจกพุทธฯ วัดเขาวงศ์ พระครูบาเจ้ากฤษดา และพิธี วันที่ ๕ พค.ที่สถานธรรม ฯลฯ

17. woottipon

พระวิศวกรรม หรือเรียกได้อีกหลายชื่อว่า พระวิษณุกรรม พระวิสสุกรรม พระเวสสุกรรม หรือ พระเพชรฉลูกรรม เป็น เทวดานายช่างใหญ่ของพระอินทร์ ตามตำนานกล่าวว่า เป็นผู้สร้างเครื่องมือ สิ่งของต่าง ๆ ให้เกิดขึ้น และเป็นแบบอย่างให้กับมนุษย์สืบมา

พระวิศวกรรมรับเทวโองการต่าง ๆจากพระอินทร์ เพื่อสร้าง อุปกรณ์ สิ่งของ อาคาร ต่าง ๆ มากมาย เป็นผู้นำวิชาช่าง มาสอนแก่มนุษย์ นับแต่นั้นมามนุษย์จึงรู้จักการสร้างและใช้งานสิ่งของต่าง ๆ จนมีการพัฒนารูปแบบมาจนถึงปัจจุบันนี้

ช่างไทยแขนงต่าง ๆ ให้ความเคารพบูชาพระวิศวกรรมในฐานะครูช่าง หรือเทพแห่งวิศวกรรมของไทย โดยเรามักพบเห็นรูปจำลององค์ท่านได้บ่อย ๆ ตามสถานศึกษาทางช่างทุกสถาบัน โดยนิยมสร้างอยู่สองท่า คือ ท่าประทับนั่งห้อยพระบาท พระหัตถ์ข้างหนึ่งถือ ผึ่ง (จอบสำหรับขุดไม้) และอีกข้างถือ ดิ่ง และท่าประทับยืนมือขวาถือไม้เมตรหรือไม้วา มือซ้ายถือลูกดิ่งและไม้ฉาก

ที่มาขององค์พระวิษณุกรรมทั้ง 2 ท่านี้ พอขยายความได้ว่า หากสถาบันใดเปิดสอนวิชาชีพช่างก่อสร้าง มักอยู่ในท่ายืนมือถือลูกดิ่งและไม้เมตรหรือไม้วาอันเป็นเครื่องมือของช่างก่อสร้างมาแต่สมัยโบราณซึ่งช่างทั้งหลายทราบดีว่าเป็นเครื่องมือสำหรับวัดระยะ วัดความเที่ยงตรง แต่สิ่งที่นอกเหนือไปจากนั้นยังแฝงไปด้วยปรัชญาในการดำเนินชีวิต คือความแม่นยำ เที่ยงตรง ไม่เอนเอียงในทางปฏิบัติ ซึ่งเป็นที่มาของช่างที่ดี คือความมีคุณธรรมประจำใจ หากสถาบันใดเปิดสอนวิชาชีพสาขาอื่นๆ ที่ไม่ใช่ช่างก่อสร้างอยู่ด้วย มักจะใช้ท่านั่ง เข้าใจว่าผู้สร้างคงจะชี้ให้เห็นเด่นชัดถึงสถาบันผู้ผลิตช่างก่อสร้าง อันเป็นช่างเก่าแก่มีมาแต่ก่อนแล้ว

18. woottipon

คนไทยเรียกพระวิศวกรรมว่า 'พระวิษณุกรรม' และในที่สุดได้กร่อนลงเหลือเพียง 'พระวิษณุ' ซึ่งเป็นชื่อของเทพที่คนไทยรู้จักกันในฐานะหนึ่งใน ๓ เทพสำคัญของศาสนาฮินดู อันได้แก่ พระพรหม พระวิษณุ และพระศิวะ ทำให้หลายคนเข้าใจว่าพระวิษณุเป็นเทพแห่งวิศวกรรม ซึ่งเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน[1]

ในพระไตรปิฎก (อรรถกถา) กล่าวว่า ท่านเป็นผู้สร้างอาศรมให้แก่พระโพธิสัตว์หลายพระองค์ (ก่อนที่จะอุบัติเป็นพระพุทธเจ้า) เช่นในพระเวสสันดรชาดก [2] เป็นผู้สร้างบันไดเงิน บันไดทอง บันไดแก้ว ทอดจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ลงมายังโลกมนุษย์ที่เมืองสังกัสสนคร ซึ่งเป็นเส้นทางที่พระพุทธเจ้าใช้เสด็จลงจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ (หลังจากเสด็จขึ้นไปโปรดพุทธมารดาบนสวรรค์ในช่วงเข้าพรรษา) [3]

นอกจากจะเป็นสถาปนิกและเป็นวิศวกรด้านโยธาและสำรวจ ดังจะเห็นได้จากผลงาน ๒ ประการที่ว่านี้แล้ว พระวิศวกรรมายังเป็นวิศวกรเครื่องกลอีกด้วย กล่าวคือ ท่านเป็นผู้สร้างวาฬสังฆาตยนต์ ซึ่งเป็นกงล้อหมุนรอบองค์พระสถูป ปกปักรักษาป้องกันมิให้บุคคลเข้าใกล้พระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้า เมื่อครั้งที่พระเจ้าอชาตศัตรูได้รับส่วนแบ่งพระบรมสารีริกธาตุหลังพุทธปรินิพพานและอัญเชิญไปประดิษฐานไว้ในองค์พระสถูปที่ว่านี้[4]

"กรุงเทพมหานคร อมรรัตนโกสินทร ฯ มหาสถาน อมรพิมานอวตารสถิต สักกะทัตติยวิษณุกรรมประสิทธิ์" หมายถึง กรุงเทพมหานคร เมืองแห่งเทวดานั้น พระวิษณุกรรม เป็นผู้สร้าง ตามพระบัญชาของพระอินทร์

19. CRUNOI

โอนยอด 1,500 บาท แล้วนะคะ. เวลา16.10 จาก scb location 1588 ค่ะ แจ้งชื่อที่อยู่ทาง pm นะคะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2013
  20. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    ผมขอจองร่วมบุญเพิ่มชุดกรรมการ 500 บาท จำนวน 2 ชุดครับ 1,000 บาท
    ที่จองร่วมบุญไว้
    1.พระสีวลี ผมกดพิมพ์และนำเข้าอธิฐานจิต ตลอดไตรมาส วัดสันพระเจ้าแดง ร่วมบุญ ๒๐๐ บาท มี ๑ องค์ครับ
    2.พระอุปคุต วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ผมบูชามาจำนวน ๑๐๘ องค์เพื่อเข้าพิธี บรรจุผงพิเศษและตอกโค๊ตเลข ๙ ฉลองศาลาปฏิบัติธรรม และขอครูบากฤษดาอธิฐานจิต และเขาพิธีมามากครับ ร่วมบุญ ๔๐๐ บาท
    3.พระกริ่งชินบันชรมหาโภคทรัพย์ หลวงพ่อหนุน วัดพุทธโมกข์ เนิ้อสัมฤทธิ์ ร่วมบุญ ๖๕๐ บาท อีกหน่อยจะหายากครับ ที่วัดใกล้หมดแล้วครับ
    4.พระกริ่งชินบัญชรเงินล้านเนื้อชนวนหล่อเหวียงปัดผิว ร่วมบุญ ๕๐๐ บาท มีไม่กี่องค์ครับ ที่ไม่ได้ชุบทอง
    รวมยอดร่วมบุญ 1,000+200+400+650+500 = 2,750 บาทนะครับ

ขออนุโมทนาบุญคุณวุฒิกับทุกท่านด้วยนะครับ :cool: